PDA

View Full Version : Tạp chí về Aikido liệu có thể (_"_)??

naru_segawa
03-22-2008, 03:23 AM
Có thể làm được một tạp chí online về Aikido đc không ?

Vẫn biết việc này là khó dù mới chỉ là trên mạng nhưng nếu mọi người quyết tâm thì vẫn có thề thành công . Làm cái Box xin ý kiến moị người

Hiện tại có mấy câu hỏi như sau:

- Tạp chí nên gồm những chuyên mục gì?
- Nên phát hành bao tuần một lần?
- Khả năng được moị người đón nhận là bao nhiêu?
- Có ai muốn tham gia việc làm tạp chí không?

Các bạn vào đây http://forum.tenshinkaivietnam.org/showthread.php?t=313
để Vote và cho ý kiến nhé ^^

aiki
03-22-2008, 06:31 AM
Chúc mấy bạn thành công!

Người đọc thì nhiều, người viết thì ít, nếu làm tạp chí mà đi chép bài của mấy site khác thì khg nên làm!

naru_segawa
03-22-2008, 07:53 AM
Chúc mấy bạn thành công!

Người đọc thì nhiều, người viết thì ít, nếu làm tạp chí mà đi chép bài của mấy site khác thì khg nên làm!

huhu anh aiki chưa chi đã đe dọa tới vấn đề bản quyền rồi (_ _") tất nhiên bài viết phải đc chuẩn bị và biên tập một cách kỹ lưỡng tránh vệc đạo lại từ các site khác (_"_). Nhưng mà thực sự trên mạng có nhiều bài viết hay, không thể không đăng... vậy nếu xin phép và được tác giả đồng ý thì đăng vẫn có thể đc chứ hả anh aiki ^^

ý mà sao anh aiki ko giúp bọn em luôn ^^

tkdkid
03-22-2008, 08:40 AM
Trước khi nói chuyện xa hơn, thử nói chuyện gần !

Để coi khả năng làm một tờ tạp chí online, các bạn nào đề xướng chủ đề này thử viết vài chục bài đăng vào Hiepkhidao.com để cho anh em thấy thiện chí và khả năng của các bạn thế nào rồi anh em mới dám góp ý.

Trong các môn phái thì môn Aikido có số lượng người tập khá khiêm tốn so với các môn phái khác đang tập trong nước, nhưng số lượng trang web thì đông nhất (số điểm danh hiện tại là 7 website), nhưng tựu chung xem ra các bạn đang giảm lực tiến, đoàn kết của anh em Aikido thay gì chỉ 1,2 website rồi mọi người ngồi vào, đằng này cứ chia mỗi anh hùng cứ 1 phương, rồi cuối cùng chỉ thấy chít chát trong nhóm nhỏ nội bộ chứ không tạo được thế mạnh của tin thần Aikido - Vốn quá hay và đẹp !

Nay có dự tín thêm 1 tờ báo online, tức là thêm 1 trang diễn đàn chuyên thu dọn thông tin của các site khác về làm của riêng mình, các bạn xem trong diễn đàn này bao nhiêu tay viết các bài thực thụ ?

Riêng chuyện kiếm và xin phép tác giả thì nói thật là vô phương, với cái mớ bóng bồng bông sao chép, ghi vào chử sưu tầm, thay tên đổi họ của hàng tá website như hiện nay thì biết ai là ai để xin phép ? Ngoại trừ website hiepkhidao.com này còn lưu trử đầy đủ.

Chỉ góp ý, có gì sai các bạn chia sẽ dùm !

naru_segawa
03-22-2008, 09:22 AM
hihi có thể em nói chưa rõ ràng ^^, không phải là làm thêm 1 website nữa ^^, mà hình thức của nó giống 1 tờ tạp chí in trên giấy (như tạp chí truyền hình chẳng hạn) nhưng thay vì chúng ta đem in nó lên giấy, thì chúng ta down về để đọc ^^ hoặc xem online ... ^^ Báo cáo chỉ thế thôi ạ ^^, em thì rất ấn tượng với tờ tạp chí online Ichizine của Accvn.net nên sẽ cố đi theo kiểu dáng của nó :P

xin lỗi mọi người nếu em nói không đc hay cho lắm ^^

aiki
03-22-2008, 02:45 PM
Naru cho biết mục đích của tạp chí đó là gì và nhắm giới đọc giả nào được khg?

Thế tạp chí đó khác website chỗ nào, nói về phương diện nội dung? lại lịch sử HKD, kỹ thuật, nhật ký, mấy shihan nữa chứ gì? Naru cho biết là như vậy đem lại lợi ích gì và cho ai?

Cách đây 2 năm thì khg có tới 1 website HKD nào, bây giờ thì gần 1 chục cái. Khi 4rum này ra tui đã hứa là giúp bên này rồi nên khg có thì giờ làm chuyện khác đâu. Nội bên này tui còn khg lo xong huống chi làm chuyện khác.

Cái site này là khg hệ phái, khg theo CLB nào hết nên dễ nói chuyện. Nếu muốn thì Naru cũng có thể vô đây post bài được vậy? anh Tkdkid nói rất đúng là giới trẻ HKD VN đang giảm lực tiến và khg đoàn kết!

Chúc Naru thành công trong ý định làm tạp chí:friends: :friends: