PDA

View Full Version : Seminar Saigon 2008

aiki
04-01-2008, 07:09 AM
Nghe nói cuối tuần rồi có seminar aikikai tại Saigon. Nếu có ai tham dự, các bạn có thể tường thuật được khg?

nhhung
04-01-2008, 08:14 AM
Chuyến nầy việc quản lý khá chặt, mọi năm chi vô tập thôi, không điểm danh gì cả. Năm nay, Aikidoka muốn vô tham dự thì phải có thẻ mới vô được. Tôi nhớ hôm đấy Aikikai có vô và định chụp hình nhưng bị bảo vệ cản nên không chụp được.
Điều ấn tượng nhất kỳ seminar nầy là sự khổ sở của Shihan Tomohiro Mori, sự khổ sở nầy đến từ các Uke của Việt Nam. Lý do là các Uke Việt Nam vào là nắm tay cứng ngắt, gồng cứng cả tay, cả người mà giử tay Shihan lại. Shihan vẫn đánh được nhưng phải luôn nhắc Uke mềm người ra một tí, và phải phát lực tấn công Tori chứ không phải là giử cứng cả người như vậy. Tuy vậy cũng có một số người làm Uke khá lắm.
Hôm cuối cùng thì shihan có cho chụp hình, quay phim nhưng không biết có ai trên diễn đàn quay lại không nhỉ.
Kỳ Seminar nầy tập chủ yếu là đòn Ikyo và Nikyo. Và đặc biệt là Suwari Waza với các đòn Ikyo, Nikyo. Hanmi hanachi Shihonage, và một số đòn Kokyuho nage. Nhưng không có hình, video chả biết diễn tả làm sao. ACE nào có quay video được không?

aiki
04-02-2008, 06:29 AM
Cám ơn Nhhung cho biết tin tức!

Chả lẽ khg có ai khác tham dự hả? Nếu có chia sẻ cảm nghĩ đi chứ!

Steven
04-02-2008, 09:50 AM
Em cũng có tham dự . Tập huấn được 5 buổi , đến buổi thứ 3,4 ( sáng ,chiều t7 ) , và buổi t5 ( sáng cn ) mới được phép quay phim và chụp hình . Một phần là không muốn là Shihan phân tâm khi trình diễn kỹ thuật , một phần là do kỳ này tập tại nhà Tập luyện thể thao ( nơi có đội tuyển quốc gia tập luyện ) nên hầu như rất hạn chế việc chụp hình quay phim .

Cũng như anh Hùng đã nói Shihan chỉ những đòn ikkyo , nikyo , shihonage và sayu .
Shihan Mori dùng tấn ở chân trước , thầy làm uke mất thăng bằng ( chúi ra phía trước _ đòn ikkyo ) , ( lấy trọng tâm uke - đòn sayu nage ) . Bên phần hình của bạn nào post trong trang thong báo , các ace sẽ thấy nhiều hình thầy làm uke mất thăng bằng .

Quả thật kì này rất nhiều uke cứng , em có tập cùng một anh từ huế vào tập huấn , buổi đầu , cứng ngắt , đánh xong là mỏi cả tay . Tập xong em đứng một bên xem người khác tập với anh đó , người này chỉ lắc đầu , đánh cứng quá hy sao í . Nhưng đến buổi cuối tập lại thì đã khác , anh ấy biết nương theo tori mà té , rất thoải mái , không còn gồng cứng nữa , chắc cũng là nhờ Shihan nhắc nhở .

nhhung
04-02-2008, 10:19 AM
Uke cứng thì không sợ lắm, vì cũng có thể đánh được chút đỉnh. Tuy nhiên, tôi thấy hầu hết các Uke đai nâu và một số đai đen nữa mới vô thì nắm cứng ngắt, đứng ì một chổ luôn, nhưng đến khi Tori đi được thì cái tay của họ không bám được nữa, hầu như chỉ cố nắm bằng các ngón tay nên không tài nào mà đánh cho được 100%.

David
04-02-2008, 07:09 PM
Kỳ tập huấn này theo chương trình là 4 buổi tập. Sáng từ 08h30-10h00, chiều từ 17h30- 19h00. Shihan khuyến mãi (tặng) thêm 01 buổi sáng chủ nhật nữa nên anh em ai cũng hứng khởi tham gia.

Cũng như các kỳ tập huấn khác, Shihan hướng dẫn lại các căn bản.
Buổi đầu tiên , sau khi hướng dẫn khởi động , Shihan chỉ lại Tư thế thủ, di chuyển Taisabaki, Tenkan , cách nắm tay trong bộ Ai hammi sau đó là Kokyu undo, rồi chuyển sang Sayu , Ikkyu, Nikkyu ... kết thúc bằng Kokyu dosa.

Anh em tham gia khá đông , khoảng 80-100 người. Rất nhiều võ đường từ khắp cả nước về tham dự: Vũng Tàu, Bình Dương, Đà Lạt , Nha Trang, Huế, Hà Nội. Ai ai cũng ham hở tập và "thử tài '' nhau.

Shihan khá hiền. Võ sinh nào chào ông cũng sẵn lòng tập chung (chỉ làm Nage) trong suốt cả 5 buổi tập. Shihan cũng gặp khá nhiều trục trặc vì võ sinh VN yếu căn bản tứ cách nắm tay đến cách té. Nhưng Shihan vẫn vui vẻ và tận tình chỉ bảo, sửa cho từng uke. (Hy vọng qua ký tập huấn này anh em sẽ hiều rõ hơn về những kỹ thuật căn bản).

Shidoin Suzuki rất nhiệt tình trong tập luyện. Tập suốt không nhỉ ngơi. Anh em võ sinh ta cứ thế mà chào, mà tập. Shidoin Suzuki kỹ thuật phóng khoáng, thể lực quá tốt.

Về kỹ thuật:
Tenkan: Shihan chỉ rất rõ ràng về động tác Tenkan mà trước nay an em hay thắc mắc và là sai. Nay được Shihan chỉ rõ ràng hy vọng mấy thầy nhận ra và sửa lại kỹ thuạt này. Shihan chỉ rõ chân sau lướt lên, sau đó xoay hông, chân trước vẽ vòng tròn nhỏ nhỏ thôi (giống động tác ten kan được giới thiệu trong hkd.com). Xoay tenkan trên ức bàn chân.

Mở đầu buổi tập bao giờ cũng từ KoKyu undo và kết thúc là Kokyu dosa. Nhìn chung anh em tập hăng say nhưng đôi khi lại đi trật đường rầy. Thầy dạy 01 đòn anh em tập đòn khác. Cái này người Nhật tối kỵ, mong anh em chú ý .Aikidoka cũng mình nên chú ý kỷ hơn về kỹ thuật làm Uke. Hiện mình chưa hiểu nhiều về kỹ thuật Aikido nên Shihan đang giảng giải về căn bản. Kỹ thuật tấn công cũng ở mức căn bản: Uke phải thẳng lưng, năm tay chắc , phát lực luôn đẩy tới chứ không phải xiết trì xuống. Dỉ nhiên Shhan cũng thực hiện được đòn nhưng đó không phải là đòn căn bản.

Vài dòng tường thuật trể, khi nào rảnh David sẽ post tiếp

Bushido
04-02-2008, 10:25 PM
5 buổi tập thì đầu giờ lúc nào cũng tainohenko, cuối giờ là kokyuho.
Shihan chỉ các đòn :ikkyo,nikyo, kokyunage,iriminage, shihonage, tenchinage, udekimenage ... cho một số thế công: katatetori, morotetori, ryotetori ,ushiro ryotetori, shomenuchi. Và các kỹ thuật hanmihandachi, suwariwaza
Nhắc đến vấn đề ukemi quả thật điều này một số võ sinh còn yếu, khiến trong lúc shihan hướng dẫn đòn phải chỉ cả cách ukemi. Có lẽ do một phần các aikidoka chưa học đòn đó do qui định cấp đai nào học đòn cấp đai đó.Ví dụ ở đòn morotetori Iriminage khi một số aikidoka làm uke cho shihan, shihan cứ đá nhẹ vào chân trong nhằm gợi ý cho các bạn ấy xếp chân đó té.

phamtatdac86
04-03-2008, 02:32 AM
chiều buổi tập huấn thứ 2 (thứ 7), mình có vào tham quan xem tập huấn là như thế nào? Kết quả cực kỳ khả quan:
*rất nhiều người hăng hái đóng tiền để được vào tập.
*rất nhiều người đứng chơi sau khi Shihan đã giảng đòn xong.
*có rất nhiều người tập chung với nhau rồi xui xẻo hay sao lại gặp không đúng đối tượng, và các đối tượng này tự xưng là Shihan nhí luôn, hướng dẫn sai tuốt tuồn tuột.
*Thầy Shihan lớn 6 đẳng, các thầy ở Việt nam cũng bự bự cỡ đó nên rất thích đứng và tâm sự để trau dồi khả năng chê là chính.
*có đứa bạn đi tập huấn về, tập chưa xong(phải nói là mất cơ bản) lại đi dạy lại, thể hiện được sự tiếp nối hướng dẫn mà các Shihan nhí đang tiếp bước.
nói vậy thôi chứ có nhiều người tập tốt lắm nghen. Kỷ niệm nhớ nhất là khi đứng ngoài cửa mình được chạm trán huyện Hinh trong tác phẩm " tức nước vỡ bờ", vẻ to béo ục ịch của Ngài, cái mặt ngầu ngầu hơi ngu đã khiến mình toát mồ hôi, mình phải đi vòng tuốt ra cửa sau chỗ sân boxing. Quang cảnh bữa đó khiến mình muốn trở thành Chí Phèo, muốn cầm mã tấu bay vào sân sáp lá cà.à quên, mấy sư huynh chuyển giúp mục của nhóc vào góc thư giãn,...hehe:biggrin:

beginer
04-03-2008, 06:35 AM
Thật tiếc là không thể tham dự tập huấn.Như vậy là chuyến tập huấn cũng thành công. Cảm ơn các anh chị các bạn đã tường thuật.
To: Phamtatdac86
Sao bạn có tư duy tiêu cực như vậy? có thể giải thích rõ không? điều quan trọng là được tập và chia sẻ cùng mọi người mà!:ohmy: :ohmy:
Thân ái!

Bushido
04-03-2008, 09:38 PM
Em cũng có tham dự . Tập huấn được 5 buổi , đến buổi thứ 3,4 ( sáng ,chiều t7 ) , và buổi t5 ( sáng cn ) mới được phép quay phim và chụp hình . Một phần là không muốn là Shihan phân tâm khi trình diễn kỹ thuật , một phần là do kỳ này tập tại nhà Tập luyện thể thao ( nơi có đội tuyển quốc gia tập luyện ) nên hầu như rất hạn chế việc chụp hình quay phim .

Theo lời ban tổ chức thì sắp tới sẽ phát hành băng dĩa tập huấn.

phamtatdac86
04-04-2008, 04:26 AM
gửi bạn beginer!
Mình đâu dám có ý nghỉ tiêu cực nè, mình thấy sao thì nói vậy. Hay là bạn muốn mình nêu đích danh thì bạn mới vừa lòng. Nghe nói sắp phát hành video buổi tập huấn hả? Chắc là sẽ hấp dẫn lắm! Các bạn sẽ được chiêm ngưỡng shihan "nhí", để xem mình nói có sai không??? Cũng có nhiều người tập tốt lắm hehe...đã có nói rồi mà beginer. Hẹn beginer bữa nào offline uống cafe, từ ngày tham gia diễn đàn chưa làm quen được ai hết...hehehe...chúc beginer vui vẻ!

thevagrant
04-04-2008, 06:11 AM
Mời mọi người coi phần biểu diễn của Shihan và Shidoin:
http://www.youtube.com/watch?v=PN70ZPT6-wk

Chúc cuối tuần vui vẻ !

aiki
04-04-2008, 06:18 AM
Cám ơn T đã post lên! sao quay được vậy? VIP?:laugh: :laugh:

aikikai
04-04-2008, 06:56 AM
Cám ơn T đã post lên! sao quay được vậy? VIP?:laugh: :laugh:
nga`y đâ`u aikikai câ`m may lên chu?p hi`nh nhưng bi? ba?o vê? ngăn ca?n vi` không cho phep. Tuy nhiên đây không pha?i la` y cu?a Shihan vi` cuôi giơ` thây va`i ngươ`i đưng trên sân tâ?p chu?p hi`nh nhưng Shihan không noi gi`. mây nga`y cuôi thi` tư? do hơn, không co`n thây ba?o vê? đâu ca?, va`i ngươ`i đem ca? may quay lên sân nên co clip cho mo?i ngươ`i tham kha?o..

aikikai
04-04-2008, 07:09 AM
nói chung, kì tập huấn này không để lại ấn tượng rõ nét(đối với bản thân aikikai) như các kì tập huấn trước. Có lẽ vì cách đánh của Shihan Mori theo một khuôn khổ của Hombu Nhật nên khiến aikikai không cảm nhận được nhiều. Điều còn đọng lại sau tập huấn này là một Shihan và Shidoin rất nhiệt tình, thể lực quá tốt, và mình được tập với các anh em trên HKD.

David
04-07-2008, 06:29 AM
Kỳ này không làm uke với Shihan lần nào cả vì sợ chấn thương :((. Nhưng học được khá nhiều và cần tập nhiều nữa. Vd nhe, với đòn Morote tori do SHihan đánh ở hình sau, anh em thấy có gì khác biệt so với mình đang tập?

http://farm4.static.flickr.com/3209/2382613210_54c9d8de56.jpg?v=0

http://farm4.static.flickr.com/3254/2382612456_07d3daee6a.jpg?v=0

Đây là cách đánh hiện đang tập: http://flickr.com/photos/voarev/2381781509/

http://farm4.static.flickr.com/3285/2381781509_5b078be5dc.jpg?v=0
Anh em góp ý nhe.

Steven
04-07-2008, 06:49 AM
Như đã nói Shihan chiếm trọng tâm uke khá nhiều , hồi đó ste tập toàn dùng lực đẩy , giờ áp dụng theo cách của shihan thấy có hiệu quả hơn ^^

aiki
04-07-2008, 07:09 AM
:biggrin: :biggrin: hì hì, khg biết bênVN tập làm sao nhưng bên tui hầu như là làm như vậy khg! :laugh: :laugh: Cái quan trọng là lúc vô đòn để làm sao kết thúc như vậy đó! có ai có clip kỹ thuật này khg, post lên đi:biggrin: :biggrin:

tyi
04-07-2008, 11:25 AM
Đa số những đòn kỹ thuật Shihan tập huấn lần này đều là đòn "ruột" của ông!

Đòn sayu undo thể hiện rõ nét cách đánh này ! Tyi tôi đã thấy ông thể hiện khi qua VN phụ tá cho các Shihan lần trước, khi ông còn 3-4 dan.

Shihan kết hợp rất khéo léo tay, chân, thân mình và luôn chủ động kiểm soát và duy trì trọng tâm chung giữa hai người. Tất cả cùng đi 1 lúc, nên ở phút cuối cùng, uke té như dập mình xuống thảm!

Có lẽ còn trẻ, và chuộng lối đánh khá thực tế, nên ông đánh khá "rắn chắc", bạn nào làm uke chắc cũng có cảm giác như tôi!

Cả hai Shihan va Shidoin đều rất nhiệt tình và dễ thương !

@ david
Về cách david nói, tui nghĩ sự khác nhau nằm ở chỗ "ủi" và "quạt" và nhập nội cùng hạ tay mà thôi ! chắc chắn một điều là trong cái tay của Shihan (cả hai tay luôn) chả có tí lực nhấn hay ủi gì cả ! Một điều khá quan trọng nữa, lưng tori càng thẳng, uke sẽ té càng phê !
Cái này tập mất nhiều thời gian lắm mới có kỹ thuật này !

anh em nào đóng góp thêm đi !

@dac86 và các bạn khác gặp cái-mặt-chơi-không-được (sorry nick cùng tên trong forum này nhe, không phải nói bạn):
Bỏ đi bạn ! "người ấy" mà bạn nhắc đến xem như hết thuốc chữa rồi, các sư huynh mà còn gọi bằng "em" tuốt !
Thằng bạn lớn tuổi và là sư huynh của người ấy lonton đi vô tập, bị người ta chặn lại và kêu bằng "em", tui cũng bị vậy ! Bạn tui nó quắc mắt, tính làm một trận, tụi tui phải khuyên nó mãi ! đi tập thôi mà, chủ yếu là thấy được anh em là mừng rồi!

phamtatdac86
04-09-2008, 01:51 AM
ai mà có cái nick @da86 vậy nè? Mình nhớ là hiếm có ai tên Đắc lắm mừ? Đứa nào giả danh tên tui nè...miễn là người tốt thì không sao hehe...

Amateur_aikidoka
04-09-2008, 09:56 AM
Đa số những đòn kỹ thuật Shihan tập huấn lần này đều là đòn "ruột" của ông!

Đòn sayu undo thể hiện rõ nét cách đánh này ! Tyi tôi đã thấy ông thể hiện khi qua VN phụ tá cho các Shihan lần trước, khi ông còn 3-4 dan.

Shihan kết hợp rất khéo léo tay, chân, thân mình và luôn chủ động kiểm soát và duy trì trọng tâm chung giữa hai người. Tất cả cùng đi 1 lúc, nên ở phút cuối cùng, uke té như dập mình xuống thảm!

Có lẽ còn trẻ, và chuộng lối đánh khá thực tế, nên ông đánh khá "rắn chắc", bạn nào làm uke chắc cũng có cảm giác như tôi!

Cả hai Shihan va Shidoin đều rất nhiệt tình và dễ thương !

@ david
Về cách david nói, tui nghĩ sự khác nhau nằm ở chỗ "ủi" và "quạt" và nhập nội cùng hạ tay mà thôi ! chắc chắn một điều là trong cái tay của Shihan (cả hai tay luôn) chả có tí lực nhấn hay ủi gì cả ! Một điều khá quan trọng nữa, lưng tori càng thẳng, uke sẽ té càng phê !
Cái này tập mất nhiều thời gian lắm mới có kỹ thuật này !

anh em nào đóng góp thêm đi !

@dac86 và các bạn khác gặp cái-mặt-chơi-không-được (sorry nick cùng tên trong forum này nhe, không phải nói bạn):
Bỏ đi bạn ! "người ấy" mà bạn nhắc đến xem như hết thuốc chữa rồi, các sư huynh mà còn gọi bằng "em" tuốt !
Thằng bạn lớn tuổi và là sư huynh của người ấy lonton đi vô tập, bị người ta chặn lại và kêu bằng "em", tui cũng bị vậy ! Bạn tui nó quắc mắt, tính làm một trận, tụi tui phải khuyên nó mãi ! đi tập thôi mà, chủ yếu là thấy được anh em là mừng rồi!

Cho phép em nêu một vài cảm nhận khi xem clip, ko biet các bác thế nào sao em thấy Shihan đánh gần như đòn nào cũng có một chút dừng ở giữa, cảm giác nó ko được trơn tru, hay tại kiểu nó thế?

aiki
04-09-2008, 08:47 PM
Mắt A A tinh quá vậy? chắc mỗi người 1 cách đánh! Coi thì thấy thầy này có vẻ dùng sức nhiều, đánh chắc và vững chứ chưa nhuyễn như 1 số mấy thầy khác như Osawa chẳng hạn! :biggrin: :biggrin: