PDA

View Full Version : Thắc mắc nắm ai hanmi

aiki
03-28-2008, 12:26 PM
Em muốn hỏi : trong thế nắm ai hanmi , nage phải quay tay thành 1 vòng tròn để đưa tay mà uke đang nắm lên cao sau đó áp dụng các đòn như ikkyo , nikkyo.....nhưng nếu trong trường hợp uke gồng tay thì em hay bị tắc nửa chừng , còn các anh đai trên thì làm khá nhẹ nhàng ...vậy em muốn hỏi phải quay tay thế nào mới đúng ạ????
( em cũng được dạy rằng nếu ko đánh được đòn này thì chuyển nhanh sang đòn khác nhưng ở đây em cảm thấy mình làm chưa đúng chưa hết khả năng , rất mong được mọi người giúp đỡ)

Thắc mắc này của Nvkam được chép sang box này.

aiki
03-30-2008, 07:53 AM
Hello NvKam

Khi nhìn thì có vẻ chỉ quay tay thôi, nhưng thật ra thì hơi phước tạp hơn chút xíu. Nvkam có cảm nhận được lực của uke khi bị nắm tay chưa? Có cảm nhận được hướng đẩy của uke chưa? Nếu rồi thì dễ giải thích, nếu chưa thì khó!

Có khá nhiều cách làm để thoát như nvkam đã nói và mỗi cách thì tùy theo hướng đẩy của lực uke. Ví dụ! khi uke nắm có thể đẩy tới, giữ tay tại chỗ hay kéo tới uke. Mỗi cách đó có lối thoát riêng tuy cùng làm vòng tròn!

Cho biết trường hợp nào đi, may ra thì ACE sẽ giải thích sau!

Thân

nvkam
04-06-2008, 10:07 PM
THường em bị uke giữ tại chỗ hoặc bị đẩy tay ngược chiều với hướng xoay ạ!!!!!

aiki
04-07-2008, 07:06 AM
Có nhiều cách để thoát lắm, nếu tui kiếm ra clip sẽ post lên chứ khg thể nào nói qua văn được hết. Cách hay nhất là hỏi HLV! aikido cần thời gian và cần tập hoài thì sẽ làm được. Ai thiếu kiên nhẫn thì sẽ bỏ cuộc sớm. Ráng đi!

Amateur_aikidoka
04-08-2008, 05:24 AM
THường em bị uke giữ tại chỗ hoặc bị đẩy tay ngược chiều với hướng xoay ạ!!!!!

Mạn phép bác Aiki cho em mô tả 1 cách em được chỉ. Lấy ví dụ, aihami tĩnh, nage tay phải và chân phải ở phía trước, Uke giữ chặt thì cách đánh em được chỉ như sau:
- Đổi chân: trái lên trước phải về sau đồng thời tay trái atemi vào mặt Uke
- Cánh tay atemi rút về cùng lúc với việc di chuyển trọng tâm (hạ thấp tấn) khi đổi chân đồng thời nhấn vào kheo tay Uke để kéo Uke về phía mình (mất cân bằng)
- Kết thúc kéo về tay trái Nage nắm cổ tay Uke, tay phải đẩy vào cùi chỏ Uke -> thực hiện Ikkyo
-Khi vào Ikkyo tốt rồi có thể chuyển Nikkyo hay Sankyo tùy ý.

Xin các bác cho ý kiến ạ.

aiki
04-08-2008, 06:14 AM
A A tả là khi bị nắm Gyakuhamni chứ khg phải Ai hamni!:biggrin: :biggrin:

Amateur_aikidoka
04-08-2008, 06:50 AM
A A tả là khi bị nắm Gyakuhamni chứ khg phải Ai hamni!:biggrin: :biggrin:

Ấy chết em nhầm, trước giờ cứ bị lẫn lộn 2 cái này hoài. cái vụ aihanmi thì em chịu ko biết giải thích thế nào cả.

David
04-08-2008, 09:56 AM
Cách dể nhứt là di chuyển ra vị trí 90 độ , xoay tay đánh bình thường. Dỉ nhiên là khi di chuyển phải khéo đừng để Uke biết (rút - quay chân sau 90 độ). Đánh được rồi thì phải nghỉ tiếp tại sao mình đánh được. Uke mạnh hơn khoang 30-40% thì không thành vấn đề. Nếu trình độ cao hơn chỉ cần xoay hông làm uke hẩng rối đánh. Nói dóc dể quá mà. Hi hi hi

Ăn mày
04-13-2008, 04:39 AM
:biggrin: Hờ hờ... Khất cũng bị "nắm cứng ngắc" cái tay trong động tác ai hanmi nhiều lần rồi. Quả nhiên là khó gỡ!
Nói như Anh Aiki thì mình phải nương theo "hướng lực" phỏng ạ? Cái đó còn khả dĩ nhưng nếu "nó" nắm cứng ngắc, kéo không ra kéo, đẩy không ra đẩy, chỉ "cố định" cái tay mình ở một vị trí thì mới "gay" đấy ACE!
Mấy lần "chỉ đòn" cho những người mới vô học cũng bị "muối mặt" vài lần ấy chứ:flirt:
Chắc phải coi nhiều, cảm nhận nhiều và tìm tòi nhiều thôi!

Cuối tuần vui vẻ nhá ACE!

AM

gianghohiemac
04-13-2008, 10:15 PM
:biggrin: Hờ hờ... Khất cũng bị "nắm cứng ngắc" cái tay trong động tác ai hanmi nhiều lần rồi. Quả nhiên là khó gỡ!
Nói như Anh Aiki thì mình phải nương theo "hướng lực" phỏng ạ? Cái đó còn khả dĩ nhưng nếu "nó" nắm cứng ngắc, kéo không ra kéo, đẩy không ra đẩy, chỉ "cố định" cái tay mình ở một vị trí thì mới "gay" đấy ACE!
Mấy lần "chỉ đòn" cho những người mới vô học cũng bị "muối mặt" vài lần ấy chứ:flirt:
Chắc phải coi nhiều, cảm nhận nhiều và tìm tòi nhiều thôi!

Cuối tuần vui vẻ nhá ACE!

AM
Thường khi bị nắm tay ( cả thuận và nghịch) chỉ ngại mấy ông tập lâu hơn hẳn mình thôi, mấy ông ấy mà muốn thì có nhiều kiểu kiềm chế mình lắm :biggrin: . Chứ không ngại mấy bạn đai trắng.
@Anh Khất: khi họ không đẩy, không kéo thì anh nên làm cho họ đẩy hoặc kéo anh, cái này em tập với anh rồi đấy :friends: .

Amateur_aikidoka
04-14-2008, 09:15 AM
Thường khi bị nắm tay ( cả thuận và nghịch) chỉ ngại mấy ông tập lâu hơn hẳn mình thôi, mấy ông ấy mà muốn thì có nhiều kiểu kiềm chế mình lắm :biggrin: . Chứ không ngại mấy bạn đai trắng.
@Anh Khất: khi họ không đẩy, không kéo thì anh nên làm cho họ đẩy hoặc kéo anh, cái này em tập với anh rồi đấy :friends: .

Tình cờ em gúc gờ ra được cái link này: http://www.stenudd.com/aikido/ikkyo-aihanmi.htm
còn cả hướng dẫn cho Ken với cả Jo nữa, hay phết :friends: :friends: :friends:

aiki
04-14-2008, 11:16 AM
@AM và GHHA: lối nắm nào cũng có cách thoát hết! chỉ cần biết và tập thôi. Người càng thả lỏng càng dễ.

@AA: Clip đó tui có thầy rồi nhưng lại đánh kiểu động. Câu hỏi là kiểu tĩnh! :laugh: :laugh:

Amateur_aikidoka
04-14-2008, 12:45 PM
@AM và GHHA: lối nắm nào cũng có cách thoát hết! chỉ cần biết và tập thôi. Người càng thả lỏng càng dễ.

@AA: Clip đó tui có thầy rồi nhưng lại đánh kiểu động. Câu hỏi là kiểu tĩnh! :laugh: :laugh:

:cool: Bác làm em giật cả mình, giở trang ấy xem lại, rõ ràng ông ấy viết: On the video clip, the technique starts in gotai, ie. from a static position.

Mà em xem thì cũng thấy đứng 1 chỗ chứ có thấy Uke chạy lại đâu nhỉ...:ohmy: :ohmy: :blink: :blink:

http://i108.photobucket.com/albums/n19/hacantub/ikkyo-aihanmi-omote.gif

NgDaLat
04-14-2008, 02:00 PM
Ông này cũng có Maai problem

aiki
04-14-2008, 02:24 PM
Mà em xem thì cũng thấy đứng 1 chỗ chứ có thấy Uke chạy lại đâu nhỉ.

Xin lỗi tui nói khg rõ. Tui muốn nói là uke khg nắm chặt tay thôi. nhìn cái clip có cảm tưởng như khg nắm chặt hay chưa kịp nắm chặt đó. Hay là timing quá hay?? Tu ithấy clip này từ lâu rồi nhưng khg post lên vì có cảm tưởng thiếu thiếu cái gì đó, khg biết nữa.

Căn bản thì đúng thật nhưng khg dám nói hơn :biggrin: :biggrin: ... nhìn thì cũng muốn ... "sờ múi" nữa ...:laugh: :laugh: Ổng là Shihan hay 6 dan gì đó, mình là cắc ké đai trắng mà !!:wacko: :wacko:

Amateur_aikidoka
04-14-2008, 11:36 PM

@NgDaLat: Quả này phải nhờ bác chỉ giáo cho em phát, Maai thế nào mà lại Problem hả bác

@Aiki: Đúng là ko nắm chặt tay thật, nắm chặt tay chắc ko đánh được thế đâu bác nhỉ

gianghohiemac
04-15-2008, 04:38 AM

Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki:friends: .
@anh Khất: khiếp lâu không gặp tay bác dạo này khỏe quá:laugh:

NgDaLat
04-15-2008, 06:21 AM

@NgDaLat: Quả này phải nhờ bác chỉ giáo cho em phát, Maai thế nào mà lại Problem hả bác

@Aiki: Đúng là ko nắm chặt tay thật, nắm chặt tay chắc ko đánh được thế đâu bác nhỉ

Thì như anh Aiki nói đó. Nhỉn là thấy muốn "rờ múi". Ổng đưa nguyên bẹ sườn giống hệt như ông thầy của AA.

Thêm nữa là khi kết thúc đòn ổng còn có sơ hở khi quỳ xuống chuyển tay. Đai trắng như tui còn chấp nhận được. 5 đẳng thì .... lạ. Chỉ tai học aikido kiểu không không "thực tế" nên ra vậy.

aiki
04-15-2008, 07:54 AM
Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki

@GHHA: cái gì khg biết cũng thấy khó hết, nhưng nếu biết rồi thì sẽ thấy dễ. Nắm chặt khg thành vấn đề, cái khó hơn chút xíu là khi bàn tay Uke to hơn và nắm gọn cổ tay thì mệt chút xíu. Phải biết để pressure vô ngoó tay cái thì xong.

@AA: Thầy Kanai và HLV tui luôn luôn nhắc là Uke lúc nào cũng trước mặt Nage và Nage thì phải bên hông. Nage chỉ trước mặt khi Uke đã MTB rồi. Đối với tui đó là nguyên lý căn bản phải áp dụng cho tất cả các đòn.

Ăn mày
04-15-2008, 08:07 AM

Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki:friends: .
@anh Khất: khiếp lâu không gặp tay bác dạo này khỏe quá:laugh:

:biggrin: Nhờ Giời! Cái tay bị "khâu cổ" cũng đã bình phục rồi Mr. GH ạ! Công nhận lâu không gặp thấy phong độ của Chú cũng gia tăng đáng kể đới!
@Anh Aiki: Anh nói đúng rồi! nhưng mà... thả lỏng thế nào? Thả hoàn toàn hay từng phần? Phần nào thả lỏng phần nào không, etc... lại cần được bàn kĩ lại Anh ạ. Quả thật Aikido đối với Khất cứ như mình cố mặc một cái quần size bự ấy: Hễ mình ăn cơm no (như khi mình tập đều) thì mặc nó còn vừa chứ để nhịn đói (như khi mình... nghỉ tập đều) là y như "vừa mặc vừa túm cạp giữ quần" ấy... buồn cười chết!:friends: :laugh:

AM

Amateur_aikidoka
04-15-2008, 03:09 PM
Đúng là nắm thế nào cũng thoát được, nhưng thoát được và dẫn được, đánh được thì cả vấn đề đúng không anh aiki

@GHHA: cái gì khg biết cũng thấy khó hết, nhưng nếu biết rồi thì sẽ thấy dễ. Nắm chặt khg thành vấn đề, cái khó hơn chút xíu là khi bàn tay Uke to hơn và nắm gọn cổ tay thì mệt chút xíu. Phải biết để pressure vô ngoó tay cái thì xong.

@AA: Thầy Kanai và HLV tui luôn luôn nhắc là Uke lúc nào cũng trước mặt Nage và Nage thì phải bên hông. Nage chỉ trước mặt khi Uke đã MTB rồi. Đối với tui đó là nguyên lý căn bản phải áp dụng cho tất cả các đòn.

Vậy là phải làm theo như thầy Tissier:

http://www.youtube.com/watch?v=xYtwiUW4KrY

hoặc như clip này (hình như kiểu thầy Saito)

http://www.youtube.com/watch?v=5yldXwoVv44&feature=related

hay như của đạo chủ:

http://www.youtube.com/watch?v=ZLZEbaKKQNc&feature=related

Nage hoặc di chuyển sang hông hoặc xoay hông vừa né trục tấn công vừa duy trì Ma ai thích hợp
có đúng ko hả bác

NgDaLat
04-15-2008, 04:19 PM
Vậy là phải làm theo như thầy Tissier:
http://www.youtube.com/watch?v=xYtwiUW4KrY
hoặc như clip này (hình như kiểu thầy Saito)
http://www.youtube.com/watch?v=5yldXwoVv44&feature=related
hay như của đạo chủ:
http://www.youtube.com/watch?v=ZLZEbaKKQNc&feature=related
Nage hoặc di chuyển sang hông hoặc xoay hông vừa né trục tấn công vừa duy trì Ma ai thích hợp
có đúng ko hả bác

Chắc vậy rồi! Thầy Tissier và nhất là đạo chủ ở chỗ tay nắm cùi chỏ không rời ra tí nào hết khi ngồi xuống. Còn cái clip của ông sensei phía trên vừa đưa bẹ sườn, vừa lơi tay nắm khi ngồi xuống.

Ong Dua
05-03-2008, 11:10 PM
Em muốn hỏi : trong thế nắm ai hanmi , nage phải quay tay thành 1 vòng tròn để đưa tay mà uke đang nắm lên cao sau đó áp dụng các đòn như ikkyo , nikkyo.....nhưng nếu trong trường hợp uke gồng tay thì em hay bị tắc nửa chừng , còn các anh đai trên thì làm khá nhẹ nhàng ...vậy em muốn hỏi phải quay tay thế nào mới đúng ạ????
( em cũng được dạy rằng nếu ko đánh được đòn này thì chuyển nhanh sang đòn khác nhưng ở đây em cảm thấy mình làm chưa đúng chưa hết khả năng , rất mong được mọi người giúp đỡ)

Đúng như bạn nói, rất hay gặp trường hợp này nhất là khi các bạn dùng đòn khóa từ số 1 cho đến số 5, nhưng cũng tùy xem bạn để cho uke nắm ở lưng cổ tay hay mặt cổ tay, nếu đưa lên để đánh đòn khóa không được thì ta đưa lên theo hướng nghược lại để thoát và đánh đòn khác. Đánh với các bạn có kinh nghiệm mà muốn làm khó thì khó, chứ đánh với mấy bạn mới mà chỉ thích dùng sức khỏe thì dễ ợt, tui tuy yếu nhưng cũng làm được nè