PDA

View Full Version : Russell Alvey người thầy của tui

NgDaLat
04-29-2006, 01:21 PM
Khi nói tui học aikido. Có nguòi hỏi:
-- Có học với thầy nhựt không?
Tui nói:
--Không tui học vơi thầy mẽo.
Người hỏi có vẻ thất vọng. Chắc họ nghĩ người nhụt mới giỏi còn mỹ thì ....

Ngày đầu tiên khi gặp thầy. Thầy đang đứng lớp. Sau khi chỉ học viên đòn Taino henko, Thầy ra bắt tay tui hỏi chuyện. Đại khái là "Có học aikido chưa", v.v... Sau vài phút hỏi han thầy lai vô dậy tiếp Morote-dori Kokyu-ho. Sau khi chỉ học viên kỹ càng, thầy ra nói chuyên, hỏi han tiếp. Rồi lai vô dậy, rồi lại ra nói chuyện . Cứ thế cảm giác đầu tiên của tui là ... là lạ và hụt hẫng. Thường ở VN thầy mà tiếp khách thì để học viên cứ tiêp tục tập do ai đó điều khiển lớp thế.

Tui ngồi quan sát lớp tập không có gì đặc biệt. Đòn thế rời rạc và cũng không có gì đặc sắc. Khi tui nói đã học aikido trước đó rồi, thầy nói:
--Anh hoc rank nào rối ? Anh có thể transfer qua bên này để tiếp tục
Khi tui nói là đi học chỉ để khoẻ, không màng đai đẳng, Thầy nói:
--I like that (tui thích đó)
Khi vô tập thì mới thấy. Người ta đánh không đẹp, đòn thì rời rạc nhưng sao cũng hiệu quả gớm. 3-4 năm tâp ở VN nhưng chỉ bắt nạt được người mới tập vài tháng.

Cứ thế tui tới phòng tập chỉ có một mục đích là để cho khoẻ . Thầy nói sao thì cứ ráng làm y chang. Tâp được vài tháng thì tui nhân ra trình đô aikido của tui càng ngày càng dỏm. Bây giờ nhớ lại thi mới hiểu là tui đang bị thầy phế võ công ngày xưa. Cứ đánh kiểu ngày xưa thì thầy nói "no, no" . Mãi sau 1 năm tui mới bị phế hoàn toàn võ công cũ

Bất kỳ trời nắng hay mưa, thầy luôn luôn có mặt đúng giờ. Bât kỳ lớp đông hay vắng chỉ có 1-2 người; bất kỳ học viên là người mới học hay đã tập vài năm . Thầy luôn nhắc lai những điều căn bản của bất cứ đòn nào kể cả đòn căn bản nhất như taino hanko. Những điệp khúc của thầy là:
-Toe to toe (ngón chân cái chạm ngón chân cái)
-Ngòn tay hướng vào đan điền
-Relax then extention ( lỏng người rồi căng ngón tay)
-Get off the line ( tránh khỏi trục tân công của uke)

Thầy còn nói:
--Đó là bổn phân của tui. Tui nhắc không phải chỉ cho các anh mà là cho chính ... tui. Người nghe một lần không hiểu thì 10 lần có thể hiểu, 10 lần chưa hiểu thì 100 lần co thể hiểu, 100 chưa thì 1000 v.v... Đã hiểu rồi thì có thê lần thứ 100000 sẽ hiểu khác ở trình độ khác

Gần chùa không làm sư thì cũng thuộc kinh. Ngày qua ngày được nghe thầy gõ mõ tung kinh như vậy nên tui cũng ngô được rất nhiều điều mà không để ý. Từ một nguời thầy mà tui coi thường lúc đầu , bây giờ là người thầy aikido hay nhất tui đã gặp trong đời. Hầu như tất ca kiến thức về aikido của tui đều từ thầy ra bởi vì tui chưa hề đọc bất cứ sách nào về aikido ngoài trừ cái bìa.

Sau một thơi gian không tập vì công việc. Hôm qua gặp sempai ở mall (siêu thị) thì được biết thầy đang bi cancer nên không tới lớp được. Tháng mà tui bỏ lớp cũng là tháng mà thầy của tui không tới lớp cho tới giờ (khoảng nữa năm)

aiki
04-29-2006, 03:32 PM
Anh NgDalat ơi

Hay là anh trở lại đi, may ra ông ấy sẽ hết bịnh! Chắc tại nhớ anh đấy!

Sao bên này cancer nhiều thế!

Những gì thầy anh nói, sư tổ cũng đã nói ... , và thầy Shioda cũng đã nói .... căn bản và căn bản và .... căn bản!

Mong rằng thầy anh sẽ tai qua nạn khỏi ...:confused: :confused:

Thân

Guest
04-30-2006, 04:10 AM
Khi nói tui học aikido. Có nguòi hỏi:
-- Có học với thầy nhựt không?
Tui nói:
--Không tui học vơi thầy mẽo.
Người hỏi có vẻ thất vọng. Chắc họ nghĩ người nhụt mới giỏi còn mỹ thì ....

Anh NgDala, Anh Aiki.

Với phong độ và tư cách đó chưa chắc các Ông thầy chính tông của Nhật hay Đại hàn có được, về sau này bắt đầu học Aikido cá nhân em mới thấy những điều này là đúng, Mỹ, Úc hay Canda gì cũng có những ông thầy như anh NgDalat nói, và có 1 lần nói chuyện với anh Aiki va anh Aiki cũng xác nhận như vậy "Ai dạy mình nhiều, tận tâm và chức nghiệp của 1 người Thầy, thì người đó xứng đáng để mình tôn vinh là Thầy" mà người Việt Nam mình hay Á Đông nói chung "Làm Thầy 1 ngày thì suốt đời là Thầy" và theo con nhà võ tụi mình "Dạy 1 đòn cũng là Thầy, mà nửa đòn cũng là Thầy".

Tất cả anh em của chúng ta điều mong Thầy của anh mau mau hết bịnh.

Thân và kính.

NgDaLat
04-30-2006, 06:03 AM
Cám ơn anh Aiki và DCH đã chia sẻ

Tui đi lòng vòng thì thấy các thầy (aikido) ở mẽo nói chung dậy rất tân tuỵ và không tiếc lời để cho học viên hiểu. Rất khác với phong cách của một số vị thầy ở VN

Ngoài kiến thức aikido. Thầy của tui còn dậy cho tui một phong cách sống và ứng xử (nói chung là nhân cách) mà tui chưa thấy ai có thể hơn. Thầy Nhật thì tui chưa có kinh nghiệm vì quá cắc ké

Còn về việc trả ơn thầy thì có lẽ tui làm phiền lòng thầy nhiều. Nhiều khi nghỉ vài tháng mà không thông báo gì hết. Sau đó xách đít tới tâp lại cũng không nói tiếng nào. Tới phòng tâp mà không bao giờ đánh dấu vô bảng kiểm soát attendence. Tai-sai rồi Pot Luck không bao giờ có mặt v.v...

levan
04-30-2006, 07:33 PM
Có nhiều người Việt cho rằng chỉ có ngườI á đông mới giỏi võ, ngườI tây phương không bằng. Chưa chắc phải không các bạn ? Chỉ nói riêng judo và aikido, 2 môn này du nhập qua tây phương trước khi đưa vào vn. Nhiều ông tây bà đầm rất say mê tập luyện, thậm chí qua ở bên Nhật nhiều năm để học hỏi, làm sao không giỏi cho được. Khi dạy lại học trò, họ rất chịu khó giải thích và lập đi lập lại nhiều lần, nhờ vậy học trò có được căn bản vững vàng. Các võ sư vn cũng giỏi vậy, nhưng nhiều thầy hay quát mắng chê bai học trò, một số khác không to tiếng nhưng lại quá nghiêm khắc, xa cách nên học trò không dám nêu thắc mắc. Với cách dạy này thì những học trò nào có "duyên, căn cơ" mớI khá được, còn những môn sinh khác dễ mất căn bản, nếu sau này họ trở thành huấn luyện viên thì làm sao dạy giỏi được ! Nói chung, tuy võ thuật phát xuất từ á đông nhưng việc học và dạy võ thì ngườI phương tây có nhiều điều đáng để chúng ta học hỏi (học cái hay của người và vọng ngoại là hai việc khác nhau phảI không ạ ?).