PDA

View Full Version : Gửi conmeoqui

tlt2009
02-28-2008, 12:25 AM
Chào bạn , mình có chút ý kiến đóng góp với bạn không mọi người lại hiểu sai về họ nhà mèo ! Mình không hiểu vì sao bạn lại phản ứng với aiki như thế nhưng mình nghĩ bạn không chỉ hiểu sai về aiki mà còn hiểu sai về bất cứ môn võ nào khác . Trước hết , đối với aiki , mục đích không phải chiến thắng đối phương mà là chiến thắng chính bản thân mình ( tổ sư aikido cũng từng là cao thủ các môn khác) , nếu bạn nghĩ học võ chỉ để thắng đối phương là hoàn toàn sai lầm ; trong aiki cũng không phải là nương tay mà nguyên lí của aiki là "yêu thương" (tuy về cái này mình chưa được hiểu lắm) nên trong khi phản đòn ta vẫn phải nghĩ đến đối phương ; aikido cũng không thụ động vì khi tập ta muốn hòa nhập với không gian , hòa nhập với đối thủ , ta , đối thủ và không gian là một thể . Nếu bạn biết về khí đạo như trong Thái cực quyền có lẽ bạn sẽ biết về "Khí đới" , trong aiki cũng vậy , ta hoàn toàn có thể đoán nhận hành động của đối phương dựa vào "khí" nên nó HOÀN TOÀN KHÔNG THỤ ĐỘNG. Mình nghĩ bạn nên biết về tinh thần của aiki và các môn võ khác rồi hãy nhận xét. Còn về các môn khác như tae , karate ,... bạn nói về chấn thương và nhanh nhẹn , thể lực ,... mình chỉ có ý kiến là chưa hoàn toàn đúng vì mọi thứ chúng ta được học đã theo quy ươc "thể thao" chứ chưa hoàn toàn là bản sắc của môn võ đó . Do hiểu biết có hạn nên tôi chỉ đóng góp được thế , mong bạn có cách nhìn khác . Có gì cứ PM với tui qua nick : meo_den62@yahoo.com.
Múa rìu qua mắt thợ , mong các anh chị em trong forum thông cảm ^^.

aiki
02-28-2008, 07:31 AM
tlt2009!

Nick conmeoqui đã bị khóa vì từ mấy ngày nay có post 1 số bài khg được lịch sự cho lắm!