PDA

View Full Version : BẠN LÀ DÂN "AIKIDO" THỨ THIỆT

Guest
04-25-2006, 01:00 AM
BẠN LÀ DÂN "AIKIDO" THỨ THIỆT?, NẾU:

1. Bạn Ä‘i Ä‘Æ°á»ng và thấy má»™t ông lão có tÆ°á»ng rất tiên phong đạo cốt trÆ°á»›c mặt, bổng nhiên bạn thốt lên "á»i giá»i Æ¡i ! Cụ nhìn giống O-sensei quá!".

2. Bạn nói chuyện Ä‘iện thoại vá»›i nhóm bạn Aikido, những ngÆ°á»i chung quanh cứ tưởng bạn Ä‘ang tập nói tiếng Nhật.

3. Bạn gá»i "ngÆ°á»i ấy" của mình "em là Uke số 1" hoặc nói "Anh Æ¡i hãy Uke Ä‘á»i em"

4. Bạn vô tình nói với ông già vợ tương lai của mình là "Dạ thưa O-sensei cho tụi con đi chơi...".

5. Bạn thấy Sushi ngon không không kém gì chả giò và trà Nhật uống ngon hơn nhà Tàu.

6. Những sách tuyệt tác gối đầu giÆ°á»ng của bạn có những tên tác giả nhÆ° là Morihei Ueshiba, Morihito Saito, Miyamoto Musashi v.v..

7. Bạn đóng tất cả cá»­a trong nhà vá»›i đòn Shomen-uchi và tập Toitsu taiso trong công viên khi tất cả bà con Ä‘á»u tập "Tai-chi".

8. Món quà Noel mà bạn ước mơ trong năm nay sẽ là những thứ như: 1 cây
iaito, 2 cây bokken, 1 hakama, 2 gis, 4 chai dầu nóng v.v..

9. Bạn thấy Hakama đẹp không thua gì Bikini hay mini-skirt cũa các "chân dài".

10. Bạn từ chối mang giày khi bước chân vào nhà và "seiza" khi đánh bài tiến lên.

11. Bạn thấy Steven Seagal đẹp trai và võ công không thua gì Lý Tiểu Long.

12. Bạn dá»± tính dùng irimi-nage khi ai đó phóng xe đạp thật nhanh trÆ°á»›c mặt và lấn bạn vô lá».

Hehehe, coi có đúng không nhe các anh chi em.

Thân.

Kumo
04-25-2006, 01:20 AM
Theo em thì cái này thì không phải dân Aikido thứ thiệt mà là hội chứng nghiện Aikido. "ăn Aikido, ngủ Aikido, sống Aikido". Nhìn quanh toàn thấy Aikido, bệnh nặng thêm tý nữa là "tẩu aikido nhập aikido" như chơi. :funny: :funny: :funny:

cucat
04-25-2006, 02:01 AM
He, thấy Kumo nói đúng đó! Nếu đến mức như zị là hơi "khoe khoang" òi! hehe :bravo: :biggrin: :blink:

Guest
04-25-2006, 02:24 AM
Thì đây là phòng Thư giãn mà:iwink: . Nói vậy cũng sáng tạo vui vẻ đấy chứ nhỉ :drinks: :friends: :funny:

Guest
04-25-2006, 02:38 AM
He, thấy Kumo nói đúng đó! Nếu đến mức như zị là hơi "khoe khoang" òi! hehe :bravo: :biggrin: :blink:

Nói như KUMO thì đúng, Miyamoto Musash, một kiếm sĩ lừng danh đã từng viết vỠtriết lý võ thuật qua cuốn "Go Rin No Sho" (The Book of Five Rings):

"Võ thuật không là má»™t bá»™ môn thuần túy đấm và đá, nó nhÆ° hÆ¡i thở sÆ°Æ¡ng buổi sáng, nhÆ° giấc ngủ buổi chiá»u, nhÆ° ảo tưởng hôm qua, và tỉnh giấc hôm nay, muốn là võ, phải sống vá»›i tâm và sá»± nhập ná»™i vá»›i võ trong từng phút".

Nếu những Ä‘iá»u Miyamoto Musashi nói là chân lý qua bao nhiêu thế hệ luyện võ của đất Phù Tang... thì những Ä‘iá»u trên nếu có xảy ra thì đâu phải là khoe khoang phải không anh Cucat ?

Vã lại... đây là 1 góc của thư giản mà !

Kính.:friends:

cucat
04-25-2006, 03:05 AM
Hehe,...Zui là chính mà! Chỉ tạ em thấy nó hÆ¡i hÆ¡i cÆ°á»ng Ä‘iệu quá thui! Uh mà em còn nhá» lắm, Anh DCH đừng gá»i là "anh", em tổn thá»! hehe

psi_ops2001
04-25-2006, 03:50 AM
chắc em cũng bị luôn rùi :bigsmile:

Yo
04-25-2006, 05:15 AM
Thôi rồi thêm má»™t ngÆ°á»i nữa bị nhiá»…m vius aikidoN1 rồi , mấy bữa trÆ°á»›c thì chú Aiki bị tẩu há»a Aikido bầy giá» tá»›i lượt psi_ops2001 , sao dân aikido mình vắn số quá vậy . anh DCH khuyên bảo giùm chú Aiki vá»›i NgDalat đừng vô đây không thôi chết cả đám bây giá» :happytear :biggrin: :biggrin: . Äể cho tổ sÆ° yên nghÄ© ở dÆ°á»›i chứ đám này mà xuống thì náo loạn âm cung :laugh: :laugh: :laugh:

thevagrant
04-25-2006, 05:17 AM
Cái này đúng là "Aikidoka hàng hiệu luôn rồi"

13. Khi bắt tay vá»›i khách hàng, nói " thả lá»ng tay Ä‘i"

14. "Domo Arigato" thay vì "cám ơn"

15...

Tiếp nữa đi mấy anh em.

Yo
04-25-2006, 05:25 AM
15. Muốn rẽ trái hay phải khi đang đi bộ thì xoay Tenkan 90
16. Khi có ai há»i Ä‘Æ°á»ng mà Ä‘Æ°á»ng nằm ở phía sau lÆ°ng thì Kokyho
17. Thấy cô nào đẹp vừa đi ngang thì Shayu Undo :flirt:
18. Äi nhậu vá» khuya muốn vô nhà thì Shikko :icool: nếu lỡ bị phát hiện thì Ukemi
(tiếp sức cho em anh DCH . . .:laugh: )

aiki
04-25-2006, 07:22 AM
Hay Hay :no1: :no1:

Thấy mấy anh biên mà tui líu cả lưỡi :no1: :no1: Tiếp tục nhe :friends: :friends:

ki
04-26-2006, 09:33 AM
khi nên giÆ°á»ng thì dùng ukemi
khi mặc quần âu thì không bao giỠcho tay vào túi vì hakama không có t
:funny:

jian87
04-29-2006, 10:46 PM
Trong tủ áo ko bao giỠcó quần jean,áo thun, mà toàn hakama với võ phục
Trong phòng ko còn treo ảnh ca sĩ, diễn viên nữa mà toàn ảnh tổ sư và các sensei
Dây nich cũng cất luôn và thay vào đó toàn là đai
Sao nghe giống aikidoka sành điệu quá:biggrin: :biggrin:

psi_ops2001
04-30-2006, 12:41 AM
tập vở thi toàn là tập sách aikido của mổi tác giả khác nhau
trong nhà để nhiá»u jo hay ken
trong máy tính thì toàn là phim aikido ! hình ná»n cÅ©ng aikido
Ä‘i đứng ngoài Ä‘Æ°á»ng lâu lâu thi triển má»™t thế tenkan ( nguoi ta tuong mình khùng :happytear

aikidude
04-30-2006, 12:44 AM
Thấy ngươi` quen, bạn be` đi ngang qua thi` nói : "cho mượn chút coi", hay la`" ê, nắm tay cái coi) :biggrin:

hungkid3
04-30-2006, 12:55 AM
Chẳng thấm thía gì với tên Dude cả (chuyện này có thực, chứ không phải bịa nha).

Dude vỠđến nhà, lão gia ra mở cửa. Vửa mới chống được cái chống xe xuống đất thì dude nói với lão gia (đã gần 60 roài, chưa từng tập Aikido): "Ba, chém Shomen vào 1 cái đi". Kết quả là bị 1 cái Irimi Nage, cắm đầu xuống đất, đứng dậy thở hộc hộc. Choáng :laugh:

noface
05-01-2006, 09:25 AM
các áo dài aikido khi ra Ä‘Æ°á»ng gặp "đạo tặc" thì áo dài nhÆ° hakama, mang guốc xoay Tenkan, sá»­ dụng irimi-nage cho hiệu quả, " phong cách nữ aikido"

aiki
05-01-2006, 09:35 AM
+ khi bắt tay chào thì nhắc 'aihanmi'
+ khi Ä‘i chÆ¡i vá»›i ngÆ°á»i yêu và muốn 'đè xuống hôn' thì áp dụng kokyu dosa
+ đi chùa, khi tụng kinh và cúi đầu thì ngồi seiza và chào 'rei'
....

aikidude
05-01-2006, 11:00 AM
Nhớ có lân` hôi` xưa dude đi đám tang thân phụ của thây`. Con` nhỠđâu biết gi`, ai lam` sao minh` lam` vậy. Tới hôi` qui` bái, minh` qui` xuống rôi` đưa tay trái xuống trước để chao` , nhin` qua bên cạnh thấy ngươi` ta lam` khác mới nhận ra minh` đang chao` seiza. Tức cươi` gân` chết ma` đâu dám. :lol:

Lion of aikido
05-29-2006, 10:38 PM
Mầy bác Quả nhiên là có những ý tưởng thiệt tuyệt vá»i :no1: :no1: :no1:

Chắc mai mốt phải đổi tên diển đàng là " HỘI CHỨNG CỦA NHỮNG NGƯỜI NGHIỆN AIKIO QUà " :funny: :funny: :funny:

aiki
01-28-2008, 02:57 PM
Moi bài cũ ra tiếp tục ...

- Khi nhìn những vết bầm trên cco thể thì có thê nói lý do của mỗi vết bầm, kỹ thuật nào, ai làm

- Khi bị bệnh viêm cuống phổi thì té nổ cho long Ä‘á»m

- Äi tập aikido khi bá»±c mình

- Khi coi vết bầm trên cơ thể như là cách để tỠtình yêu

- Khi Ä‘i làm hay Ä‘i há»c, cầm cập cứ nhÆ° là cầm bokken

- Kiếm cớ khg đi chơi với bạn gái để đi tập võ

- Khi ai há»i địa chỉ thì cho địa chỉ võ Ä‘Æ°á»ng thay vì Ä‘iạ chỉ nhà

- Khi xỉn thì tá»›i võ Ä‘Æ°á»ng thay vì vá» nhà

- Thá»­ lòng ngÆ°á»i iu bằng cách rủ Ä‘i " té nổ chung " thay vì Ä‘i coi xi nê hay dạo phố

- Khi Ä‘i những chá»— đông ngÆ°á»i thì dùng tenkan hay irimi để lách

Tiếp nữa đi bà con ...

drcuvo
05-23-2008, 11:53 PM
thiệt ra tập aikido cũng gây nghiện đó, con thấy vậy hokbít các bác ý kiến thía nào.

Chip
05-24-2008, 03:51 AM
đồng ý hoàn toàn vá»›i bạn drcuvo!^^ tập aikido gây nghiện nặng!:laugh: :laugh: :laugh: có hôm nghỉ ở nhà ôn để hôm sau thi, đến giá» tập, không được Ä‘i là chân tay ngứa ngáy, cả ngÆ°á»i ê ẩm!hé hé, nhiá»u lúc nghÄ©, cái thá»i gian ngồi nhà ậm ạch thế này, bừa bức bối cÅ©ng chả làm được gì, thà Ä‘i tập cho nó giải tá»a căng thẳng!nhÆ°ng mà thôi, cứ ở nhà ôn, không hôm sau thi không được lại đổ cho aikido thì ... tá»™i lắm!:cool:

Quan9889
05-25-2008, 07:35 PM
đồng ý hoàn toàn vá»›i bạn drcuvo!^^ tập aikido gây nghiện nặng!:laugh: :laugh: :laugh: có hôm nghỉ ở nhà ôn để hôm sau thi, đến giá» tập, không được Ä‘i là chân tay ngứa ngáy, cả ngÆ°á»i ê ẩm!hé hé, nhiá»u lúc nghÄ©, cái thá»i gian ngồi nhà ậm ạch thế này, bừa bức bối cÅ©ng chả làm được gì, thà Ä‘i tập cho nó giải tá»a căng thẳng!nhÆ°ng mà thôi, cứ ở nhà ôn, không hôm sau thi không được lại đổ cho aikido thì ... tá»™i lắm!:cool:
Nghiện thì nó ấm vào thân thôi hehe

Amateur_aikidoka
05-25-2008, 09:52 PM
Em mượn của 1 bạn bên vjcc:

Aikidoka chính hiệu la phải biết chào sư tổ khi nghe câu gì đại loại: Ô leo cây...:laugh:
chào HLV khi nghe câu gì giống nhÆ°: Ä‚n ga tô ... ô giá»i mát....:laugh: :laugh:
định nghĩa môn phái là cái môn gì cầm tay nhau một lúc rồi ngã lăn ra.:laugh: :laugh: :biggrin:

phamtatdac86
06-16-2008, 04:05 AM
Phải nói thế nào nhỉ ? mình mà thiếu tập akd 1 bữa là bức rức khó chịu . Tối năm ngủ, không ngủ được...:wacko: cứ mãi nghỉ vá» akd...có đôi khi muốn Ä‘iên cái đầu...:suicide: Vào sân mà không có ai tập là bá»±c bá»™i...tập theo mình là "suốt và suốt"...phải Ä‘i giao lÆ°u vá»›i các sân má»›i há»c được nhiá»u kinh nghiệm:biggrin: sao có nhiá»u ngÆ°á»i ngại vá» vấn Ä‘á» Ä‘i qua sân khác tập (phản sÆ° môn)! Còn mình thì Ä‘i lung tung...tối nay Ä‘i tiếp...dạo này mÆ°a gió quá, làm biếng Ä‘i xa lắm...hehe

chithanh
06-19-2008, 03:07 AM
Em bạn há»i: "Trung bình cá»™ng lá»›n hÆ¡n hoặc bằng trung bình nhân tên là bất đẳng thức gì?". Bạn bảo:"Là Bất đẳng thức này này!" rồi đánh cho nó xem đòn Koshi nage :laugh: :biggrin:

circle_of_aikido
06-19-2008, 08:06 AM
Nghiện Aikido là...
Äang há»c chuyên anh bá» sang lá»›p chuyên Nhật...
Trong lá»›p cãi nhau vá»›i bá»n bạn, kiên quyết gá»i "thầy" là Sensei, chứ không phải là Teacher...
Viết Ä‘Æ¡n xin hoãn thi tốt nghiệp, thi Äại há»c vì lịch thi trùng vào buổi tập...
Tắc Ä‘Æ°á»ng, mÆ°a to, đứng ngoài Ä‘Æ°á»ng mà lo Dojo có bị úng nÆ°á»›c hay không....
Sinh nhật bạn, Ä‘iá»u đầu tiên nghÄ© tá»›i là nên tặng jo hay bokken...
Äi dá»± há»™i, mặc Hakama thay cho váy...
Äi mua vải "gai" may áo, thay cho tÆ¡ tằm hay lụa...
Mùa đông lạnh, vớ lấy cái đai ,quàng cổ thay cho khăn len...
:laugh:
Xin mạo muội có vài dòng...:friends:

cherry
06-21-2008, 10:40 PM
Từ khi gặp aikido em má»›i biết thế nào là tỉnh yêu ,hehe, mấy tháng không lên sân thì nhá»› aikido không chịu nổi,có cÆ¡ há»™i là lang thang bất cứ đạo Ä‘Æ°á»ng nào nhìn cho đỡ nhá»›

kachiusa185
06-22-2008, 06:49 AM
Bác cherry chịu Ä‘á»±ng giá»i thật. Em không phải nói hùa theo nhÆ°ng hôm nào vắng tập thấy ngÆ°á»i bứt rứt sao đó. Em thích cảm giác cuối buổi tập, rất sảng khoái.:biggrin:

cherry
06-23-2008, 06:37 AM
Nghỉ một ngày cũng khó chịu lắm chứ kachiusa, nhưng cuộc sống mà không phải lúc nào cũng theo đuổi được đam mê của mình .Hehe sợ nhất là mỗi lần chấn thương , không phải sợ đau mà nghĩ đến viễn cảnh mấy ngày sau bị nhốt ở nhà không được lên sân,chán , sợ hơn như một bạn của cherry bị tì đến nỗi không thể đi tập lại