PDA

View Full Version : Võ đường Aikibudo tại Marseille-France

tranhunglam
04-24-2006, 01:20 AM
Đây là nơi tôi đang học http://aikidobudo.chez-alice.fr/
Nếu có ai đến Marseille thì Bienvenue!!! :bigsmile:

aikikai
04-24-2006, 07:47 AM
hi ! chào Tranhunglam,
Bạn đang ở Pháp phải không? nếu vậy thì diễn đàn của chúng ta có thêm thành viên ở nước ngoài. HKD.com đang vươn ra khắp năm châu. (chỉ còn thiếu mỗi Châu Phi nữa thôi "laugh: )
mong bạn tích cực tham gia diễn đàn.

Guest
04-24-2006, 07:54 AM
Hehehehe ! Anh Aikikai.

Chúng ta có Á châu, Úc Châu, Mỹ Châu, Âu Châu.. còn thiếu 1 châu nữa.. anh em mình ráng promote nó để xứng đáng với tin thần "HIỆP KHÍ".

Thân chào anh TranHungLam, mong anh sẽ tìm được nơi nầy sự ấm cúng của tình thân và những tấm lòng.

Thân mến.

tranhunglam
04-25-2006, 07:41 AM
Hi Aikikai, bạn có phải ở TpHCM không, hè mình cũng hay về Vnam chơi :bigsmile:
Hi anh DCH, biết đâu một ngày nào đó em gặp anh o Melburne nhỉ, bạn gái của e muốn đi Mel học :iwink:

aikikai
04-25-2006, 07:15 PM
được đó tranhunglam, nếu hè về thì tụi mình xách đồ võ cùng nhau đi tập nhé :laugh: :laugh:

aikidude
04-25-2006, 07:31 PM
Dude có thăng` bạn ngươi` Kenya. Để dụ nó tập Aikido rôi` rinh vô diễn đan` nay`, la` minh` có đủ thanh` viên đến tư` năm châu :biggrin:

aiki
04-25-2006, 07:44 PM
Bạn Dude có nói tiếng Viet khg? nó mà nói tiếng mọi là á khẩu đó nhe!:ieek: :ieek:

Yo
04-25-2006, 08:32 PM
Cái anh bạn người Châu Phi kia mà lên đây nói tiếng Phi Châu thì ở đây chắc ngọng hết quá :biggrin: , có gì chú aiki làm thông dịch nha :biggrin: .

Guest
04-26-2006, 05:34 AM
Hi Aikikai, bạn có phải ở TpHCM không, hè mình cũng hay về Vnam chơi :bigsmile:
Hi anh DCH, biết đâu một ngày nào đó em gặp anh o Melburne nhỉ, bạn gái của e muốn đi Mel học :iwink:

Khakahahah !! Anh Tranhunglam đi Mel sớm sớm đi, rồi anh em mình nhậu 1 trận thư hùng nhe, anh em nào của HKD.COM đến Melb xin báo cho biết để đón nhe, cứ coi nhà tui là khách sạn riêng của HKD.COM đến là ở đây hết.

Nếu có dịp cuối năm nay anh Tranhunglam có về VN thì rất là hấp dẫn vì anh em đang có kế hoạch chuẩn bị rất hoành tráng cho cuối năm 2006... Đông thì hao nhưng vui !

Thân.

tranhunglam
05-03-2006, 11:08 AM
Khakahahah !! Anh Tranhunglam đi Mel sớm sớm đi, rồi anh em mình nhậu 1 trận thư hùng nhe, anh em nào của HKD.COM đến Melb xin báo cho biết để đón nhe, cứ coi nhà tui là khách sạn riêng của HKD.COM đến là ở đây hết.

Thân.[/quote]

Nếu em sang Mel nhất định sẽ liên lạc với anh, em tuy nhỏ con nhưng tửu lượng cũng khá lém :biggrin: :drinks:

nhat chi mai
06-15-2006, 01:48 AM
Chào Trần Hùng Lâm, xin giới thiệu tôi ở Đà Nẵng. CLB chúng tôi thuộc hệ phái Yosheikan, sau này có nghiên cứu thêm bộ giáo trình Aikibudo từ trắng đến huyền đai của thầy Alain Floquet. Một số đòn thế trong này không khác chương trình chúng tôi đã từng tập luyện là mấy. Tuy vậy cũng hữu ích vì giúp hệ thống lại. Hiện đã có bộ giáo trình Aikibudo cấp cao hơn chưa ?

Guest
06-15-2006, 06:24 AM
Nếu em sang Mel nhất định sẽ liên lạc với anh, em tuy nhỏ con nhưng tửu lượng cũng khá lém :biggrin: :drinks:

Hehehe !

Vậy là anh em mình quá hay vá quá hợp nhau rồi Bác Tranhunglam ơi ! DCH thì tuy lớn con nhưng tửu lượng cũng khá dzởm :biggrin: :drinks:

Vậy là có thằng nhậu, thằng phá mồi.. Bảo đảm nhậu được.

Thân mến.

aiki
06-15-2006, 09:30 AM
Chào ban Nhat chi mai mới vô diễn đàn!

Bạn có thể post địa chỉ CLB bạn ở Đà nẵng được không?

Yoseikan, aikibudo và aikido đều là bà con hết mà !!!!

Thân:razz: :razz: :razz:

nhat chi mai
06-16-2006, 02:01 AM
Vì một số lý do hiện nay cả hai CLB của Đà Nẵng đều tạm nghỉ. Bọn mình rất lấy làm tiếc và các anh em lớn đang tìm cách giải quyết. Đặc điểm chung ở Aikido Đà Nẵng là phần lớn các huấn luyện viên hiện là người đứng đầu doanh nghiệp hoặc phụ trách các cơ quan hành chính, báo chí nên ít thời gian dành cho CLB. Khó nữa là vị trí tập luyện của hai CLB đều không được ngành thể dục thể thao ủng hộ nên đang bó tay. Hiện ở miền Trung gần như chỉ còn ở Đà Nẵng duy trì hệ phái Aikido Yoseikan. Vừa rồi có đưa thử bộ giáo trình Aikibudo của Alain Floquet vào dạy thử cũng gây cho hàng ngũ huấn luyện viên một số lúng túng vì hệ thống đòn thế, lý thuyết có khác nhau... Có dịp rảnh rỗi, tôi muốn đưa vấn đề này ra anh em thảo luận một chút.

aiki
06-16-2006, 07:08 AM
Chừng nào anh Nhat chi Mai có thì giờ xin anh biên bài để tụi tui được học hỏi thêm về khía cạnh chuyển 'hệ phái'! Cám ơn anh

beginer
06-16-2006, 07:10 PM
Chào anh Nhat chi mai!
Thật tiếc là Yoseikan tại Đà nẵng tạm thời không hoạt động nữa, rất mong các anh nhanh chóng có nơi tập luyện mới. Đã lâu tôi không liên lạc với thầy Hùng, không biết anh có biết thầy không?Xin gửi lời hỏi thăm tới thầy Thanh( thầy Thanh tôi chỉ biết mặt mà chưa được gặp), thầy Hùng và mọi người trong đó.
Chúc các anh nhanh chóng có nơi tập luyện ổn định.
Thân

nhat chi mai
06-16-2006, 08:17 PM
Chào Beginer. Cám ơn anh đã chia xẻ. Thầy Thanh, thầy Hùng và anh em trong CLB đều ổn và thỉnh thoảng cũng tổ chức gặp mặt bù khú với nhau. Thầy Thanh bây giờ đang ổn định với một trường dạy nghề có quy mô khá. Trong đó có một nghề xem ra thuộc sở trường của thầy là vệ sĩ. Thầy Hùng ngoài việc chính là giảng dạy ở đại học sư phạm, cũng có tham gia với thầy Thanh và thỉnh thoảng đi dạy võ thuật cho lực lượng vũ trang... Cách đây một năm, CLB được Sở TDTT Đà Nẵng bố trí một chỗ tập chung tapis với Judo. Sau do nhu cầu thi đấu lấy huy chương của bộ môn này và Karate nên bọn này phải lùi về phía sau. CLB Trung Nghĩa của thầy Trung phụ trách bị đòi lại mặt bằng nên cũng gặp khó khăn. Hiện cả hai chưa tìm được vị trí ưng ý để mở dojo mới.

Xin lỗi Aiki, do cách diễn giải của tôi nên làm anh hiểu lầm.Yoseikan Đà Nẵng đâu có chuyển hệ phái. Trước khi lập môn Aikido, Tổ sư Morihei Ueshiba là một trong số rất ít người có hiểu biết và tinh thông nhu thuật cổ truyền (Jujitsu). Ông đã dành 15 năm để học Jujitsu, trong đó có 5 năm học môn võ Aiki Jujitsu với VS Takeda Sokakư (từ 1911 - 1915). Nguồn gốc môn Aiki JuJitsu (Hiệp khí Nhu thuật) của VS Takeda Sokakư là môn võ gia truyền từ thế kỉ thứ IX của lãnh chúa Minamoto ở vùng Takeda, còn gọi là môn Daito - Ryu. Đến đời VS Takeda Sokakư thì môn này được gọi là Aikibudo và VS Takeda Sokakư là người đầu tiên dạy môn võ gia truyền naỳ cho người ngoại tộc là VS Morihei Ueshiba.

Với mong mỏi học hỏi và tìm hiểu ngày càng xa hơn bộ môn võ thuật này, tôi muốn suy nghĩ thật kỹ những vấn đề mình băn khoăn về giá trị tinh thần và bản chất nhân ái của Aikido khi thử tập giáo trình Aikibudo của Alain Floquet cũng như một cách thử " ngược nguồn" chứ không có ý gì khác.

aiki
06-17-2006, 01:46 PM
... trước khi lập môn Aikido, Tổ sư Morihei Ueshiba là một trong số rất ít người có hiểu biết và tinh thông nhu thuật cổ truyền (Jujitsu). Ông đã dành 15 năm để học Jujitsu, trong đó có 5 năm học môn võ Aiki Jujitsu với VS Takeda Sokakư (từ 1911 - 1915). Nguồn gốc môn Aiki JuJitsu (Hiệp khí Nhu thuật) của VS Takeda Sokakư là môn võ gia truyền từ thế kỉ thứ IX của lãnh chúa Minamoto ở vùng Takeda, còn gọi là môn Daito - Ryu. Đến đời VS Takeda Sokakư thì môn này được gọi là Aikibudo và VS Takeda Sokakư là người đầu tiên dạy môn võ gia truyền naỳ cho người ngoại tộc là VS Morihei Ueshiba.

Xin mời anh Nhat chi Mai vô box "Yoseikan và những hệ phái khác" để đọc những bài tui đã viết về Yoseikan. Tui cũng có học chút xíu Yoseikan với thầy VN. Hồi đầu được các thầy cát nghĩa như anh đã biên, nhưng sau vì tò mò, tui đã sưu tầm và đã thấy là bên VN hiểu sai chút xíu.

Nếu anh có thắc mắc xin anh sang bên box "Yoseikan ..." và mở chủ đề mới ...

Box này dành để 'quảng cáo' CLB hay võ đường.

tranhunglam
06-19-2006, 02:52 AM
Chào Trần Hùng Lâm, xin giới thiệu tôi ở Đà Nẵng. CLB chúng tôi thuộc hệ phái Yosheikan, sau này có nghiên cứu thêm bộ giáo trình Aikibudo từ trắng đến huyền đai của thầy Alain Floquet. Một số đòn thế trong này không khác chương trình chúng tôi đã từng tập luyện là mấy. Tuy vậy cũng hữu ích vì giúp hệ thống lại. Hiện đã có bộ giáo trình Aikibudo cấp cao hơn chưa ?

Chào anh Nhat Chi Mai, bữa giờ em không vào nên không đọc bài viết của anh. Thật ra nơi em học cũng là Aikibudo nhưng lại không thuộc hệ phái của thầy Alain Floquet. Để em sẽ hỏi lại thật kỹ sư phụ rồi trả lời cho anh sau nha :drinks: