PDA

View Full Version : Aikido này là aikido gì?

aiki
02-04-2008, 01:24 PM
Mấy người nghĩ gì về cái clip này?

1- Aikido thực chiến
2- Nage vũ phu
3- Uke giỏi
4- ???

http://youtube.com/watch?v=bAhBPa6-CJ4&feature=related
http://youtube.com/watch?v=479YHWvilFk&feature=related

Thân

magic_cat
02-04-2008, 01:47 PM
hichic, ghê wa', theo em thì Nage "vũ phu", còn Uke em xin cho một tràng pháo tay, quá xuất sắc.Còn cỡ em là chắc bị gãy cổ rồi.

NgDaLat
02-04-2008, 03:35 PM
"Vũ phu" quá. thấy Uke té dập đầu mấy lần

Steven
02-05-2008, 01:26 PM
Em thì thấy bình thường tuy cũng có hơi gắt một chút nhưng thấy rất dựt khoát , mỗi người mỗi vẻ mà ^^ .
Em nghĩ tập như vậy không dể đâu, nhiều lần em xem clip thấy mấy thầy lớn , dặt uke đi vòng vòng một hồi kết thúc đòn hay mất thăng bằng một chút .
Với lại em thấy hình như nói là thầy này 8 dan , nên dỉ nhiên bên aikikai cũng vẫn chấp nhận cách đánh này nên mới phong thầy ấy 8 dan chứ !?

aiki
02-05-2008, 05:13 PM
2 clip đó là thầy Isoyama, người thay thế thầy Saito trông nom đạo đường Iwama khi thầy Saito qua đời và Saito con tách ra khỏi Aikikai.

Cũng là aikikai hết, nhưng cách đánh mạnh, thực tế và chắc hơn những đòn HKD mình quen thấy! 1 cách khác để nhìn aikikai iwama Vs aikikai Hombu. Trong cả 2 clip, thầy áp dụng đòn Gasa guruma và quăng uke tơi bời. Đó là những đòn ít thấy từ những thầy tới từ Hombu.

Chờ từ từ tui sẽ post trong phần topic thầy Chiba khi thầy cát nghĩa rõ cái khác giữ Iwama và Hombu! Dịch hoài khg hết :laugh: :laugh:

Mấy clip đó là aikido thứ thiệt chứ khg phải kiểu võ tình thương!

caimatkhongchoiduoc
02-06-2008, 05:52 AM
Aikido này mới xài được các bác ơi. Mà đấy là luyện còn "hiền" đó. Uke phải cỡ đó mới luyện vậy được.

Dù sao thì cách tấn công vẫn còn lộ liễu quá, nhìn là biết đánh đòn gì rồi. Nhưng tốc độ như thế là hay quá rồi.

NgDaLat
02-06-2008, 09:39 PM
Không hiểu sao tui không mấy thích Aikido biểu diễn như vậy. Các thầy 7, 8 đẳng đánh rất dũng mãnh nhưng uke tấn công cứ như con nít. Khi vô thế rồi thì đánh rất gắt muốn dập đầu uke. Tui thấy đâu cần học lâu mới đánh được như vậy. Uke thụ động làm mồi như bao gạo cho các thầy mang danh 7-8 đằng đánh nên tui thật sư không thấy cái hay của 7-8 đẳng tí nào.

Nếu so sánh thì tui thích cái anh ở Ba Tây thi 4 đẳng hơn

aiki
02-07-2008, 07:05 AM
Đồng ý với Ngdalat và anh CMKCD!

Muốn tập khá và có khả năng tự vệ thì uke phải "chịu đòn" như uke của thầy Isoyama! Còn cách uke tấn công thì là chuyện khác. Đối với 1 số thầy, khi tấn công giống thiệt quá coi chừng ăn đòn thật luôn đó.

Khi biểu diễn thì anh Ngdalat nói đúng! Thi 4 dan là thi, đây là biểu diễn là khác. Tùy ý muốn cho khán giả coi / hiểu cái gì! đẹp, nhẹ nhàng, lả lướt hay mạnh bạo, thực chiến ....

ít nhất mà biểu diễn này khác những gì mình hay thấy.:friends: :friends: :smile: :smile:

jackchan1987
02-12-2008, 06:09 AM
Đánh gì mà ghê vậy. Những cảnh quăng thấy Uke té thương luôn.
Muốn đánh được như vậy thì chắc một phần cũng phải do Uke té giỏi.

Ong Dua
03-07-2008, 03:32 AM
Tui chỉ có một ước mơ : Ngã được như cậu uke ấy!

aiki
03-07-2008, 12:14 PM
Muốn té được như vậy thì cứ thả lỏng người ra đi. Sau vài vạn lần là sẽ quen!!!:laugh: :laugh: :laugh:

NgDaLat
03-07-2008, 05:46 PM
Muốn té được như vậy thì cứ thả lỏng người ra đi. Sau vài vạn lần là sẽ quen!!!:laugh: :laugh: :laugh:

Vài vạn lần là ... 40 lần một buổi tập, 3 ngày một tuần, 50 tuần một năm thì

10000/(3*40*50) = 1.67 năm chứ mấy. Khoảng 3 năm thì pro lắm rồi

Ong Dua
03-08-2008, 10:59 PM

Vài vạn lần là ... 40 lần một buổi tập, 3 ngày một tuần, 50 tuần một năm thì

10000/(3*40*50) = 1.67 năm chứ mấy. Khoảng 3 năm thì pro lắm rồi
Hèm, tuần tui tập 4 buổi, mỗi buổi tôi ngã trong giờ được 3 lần (già rồi) còn lăn thì nhiều hơn do mọi nage đều nhường nhịn ra đòn nhẹ nhàng, vậy thì chắc là khoảng 10 năm quá....hic:biggrin:

aiki
03-09-2008, 07:19 AM
Ongdua bao nhiêu tuổi mà kêu là "già" vậy? Tứ, ngũ hay lục tuần ???:laugh: :laugh: :laugh:

Ong Dua
03-10-2008, 10:04 AM
Ongdua bao nhiêu tuổi mà kêu là "già" vậy? Tứ, ngũ hay lục tuần ???:laugh: :laugh: :laugh:
Lục thì tui chưa đến
Ngũ thì tui đã qua
Tuy tui nay đã già
Nhưng về hưu thì kiếu....hic...hic
Về hưu rồi thì tiền đâu mà đi tập aikido bây giờ...

aiki
03-10-2008, 11:42 AM
Lục thì tui chưa đến
Ngũ thì tui đã qua
Tuy tui nay đã già

Như vậy Aiki phải kêu Ong Dua bằng anh! Anh OD như vậy là "trung tuần thứ thiệt" rồi chứ khg phải như 1 số Tv mới hăm mấy hay băm mấy mà cứ kêu mình già!!:laugh: :laugh:

Chưa tới 60 thì còn té nổ được mà anh OD (nghe nó kỳ kỳ ...) :laugh: :laugh: Chỗi aiki tập cũng có 1 vài người 60t hơn nhưng họ vẫn té nổ. 10-20 mỗi buổi tập cái là chuyện thường mà. Anh OD chắc cũng cỡ anh 4ever nên nếu có người huấn luyện kỹ thì té nổ khg sao đâu. Còn té kiểu ông uke trong clip thì là chuyện khác!:laugh: :laugh: :friends: :friends:

Ong Dua
03-11-2008, 05:47 AM
Lục thì tui chưa đến
Ngũ thì tui đã qua
Tuy tui nay đã già

Như vậy Aiki phải kêu Ong Dua bằng anh! Anh OD như vậy là "trung tuần thứ thiệt" rồi chứ khg phải như 1 số Tv mới hăm mấy hay băm mấy mà cứ kêu mình già!!:laugh: :laugh:

Chưa tới 60 thì còn té nổ được mà anh OD (nghe nó kỳ kỳ ...) :laugh: :laugh: Chỗi aiki tập cũng có 1 vài người 60t hơn nhưng họ vẫn té nổ. 10-20 mỗi buổi tập cái là chuyện thường mà. Anh OD chắc cũng cỡ anh 4ever nên nếu có người huấn luyện kỹ thì té nổ khg sao đâu. Còn té kiểu ông uke trong clip thì là chuyện khác!:laugh: :laugh: :friends: :friends:
Cảm ơn anh aiki đã khích lệ, phải nói lúc nhìn các bạn trẻ bay nhảy rồi té nổ ầm ầm, tui cảm thấy mình trẻ lại rất nhiều, nhưng khi bắt đầu tập luyện mới thấy cái gánh nặng tuổi tác nó không dễ qua như mình tưởng. Tui ngã mae ukemi qua đằng trước có 3 lần, ushiro cũng tương đương mà đã lảo đảo muốn té rồi. Sau này thì đã đỡ chóng mặt nhưng nếu bắt buộc phải nhảy lên hay mạnh quá thì với hệ xương già lão chắc tui toi quá. Còn các anh O60 mà ngã nổ được có 2 loại: 1/ Còn sức và dẻo dai
2/ Đã tập khá lâu và vẫn còn mạnh
Nhưng thôi, không bay nhảy thì ta lăn, miễn là không líu ríu làm vướng chân các bạn trẻ thì mất mặt lắm.......:biggrin:

gianghohiemac
03-11-2008, 09:07 AM
Lục thì tui chưa đến
Ngũ thì tui đã qua
Tuy tui nay đã già

Vậy là anh OD tầm tuổi mấy ông anh ở sân em ( cũng toàn đầu 5 đít vô tư rồi). Nhưng mấy ông chỗ em ngã nổ còn kinh hơn cả bọn trẻ ấy chứ:biggrin: . Chúc anh luyện tập Aikido vui vẻ :friends:

NgDaLat
03-11-2008, 10:59 AM
Tui ngã mae ukemi qua đằng trước có 3 lần, ushiro cũng tương đương mà đã lảo đảo muốn té rồi.

Coi chừng bị cao áp huyết

Ong Dua
03-12-2008, 09:03 AM
Lục thì tui chưa đến
Ngũ thì tui đã qua
Tuy tui nay đã già

Vậy là anh OD tầm tuổi mấy ông anh ở sân em ( cũng toàn đầu 5 đít vô tư rồi). Nhưng mấy ông chỗ em ngã nổ còn kinh hơn cả bọn trẻ ấy chứ:biggrin: . Chúc anh luyện tập Aikido vui vẻ :friends:
Cảm ơn giangho, mình mới chỉ tập được một thời gian khá ngắn, và bắt đầu tập nhào lộn bay nhảy ở tuổi mình là hơi khó. Bạn NGDaLạt nói đúng đó, mình bị cao huyết áp, 140/90, nhưng dạo này thì mình đã ngã ukemi được mà không bị đau đầu rồi. Rất mong sự chỉ giáo và giúp đỡ của các bạn.

aiki
03-13-2008, 08:51 AM
Anh OD có thắc mắc gì thì cứ hỏi nhe! 4rum này thế nào cũng có người trả lời cho:friends: :friends:

phamtatdac86
03-16-2008, 07:04 AM
mình thích cái anh chàng uke , ước gì mình làm được như vậy nhỉ? Mình nghỉ không phải Thầy đánh mạnh đâu, đánh như thế là có nguyên nhân. Thấy già rồi mà còn như thế, nếu trẻ lại 1 chút thì không biết uke nào chịu nổi nữa...nếu cứ giữ lối đánh tình thương thì lỡ như ta gặp khoảng 10 đối thủ thì sao? Phải ra đòn đối với người đầu tiên như thế nào cho các đối thủ còn lại mất tinh thần tấn công, với lại biểu diễn như thế đễ chứng tỏ rằng Aikido không phải là môn võ yếu ớt, lúc thì như nước lúc thì như sóng biển mạnh mẽ.Mình không biết diễn tả thế nào về cảm giác sau khi xem xong, mình thật sự thích, có cái gì đó không rõ ràng...

Ong Dua
05-03-2008, 10:25 PM
mình thích cái anh chàng uke , ước gì mình làm được như vậy nhỉ? Mình nghỉ không phải Thầy đánh mạnh đâu, đánh như thế là có nguyên nhân. Thấy già rồi mà còn như thế, nếu trẻ lại 1 chút thì không biết uke nào chịu nổi nữa...nếu cứ giữ lối đánh tình thương thì lỡ như ta gặp khoảng 10 đối thủ thì sao? Phải ra đòn đối với người đầu tiên như thế nào cho các đối thủ còn lại mất tinh thần tấn công, với lại biểu diễn như thế đễ chứng tỏ rằng Aikido không phải là môn võ yếu ớt, lúc thì như nước lúc thì như sóng biển mạnh mẽ.Mình không biết diễn tả thế nào về cảm giác sau khi xem xong, mình thật sự thích, có cái gì đó không rõ ràng...
Cũng không hẳn là các thầy khoe sức đâu bạn ạ, theo tôi nhận thấy hầu hết các shihan đều có cạ cứng của mình và đi tập seminar ở đâu cũng đều gọi theo. Những uke chí cốt này là những người đã hiểu rõ sức đánh của người thầy và cũng có một trình độ đủ để người thầy có thể tung đòn với toàn bộ sức mạnh và độ hiểm hóc mà không bị chấn thương. Khi đi biểu diễn, sự ăn ý giữa uke và tori sẽ quyết định hầu hết sự thành công của bài biểu diễn.