PDA

View Full Version : ngộ nhỉ !

phamtatdac86
03-04-2008, 10:33 PM
Mình mới gia nhập diễn đàn được một thời gian, đọc được nhiều tin tức rất "chấn động", mình cũng không biết là thật hay là giả nữa, hy vọng không phải là sự thật! Những người chưa học aikido, thấy ham thích và muốn học vì những đòn thế té linh hoạt nhưng khi tập được một thời gian thì chán nản, mình nghỉ cũng phải. Người dạy võ sinh mới phải là người gương mẫu về cách tập và khả năng truyền "lửa" cho võ sinh. Mình nói thật, đa số võ sinh khi lên tới đai đen, cứ tưởng mình giỏi, cứ tiếp thu những đòn thế mới mà không chú ý đến căn bản, luyện đi luyện lại những cái mình đã học, nghĩ đai đen là đã giỏi, chỉ biết đứng chỉ tay năm ngón. Nhớ lúc xưa mình tập phải nói về thể lực và kỹ thuật chưa có một người bạn cùng cấp đai và trên cấp đai một tí theo kịp...Đến lúc sắp thi đai đen mình mới vỡ lẻ rằng thể lực của bản thân tuy có dũng mãnh nhưng chỉ trong tức thời và không kéo dài nếu chỉ nghỉ tập khoảng một tuần, kỹ thuật cứng ngắt, bạo lực...nói chung chẳng có gì tự hào trong suốt 4-5 năm tập luyện. Vậy mà mình vẫn cố gắng sửa lại, kết hơp với những gì đã có, mình biết không thể thay đổi hoàn toàn được nhưng vẫn cố gắng từng ngày, nhữnng người từng là uke từng la tỏi, từng là bạn diễn, từng là bạn thân, nay đều không muốn cùng mình đi tiếp. Họ chỉ tập cho có rồi huênh hoang là ta đây đã dạy được võ sinh là đã giỏi. Lúc nào lên sân, trong dầu chỉ muốn tập và tập...mình bắt đầu cảm nhận được một ít, thể lực mình tăng vèo vèo, mình tập thấy nhẹ nhàng hơn, ngay cả ở nhà những lúc khiên hàng (một cái bự hơn mình nhưng nhẹ hơn mình) mình cũng lựa thế nào là nhẹ nhất, thường là mình nhập nội...Mình biết có những tiếng xầm xì xung quanh, tốt cũng có mà xấu cũng có, mình tin vào những gì mình đang làm trong aikido. Đắc chúc các bạn một ngày vui vẻ !:suicide:

aiki
03-05-2008, 07:28 AM
Hello PTD!

Mai mốt PTD hãy post mấy bài nay đúng chỗ nhé! Box này là bõ quảng cáo CLB. Những ý nghĩ nhe bài này nên post trong box Nhật ký hay aikido tổng quát.

... đọc được nhiều tin tức rất "chấn động", mình cũng không biết là thật hay là giả nữa, hy vọng không phải là sự thật! ...

Tin gì mà chấn động vậy? PTD có thể nói rõ hơn khg?

Trong bài PTD có nhiều mục có thể bàn luận lắm, nhưng viết như vậy chả biết đâu mà mò.

Mấy post tới nhớ xuống hàng cho dễ đọc nhé!

Nếu có nhiều người trả lời thì tui sẽ đem post này qua box Nhật ký.

Thân!