PDA

View Full Version : Các bài tập cơ bản cho beginer

kunchan
10-31-2007, 12:07 AM
xin chào mọi người. Kchan là người mới học aikido được .... hihi 3 buổi, nhưng thấy rất thú vị. Nhưng trên lớp, Kchan chẳng thực hành được mấy vì chủ yếu toàn phải tập cùng beginer giống kchan thôi.... Nhờ mọi người chỉ ra một số tên bài học đơn giản( tiếng Nhật ) để kchan tìm trên web, còn ôn lại một chút, chứ hix...đến buổi học tiếp, kchan lại chẳng nhớ gì cả^^!
Anh chị nào sẵn lòng tiện thể chỉ cho kchan những nội dung quan trọng cho beginer... để kchan về nhà còn thực hành. Vd: như với người mới thì phải học cách ngã, cách lộn nè, cách chém nè.... kchan mới chỉ bít thế... mong mọi người bổ sung thêm cho

TuanDam
10-31-2007, 03:35 AM
xin chào mọi người. Kchan là người mới học aikido được .... hihi 3 buổi, nhưng thấy rất thú vị. Nhưng trên lớp, Kchan chẳng thực hành được mấy vì chủ yếu toàn phải tập cùng beginer giống kchan thôi.... Nhờ mọi người chỉ ra một số tên bài học đơn giản( tiếng Nhật ) để kchan tìm trên web, còn ôn lại một chút, chứ hix...đến buổi học tiếp, kchan lại chẳng nhớ gì cả^^!
Anh chị nào sẵn lòng tiện thể chỉ cho kchan những nội dung quan trọng cho beginer... để kchan về nhà còn thực hành. Vd: như với người mới thì phải học cách ngã, cách lộn nè, cách chém nè.... kchan mới chỉ bít thế... mong mọi người bổ sung thêm cho

Mới 3 buổi thì còn phải lộn, té ngã dài dài... và mãi mãi vẫn phải tập cái này. Beginer không tập với Be thì tập với ai, bắt mấy người trình độ cao hơn tập với mình để họ buồn mà chết à!!!!!!!!! Lâu lâu họ đảo qua xem mình tập là tốt rồi.

Học thêm cách chào đứng, chào quỳ, di chuyển khi quỳ, tenkan... nói chung là mấy thứ cơ bản. Còn tiếng Nhật cố nhớ được thì tốt, không nhớ được thì từ từ nhớ.

Theo mình học võ là "cứ từ từ, đi đâu mà vội".

kunchan
10-31-2007, 06:54 AM
trời ạ!!!:wacko: sao như trù úm người ta zậy??? Ý tui là tui muốn biết tên các bài học đấy để còn dễ tìm trên web... xem 1 cách cẩn thận các động tác chứ... Trên lớp thầy chỉ biễu diễn thôi... ko hiễu được tường tận, thế mới phải về nhà tìm trên Web chứ ???
Tui biết là cái đấy ai mà chả phải tập, thầy giáo cũng còn.... huống chi mình? Tui muốn hỏi là những cái nào cần thiết, cực kì cần thiết để về nhà người ta còn luyện tập...sao nỡ nói phũ phàng thế???

TuanDam
10-31-2007, 09:05 AM
trời ạ!!!:wacko: sao như trù úm người ta zậy??? Ý tui là tui muốn biết tên các bài học đấy để còn dễ tìm trên web... xem 1 cách cẩn thận các động tác chứ... Trên lớp thầy chỉ biễu diễn thôi... ko hiễu được tường tận, thế mới phải về nhà tìm trên Web chứ ???
Tui biết là cái đấy ai mà chả phải tập, thầy giáo cũng còn.... huống chi mình? Tui muốn hỏi là những cái nào cần thiết, cực kì cần thiết để về nhà người ta còn luyện tập...sao nỡ nói phũ phàng thế???

Thầy đã chỉ thì cái nào cũng cần cả, không bổ dọc cũng bổ ngang, :biggrin: :biggrin: :biggrin: Không làm đúng theo thầy có khi bổ ngửa. Tìm kiến thức trên mạng cũng hay nhưng lúc đầu nên mua 1 cuốn sách Aiki ngoài nhà sách về ngâm cứu. Xem tiếng Việt cho nó lành, mới học đọc tiếng tây tiếng u khó hiểu lắm (hì hì, cái này tại tôi dốt tiếng Anh nên nói vậy, bạn khá ngoại ngữ muốn đọc gì cũng được).

Nếu muốn tìm hiểu thì ở lớp võ có cái bảng viết sẵn tên các đòn thế sẽ học trong cấp đai của mình đó. Bạn cứ lấy giấy bút chép lại hay dùng luôn cái di động chụp cho đỡ mệt, về nhà dùng từ khóa đó gucgô là xong ngay.

Mình đang trao đổi rất vui, đâu có gì "phũ phàng". Bạn thử vừa đọc mấy dòng của mình vừa cười đi, sẽ thấy khác ngay.

aiki
10-31-2007, 11:02 AM
Chào Kunchan mới vô diễn đàn. KC vô box "tân môn sinh" và box "kỹ thuật" đó. Có nhiều bài để đọc như Ukemi, taisabaki, tên đòn v.v... ! Tuy khg hay bằng những cuốn sách khác nhưng đỡ hơn không!:biggrin: :biggrin:

Nếu thắc mắc gì khác thì vô box kỹ thuật đặt câu hỏi. Ở đây có khối người có kinh nghiệm sẽ giúp cho!:friends: :friends:

Guest
12-15-2007, 02:01 AM

mới đầu vào bạn phải học 4 khóa rùi sang té xong rùi wa lộn quá trình đó cũng phải lấy của bạn tệ lắm là gần 1 tháng để té và lộn được nhuần nhuyễn,xong rùi sau đó trong khi khởi động bạn sẽ được học bộ tấn của aikido,cách đấm,cách chém,cách di chuyển đễ phòng thủ,cách hít thở,khi thấy bạn đã học một cách thông suốt rùi thì thầy mới chỉ bạn sang đánh đòn,và tính từ lúc đó bạn đã chính thức gia nhập aikido rùi đó

Guest
12-15-2007, 02:04 AM
nhân tiện cũng chỉ cho bạn lun là ở nhà tốt nhất là bạn nên ngồi thiền vì aikido chỉ lấy nhu thắng cương nên không cần dùng tới sức mạnh cơ bắp,ngồi thiền còn giúp bạn có được sự minh mẫn và có hứng thú trong học tập và lao động nữa đó

aiki
12-15-2007, 02:47 PM
.... vì aikido chỉ lấy nhu thắng cương nên không cần dùng tới sức mạnh cơ bắp,ngồi thiền còn giúp bạn có được sự minh mẫn và có hứng thú trong học tập và lao động nữa đó

Cái nhu trong aikido mỗi người có 1 giải thích riêng! đối với tui thì cái nhu là từ sự thả lỏng của mình và Yoga sẽ làm cho mình relax. Lúc bị đánh, Nage mà khg relax thì sẽ thành cương ngay. Uke mà khg relax thì sẽ mau mệt và khi té sẽ đau ...

Mấy bạn để ý đi, khg biết bên VN thì sao chứ ở ngoại quốc ai mà thi càng cao thì trông họ relax lắm khi ra đòn.:laugh: :laugh:

kunchan
12-20-2007, 08:36 AM
Kchan tưởng aikido khi ra đòn rất là nhẹ nhàng, ai cũng bảo khi học aikido thì nên thả lỏng.... thế mà gần đây chỗ kchan học có thêm 1 thầy ( hình như là dan 5 rùi) từ nhật sang công tác, tiện thể dạy luôn. Hix, trông thầy ý tập với mấy anh dan1 trông sợ lắm mà thấy tập aikido sao cứ như du đẩy ý... họ tập với nhau té cái rầm, trông còn khiếp nữa, huống chi là tập??? thế mới là tập aikido đúng ạ??? trông thầy ý lúc tập phải gồng mình trông nặng nhọc lắm... vậy là sao nhỉ???:blink:

kunchan
12-20-2007, 08:40 AM
mới đầu vào bạn phải học 4 khóa rùi sang té xong rùi wa lộn quá trình đó cũng phải lấy của bạn tệ lắm là gần 1 tháng để té và lộn được nhuần nhuyễn,xong rùi sau đó trong khi khởi động bạn sẽ được học bộ tấn của aikido,cách đấm,cách chém,cách di chuyển đễ phòng thủ,cách hít thở,khi thấy bạn đã học một cách thông suốt rùi thì thầy mới chỉ bạn sang đánh đòn,và tính từ lúc đó bạn đã chính thức gia nhập aikido rùi đó
ồ... ở đó học bài bản thật đấy^^... ở chỗ kchan học hết luôn, mỗi hôm học một ít của tất cả những cái đó đó

aiki
12-20-2007, 01:29 PM
Kchan tưởng aikido khi ra đòn rất là nhẹ nhàng, ai cũng bảo khi học aikido thì nên thả lỏng.... thế mà gần đây chỗ kchan học có thêm 1 thầy ( hình như là dan 5 rùi) từ nhật sang công tác, tiện thể dạy luôn. Hix, trông thầy ý tập với mấy anh dan1 trông sợ lắm mà thấy tập aikido sao cứ như du đẩy ý... họ tập với nhau té cái rầm, trông còn khiếp nữa, huống chi là tập??? thế mới là tập aikido đúng ạ??? trông thầy ý lúc tập phải gồng mình trông nặng nhọc lắm... vậy là sao nhỉ??

Cái này là tùy người! Aikido nhẹ nhàng so với võ cương và cách tập của thầy mà KC nói cũng hơi giống cách tập của tui. Khi địch thủ mà mất thăng bằng rồi thì đẩy nhẹ cũng té!

Nhiếu nơi họ khg đẩy nhẹ nhưng quăng mạnh, để cho "quen" tay ...:laugh: :blink: đánh nhẹ riết lỡ khi phải dùng thật sẽ khg ra gì hết. Cái này đã có nhiều topic đề cập tới rồi, bài "thực chiến" đó.

Đánh mạnh bắt buộc võ sinh phải biết té cho giỏi, như vậy với thời gian sẽ quen và khg bị chấn thương. Nhiều người tập aikido nhẹ riết khi thấy quăng mạnh tay đâm ra sợ ... :ohmy: :huh: Tóm tắt là cách tập tùy cá nhân thôi.