PDA

View Full Version : Giới thiệu với các bạn

Quan9889
12-03-2007, 03:14 AM
Sau 1 thời gian xây dựng và củng cố, bây h Aikido Hà nội đã có 1 website riêng , mời các bạn tham gia đóng gop nhiệt tình nhé

http://aikibudohanoi.net/index.php?option=com_wrapper&Itemid=8

:friends: :friends: :friends: :friends:

tkdkid
12-03-2007, 05:49 AM
Càng vui khi có thêm một site khác để anh em khám phá về thế giới Aikido !

Nhưng xin có 1 thắc mắc - Đáng lẽ nên hỏi ở trang http://aikibudohanoi.net/index.php?option=com_wrapper&Itemid=8 của anh bạn nhưng đăng ký không được vì báo lỗi nên xin được hỏi ở đây:

Tui thấy ở website bên đó có ghi là "AIKIDO-HỢP KHI Đ O". Trong khi tui hiếm hay chưa bao giờ thấy ai dùng chữ HỢP KHÍ Đ O mà thường thấy dùng chữ HIỆP KHÍ Đ O để nói về môn AIKIDO, kể cả người có công đem Aikido vào Việt Nam là Thầy Đặng Thông Trị cũng đã dùng chữ HIỆP KHÍ Đ O ngay khi lúc ban đầu....Vậy nó khác ra sao ? giữa HIỆP và HỢP ?.

Vì "Hiệp" là chữ Hán, trong khi "Hợp" là chữ Nôm, trong tiếng Việt có luật từ xưa nay là một khi danh từ riêng dùng chữ Hán phải dùng nguyên chữ Hán, như "NỮ CHIẾN SĨ" chứ không nên gọi là CHIẾN SĨ GÁI cho được...Hay THỦY QUÂN LỤC CHIẾN chứ đâu có thể là "LÍNH THỦY ĐÁNH BỘ", v.v..

Tui không có ý bới móc, rắc rối chỉ thấy môn võ mình quen thuộc bị đổi tên, thắc mắc muốn hỏi vậy thôi.

Tại Hoa Kỳ có một môn võ của một võ sư Việt Nam, là võ sư Nguyễn Bình sáng chế lấy tên là HỢP QUYỀN Đ O (Sửa lại sau lời của anh TV NgDalat bên dưới).

Chúc Diễn đàn các bạn phát triển mạnh, đông thành viên tham gia để phát triển mạnh phong trào.

Thân chào.

aiki
12-03-2007, 08:17 AM
Hình như đây là website thứ 3 của Aikido HN mà bạn. Mỗi CLB có 1 website thì phải.

Aikibudo HN có phải là aikibudo từ thầy Alain Flocquet khg vậy bạn?

Website đẹp lắm và nếu bạn Quan9889 có trong BQT của website đó thì nên nhắc ACE nếu có chép bài từ HLD.com sang thì nhớ ghi rõ nguồn gốc dùm. HLD.com khg cấm chép gì hết, nhưng chỉ yêu cầu ghi rõ bài đó từ đâu tới thôi :smile: :smile:

Bên site bạn cũng có 1 nick Aiki, nhưng khg phải là tôi đâu nhé!

Cám ơn bạn trước

NgDaLat
12-03-2007, 12:14 PM
Hình như chữ Hiệp và Hợp khác nhau nhau thì phải.
Hiệp có nghĩa giống như đồng hành
Hợp có nghĩa như là hòa trộn chung với nhau

Thấy người ta nói là "Hợp nhất" chứ it khi nghe nói là "hiệp nhất"
Người ta nói "hiep định Paris" chứ không nói "hợp định Paris"

"Hiệp khí" chứ không phải là "hợp khí"

Cả hai chữ hình như đều là chữ hán việt.

Tóm lại:
--Gôp chung mà không tính chuyện rời ra sau đó thì gọi là hợp
--Gộp chung mà không lẫn, có thể rời ra thì goi là hiệp

Thầy Văn Bình sáng lập môn Hợp Quyền Đạo. Không phải là Hợp Khí Đạo.
Đây là web site của thầy:
http://vanbinhsda.com/
Chắc thầy gộp nhiều thứ thành một môn võ nên thầy gọi là hợp quyền. Hình như thầy có 4-5 đẳng Aikido thì phải. Lạ là thầy có tới 9 đẳng TKD. Một đẵng cấp mà it khi người ngoại tộc nắm giữ

Quan9889
12-03-2007, 08:08 PM
Aikibudo HN là của CLB Bùi Hoàng Lân sensei.
OK còn dẫn bài từ đâu thì mình cũgn có nhắc nhưng ACE không nhớ, yên tâm nhé.
'hợp " hay "hiệp" cũgn gần nhau thôi, chắc vậy , cái này để hỏi lại thầy xem giải thích từng từ 1.hợp là hợp nhất với thiên nhiên vũ trụ, còn hiệp có thể là nhân cách của người võ sĩ, đấy cũng là lí do tai sao Kim Dung để chữ Hiệp sau chữ Võ......kiến thưc võ hoc em mới được học qua nên chưa thể giải thích rõ được nữa, cái này sẽ trinh bày sau nhé . Mà O'sensei cũng nói đên cái việc hòa hợp làm một với vũ trụ đấy thôi.
:focus:
CÒn bên mình có ông nào là aiki thì chịu rồi...hihi

Hôm nọ mình có nghe đoan thầy Phong trả lời phỏng vấn , mình cũgn rất mong Aikido VN sớm thông nhất thành 1 liên đoàn hihihi