PDA

View Full Version : Aikido không thực chiến

caimatkhongchoiduoc
02-06-2007, 12:17 AM
Để khỏi sa vào phân tích lý thuyết dài dòng, xin phép được mời những anh em nào đã áp dụng đòn thế của Aikido vào tình huống thực chiến ngoài đời vào đây chia sẻ kinh nghiệm.

Tui biết về lý thuyết thì chúng ta có thể nói năm này qua năm khác không hết. Và những ai học võ vì lý do triết học hoặc rèn luyện thể lực hoặc tính cách gì đó mà chưa đụng trận bằng nắm đấm thì tui cũng xin phép kiếu.

Mong anh em hiểu giùm và hưởng ứng.

aiki
02-06-2007, 11:41 AM
Có 2 post rồi, ai thêm thì thêm đi!:biggrin:

http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=148
http://www.hiepkhidao.com/Default.aspx?g=posts&t=122

KenJo
10-04-2007, 08:29 AM
tôi ko đồng ý,nếu như nói AIKIDO ko tự vệ ngoài đời thật dc thì bạn sai lầm to,nếu như thế AIKIDO đã bị đào thải từ lâu !
AIKIDO lấy nhu thắng cương nên kết quả luyện tập sẽ ko thấy rõ như ở các môn võ dùng 'công" khác,muốn sử dụng dc aikido tự vệ thì phải có sự luyện tập nghiêm túc,đúng kỹ thuật...một khi đã sử dụng dc rồi thì nó trở nên vô cùng hiệu quả
do chúng ta chưa "tới nơi tới chốn" mà thôi
cứ lên sân AIKIDO 94b Điện Biên Phủ hỏi Lê Anh Đức 1mình chống 5thằng cầm cây = aikido như thế nào,bạn sẽ thay đổi ý kiến

cucat
10-04-2007, 09:15 AM
cứ lên sân AIKIDO 94b Điện Biên Phủ hỏi Lê Anh Đức 1mình chống 5thằng cầm cây = aikido như thế nào,bạn sẽ thay đổi ý kiến

:biggrin: :blink: Ngưỡng mộ, ngưỡng mộ! Có điều CC thấy mấy ông thầy Nhật nổi tiếng này này nọ nọ chứ một mình tay không chơi 5 thằng mà 5 thằng này chơi cũng thiệt tình thì CC nghĩ mấy ổng cũng bó tay!

P/s: Bạn có thấy mình quá tự tin về Aikido không ???

tkdkid
10-04-2007, 07:11 PM

:biggrin: :blink: Ngưỡng mộ, ngưỡng mộ! Có điều CC thấy mấy ông thầy Nhật nổi tiếng này này nọ nọ chứ một mình tay không chơi 5 thằng mà 5 thằng này chơi cũng thiệt tình thì CC nghĩ mấy ổng cũng bó tay!

P/s: Bạn có thấy mình quá tự tin về Aikido không ???

Đồng ý với CC.

Chống 5 thằng cầm cây ? Chuyện có thể xảy ra... kể cả 1 thằng bệnh hoạn như tui có thể đấu với 5 thằng như anh bạn trên.

Tuy nhiên, 5, 10 thằng đó như thế nào cái đã ? Từ đâu đến ? nếu từ trường y khoa hè phố chuyên đi "chích dạo", thằng nào thằng nấy không hơn 30 ký lô, tay chân đầy dấu chích.. Đá vào shin chân 1 cái là quỵ..v.v Tụi này chỉ được cái liều chứ sức khỏe không có bao nhiêu, cần chi đánh nhiều.

Tui nghĩ Aikido hay bất cứ môn võ nào nếu tập luyện đúng mức thì có thể tự vệ tốt hơn so với người bình thường chưa hề đến sân tập, tui từng chứng kiến 1 cô gái đánh đẹp 1 thằng lỳ lợm ở Hồ Kỳ Hòa... Sau này hỏi anh em ở đây mới biết cô gái là con của 2 Thầy cô Aikido khá hay và nổi tiếng tại Sài gòn.

:friends: :friends:

KenJo
10-04-2007, 11:00 PM
cái này ko phải chuyện của mình,Lê Anh Đức là phụ tá cho thầy Bùi Thế Cần ở sân ĐBP,5tha`ng choai choai ~ 18-19t , cũng chuyện mâu thuẫn ngoài đường,thấy thì kể lại cho mấy bạn nghe thôi,vì hơi buc xuc voi bạn caimatkhongchoiduoc

tkdkid
10-05-2007, 12:54 AM
cái này ko phải chuyện của mình,Lê Anh Đức là phụ tá cho thầy Bùi Thế Cần ở sân ĐBP,5tha`ng choai choai ~ 18-19t , cũng chuyện mâu thuẫn ngoài đường,thấy thì kể lại cho mấy bạn nghe thôi,vì hơi buc xuc voi bạn caimatkhongchoiduoc

Cười lên đi bạn ơi ! Như quyền thở không khí, quyền hưởng ánh mặt trời mỗi sớm mai, mỗi người có quyền phát biểu ý kiến của mình... Đừng bức xúc chi cho đời hết đẹp.

Chúc bạn 1 cuối tuần vui vẽ.

David
10-05-2007, 04:25 AM
Hên xui thôi. Hên thì chạy thoát, xui thì dính đạn. Đời khó thoát 2 chữ "hên-xui" :friends:

aiki
10-05-2007, 06:36 AM
...vì hơi buc xuc voi bạn caimatkhongchoiduoc

Diễn đàn này ai cũng có quyền phát bửu ý kiến cá nhân, khg nên bức xức nếu khg đồng ý kiến. Võ nào cũng vậy hểt, phương cách tập sẽ cho mình 1 ít khả năng để áp dụng ngoài đời. Ngoài thực tế khg phải chỉ có kỹ thuật khg, tâm lý cũng đóng 1 vai chò khá quan trọng đấy.

gianghohiemac
10-05-2007, 07:28 PM
Trong thực chiến thì yếu tố tâm lý là quan trọng nhất. Có 1 câu này khá hay: đánh hay không bằng hay đánh.

tkdkid
10-05-2007, 09:39 PM
Trong thực chiến thì yếu tố tâm lý là quan trọng nhất. Có 1 câu này khá hay: đánh hay không bằng hay đánh.

Nói rất ư là đúng !

Yếu tố tâm lý quan trọng nhất không chỉ trong thực chiến ngoài đời, mà con trong các cuộc thi đấu trong mọi môn phái. Ra trận mà gà của mình mang cái mặt hừng hựt lửa thì mới gọi là đá gà, chứ như gà ngáp ngáp vì mới nuốt nhằm giây thung thì nên cho vào nồi cháo luôn cho tiện.

Còn cái câu "Đánh hay không bằng hay đánh" chỉ đúng đối với tụi dân tay ngang hay đánh lộn, đánh riết rồi quen tay - Đôi lúc lâu ngày không đánh thấy ngứa tay chân. Chứ theo tui nghĩ trình độ của mấy Thầy Aikido Nhật, hay gần chúng ta hơn là của Thầy Đặng Thông Phong, Thầy Cần v.v.. các ông rất giỏi nhưng thấy có ra tay thực chiến bao giờ? Mấy ổng giỏi lắm chỉ tập đánh ở võ đường, với Uke... Không có đánh thiệt vậy chả lẽ mấy ông đánh dở hơn mấy thằng tay ngang nhưng chuyên đánh nhau hay sao ?

Theo kinh nghiệm tui, đánh hay chiến đấu vào trận thằng nào cũng run chân, ép tim như nhau, thiếu gì mấy tay 3,4 đẳng taekwondo, karate tùm lum đòn nhưng khi đánh lộn ngoài đường dùng mấy đòn theo thói quen và phản ứng tự nhiên chứ đâu có làm ăn được như khi biểu diễn. Cái quan trọng nhất trong trường hợp thực chiến chính là "chuẩn bị" về tâm lý.

Nếu ta đến 1 ngay đầu con hẻm, ta biết nơi đây thường có mấy thằng chích choát tụ 5, tụ 3 xin tiền, không có tiền nó đánh thì bảo đảm ta khi cần thiết thực chiến sẽ có nhiều cơ hội thắng hơn là ta chưa biết gì về cái đầu hẻm đó, vác mặt vô cho mất thằng đó khiện.

TuanDam
10-07-2007, 05:09 AM
Chống 5 thằng cầm cây ? Chuyện có thể xảy ra... kể cả 1 thằng bệnh hoạn như tui có thể đấu với 5 thằng như anh bạn trên.

Tuy nhiên, 5, 10 thằng đó như thế nào cái đã ? Từ đâu đến ? nếu từ trường y khoa hè phố chuyên đi "chích dạo", thằng nào thằng nấy không hơn 30 ký lô, tay chân đầy dấu chích.. Đá vào shin chân 1 cái là quỵ..v.v Tụi này chỉ được cái liều chứ sức khỏe không có bao nhiêu, cần chi đánh nhiều.

Mình thấy bạn là người vô cùng dũng cảm khi dám choảng nhau với thằng đầy dấu chích. Kể ra thì hơi quê, có lần mình đi xe máy trong 1 con hẻm ở nhỏ khu CMT8 gần công viên Lê Thị Riêng vào lúc khoảng 11 giờ đêm. Mình thấy có 3 đứa ngồi cầm kim tiêm, chúng nói với nhau sao thằng kia đi mua cái gì đó (có thể là thuốc) mãi chưa thấy về. Vì có việc nên mình phải đi qua lại chỗ chúng nó 3 - 4 lần. Lần thứ 3 mình qua mặt chúng, 1 đứa đứng lên chặn mình lại và xin 10 ngàn để ăn 3 tô hủ tiếu gõ. Tuy rất bực mình vì bị trấn lột nhưng mình "tươi cười" móc ngày 10 ngàn đưa liền. 3 thằng ôn con chắc chưa học quá lớp 10, người bé quăt queo, có khi mình chỉ cần nắm nó ném vào tường cũng đủ nhưng nó có vũ khí vô cùng lợi hại là cái ống tiêm. Chẳng biết có AIDS hay không cứ đâm vào người là lo mất mấy tháng nên mình móc tiền đưa cho nhanh.

Đến giờ mình vẫn thấy mình đúng khi đã hèn không đánh lại chúng.:biggrin: :biggrin: :biggrin: :biggrin:

NgDaLat
10-07-2007, 07:18 AM
Tui có về VN 1 lần. Nhìn thấy cảnh thanh thiếu niên chính choác thì không dám về nữa. Đi những nơi công cộng có cảm giác rờn rợn không an toàn.

Báo chi VN thì cứ đưa tin là VN là nơi lý tưởng nhất để sống, trong khi nước ngoài nhất là Mỹ, con người luôn luôn phập phồng lo sợ khi ra đường. Tui thấy ngược lại hoàn toàn. Nhà tui ở Mỹ nhiều khi quên khóa cửa mà không bao giờ bi mất cắp. Ở các trường hoc con nít quên đồ đạc nhiều đến nỗi phải có nguyên môt phòng "Lost and Found" để tui nó kiếm lai đồ đạc.

Tui chỉ đưa ra sư kiện và cái nhìn khách quan thôi. Không hề quy trách nhiệm cho ai hay nói chuyên "chính trị" gì hết. Thật ra trách nhiệm đều ở mỗi con người chúng ta. Làm sao thì mỗi người phải quyết định lấy. Tuy nhiên điều quan trọng phải có kiến thức và cái nhìn chính xác. Không thì càng làm càng ... loạn.

Các-Mác hay Lê-Nin (tui không nhớ rõ) có câu nói rất hay mà tui vẫn nhớ hoài.

"Lòng nhiệt thành cộng với sự ngu dốt là phá hoại"

tkdkid
10-07-2007, 04:52 PM
Báo chi VN thì cứ đưa tin là VN là nơi lý tưởng nhất để sống, trong khi nước ngoài nhất là Mỹ, con người luôn luôn phập phồng lo sợ khi ra đường. Tui thấy ngược lại hoàn toàn. Nhà tui ở Mỹ nhiều khi quên khóa cửa mà không bao giờ bi mất cắp. Ở các trường hoc con nít quên đồ đạc nhiều đến nỗi phải có nguyên môt phòng "Lost and Found" để tui nó kiếm lai đồ đạc.

Ở VN thì ít hy vọng bị đặt bomb, khủng bố vì cả một mạng lưới dày đặt của chính quyền bủa khắp nơi, ra đường không sợ chiến tranh vì đất nước hòa bình. Chứ thằng nào nói Việt Nam an toàn và lý tưởng nhất... để sống, thằng đó đúng là điếc không sợ súng hay tai điếc và mắt nổi mây không thấy gì hết !

Cách đây vài năm sang Âu Châu (Đan Mạch), khi ghé thăm nhà 1 anh bạn cũng trong làng võ Việt, anh rủ tôi qua tiệm ăn cách đó khoảng 40 cây số để ăn cơm Tàu, đường đi khoảng 25 phút lái xe. Khi anh và tôi ra xe nhìn thấy anh không khóa cửa nhà, chỉ khép lại, tui ngạc nhiên hỏi anh: "Sao Anh không khóa cửa ?", anh cười và nói:

- " Ở đây ai mà khóa cửa, để cửa để ông bỏ thơ, đồ đạc cho mình chứ !"

Đúng như anh nói, trước nhà không có thùng thơ nào cả.

Đi ăn và ghé thăm vài gia đình bạn của anh xong, đến chiều mới về nhà, vào nhà thì thấy ngay mấy cái bill, giấy tờ nằm ngay trên bàn ăn cơm, ông bưu điện ghé vào đặt ngay bàn cho anh, có thêm mấy chai sửa, bánh mì mà người ta đem tới đặt ngay trong nhà... Dù ngay trong nhà anh laptop, điện thoại, hầm bà lằng nằm trên bàn làm việc gần đó.

Tôi cảm phục thật sự !

Thiên đàng hay thời bình yên của "Nghiêu Thuấn" (Rớt đồ ngoài đường không ai thèm nhặt) đâu có xa, có thật nơi trần gian mà. Mong may môn đất nước mình ngày càng tốt đẹp để về sống trên quê hương, đi từ Nam chí Bắc nối hết những vòng tay anh em cho thỏa lòng.

thoda
10-07-2007, 07:18 PM
@ Ngdalat: có vẻ như lại sa đà về politic rồi, đọc na ná giống như BBC nhỉ, luôn luôn tìm ra cái xấu của Việt Nam để viết, mọi sự so sánh đều khập khiễng.. STOP đi.

@ 1 chống 5 : thầy Cần có phải là Bùi thế Cần , nhớ đợt biểu diễn aikido 3 miền tại Hà Nội, uke chém mạnh quá, ông vội nắm luôn cả vào lưỡi kiếm để quật kotegashi, không biết nếu kiếm thật có đi luôn cả 5 ngón tay không nhỉ, mình đồng da sắt như vậy thì phụ tá một mình tả xung hữu đột đánh 5 thằng bán vé số cũng không là lạ, nó mà ít tuổi nữa, chục thằng cũng chấp.

beginer
10-07-2007, 08:08 PM
:ohmy: Bác mod ơi!
Thân ái!

tkdkid
10-07-2007, 09:17 PM
@ Ngdalat: có vẻ như lại sa đà về politic rồi, đọc na ná giống như BBC nhỉ, luôn luôn tìm ra cái xấu của Việt Nam để viết, mọi sự so sánh đều khập khiễng.. STOP đi.

@ 1 chống 5 : thầy Cần có phải là Bùi thế Cần , nhớ đợt biểu diễn aikido 3 miền tại Hà Nội, uke chém mạnh quá, ông vội nắm luôn cả vào lưỡi kiếm để quật kotegashi, không biết nếu kiếm thật có đi luôn cả 5 ngón tay không nhỉ, mình đồng da sắt như vậy thì phụ tá một mình tả xung hữu đột đánh 5 thằng bán vé số cũng không là lạ, nó mà ít tuổi nữa, chục thằng cũng chấp.

Tại sao cái gì nói đụng đến mình, dân tộc mình, quê hương mình là nhảy tứng từng tưng lên vậy các bạn ! Cái gì cũng có mặt xấu và tốt mà. Nhiều cái nói "xấu"nhưng với tin thần xây dựng vậy tốt hơn là hàng ngàn thằng Tây ba lô du lịch đến quê hương mình.. cứ nói ba que kiểu "quê hương bạn đẹp lắm"..."Đất nước anh tốt lắm", "Việt Nam đất nước giàu nhất thế giới".. Vội vã chụp và in lên báo, chí, sách vở !

Tôi tin là anh NgDalat cũng như anh Aiki, Anh levan, tôi, Anh Forever.. những người Việt xa quê hương, chúng tôi như các bạn điều yêu quê hương vô ngần, không ai muốn hay dám khinh khi, chê bai đất nước mình đâu, nơi đó anh em có tổ tiên, ông bà, từng được sinh ra nơi đó mà. Nhưng chỉ muốn nói lên cách nhìn của một người xa quê mong quê hương ngày 1 tốt đẹp hơn thôi.

Forum là nơi mọi phát biểu nên được tôn trọng, miễn không làm sai với điều lệ đã được đặt ra nơi forum này.

Vui vẽ anh em ơi !

gianghohiemac
10-07-2007, 10:17 PM
Đề nghị các bác quay trở lại chuyên môn không sa đà vào các vấn đề xh :cool: .
@tkdkid: đang thảo luận vấn đề thực chiến , nên em đưa ra thực tế em biết là như vậy, sao bác lại đưa thầy Phong vào đây làm gì :blink: . Bác bảo hay đánh chỉ dành cho dân giang hồ thì đúng rồi, nếu các bác ra đường chập phải dân giang hồ thì hơi bị đáng ngại đấy, bọn đấy tâm lý chiến hơi tốt, do chiến nhiều nên phản xạ cực tốt. Đấy là theo quan điểm cuả em thôi, vì em thực tế gặp nhiều thằng như vậy nên em nói vậy. :friends: Chưa kể các bác gặp phải thằng lỳ đòn thì ôi thôi là khổ, phang nó tầm mươi 15 cái đòn gánh vào người mà không xi nhê, chứ đừng nói đến sử dụng kỹ thuật nhé :blink:

tkdkid
10-07-2007, 10:23 PM
Đề nghị các bác quay trở lại chuyên môn không sa đà vào các vấn đề xh :cool: .
@tkdkid: đang thảo luận vấn đề thực chiến , nên em đưa ra thực tế em biết là như vậy, sao bác lại đưa thầy Phong vào đây làm gì :blink: . Bác bảo hay đánh chỉ dành cho dân giang hồ thì đúng rồi, nếu các bác ra đường chập phải dân giang hồ thì hơi bị đáng ngại đấy, bọn đấy tâm lý chiến hơi tốt, do chiến nhiều nên phản xạ cực tốt. Đấy là theo quan điểm cuả em thôi, vì em thực tế gặp nhiều thằng như vậy nên em nói vậy. :friends:

Đưa ra thí dụ mà bác ! Thầy Cần, Thầy Phong hay bất cứ Thầy nào cũng là con người mà bác. Chả lẽ ổng biết tui nhắc tên ổng ở đây, ổng đuổi tui ra Hiepkhidao.com này sao ?

Bác nói đúng nhưng mình nghĩ.. Trong trận chiến thằng nào tin mình có lý lẽ thường có tâm lý tốt trong chiến đấu hơn, thí dụ: 1 người đi ăn cướp, giật không chắc tâm lý chiến đấu bằng 1 người phải đánh để bảo vệ người yêu mình hay con cái mình. Thằng ăn cướp phải đánh vì lý do không có đường lựa chọn, chỉ cần nghe tiếng còi hụ của 113 hay của các anh dân phòng là nó rung tay rồi đánh đấm gì nữa !

Tụi giang hồ chỉ quen đánh lộn chứ tâm lý chưa chắc vững.

beginer
10-07-2007, 10:49 PM
Xin lỗi các anh chị trên diễn đàn! Xin lỗi anh tkdkid!
Đúng là diễn đàn để mọi người có thể nói ý nghĩ của mình nhưng thiết nghĩ hãy nói đúng chủ đề cần bàn. Không nên chê bai cụ thể một ai mà không nói trực tiếp với người đó người Việt nói như vậy là "nói xấu sau lưng" thiết nghĩ đó cũng là cách ứng xử tốt đẹp mà từ trước tới nay các anh chị em tại diễn đàn đang cố gắng gìn giữ để diễn đàn ngày một tốt hơn và nhiều người trong và ngoài Hiệp khí đạo cùng nhau gắn kết hơn.
Đôi lời vậy thôi.
Thân ái!

tkdkid
10-07-2007, 11:24 PM
Đúng là diễn đàn để mọi người có thể nói ý nghĩ của mình nhưng thiết nghĩ hãy nói đúng chủ đề cần bàn. Không nên chê bai cụ thể một ai mà không nói trực tiếp với người đó người Việt nói như vậy là "nói xấu sau lưng" thiết nghĩ đó cũng là cách ứng xử tốt đẹp mà từ trước tới nay các anh chị em tại diễn đàn đang cố gắng gìn giữ để diễn đàn ngày một tốt hơn và nhiều người trong và ngoài Hiệp khí đạo cùng nhau gắn kết hơn.
Đôi lời vậy thôi.
Thân ái!

Cám ơn anh Beginer !

Xin góp ý nhé, nếu anh beginer và các bạn đọc đoạn dưới tôi quote từ bài post của tôi bên trên:

Chứ theo tui nghĩ trình độ của mấy Thầy Aikido Nhật, hay gần chúng ta hơn là của Thầy Đặng Thông Phong, Thầy Cần v.v.. các ông rất giỏi nhưng thấy có ra tay bao giờ? Mấy ổng giỏi lắm chỉ tập đánh ở võ đường, với Uke... Không có đánh thiệt vậy mấy ổng đánh dở hơn mấy thằng tay ngang nhưng chuyên đánh nhau hay sao ?

Nếu các bạn đọc đoạn quote trên, đâu có chỗ nào tui nói xấu Thầy Phong, Thầy Cần đâu ? Tôi chỉ thí dụ là đâu nhất thiết phải trực chiến ở đường phố mới chiến đấu tốt. Mấy Thầy như Thầy Phong, Thầy Cần mấy ông chỉ đấu với UKe trong phòng tập nhưng với khả năng chiến đấu khi cần thiết chưa chắc là các ông sẽ thua những ngưồi chuyên đấu hay đánh lộn.

Đoạn trên ý của tui không hề chê bai, không khen mà chỉ là một thí dụ thôi !

Anh Gianghohiemac gì đó, nên đọc từng chữ tôi viết dùm...Trước khi phê bình khen chê người ta post bài làm ơn đọc cho kỹ, nếu không hiểu thì hỏi, người bênh vực cũng nên đọc lại vấn đề... Xin đừng đem vú lấp miệng em - Tội nghiệp !

Thầy Phong đáng làm sự phụ của Thầy tui (Đại sư phụ !), từng là huynh trưởng của Bố tui ở trường Võ thuật khi Thầy giảng dạy Taekwondo va AIkido tại Trường sĩ quan Thủ Đức, làm sao tui dám chê ông cho được ? Tui chê bậy ba bố tui đập cho tui gẩy giò không chừng.

Thân mến.

gianghohiemac
10-08-2007, 01:25 AM
Chết giờ đọc lại tiêu đề cuả anh caimatkhongchoiduoc thấy anh em đi xa chủ đề quá :biggrin:. Từ hồi tập Aikido tới giờ thì tính tình hiền lành, nên cũng chưa đánh nhau lần nào ( có mấy lần nhưng toàn nhẫn nhịn được:biggrin: ). Nhưng mình biết có mấy cao thủ tập Aikido trước hay ra thực chiến ngoài đời lắm, ai ở Tp. HCM có thể lên sân Q1 tìm hiểu nhé.

NgDaLat
10-08-2007, 07:31 AM

Bạn ơi! Kể ra bạn có vẻ là người hiền lành nhưng không biết bạn có hiểu ban nói gì không? Tri thức con người có được là sư thu thập dữ kiện -> phân tích so sánh -> tỗng hợp.

So sánh là hoạt đông tất yếu trong cuộc sống của mỗi con người. Từ khi con nít bi bô khi tập nói so sánh tiếng nói cùa mẹ cho đến khi lớn ngồi ghế nhà trường tâp đoc tập viết. Thiếu so sánh nó con người trở thành đui mù về tri thức.

Tiêu đề "Aikido Kinh Nghiệm Và Thực Tế" cũng là nỗ lực so sánh giữa sân tập và thực chiến. rồi từ đó tìm ra cách tâp cho phù hợp.

Ban có hiểu thế nào là chính trị (politic) không? Ban có học Kinh Tế Chính Tri Mác Lê-Nin chưa? Nếu chưa thì hãy tìm đọc hay ôn lại để hiểu thế nào là "chính trị"

Đui mù thể xác đã là sư bất hạnh. Đui mù về trí thức còn bất hạnh hơn. Đừng vì bất cứ lý do nào tư ta tàn phế mình hay để ai cho ta uống thuốc lú.

Xin lỗi tuy lac đề môt chút nhưng tui cảm thấy đây là chuyên cần nói.

NgDaLat
10-08-2007, 07:56 AM
Đôi lời vậy thôi.
Thân ái!
Tui thấy anh Beginer nói đúng lắm. Ngay từ đấu ban Kenjo đã không nên mang tên LAĐ lên. Không biết ban Kenjo có hỏi ý kiến người đó chưa. Khen chê không cần biết nhưng mang chuyên riêng tư của người ta ra public mà không được phép trước là không tốt. Chê đã là không tốt nhưng khen cũng không hay luôn. 5 thằng đó biết rõ người đó là ai rồi (nhớ web HKD chẳng han) tui nó có thể kiếm thêm 5 thằng khác và lần này không phải là cây mà là dao hay bất cứ vũ khí nào đó.

Có ai xem phim Hoắc Nguyên Giáp chưa?

Nhất đẳng huyền đai không bằng dao phay chém lén là châm ngôn của người Việt

Steven
10-08-2007, 10:30 AM
Em có đọc được một câu chuyện : Một vị đại sư đi đến một con sông , gần đó lại có một vị đạo sĩ , cả hai đều có ý định qua sông , nhưng 2 người lại có hai cách khác nhau :
1/ Vị đạo sĩ vận công và bay vụt qua con sông .
2/ Vị đại sư thì kêu thuyền chở qua .
Qua đến bờ bên kia , vị ĐSĩ hỏi và có ý chê bai vị Đsư võ công yếu kém ,
Đsư điềm tỉnh và hỏi một câu : "đsĩ học phép phi thân đó trong bao nhiêu năm?"
Đsĩ : hơn 15 năm khổ luyện !
Đsư: vậy à! tôi chỉ tốn có 2 xu để có thể qua con sông này .

Trong thực tế em nghĩ ở Vn hay nước ngoài cũng thế , tệ nạn là không thể tránh khỏi và nếu lỡ gặp bọn lưu manh , tuy ở nước ngoài tụi nó bự con hơn nhưng nói thật lưu manh ở vn cũng không vừa gì , nó tuy ốm nhưng rất liều , và em thấy có nhiều người bị nó đánh không kịp thở ( phần lớn tụi này chơi hội đồng ) , có lần em thấy tụi nó đánh lộn người mà xem nữa người ta chết luôn , nó lụm đâu ra mấy cái chai , đến thật gần đối tượng nó liền đập xuống đất và đâm chém tùm lum ( 5,6 đứa ) , người nào ngồi gần , thì cũng bị dính luôn . 10phút sau CA tới , , tụi nó đi mất tiêu rồi !

Nếu nó xin tiền thì nói thật cho nó cho rồi , xem như là ăn xin vậy! nếu mà đánh với tụi nó trày da,... còn tốn tiền hơn nữa .

Tất nhiên nếu quá đáng, thì lúc này không phải muốn hay không muốn mà là phải dùng đến võ thuật để tự vệ .

Trận chiến nào chả có thương tổn , liệu mình có thể liều như tụi nó không , đánh nó lỡ mà nó chết hay tàn tật gì , nghĩ kĩ thì ai thiệt , mình hay nó !?! chính em cũng bân khuâng chuyện này lắm!

Ăn mày
10-09-2007, 06:44 AM
Em có đọc được một câu chuyện : Một vị đại sư đi đến một con sông , gần đó lại có một vị đạo sĩ , cả hai đều có ý định qua sông , nhưng 2 người lại có hai cách khác nhau :
1/ Vị đạo sĩ vận công và bay vụt qua con sông .
2/ Vị đại sư thì kêu thuyền chở qua .
Qua đến bờ bên kia , vị ĐSĩ hỏi và có ý chê bai vị Đsư võ công yếu kém ,
Đsư điềm tỉnh và hỏi một câu : "đsĩ học phép phi thân đó trong bao nhiêu năm?"
Đsĩ : hơn 15 năm khổ luyện !
Đsư: vậy à! tôi chỉ tốn có 2 xu để có thể qua con sông này .

Trong thực tế em nghĩ ở Vn hay nước ngoài cũng thế , tệ nạn là không thể tránh khỏi và nếu lỡ gặp bọn lưu manh , tuy ở nước ngoài tụi nó bự con hơn nhưng nói thật lưu manh ở vn cũng không vừa gì , nó tuy ốm nhưng rất liều , và em thấy có nhiều người bị nó đánh không kịp thở ( phần lớn tụi này chơi hội đồng ) , có lần em thấy tụi nó đánh lộn người mà xem nữa người ta chết luôn , nó lụm đâu ra mấy cái chai , đến thật gần đối tượng nó liền đập xuống đất và đâm chém tùm lum ( 5,6 đứa ) , người nào ngồi gần , thì cũng bị dính luôn . 10phút sau CA tới , , tụi nó đi mất tiêu rồi !

Nếu nó xin tiền thì nói thật cho nó cho rồi , xem như là ăn xin vậy! nếu mà đánh với tụi nó trày da,... còn tốn tiền hơn nữa .

Tất nhiên nếu quá đáng, thì lúc này không phải muốn hay không muốn mà là phải dùng đến võ thuật để tự vệ .

Trận chiến nào chả có thương tổn , liệu mình có thể liều như tụi nó không , đánh nó lỡ mà nó chết hay tàn tật gì , nghĩ kĩ thì ai thiệt , mình hay nó !?! chính em cũng bân khuâng chuyện này lắm!

Nói cho gọn, chỉ cóa bốn chữ này... "Tùy Cơ Ứng Biến". Ủng hộ bạn "Sờ-ti-vần":friends:

Ngứa mồm nói đại... ấy nhầm... ngứa tay "biên" đại!
Chúc ACE khoẻ! Đóng góp giùm Khất cái vụ Offline nhá!

AM

vodantoc
10-09-2007, 08:10 PM
Chào các bạn
Dạo này bận bịu mưu sinh quá nên ít vào diễn đàn.Định viết bài về Ý,thần để trao đổi với anh ngdalat nhưng chưa có điều kiện.Hôm nay thấy một số anh em "bức xúc" về Aikido thực chiến nên muốn nói đôi điều "chủ quan" theo kiểu kinh nghiệm chủ nghĩa mà thôi.
Trước hết xin khẳng định không thể nói hay khi đánh nhau ngoài đường được cho dù anh có là võ sư đẳng cấp hoặc kể cả là giang hồ chuyên nghiệp.Khi đánh nhau ngoài đường có rất nhiều sự bất trắc,tình huống nguy hiểm nảy sinh ngoài dự kiến làm chúng ta không đối phó kịp.Cho nên tâm niệm đầu tiên của chúng ta là tránh đụng chạm tối đa (tuyệt đối được là tốt nhất),đừng băn khoăn gì về cảm giác "hèn" "chạy trốn" danh dự này nọ,nhất là "thương hiệu" của môn phái thì còn dở hơn nữa.Khi buộc phải chiến thật sự thì phải có một cái đầu bình tĩnh,trống rỗng không vướng bận,băn khoăn bởi đánh hay không,đòn nào,thế nào cho đúng là phong cách Aikido,hay Taekwondo...hãy để cho phản ứng thật tự nhiên và bản năng nhất.

tkdkid
10-09-2007, 09:24 PM
phải có một cái đầu bình tĩnh,trống rỗng không vướng bận,băn khoăn bởi đánh hay không,đòn nào,thế nào cho đúng là phong cách Aikido,hay Taekwondo...hãy để cho phản ứng thật tự nhiên và bản năng nhất.

Hay lắm nhưng đoạn cuối nghe hơn nghịch lý.

Sư huynh Vodantoc nói hay, hùng hồn lắm, nhưng theo em thì huynh nói chuyện đánh đấm thực chiến hơi ba phải chút chút!

Mình dân có đi tập võ thì tại sao phải để "phản ứng tự nhiên và bản năng nhất" khi đụng chuyện giửa lằn ranh sống/chết của mình, gia đình, ghệ gộc, hay vợ con cho được ?. Bản năng của con người thấy chuyện đánh lộn hay nguy hiểm là né tránh, vọt đi chỗ khác (hay mấy cô thấy có chuyện ngoài đường là đậu xe lại nghe để về 8 lại cho thiên hạ biết !!!)... Bản năng duy nhất mà ai cũng có là chạy để khỏi đánh lộn ! Ai cũng muốn tránh chuyện đường phố nhưng nếu nó đến thì phải đở, phải đánh để tự vệ thôi - Đó chính là mục tiêu của tập võ và mục tiêu để tốn tiền tập võ.

Nếu đánh lộn theo bản năng căn bản của con người thì khác chi đường phố đánh lộn (nắm tóc/bóp cổ/móc mắt), thì tập võ làm chi sư huynh ? Nên mua đôi giày thật tốt để khi cần theo bản năng tự nhiên... chạy cho nhanh !

Phản ứng của một thằng tập lâu năm TKD là đá, thằng tập boxing lâu năm là đấm, dân Aikido chắc là xoay người quật đối thủ v.v.. Phải biết dùng lợi thế đã tập luyện từ lâu để thắng đối phương, giảm phần nào thiệt hại cho bạn thân và người thân mình, tự vệ mà huynh !!!

Thân mến bắt tay huynh.:friends:

nhhung
10-10-2007, 10:45 AM
À, tôi thì lại đồng ý với cách nói của anh Vodantoc, có nghĩa là nếu đánh thật sự thì tốt hơn là đừng nghĩ gì nhiều trong đầu hết. Cứ tự nhiên thôi. Tôi nhớ có một võ sư đã từng nói rằng " trước khi tôi tập võ, thì tôi đấm và đá như nhau. sau khi tôi tập được 20 năm, thi đấm ra đấm, đá ra đá. Đến khi tôi tập được 40 năm, thì đấm đá lại như nhau.". Vậy thì đâu khác gì không học đúng hông. Tuy nhiên, cái khác giữa một người tập võ thực sự và một người tập như chơi hay không tập võ là cái phản xạ tự vệ của người tập võ thực sự là một phản xạ có điều kiện. vì sao tôi nói là tập võ thực sự, vì theo tôi nghĩ sau chữ võ còn có chữ Thuật nữa.

tkdkid
10-10-2007, 04:50 PM
À, tôi thì lại đồng ý với cách nói của anh Vodantoc, có nghĩa là nếu đánh thật sự thì tốt hơn là đừng nghĩ gì nhiều trong đầu hết. Cứ tự nhiên thôi. Tôi nhớ có một võ sư đã từng nói rằng " trước khi tôi tập võ, thì tôi đấm và đá như nhau. sau khi tôi tập được 20 năm, thi đấm ra đấm, đá ra đá. Đến khi tôi tập được 40 năm, thì đấm đá lại như nhau.". Vậy thì đâu khác gì không học đúng hông. Tuy nhiên, cái khác giữa một người tập võ thực sự và một người tập như chơi hay không tập võ là cái phản xạ tự vệ của người tập võ thực sự là một phản xạ có điều kiện. vì sao tôi nói là tập võ thực sự, vì theo tôi nghĩ sau chữ võ còn có chữ Thuật nữa.

Cảm ơn anh chia sẽ ! Thì như tôi đã nghĩ nếu tập võ - Không cần 30 năm - thì đấm nên ra đấm đá ra đá ! Nhưng đến 40 năm 2 cái như nhau, hóa làm 1, đấm và đá như 1 bản năng do tập luyện rồi ! Đấm đá cũng hạ đối thủ như nhau ! chứ đâu có thể theo bản năng tự nhiên (basic instinct) cho được ?

Không học và học (tập võ và không tập võ) khác nhau lắm chứ ?

Câu trên bạn nói là thuộc phạm trù thiền học, nói chuyện Thiền học chứ ở đây anh em mình nói là thực chiến mờ.

TuanDam
10-10-2007, 05:01 PM
Đánh lộn, theo tôi hay không bằng kinh nghiệm, không có chỉ nhào vào chém 1 cái đâu mà là liên tục, tối tăm mặt mũi... không cho thời gian để đối phương thi triển đòn thế. Gạch, đá, gậy gộc văng tùm lum chứ không chỉ có tay với chân.

Trong lớp tôi có đứa đá banh ở Tao Đàn, không biết tại sao lại đụng chuyện với mấy đứa cô hồn ở đó. Lúc đầu vì thấy thằng này nhỏ người nên bon kia cử ra 1 đứa chơi tay đôi. Chỉ 1 đấm là thằng cô hồn bị hạ. Bên kia cử ra 2 đứa, cũng không là gì. Bọn cô hồn thấy thằng này kinh quá chúng nó đánh hội đồng luôn, cây, gạch, đá... cả dao nữa văng tùm lum. Cũng may đứa bạn tôi không chết, chỉ khâu hai mấy mũi, người ngợm như cái mền... Các bác đừng mơ 1 đánh 4, đánh 8 như trong mấy băng biểu diễn, ngoài đường đánh làm gì cho mệt cứ lấy đá mà ném là võ giỏi mấy cũng tèo.

Đánh lộn với cô hồn tôi còn 1 kinh nghiệm đau khổ này nữa, hồi sinh viên, anh em ham hố, tối rủ nhau ra sân Phú Thọ...hí hí (học Bách khoa nên ra Phú Thọ cho gần). Vì ít tiền nên trong lúc ... va chạm với mấy em, mấy em kêu bọn bảo kê ra. Bên bọn tôi cũng có khoảng 5-6 đứa, cô hồn chỉ có 2. Bọn nó cũng không chạy ào lại mà vừa chửi vừa đi tới từ từ. Bên tôi cũng đâu kém, có gan đi chơi mà, lấy đá xanh, cục cũng to như nắm tay chọi chúng nó. Bọn nó kinh lắm, không sợ, chỉ lấy 1 tay che lên đầu, một tay cầm mã tấu đằng sau lưng tiến đến. Bọn tôi ném chừng 3-4 lần gì đó rồi sợ quá bỏ chạy luôn, mất toi 2 chiếc xe đạp... Ăn thua mình gan, ai gan mình thua.

http://www.youtube.com/watch?v=hQ2wfIlTefk

coi chơi cho vui nhé cac bác, làm cách nào để thi triển Aiki đây!!!!!!!!!!!!!!!!!! Anh Việt Nam này kinh phết, đập chèm nhẹp mấy thằng tây.

gianghohiemac
10-10-2007, 06:57 PM
Các bác tránh phân tích đi, bác nào có kinh nghiệm va chạm thực tế thì đưa lên đây cho ACE được mở rộng tầm mắt. Chứ các bác cứ phân tích lý thuyết thì đến bao giờ.:friends:

vodantoc
10-10-2007, 08:12 PM
Chào các bạn
Hôm trước bận việc nên viết dang dở,chưa rõ ý về phần kinh nghiệm bản thân.Hôm nay xin viết tiếp.Dài dòng một chút về bản thân: tôi là học sinh dân tộc nội trú,sống xa nhà từ bé,tự ti và mặc cảm thân phận từng rất lớn.Bản tính người vùng cao là chất phác nhưng cục cằn,nông nổi.Chính vì thế tôi đã đánh nhau rất nhiều lần,chạm trán với lưu manh,tay chơi một số địa phương (Thái Nguyên,Bắc Ninh,Nam Định,Hải Phòng, Gia lâm-Hà Nội...)Qua thực tế tôi rút ra cho mình đường lối rèn luyện như sau:
- Luyện tinh thần: cái này có nhiều cách luyện với mục đích chính là "tôi thép" tinh thần của mình.Bình thản trước các tình huống nguy hiểm,không thể hiện sự sợ hãi hoặc nóng giận,bức xúc của mình,không manh động khi chưa đúng thời điểm.Không được để chân run,nhẹ bẫng đi,khí huyết dồn lên mặt lúc đó trọng tâm rất dễ bị phá,cước pháp cũng không thi triển được.Nên tập đứng tấn (cọc tĩnh nhiều),thiền cũng tốt,tâm lắng xuống thì sẽ ít xao động.
- Luyện chịu đòn: đánh nhau ngoài đường không như trên sàn tập,đánh ko nương tay,đòn thế quyết liệt hung hãn nếu tinh thần không vững,kháng thể kém sẽ dẫn đến thất thế thành bị thịt cho người ta đánh.Tập tự vỗ tay vào người,mạnh và nhiều dần...cho bạn bè đeo găng đấm,dần bõ găng ra chơi tay trần, dùng đoản côn quật vào nguời.Chú trọng tập kháng đả hai bên hông sườn vì khi đập lộn phải để dành tay bảo vệ đầu,mặt là chính.
- Luyện chạy nhanh,vượt chướng ngại vật tốt (nhảy qua xe máy,bờ tường thấp,leo hàng rào...)trong lúc chạy luyện di chuyển vòng tròn,chữ chi,chao đảo thân mà vẫn giử thăng bằng.Luyện vừa chạy vừa đánh (như BQC),đánh xong "dot" lẹ.
- Luyện đấm,đá mạnh,khí thế áp đảo,chủ động liên tục: đấm tổ hợp như QA,tán Thủ,áp đảo bám sát không cho địch có khoảng cách để phản đòn (triêm,niêm...)
- Luyện phản xạ,né tránh linh động.Đặc biệt phần đầu.Không bao giờ sơ xuất để bị đánh vào mặt,mũi.
- Đá thấp từ thắt lưng trở xuống.Tốt nhất là từ đầu gối trở xuống.Triệt chân đối phương,lấn,quét,phá thăng bằng.
- Nhập nội nếu cần ôm ngoặc,quật ngã dứt khoát chứ không đè theo không chế (ground figting) như trên sàn vì dễ bị thằng khác đập vào gáy
- Khi đánh nhau cơ bắp hay bị co cứng (do căng thẳng về tinh thần,cơ thể hoạt động luôn quá sức do mưu cầu hạ gục nhanh)nên phải thật tự nhiên và bản năng để giảm bớt áp lực cho sự vận hành của cơ thể.Nhiều lúc thấy mình đánh như trẻ con không giống võ tí nào.không sao cả
-Nên tập (tìm hiểu) cách đánh của nhiều môn phái khác.Ví dụ phải tập với Karate, Tae, VCT,Bình định... với QA để hiểu uy lực và cách hóa giải đòn đấm.Đừng nghĩ là "nhất nghệ tinh nhất thân vinh",đạt được đỉnh cao của một môn phái là rất lâu và không dễ dàng.Chúng ta là người bình thường thôi không phải là người có thể cống hiến cả đời cho một môn võ.Có kinh nghiệm "va chạm" với các nhiều cách đánh rồi mình sẽ tự tin hơn trên "đường phố"

vodantoc
10-10-2007, 08:39 PM
Nói về thực chiến trên đường phố thì "chuyện dài nhiều tập" nói đến bao giờ?Hãy luyện tập đi,hun đúc cho mình bản lĩnh của một người có đủ cả sức mạnh,sự tự tin và độ lượng. Với một phong thái đàng hoàng,nhẹ nhàng nhưng rất bình thản,cương quyết và một tấm lòng bao dung thật sự bạn sẽ không phải ra tay ra chân bao giờ đâu.
Chúc tất cả mọi người hạnh phúc và an bình

tkdkid
10-10-2007, 08:59 PM
Nói về thực chiến trên đường phố thì "chuyện dài nhiều tập" nói đến bao giờ?Hãy luyện tập đi,hun đúc cho mình bản lĩnh của một người có đủ cả sức mạnh,sự tự tin và độ lượng. Với một phong thái đàng hoàng,nhẹ nhàng nhưng rất bình thản,cương quyết và một tấm lòng bao dung thật sự bạn sẽ không phải ra tay ra chân bao giờ đâu.
Chúc tất cả mọi người hạnh phúc và an bình

Nhất trí anh Vodantoc. Đôi lúc cái đầu biết làm việc đúng lúc, đúng điểm có thể giảm thiểu va chạm hay thực chiến.

Nhưng nếu 1 người có: "đủ cả sức mạnh,sự tự tin và độ lượng. Với một phong thái đàng hoàng,nhẹ nhàng nhưng rất bình thản,cương quyết và một tấm lòng bao dung" nhưng cái thằng đi gây chuyện lại không có được cái tình đó, nó nhất định đi gây chiến, đấm đá thì sao ?, nhất định nhào đến tấn công thì sao ?

Cuộc chiến nào cũng vậy ! Nếu 2 chiều biết giao lưu thì không có chuyện đấm đá gì hết, nhưng 1 phía... Tình 1 chiều khổ lắm anh ơi !

torise
10-11-2007, 08:18 AM
Chào các bạn

Viết topic này thật dễ lạc đề. Vì " Aikido không thực chiến" đã là một định nghĩa đúng. Nếu xem "thực chiến" là kiểu đánh nhau của một thiểu số người xem thường tính mạng.

Tôi có đôi lần ứng dụng Aikido (hay kiểu như Aikido) để can ngăn bạn bè, hàng xóm.
Lần thì chân vừa đuổi, miệng vừa la : "Nó sai rồi nhưng mà... " và nhanh tay quấn lấy cổ tay thằng em lấy dao ra. Rồi lại lao theo lần nữa vừa kịp lấy được cục gạch thẻ.
Có lần thì kịp bật đứng dậy đẩy lệch hướng được cái ghế bên kia bàn và kịp giữ yên nồi lẩu...cùng với cánh tay thằng bạn bên này bàn.
...
Tôi thấy càng ngày, mình càng nhanh nhẹn và nhẹ nhàng hơn.
Trước khi tập Aikido, tôi không như vậy.
Hổng biết đó có là thực chiến không?

Cuộc sống của chúng ta bản chất nó bình yên (tôi luôn tin như vậy. Bình yên thì mới làm ăn và phát triển được chứ :biggrin: ) . Chỉ một số ít người thích quấy động nó lên, nhưng những người đó cũng mau mệt mỏi. Các bạn có tin như vậy không?

Chúc tất cả các bạn luôn bình yên.

cucat
10-11-2007, 08:31 AM
He,tự xóa! :biggrin:

caimatkhongchoiduoc
10-12-2007, 01:05 AM
Hôm nay ghé lại topic mình mở dạo nọ. Mừng thì có mừng, vì nhiều anh em góp ý kiến. Nhưng ngạc nhiên nhiều, vì anh em lạc đề nhiều quá. Tui đã giao hẹn là không nói triết học, vậy mà anh em vẫn nói. Có anh em còn đem cả chuyện ngoài võ thuật ra nữa. Có anh em thì lại bức xúc với tui (?!) Sao lại thế? Tui chỉ đề nghị chia sẻ kinh nghiệm thôi mà?

Mong anh em chia sẻ thêm kinh nghiệm sử dụng Aikido ngoài đời. Cảm ơn anh em nhiều.

tkdkid
10-12-2007, 06:56 AM
Hôm nay ghé lại topic mình mở dạo nọ. Mừng thì có mừng, vì nhiều anh em góp ý kiến. Nhưng ngạc nhiên nhiều, vì anh em lạc đề nhiều quá. Tui đã giao hẹn là không nói triết học, vậy mà anh em vẫn nói. Có anh em còn đem cả chuyện ngoài võ thuật ra nữa. Có anh em thì lại bức xúc với tui (?!) Sao lại thế? Tui chỉ đề nghị chia sẻ kinh nghiệm thôi mà?

Mong anh em chia sẻ thêm kinh nghiệm sử dụng Aikido ngoài đời. Cảm ơn anh em nhiều.

Bác có công đào đường, lót cát đất, đắp thành con đường cho mọi người đi... Rồi anh giao hẹn không ai được đi 2 bên lề phải hay trái mà phải đi thẳng 1 lèo từ đầu đến cuối đường, đi đường không được nhìn em út, không được đá chó đánh trâu.v.v...

Vậy là bác lập con được chỉ cho mấy anh mù hay trúng gió triền miên đi mà thôi.

Bác phải cho anh em tán phét, nói lạc đề, nói phét 1 chút vì chúng mình đang ở một forum bác ạ ! Chứ đâu phải là một Hàn Lâm Viện Aikdio hay Trung tâm chuyên viết mướn luận Án Aikido 30 trang.. ấy bác.

Nếu chúng ta có khả năng viết 100% ý như bác yêu cầu thì anh em đâu có thằng nào vào viết góp ý với bác, ở đây nào có ai tự nhận mình là cao thủ, chuyên viên đánh lộn đường phố hay Võ gia chân truyền đâu ? - Bác có thấy cao thủ Aikido 5,7 đẳng nào ở đây, hay vào đây đóng góp với diễn đàn ta không?.

Đừng buồn nhe bác, đại diện các bạn tui, tui xin tạ tội với bác.

thevagrant
10-13-2007, 01:24 AM
Chín người mười ý mà mấy huynh. Em thấy mấy bài trên topic này cũng hay quá xá đó chứ. :friends:

NgDaLat
10-13-2007, 05:43 PM
Cái này chắc đúng ý "Aikido không thực chiến" cho anh caimatkhongchoiduoc :wacko: :flirt:
http://www.youtube.com/watch?v=BEFyswBe4x0&mode=related&search=

caimatkhongchoiduoc
10-14-2007, 12:20 AM
:biggrin:

Thôi để anh em xả láng vậy. Mà ai cấm được chứ, trừ mod ra. Muốn nói gì cũng được (nhưng cá nhân tui nghĩ nếu vậy còn gì là topic, lập ra topic làm gì cho mệt)

Mấy clip của bác NgDalat hay wá!!!

tkdkid
10-14-2007, 12:44 AM
:biggrin:

Thôi để anh em xả láng vậy. Mà ai cấm được chứ, trừ mod ra. Muốn nói gì cũng được (nhưng cá nhân tui nghĩ nếu vậy còn gì là topic, lập ra topic làm gì cho mệt)

Mấy clip của bác NgDalat hay wá!!!

MOD thì MOD chứ bác, ADMIN hay MOD gì cũng phải tuân thủ quy định chung đã được đưa ra ở diễn đàn này. Nếu MOD mà viết sai, viết bậy thì cũng bị anh em chặt ra như tương chứ bác chớ lo xa.

Tui nhớ ở môn forum nọ, có một anh kia lập ra cái TOPIC về "Làm sao phát triển môn phái võ Việt ngày càng tốt đẹp?", nhưng vào vài cái bài viết REPLY thì nói về chuyện một cái quần xà lỏn màu tím của thằng cha nào đó trong hình.

Hay - cũng ở forum khác nói về việc "Các hệ phái võ nên tập luyện vũ khí ?" chỉ cần vài hàng là thiên hạ bắt đầu lạc rơ nói chuyện ăn chuối bổ mông thế nào trong cuốn Kamasutra của Ấn Độ...

Đấy mới là chuyện loạn về TOPIC, thật ra TOPIC lập ra cũng cần thiết phải giới hạn đừng để người viết và người ra đề đi quá xa, nhưng đừng vì sự cách biệt giửa chủ đề và cách trả lời quá xa vời với nhau mà buồn. Quan trọng hơn hết là nói về cái chủ đề chứ không phải nói về cá nhân cái người bỏ công sức ra đóng góp cho chủ đề.

Trên đời nầy không có cái gì tuyệt đối bạn ơi ! Sách Bách Khoa tự điển hay cuốn "tay nghe mắt thấy" như sách du lịch nổi nhất thế giới "Lonely Planet", sách đầu giường của tỷ người trên thế giới lâu lâu còn phải đính chính chuyện viết sai, lạc đề nói chi 1 cái TOPIC nhỏ nhoi của chúng ta.

Bạn cứ lập TOPIC đi ! ai không biết chứ tui ủng hộ hết mình, càng đông càng vui, biết ít nói ít, biết sai nói sai rồi chúng ta cùng nhau tìm hiểu.

Chết cha ! nói chuyện như cái post này của tui thật sự 100% là đi sai đường rầy của TOPIC đấy.

beginer
10-14-2007, 06:04 AM
Thưa các anh chị!
Không dám lạm bàn về chuyện Aikido thực chiến hay không! Điều này còn phụ thuộc người tập là ai!
Trong buổi tập huấn gần đây, shihan có cho phép chúng tôi đặt các câu hỏi, một trong những câu hỏi là thưa thầy những kỹ thuật trong Aikido như nắm cổ tay, cổ áo dường như trong thực tế rất hiếm nếu như ko muốn nói là ko có vậy tại sao chúng ta tập như vậy?
Shihan trả lời như sau: Điều quan trọng là các bạn luôn giữ được khoảng cách với đối thủ và thực hiện kỹ thuật đúng thời điểm việc tập nắm như vậy giúp chúng ta tập luyện hàng ngày việc giữ được khoảng cách tốt nhất!
Với câu trả lời như vậy thì tôi trộm nghĩ nếu thực hiện được 2 yếu tố như trên thì sẽ không phải bàn luận việc thực chiến hay không thực chiến!
Thân ái!

vodantoc
10-14-2007, 10:28 PM
Chào các bạn
Thấy mấy bạn tranh luận về Topic này sôi nổi quá.Tôi muốn hỏi các bạn vài câu.Truyện đánh đấm thực sự ngoài đường phố có thể là không nhiều (chửi nhau mấy câu,túm cổ túm áo rồi bà con xúm vào căn ngăn giải tán không nên tính là street fighting).Đánh nhau thật sự thường là bị "đập trộm"(bị rình trả thù),hoặc chúng ta giải quyết các mâu thuẫn trong cuộc sống bằng con đường tự phát "ngoài pháp luật",tranh gái,chống cướp giật đồ,chống đâm thuê,chém mướn....Mọi người chúng ta thường cố tránh những trường hợp này.(nhất là các bạn đã chọn tập HKD).
Vậy nên tôi chỉ hỏi các bạn Aikido là các bạn có ý thức và "thói quen" tập cùng hoặc "trao đổi" với các bạn tập võ phái khác ko? (ngoài bắc chúng tôi hay gọi nôm na là " thử tí " đấy).Nếu có hãy pót lên đây để mọi người cùng nhau tham khảo,phân tích cho rõ cái tiêu đề "Aikido" có "thực chiến hay ko"?
Đừng nói là Aikido nguy hiểm,phải có thảm hoặc này nọ mới giao đấu được.Phàm đánh nhau bằng tay không thì bất cứ môn võ nào cũng nguy hiểm,cũng như có ưu,khuyết điểm gì đó.Nếu không từng va chạm,giao lưu với nhiều kiểu chiến đấu khác thì những môn sinh Aikido đó mãi mãi là ko "thực chiến" cho dù là có đẳng cấp gì đi.
Bạn Caimatkhongchoiduoc hãy kể bạn đã từng trao đổi với anh em phái nào rồi,thấy được cái hay cái dở gì của họ cũng như của mình(nhớ là phải cụ thể nhé).
Bản thân tôi chưa phải là Aikidoka nên không thể pot bài về Aikido vs các môn phái khác qua những trải nghiệm của mình.
Thân ái

tkdkid
10-14-2007, 11:26 PM
Mà xin hỏi anh em nhe !

Định nghĩa thực chiến ở đây là sao nhỡ ? Thế nào là thực chiến ?

Đấm đá kiểu xã hội đen có gì chơi nấy, chết đi sống lại là thực chiến ? Lên đài kiểu UFC đánh có luật, quy tắc là thực chiến ?

Đánh ghen nhào vô xe quần áo, nắm tóc giật vài cái, la làng, rượt chạy làm ầm cà xóm lên có phải là thực chiến hay không ?

Cái này mình hỏi nghiêm chỉnh nhe các anh em.

Thân mến.

fourever
10-15-2007, 01:13 PM
Aikido có lẻ không thực chiến vì các lý do như sau:
1- Tổ sư Aikido không cho phép sự thi đấu giửa các môn sinh Aikido

2- Aikido là môn võ tự vệ, không có ý muốn để làm hại đối thủ, nên thời gian học lâu hơn gấp 3 lần các phương cách để làm hại đối thủ từ các môn võ khác. Muốn dùng Aikido để tự vệ, cần học trên 4,5 năm.

3- Phương cách huấn luyện của Aikido là để tự vệ, không có luyện tập các kỹ thuật tấn công. Lối giảng dạy trên đưa đến sự tự vệ không được hoàn hảo vì khi tập luyện, vì võ sinh không có dịp để tự vệ với sự tấn công thật sự. Tại một số võ đường, võ sư chỉ biết môn võ Aikido mà thôi, các võ sư trên sẻ chỉ dạy các chiêu thức xa lần với thực tế.
Tất cả các võ sư Aikido giỏi thường có học nhiều môn võ, và không mấy ai bỏ Aikido để học môn khác vì Aikido có thể giúp võ sinh nhiều khả năng mà các môn khác không có.

fourever
10-15-2007, 08:33 PM
Tôi muốn nói thêm một điều, khi tập Aikido khoảng 4 đến 5 năm, sau khi thân pháp trở nên nhuần nhuyễn, lúc bây giờ học thêm kỹ thuật tấn công từ các môn võ khác, nghiên cứu sửa chửa cách ra đòn Aikido để hòa hợp (blending) với các tư thế tấn công khoảng 1 năm. Lúc đó võ sinh sẻ có khả năng thực chiến. Aikido là môn võ dựa trên sự di chuyển toàn thân để tạo khí lực, tương tự như Thái cực quyền, Hình Ý quyền, và Bát Quái chưởng. Nếu tập các môn võ cương một vài năm, đến lúc tập Aikido, thân thể khó lòng té lộn, di chuyển vì các môn võ cương trong thời gian 20 năm đầu, thân thể luôn luôn giử vững. Tôi lúc xưa có một thời gian khổ sở vì ham tập nhiều thứ võ cùng một lúc. Nhưng tại VN, trong những năm 60 và đầu năm 70, mình khó lòng tìm thầy để học theo chiều sâu, nên phải mở mang kiến thức bằng cách học theo chiều rộng.

vodantoc
10-15-2007, 10:04 PM
Mà xin hỏi anh em nhe !

Định nghĩa thực chiến ở đây là sao nhỡ ? Thế nào là thực chiến ?

Đấm đá kiểu xã hội đen có gì chơi nấy, chết đi sống lại là thực chiến ? Lên đài kiểu UFC đánh có luật, quy tắc là thực chiến ?

Đánh ghen nhào vô xe quần áo, nắm tóc giật vài cái, la làng, rượt chạy làm ầm cà xóm lên có phải là thực chiến hay không ?

Cái này mình hỏi nghiêm chỉnh nhe các anh em.

@tkdkid: Xin thưa với bạn tất cả các cái trên đều là thực chiến chỉ khác ở các cấp độ khác nhau mà thôi.Tất cả những gì không theo qui ước,không "diễn",không Show ,có ăn có trả thực sự thì là "thực chiến".Khi các bạn tập đòn thế trên thảm tại võ đường của các bạn dưới sự hướng dẫn của HLV thì đó không phải là thực chiến.
Về cơ bản các môn phái đều tập luyện có trình tự,có sự kiểm soát như nhau... tuy vậy các thầy có kinh nghiệm thường tạo cơ hội (khi thấy có thể được) cho học viên song đấu tự do (sẽ có một số qui ước nhằm đảm bảo an toàn).Bản chất là nhằm phát triển bản lĩnh thực sự của võ sinh trong thực tế giao tranh ác liệt không có qui ước.Ta không biết địch đánh như thế nào,địch cũng không biết ta ra sao.Cách tập này sẽ luyện cho chúng ta : tinh thần,kỹ năng xử lý các tình huống bất ngờ,nhận thức đúng đắn về mình và người (hiểu mình,hiểu người).

vodantoc
10-15-2007, 10:19 PM
Thực chiến thì rất phong phú:ngoài đường,trong nhà,trên xe Bus ,ngoài công viên,tay không hay có vũ khí...Nó là "thực chiến" = "đánh thật " chứ không phải là đánh giả,không kết hợp,không phải lựa chọn Uke quen...
Mỗi môn võ thường có game chơi riêng của mình.Thái cực có Thôi thủ,Hồng gia có bài đối(luyện),Vịnh Xuân có quay tay, aikido có hóa giải túm tay...Đừng lên quá sa đà vào cái game của mình .Nếu có nhận thức rằng người khác cũng có những cái mình nên học,nên tìm hiểu thì chắc chắn sẽ thấy thế giới võ học phong phú và mênh mông như thế nào.Hiểu biết của mình là rất nhỏ do vậy cần khiêm tốn hơn,cầu thị hơn và hiền lành hơn kẻo có ngày bị đập te tua:smile:
Thân ái

NgDaLat
10-16-2007, 07:28 AM
Aikido là môn võ dựa trên sự di chuyển toàn thân để tạo khí lực, tương tự như Thái cực quyền, Hình Ý quyền, và Bát Quái chưởng. Nếu tập các môn võ cương một vài năm, đến lúc tập Aikido, thân thể khó lòng té lộn, di chuyển vì các môn võ cương trong thời gian 20 năm đầu, thân thể luôn luôn giử vững.
Em chưa hiểu lắm. Các môn võ cương không tâp di chuyển sao? Vovinam cũng bay lộn ào ào. Hình như TKD bây giờ cũng có lôn nữa (nghe anh DCH nói). Như vây các môn đó có gọi là cương.

Di chuyển để tao ra khí lực? Vây các môn cương không biết di chuyển để tao khí lực?

TuanDam
10-16-2007, 09:37 AM
Aikido là môn võ dựa trên sự di chuyển toàn thân để tạo khí lực, tương tự như Thái cực quyền, Hình Ý quyền, và Bát Quái chưởng. Nếu tập các môn võ cương một vài năm, đến lúc tập Aikido, thân thể khó lòng té lộn, di chuyển vì các môn võ cương trong thời gian 20 năm đầu, thân thể luôn luôn giử vững.
Em chưa hiểu lắm. Các môn võ cương không tâp di chuyển sao? Vovinam cũng bay lộn ào ào. Hình như TKD bây giờ cũng có lôn nữa (nghe anh DCH nói). Như vây các môn đó có gọi là cương.

Di chuyển để tao ra khí lực? Vây các môn cương không biết di chuyển để tao khí lực?

Zời đất, võ nào mà chẳng phải di chuyển nhưng có điều cách di chuyển khác nhau thôi. Hi hi... khi đánh nhau có thể chấp 1 tay chứ không thể chấp 1 chân được. Hình như với bất kể môn thể thao nào, cứ chấn thương chân là :suicide: .

fourever
10-16-2007, 11:35 AM

Con người đều mong muốn học tập từ nhiều võ phái để nâng cao khả năng của chính mình. Do đó, trong thời đại truyền thông Internet, các môn võ cũng có các pha trộn lẩn nhau. Ý tôi nói ở đây, không có gì là tuyệt đối, vì một thế đá bay là sự di chuyển toàn thân để tạo lực. Nhưng đó không phải là căn bản của võ cương. Võ cương hầu hết dựa vào nắm đấm, chặt Atemi, đá ...võ sinh sẻ di chuyển đến vị trí thuận lợi, sau đó phần thân dưới sẻ bám chặc vào đất, và thân trên sẻ tạo lực để đấm hay chặt. Khi đá, thì một chân cần bám vào đất và chân thứ hai sử dụng lực của eo, bắp chân để phát lực. Tóm lại, hầu hết các trường hợp phát lực do một số bắp thịt tạo ra chứ ít khi dùng toàn thân. Khi tập thuần túy võ cương một thời gian, với một số thành tựu, hạ thể có khuynh hướng bám chặt vào đất để giử thăng bằng (second nature), nên khó học té lộn hơn bình thường. Nếu tập võ cương và nhu cùng một lúc có lẻ không bị như vậy. Lúc xưa, tôi tập TKD vừa mới có đai đen rồi mới học Aikido, thời gian đầu khá khó khăn khi tập lộn và té. Sau đó mất trên 5 năm sau mới có thể tạm hòa lẩn cương và nhu với nhau.

tkdkid
10-16-2007, 04:41 PM
Thời ITF (Liên Đoàn TKD Quốc tế) các món ăn chơi như té lộn được xem là hàng xa xí phẩm, không có trong chương trình chính thức từ Tổ sư Choi Hong Hi, ông chỉ đưa ra cương lĩnh té, nhào để đề phòng khi bị té, vấp v.v.. trong tập luyện.

Nhưng sau năm 1973, khi Choi Hong Hi cùng 43 đồ đệ thân tín của ông làm cuộc viếng thăm Bác Hàn trong tình hữu nghị, liên bị báo giới Nam Hàn chụp cho cái mũ gọi là "kẻ phản bội" vá "bán đứng tổ quốc" thì ông buồn tình bỏ sang Canada tái lập Liên Đoàn ITF tại Montreal.

Trong lúc đó Bắc Hàn liền tái thành lập các môn võ cổ truyền, nghị quyết 465B đưa Taekwondo (ITF) làm một trong những môn "quốc võ", tập luyện chính cho quân đội Triều Tiên.

Chính phủ Nam Hàn tức tốc thay thế món ITF Taekwondo bằng cách thành lập ra WTF (Liên Đoàn TKD thế giới), sự thay thế này đã biến Taekwondo từ môn thuần cương sang cương-nhu (nhưng thiên về cương mảnh) như hiện nay. Tạo ra hàng loạt đoàn thế tự vệ mang kỹ thuật của YUDO (biến đổi từ Judo, Aikido của Nam Hàn), thành ra mọi món lộn, té có trong chương trình của WTF. Tuy nhiên nó chỉ là món ăn lót lòng, đồ chơi khá nhỏ bé so sánh với cách tập lộn của các bác Aikido, Judo, hay Vovinam.

Nếu chúng ta vào youtube.com xem các cuộc demo của Taekwondo(WTF) hiện nay, các huynh sẽ thấy họ tập luyện đủ thứ các món ăn chơi, đòn hy sinh của Judo, Nikyo của Aikido, nhất là kiểu đòn chân Vovinam... Bản quyền đòn chân kẹp cổ của Vovinam Việt Nam hết còn là độc quyền của Việt Nam ta nửa rồi !

Muốn tạo thành thói quen để break fall trong TKD chắc phải tốn ít nhất 5 năm - tương đương đai đen lộn còn không ra gì hết khi gặp trường hợp phải làm break fall, té trật cổ hoài.

Rất đồng tình với ý kiến trên của anh Fourever.

Kính.

levan
10-16-2007, 09:39 PM
Con người đều mong muốn học tập từ nhiều võ phái để nâng cao khả năng của chính mình. Do đó, trong thời đại truyền thông Internet, các môn võ cũng có các pha trộn lẩn nhau. Ý tôi nói ở đây, không có gì là tuyệt đối, vì một thế đá bay là sự di chuyển toàn thân để tạo lực. Nhưng đó không phải là căn bản của võ cương. Võ cương hầu hết dựa vào nắm đấm, chặt Atemi, đá ...võ sinh sẻ di chuyển đến vị trí thuận lợi, sau đó phần thân dưới sẻ bám chặc vào đất, và thân trên sẻ tạo lực để đấm hay chặt. Khi đá, thì một chân cần bám vào đất và chân thứ hai sử dụng lực của eo, bắp chân để phát lực. Tóm lại, hầu hết các trường hợp phát lực do một số bắp thịt tạo ra chứ ít khi dùng toàn thân. Khi tập thuần túy võ cương một thời gian, với một số thành tựu, hạ thể có khuynh hướng bám chặt vào đất để giử thăng bằng (second nature), nên khó học té lộn hơn bình thường. Nếu tập võ cương và nhu cùng một lúc có lẻ không bị như vậy. Lúc xưa, tôi tập TKD vừa mới có đai đen rồi mới học Aikido, thời gian đầu khá khó khăn khi tập lộn và té. Sau đó mất trên 5 năm sau mới có thể tạm hòa lẩn cương và nhu với nhau.

Xin phép hỏi ý kiến anh Fourever thế này : Nếu bị một người giỏi võ cương tấn công (người đó có khả năng đấm đá nhanh mạnh chính xác, di chuyển nhanh và khôn khéo) thì một người tập aikido lâu năm sẽ có khuynh hướng tự vệ như thế nào ?

TuanDam
10-16-2007, 10:42 PM
Võ cương hầu hết dựa vào nắm đấm, chặt Atemi, đá ...võ sinh sẻ di chuyển đến vị trí thuận lợi, sau đó phần thân dưới sẻ bám chặc vào đất, và thân trên sẻ tạo lực để đấm hay chặt. Khi đá, thì một chân cần bám vào đất và chân thứ hai sử dụng lực của eo, bắp chân để phát lực. Tóm lại, hầu hết các trường hợp phát lực do một số bắp thịt tạo ra chứ ít khi dùng toàn thân. Khi tập thuần túy võ cương một thời gian, với một số thành tựu, hạ thể có khuynh hướng bám chặt vào đất để giử thăng bằng (second nature), nên khó học té lộn hơn bình thường. Nếu tập võ cương và nhu cùng một lúc có lẻ không bị như vậy. Lúc xưa, tôi tập TKD vừa mới có đai đen rồi mới học Aikido, thời gian đầu khá khó khăn khi tập lộn và té. Sau đó mất trên 5 năm sau mới có thể tạm hòa lẩn cương và nhu với nhau.

Lực do bắp thịt tạo ra thì OK nhưng theo em toàn thân đều tham gia vào đòn đánh ví dụ như đá bay sử dụng toàn bộ động năng của thân hình, lướt lên đấm hay đá cũng tương tự...

Môn võ nào mà thân chẳng phải bám chặt vào đất!!!!! Nếu ai không bám được vào đát, người đó bị hạ đầu tiên (không tính đến nằm lăn quay ra đất nhé). Em nhớ không nhầm trong chuyện "Nanh trắng", bài học sống còn của con chó lai sói khi chiến đấu là phải luôn đứng vững, ngã ra đất là thua và đồng nghĩa với chết. Em thấy cái này hoàn toàn đúng với con người, hình như Thiếu Lâm có câu "Thân bất ly địa".

Còn chuyện lộn vòng bay nhảy em tập Judo, aiki, kara cùng lúc thấy cũng đâu có vấn đề gì đâu. HLV cứ kêu gì em làm nấy.

vodantoc
10-17-2007, 02:17 AM
Chào anh Fourever, chắc anh hơn tuổi tôi (tôi năm nay 46 tuổi).
Xin góp vài ý kiến về bài pot của anh(góp ý chân thành trên phương diện học thuật thôi ).
-"Khi tập thuần túy võ cương một thời gian, với một số thành tựu, hạ thể có khuynh hướng bám chặt vào đất để giử thăng bằng (second nature)" : cái này đúng hơn với các môn "nhu quyền" chuyên về kỹ năng đánh mất thăng bằng đối phương như Judo,Aikido,Thái Cực Quyền... Rất đơn giản là vì nếu muốn đánh ngã người khác thì mình phải vững hơn họ.các môn cương quyền có xu hướng thích tấn công,khí lực thường dồn lên phần trên,hạ bàn yếu.
-"Nếu tập võ cương và nhu cùng một lúc có lẻ không bị như vậy".
Không nên tập như vậy,như vậy sẽ làm chậm tiến bộ của người tập vì các nguyên lý và phương pháp luyện tập khác hẳn nhau.Vừa xây vừa phá biết bao giờ mới xong thành Cổ Loa. VD:Vừa tập Karate vừa tập Thái Cực Quyền dứt khoát không tốt bằng chỉ tập Ka hoặc TCQ.
-Khó tập té lộn :Té lộn là một game đặc trưng của Aikido và Judo,nhưng có lẽ chỉ quan trọng khi võ sinh ở giai đoạn tập luyện cơ bản thôi,các thầy Aikido cao đẳng ít bị té lắm.Một khi đã có "rễ",có cảm nhận toàn thân rồi thì khó làm người ta mất thăng bằng lắm.Hơn nữa té trên thảm khác té ngoài đường nhé, nhất là khi "loạn đả",Té xuống đường là không đứng dậy nổi đâu vì dầy,dép,ghế gộc,gạch đá ,đầu gối,cùi chỏ rớt xuống như mưa ngay.Theo quan điểm truyền thống của Võ ta trong chiến đấu thực sự,thì té xuống đất là thua rồi.
- Về tình huống phải đối chọi với người võ cương đấm đá nhanh nhẹn,di chuyển linh hoạt (vd Quyền anh chẳng hạn) mà bạn TD đưa ra tôi thấy Judo đối phó tốt hơn là Aikido.Khéo léo áp sát,bám chặt,luôn làm họ mất thăng bằng,bốc,vật quyết liệt chấp nhận bị đòn,sinh tử thì không ngại gì.
- Phát lực đột ngột,toàn thân một khối,chỉnh thể không mất trọng tâm thì cầm nã được là hơi khó.Aikido không nghiên cứu về phát lực thì là một thiếu sót.

vodantoc
10-17-2007, 02:34 AM
- Đánh cận chiến: Aikido không bằng Judo
- Vừa di chuyển vừa đánh: Aikido không bằng Bát Quái Chưởng.
- Đánh dưới đất : Aikido không bằng Jujitsu.
- Đánh "loạn xà ngầu" trong địa hình hẹp,không thuận lợi: Aikido không bằng Quyền Anh, Vịnh Xuân.
- Đánh hiền hoà,thuận hoá,xô đẩy mất thăng bằng đối thủ:Aikido không bằng Thái Cực Quyền.
Trên đây là một số "ý kiến" riêng của tôi.Có thể là không đúng nên các bạn cứ tranh luận với tôi thoải mái.cá nhân tôi thấy Aikido nên tập bổ sung thêm một số kỹ năng nữa để tự hoàn thiện.Võ thuật một nhà không có định kiến,tự ngã thì sẽ tốt hơn nhiều.

vodantoc
10-17-2007, 02:40 AM
Xin góp vài ý kiến về bài pot của anh(góp ý chân thành trên phương diện học thuật thôi ).
-"Khi tập thuần túy võ cương một thời gian, với một số thành tựu, hạ thể có khuynh hướng bám chặt vào đất để giử thăng bằng (second nature)" : cái này đúng hơn với các môn "nhu quyền" chuyên về kỹ năng đánh mất thăng bằng đối phương như Judo,Aikido,Thái Cực Quyền... Rất đơn giản là vì nếu muốn đánh ngã người khác thì mình phải vững hơn họ.các môn cương quyền có xu hướng thích tấn công,khí lực thường dồn lên phần trên,hạ bàn yếu.
Không nên tập như vậy,như vậy sẽ làm chậm tiến bộ của người tập vì các nguyên lý và phương pháp luyện tập khác hẳn nhau.Vừa xây vừa phá biết bao giờ mới xong thành Cổ Loa. VD:Vừa tập Karate vừa tập Thái Cực Quyền dứt khoát không tốt bằng chỉ tập Ka hoặc TCQ.
-Khó tập té lộn :Té lộn là một game đặc trưng của Aikido và Judo,nhưng có lẽ chỉ quan trọng khi võ sinh ở giai đoạn tập luyện cơ bản thôi,các thầy Aikido cao đẳng ít bị té lắm.Một khi đã có "rễ",có cảm nhận toàn thân rồi thì khó làm người ta mất thăng bằng lắm.Hơn nữa té trên thảm khác té ngoài đường nhé, nhất là khi "loạn đả",Té xuống đường là không đứng dậy nổi đâu vì dầy,dép,ghế gộc,gạch đá ,đầu gối,cùi chỏ rớt xuống như mưa ngay.Theo quan điểm truyền thống của Võ ta trong chiến đấu thực sự,thì té xuống đất là thua rồi.
- Về tình huống phải đối chọi với người võ cương đấm đá nhanh nhẹn,di chuyển linh hoạt (vd Quyền anh chẳng hạn) mà bạn TD đưa ra tôi thấy Judo đối phó tốt hơn là Aikido.Khéo léo áp sát,bám chặt,luôn làm họ mất thăng bằng,bốc,vật quyết liệt chấp nhận bị đòn,sinh tử thì không ngại gì.
- Phát lực đột ngột,toàn thân một khối,chỉnh thể không mất trọng tâm thì cầm nã được là hơi khó.Aikido không nghiên cứu về phát lực thì là một thiếu sót.
"túc bất li địa" chứ không phải "thân bất li địa" bạn ạ

tkdkid
10-17-2007, 03:12 AM
- Đánh "loạn xà ngầu" trong địa hình hẹp,không thuận lợi: Aikido không bằng Quyền Anh, Vịnh Xuân.
- Đánh hiền hoà,thuận hoá,xô đẩy mất thăng bằng đối thủ:Aikido không bằng Thái Cực Quyền.
Trên đây là một số "ý kiến" riêng của tôi.Có thể là không đúng nên các bạn cứ tranh luận với tôi thoải mái.cá nhân tôi thấy Aikido nên tập bổ sung thêm một số kỹ năng nữa để tự hoàn thiện.Võ thuật một nhà không có định kiến,tự ngã thì sẽ tốt hơn nhiều.

Tui là thằng đầu tiên xin được bất đồng ý kiến với anh bạn Vodantoc.

- Trước khi nói đến 1 môn võ nào hay hơn võ nào ? Thì người nói phải thật sự am hiểu hay ít nhất tập luyện tin thông cả môn võ mình đem ra so sánh hay môn võ mình muốn so sánh. Trong võ thuật không bao giờ có chuyện tin thông hay hiểu hết cái tinh hoa của một môn võ để có thể làm một cuộc so sánh như anh bạn.

- Yếu tố cá nhân vô cùng quan trọng trong chuyện tập luyện một môn võ, môn võ có thật sự hay và hửu dụng hay không tùy thuộc vào cá nhân người tập như là chế độ tập, thể lực, phương pháp tập v.v..

- Anh bạn viết những ý trên làm mình nhớ đến 1 bài post của một thành viên rất yêu môn Taekwondo của anh ta, đã viết diễn đàn này cách đây 1 năm, rằng "Karate hay Taekwondo trong cấu thang máy, nhưng Taekwondo hơn hẳn Karate khi đứng ngoài đường"... Một so sánh khập khểnh, vô lý.

Cám ơn những chia sẽ của anh, và mong sẽ nhận được lời phản ánh của anh Vodantoc.

Thân mến.

TuanDam
10-17-2007, 05:33 AM

:biggrin: :biggrin: :biggrin: He he... phản đổi. Theo em, chỉ có cá nhân xuất sắc, không có môn võ xuất sắc.

fourever
10-17-2007, 08:34 AM
Lực do bắp thịt tạo ra thì OK nhưng theo em toàn thân đều tham gia vào đòn đánh ví dụ như đá bay sử dụng toàn bộ động năng của thân hình, lướt lên đấm hay đá cũng tương tự...
Môn võ nào mà thân chẳng phải bám chặt vào đất!!!!! Nếu ai không bám được vào đát, người đó bị hạ đầu tiên

Bám vào đất hoàn toàn khác hẳn với đứng vửng trên mặt đất. Aikido dựa vào sự di chuyển toàn thân một cách ổn định do sức nặng của cơ thể.
Khi đẩy một vật gì, như chiếc xe, hai chân phải bám vào đất để đẩy xe ra phía trước, tương tự như đấm vào đối thủ, phản lực sẻ đẩy mình ra sau, nên hạ thể yếu đi, chân tự động điều chỉnh nên bám vào mặt đất, điều nầy làm võ sinh khó lòng dùng được hết sức mạnh của toàn thân.
Như tôi có nói hôm qua, võ sinh các môn võ cương cũng nhân biết được sự giới hạn khi phát lực nên họ tìm cách tăng lực lên bằng các phương cách đấm với toàn thân di chuyển (cách nầy có nhiều giới hạn, như khi đấm không trúng mục tiêu thì mình dể bị phản công)

fourever
10-17-2007, 09:06 AM
...các môn cương quyền có xu hướng thích tấn công,khí lực thường dồn lên phần trên,hạ bàn yếu.

Không nên tập như vậy,như vậy sẽ làm chậm tiến bộ của người tập

-Khó tập té lộn :Té lộn là một game đặc trưng của Aikido và Judo,nhưng có lẽ chỉ quan trọng khi võ sinh ở giai đoạn tập luyện cơ bản thôi,các thầy Aikido cao đẳng ít bị té lắm.

Cám ơn anh vodantoc góp ý :smile:
tôi lớn hơn gần 10 tuổi, vậy là gần đất xa trời hơn anh rồi :biggrin: sức lực cũng yếu hơn nửa :friends:

Như anh nói, vỏ cương có hạ bàn yếu, nên cơ bắp chân tự động bổ túc bằng cách bám vào đất

Cách đây hơn 40 năm, tôi tập TKD và Vịnh Xuân hơn 3 năm rồi mới tập thêm Aikido và Judo, nên không rõ nên tập như thế nào là tốt. Tôi chỉ đoán cương và nhu có thể tập cùng lúc vì nhiều môn phái đã tổng hợp cương và nhu với nhau thành một hệ thống giãng dạy

Trong Aikido hay Judo, té lộn là phương cách hòa đồng với thế giới chung quanh, có dịp đánh đòn và có dịp để nhận đòn sẻ làm khả năng cảm nhận tăng cao. Một võ sư cao đẳng mà không tập té, tập nhận đòn thường xuyên thì họ sẻ trở thành bị thịt và trở nên vô dụng

Aikido có khoảng 3000 đòn thế biến đổi khác nhau bao gồm nhiều chiêu thế của Judo và jujutsu, cách anh so sánh có lẻ đúng cho võ sinh học được khoảng 5 năm hay ít hơn

Trong từ Aikido, người ta nhấn mạnh từ KI hay "Chi" hay là khí lực trong tiếng VN. Không tập luyện KI thì đòn thế không có hiệu quả, chỉ có thể chống đở lại người mạnh hơn và nặng hơn mình khoảng 20% . Võ sư Ueshiba (tạo dựng ra Aikido từ Aiki-Jutsu) chỉ cao khoảng 1.5 m và cân nặng 45 kg. Nếu có dịp anh nên tìm xem các đoạn phim hơn 60 năm trước ông ta biểu diển với 5,7 người quân cảnh Mỹ (sau thế chiến thứ II) cao gần 2 m và nặng dể dàng trên 80 kg. Ngoài ra Aikido không phải là môn võ cầm nã, chỉ có người mới học thích áp dụng vì nó vẻ có hiệu quả nhanh

fourever
10-17-2007, 09:38 AM
Xin phép hỏi ý kiến anh Fourever thế này : Nếu bị một người giỏi võ cương tấn công (người đó có khả năng đấm đá nhanh mạnh chính xác, di chuyển nhanh và khôn khéo) thì một người tập aikido lâu năm sẽ có khuynh hướng tự vệ như thế nào ?
Anh Levan hỏi một câu thật hay và cũng rất khó để trả lời vì nó rất bao quát. Nếu cùng ngồi nhậu và đánh võ miệng, trả lời chưa xong câu trên thì mồi và rượu chắc cũng hết sạch :friends:
Tôi xin đặt ra tiền đề (assumption or entrance criteria) như sau:
Người giỏi võ cương:
1- nhanh hơn
2- mạnh hơn
3- dẻo hơn
người tập Aikido
Do đó người tập Aikido phải:
1- Người ta di chuyển và đấm đá nhanh: Bàn tay và bàn chân thì nhanh, nhưng đầu gối hay khủy tay thì chậm. dùng các vị trí nầy để connect.
2- không bao giờ chống đối trực tiếp lực của người đánh, có thể dùng nhiều phương cách như Tai No henko để tránh lực sau khi đã connect
3- Vì tay chân dẻo dai nên họ có thể đánh và đá rất bất ngờ, mắt của mình nhìn không ra: Mắt của con người quen nhìn với một góc độ nhất định, khi định thủ đứng gần, mình không có khả năng để nhìn tay chân. Khi tập aikido lên đẳng cấp cao, có rất nhiều bài tập để tăng mức độ nhìn (wide angle).
Căn bản, khả năng ứng biến nhanh, nhưng Aikidoka không cần di chuyển nhanh như Uke, không ngại sức mạnh và sự dẻo dai của Uke. Khi tập aikido đến giai đoạn ít cần vào sức mạnh, nhanh nhẹn và dẻo dai của chính mình là lúc đó mình bắt đầu ngộ ra nguyên lý của Aikido.
Thật còn nhiều để nói nhưng không có đủ thì giờ mà viết ra. Sẻ bàn tiếp khi có dịp
:smile:

gianghohiemac
10-17-2007, 08:02 PM
Anh Levan hỏi một câu thật hay và cũng rất khó để trả lời vì nó rất bao quát. Nếu cùng ngồi nhậu và đánh võ miệng, trả lời chưa xong câu trên thì mồi và rượu chắc cũng hết sạch :friends:
Tôi xin đặt ra tiền đề (assumption or entrance criteria) như sau:
Người giỏi võ cương:
1- nhanh hơn
2- mạnh hơn
3- dẻo hơn
người tập Aikido
Do đó người tập Aikido phải:
1- Người ta di chuyển và đấm đá nhanh: Bàn tay và bàn chân thì nhanh, nhưng đầu gối hay khủy tay thì chậm. dùng các vị trí nầy để connect.
2- không bao giờ chống đối trực tiếp lực của người đánh, có thể dùng nhiều phương cách như Tai No henko để tránh lực sau khi đã connect
3- Vì tay chân dẻo dai nên họ có thể đánh và đá rất bất ngờ, mắt của mình nhìn không ra: Mắt của con người quen nhìn với một góc độ nhất định, khi định thủ đứng gần, mình không có khả năng để nhìn tay chân. Khi tập aikido lên đẳng cấp cao, có rất nhiều bài tập để tăng mức độ nhìn (wide angle).
Căn bản, khả năng ứng biến nhanh, nhưng Aikidoka không cần di chuyển nhanh như Uke, không ngại sức mạnh và sự dẻo dai của Uke. Khi tập aikido đến giai đoạn ít cần vào sức mạnh, nhanh nhẹn và dẻo dai của chính mình là lúc đó mình bắt đầu ngộ ra nguyên lý của Aikido.
Thật còn nhiều để nói nhưng không có đủ thì giờ mà viết ra. Sẻ bàn tiếp khi có dịp

Anh fourever ơi, nếu có thể anh hướng dẫn anh em mấy bài tập để tăng mức độ nhìn không anh? :friends: :friends:

caimatkhongchoiduoc
10-17-2007, 08:18 PM
Theo những kinh nghiệm giới hạn mà tui có được thì để một Aikidoka có thể thực chiến được, cần có những tố chất sau:

- Không lệ thuộc vào đòn thế, tiện thế nào đánh thế ấy; cũng không cần phải đánh cho hết đòn như trong đạo đường
- Tận dụng đỡ men uchi, tránh né và trả đòn bằng atemi
- Di chuyển vòng tròn và nhập nội dứt khoát

Tui thấy các đòn đánh của Aikido khi tập trong dojo khó mà đem ra áp dụng tròn trịa ngoài đời. Rất nhiều đòn được coi là của Aikido xuất phát từ những đòn rất "ác" của Aiki-jujitsu, chỉ thiếu đi một số đòn atemi và một vài cách khóa khác đi chút ít. Thế nhưng tui thấy các đạo đường hầu như không dạy môn sinh các đòn nguyên thủy của Jujitsu, nên nếu tập thuần túy Aikido như trong đạo đường thì khó mà thực chiến được.

Một quan sát nữa là cách tập đỡ và tránh né hiện nay ở nhiều đạo đường quá "quy ước", người chém thì không chém cho ra hồn, người đỡ thì lo tránh né trước khi người ta ra đòn. Tập vậy làm sao thực chiến cho nổi? Gặp người khoẻ họ chém một cái chưa biết đỡ nổi không chứ đừng nói đến trả đòn.

Ngoài ra, tui chưa thấy trong Aikido có dạy cách đối phó với các tổ hợp đòn một cách có hệ thống. Tức là đôi khi một số thầy có nói sơ và chỉ dẫn với vài tình huống cụ thể, nhưng không có một quy chuẩn, hệ thống bài bản nào. Mà gặp người tấn công có căn bản các môn võ khác, họ tấn công bằng series đòn, có đòn nhứ, có lấn trước ra đòn sau, có chụp tay này ra đòn tay kia v.v. chứ có ai đấm tsuki một cái rồi thôi đâu? Giả sử một anh Thiếu Lâm vào đòn bằng một loạt các cú đấm như chớp, cú trước cú sau liên tục và rất khó biết cú nào thực cú nào hư v.v. thì tui tin là Aikidoka sẽ rất mệt.

Vài lời bàn góp, mong anh em chỉ giáo.

vodantoc
10-17-2007, 08:51 PM
"He he... phản đổi. Theo em, chỉ có cá nhân xuất sắc, không có môn võ xuất sắc. "
@TuanDam: Đoạn trên của anh hoàn toàn không có ý nói môn nào là xuất sắc nếu có môn nào tuyệt đối thì cần gì phải liệt kê cả một list như trên.Mỗi môn phái kể trên có một ưu điểm nào đó nếu so sánh "tương đối" với Aikido thế thôi.Chân tình mà nói anh chỉ muốn Aikidoka có thêm cái nhìn khách quan về những gì mình đang tập.Tất cả những môn trên anh đều tập qua (không đến "đỉnh cao" nhưng đều rất nghiêm túc và cơ bản)còn Aikido là môn gần đây nhất anh tập (mới 02 năm).Như vậy em thấy anh không đề cao bất cứ môn võ nào.Anh chỉ đề cao việc ham học hỏi,nghiên cứu và nhận chân được nghệ thuật "Võ".

vodantoc
10-17-2007, 09:04 PM
@tkdkid: Tâm ổn khí hòa là cái mà người tập võ cần đạt được.Nhìn nhận mọi thứ một cách tương đối thì nó gần với đời thực hơn.
Hỏi bạn một câu,bạn đã thử dùng Aikido quật ngã một đai đen Judo chưa?(ko phải là Kỹ thuật Aikido vs Kỹ thuật Judo mà cá nhân bạn sử dụng Aikido khi vật lộn với Judo).

NgDaLat
10-17-2007, 09:28 PM
.các môn cương quyền có xu hướng thích tấn công,khí lực thường dồn lên phần trên,hạ bàn yếu.
Hạ bàn yếu là sao. Họ đứng vững như đá sao goi là hạ bàn yếu.?

vodantoc
10-17-2007, 09:29 PM
@Caimatkhongchoiduoc: Theo những gì bạn viết tôi tin rằng bạn là người "trăn trở" thực sự về tính thực chiến của Aikido và ít nhiều đã có trải nghiệm với các môn phái khác.Những gì bạn góp ý về cách tập trên sàn Aikido cho thực tế hơn tôi thấy rất đúng.
Còn về anh thiếu lâm ra một loạt đòn,không biết thực hư ra sao thì tôi xin góp ý: bất luận là thật hay giả khi người ta ra đòn thì anh cũng vào đòn luôn,có thể "chập" đòn nếu vào quá sát,có thể niêm,lái,ép tay luôn không cho họ "rảnh rang" mà ra đòn tiếp.Cũng có thể một tay đón đòn,tay còn lại đánh,bức hoặc đẩy ép làm người ta mất thăng bằng.Có thể nhảy "chảo mã" cả mét ra sau hoặc sang hai bên để tránh đòn an toàn rồi tính tiếp.Nếu niêm dính,nghe lực tốt và có ý sát thủ thì ngay điểm chạm đòn đầu tiên giữa hai bên mình đã có thể dập tắt khả năng ra đòn tiếp theo của đối phương.
Bạn đã luyện lối đánh một chạm chưa :chạm tay nào phản đòn luôn bằng chính tay đó hoặc tay kia,hoặc bằng chân,bằng vai,bằng đầu luôn....

vodantoc
10-17-2007, 09:53 PM
@Fourever : Anh là tiền bối rồi,hơn em cả chục tuổi mà vẫn luyện tập và theo dõi tâm tư tình cảm của lớp hậu bối chúng em.Thật đáng quý.Anh và em đều mất nhiều thời gian vào võ,từng tập một vài môn có cương,nhu đủ cả.Vậy xin tâm sự với anh vài dòng thật lòng:
Sau nhiều năm tập võ với các môn phái khác nhau:cái thì chuyên về đòn tay,cái thì chân,cái thì vật lộn... Em thấy rằng bản chất của võ chỉ là mấy kỹ năng:Thân,thủ,bộ nếu cần thêm cả cước pháp nữa.Đó là thể hiện bên ngoài còn bên trong là Tâm,Ý,khí.Rèn luyện tốt,hợp nhất được thân,thủ,bộ và Tâm,Ý, Khí thì toàn thân nhất thể,ra đòn không thừa không thiếu,né tránh,di chuyển nhẹ nhàng,thoải mái...
Các đòn thế của Judo,Vịnh Xuân,Aikido,Đặc công... chỉ để tham khảo,thể hiện cách dụng võ của từng người từng môn mà thôi.Dùng như thế nào,thắng hay thua là ở Thân,thủ,bộ và Ý,khí,Thần của bạn ở mức công phu nào mà thôi.
Tập võ cũng như xây nhà,cửa sổ,ban công,phòng ngủ có thể sửa đổi,nâng cấp,bỏ đi như thế nào cũng được nhưng kết cấu móng nhà cần vững chắc,qui mô ngay từ đầu vì không dễ gì mà sửa đổi được.

vodantoc
10-17-2007, 10:09 PM
@NgDalat: Hạ bàn yếu trong trường hợp cụ thể này là hạ bàn không linh hoạt,không có độ rớt của trọng tâm cơ thể xuống mặt đất mà dùng cơ chân bám chặt vào đất như anh fourever viết.Đứng vững nhưng không tự nhiên,không linh hoạt.Hãy thử đứng Đinh tấn để "thôi thủ" xem có thể chịu được bao lâu.
Hạ bàn bám đất do phần trên rỗng phần dưới đặc,trọng tâm rớt xuống tự nhiên như bịch nước,bao gạo dĩ nhiên là tốt hơn.Nếu tâm không ổn,khí không hoà,chỉ lo đánh người bằng được thì khí chạy lên trên là cái chắc.

gianghohiemac
10-17-2007, 10:27 PM
@vodantoc: chào anh, em không nhầm thì anh ở HN, hôm nào anh rảnh qua sân em giao lưu:friends: , bên em cũng có mấy bác trẻ ( > 50 cả rồi , dân Vũ gia), vẫn tập ngã lăn đầy đủ, bọn trẻ chơi games gì thì các bác ấy chơi games đấy. Em thì không biết tập đến khi nào thì dùng đuợc , quan trọng là tập cho khoẻ, cho thoả mãn cái đam mê cuả mình, và quan trọng là sau ngày làm việc được vận động , rồi mấy anh em ra luyện thái cực bia là sướng nhất:laugh: .

aiki
10-18-2007, 09:27 AM
Anh em nói chuyện vui quá! Xin mạn phép nhẩy vô ba phải và góp ít ý kiến chút xíu...

Tui ví cái chủ đề này như là câu hỏi "TCQ có thực chiến hay khg?" Nếu ai muốn thực chiến thì học Aikido hay TCQ làm chi? Nếu mà muốn học để tự vệ thì đi học mấy lớp self defense cho rồi, đòn thế rất ít và là hủ lốn đòn từ nhiều môn phái khác nhau. Thời buổi hiện đại, tôi khg biết bên VN thì sao chứ bên mấy nước Tây Âu (Mỹ, Úc, Châu Âu), hơi 1 tý là bị kiện tụng ... Thực chiến quá có ngày ra toà như chơi, khg phải người dùng võ khg mà luôn cả người dạy võ nữa ...

Anh 4ever đã nói rất đúng lý do tại sao aikido khg thực chiến.

Aikido có lẻ không thực chiến vì các lý do như sau:
1- Tổ sư Aikido không cho phép sự thi đấu giửa các môn sinh Aikido

2- Aikido là môn võ tự vệ, không có ý muốn để làm hại đối thủ, nên thời gian học lâu hơn gấp 3 lần các phương cách để làm hại đối thủ từ các môn võ khác. Muốn dùng Aikido để tự vệ, cần học trên 4,5 năm.

3- Phương cách huấn luyện của Aikido là để tự vệ, không có luyện tập các kỹ thuật tấn công. Lối giảng dạy trên đưa đến sự tự vệ không được hoàn hảo vì khi tập luyện, vì võ sinh không có dịp để tự vệ với sự tấn công thật sự. Tại một số võ đường, võ sư chỉ biết môn võ Aikido mà thôi, các võ sư trên sẻ chỉ dạy các chiêu thức xa lần với thực tế.
Tất cả các võ sư Aikido giỏi thường có học nhiều môn võ, và không mấy ai bỏ Aikido để học môn khác vì Aikido có thể giúp võ sinh nhiều khả năng mà các môn khác không có.

Theo nhận xét của tui thì thực chiến hay khg đều theo cách dạy của thầy. Ngày xưa, tuy sư tổ khg cho phép thi đấu giữa các môn sinh, nhưng cách tập khá mạnh bạo. (nhận xét khi nói chuyện với các học trò ruột của sư tổ như thầy Tamura, Kanai, Chiba ...)

- Không lệ thuộc vào đòn thế, tiện thế nào đánh thế ấy; cũng không cần phải đánh cho hết đòn như trong đạo đường
- Tận dụng đỡ men uchi, tránh né và trả đòn bằng atemi
- Di chuyển vòng tròn và nhập nội dứt khoát

Tui thấy các đòn đánh của Aikido khi tập trong dojo khó mà đem ra áp dụng tròn trịa ngoài đời. Rất nhiều đòn được coi là của Aikido xuất phát từ những đòn rất "ác" của Aiki-jujitsu, chỉ thiếu đi một số đòn atemi và một vài cách khóa khác đi chút ít. Thế nhưng tui thấy các đạo đường hầu như không dạy môn sinh các đòn nguyên thủy của Jujitsu, nên nếu tập thuần túy Aikido như trong đạo đường thì khó mà thực chiến được.

Anh CMCKD nhận xét rất đúng về Aikido. Nhưng muốn làm được như anh nói, so với mấy môn võ khác, môn sinh Aikido phải cần nhiều thời gian tập hơn.

Một quan sát nữa là cách tập đỡ và tránh né hiện nay ở nhiều đạo đường quá "quy ước", người chém thì không chém cho ra hồn, người đỡ thì lo tránh né trước khi người ta ra đòn. Tập vậy làm sao thực chiến cho nổi? Gặp người khoẻ họ chém một cái chưa biết đỡ nổi không chứ đừng nói đến trả đòn

Aikido vì khg có song đấu nên thời gian đầu nên tập 1 cách quy ước để cho tân môn sinh hiểu rõ đòn thế hầu có 1 căn bản vững vàng. Khi có căn bản rồi thì lúc đó có thể tấn công ''nhiệt tình'' và thực tế hơn.

Aikido, nếu khg có căn bản vững thì sẽ dùng rất nhiều sức cơ bắp để ra đòn. Thực tế quá ngay từ lúc đầu chỉ có hại chứ khg có lợi. Mấy môn võ khác họ, võ Tầu, Hàn, Nhật hay bất cứ của xứ nào khác, họ có bài quyền để tập căn bản trong khi aikido thì khg có. Nếu chỉ học bài quyền khg thì cũng đâu có thực chiến gì đâu?

Những người đã học võ khác rồi, khi vô aikido sẽ tự thấy lúc nào hay đòn nào dễ áp dụng ngoài đời hay ''dứt'' địch được. các thầy sẽ khg bao giờ chỉ. Đâu ai cấm mấy aikidoka có kinh nghiệm tập 1 cách thực tế hơn hay đi giao lưu với bàn bè đã học võ khác để lấy thêm kinh nghiệm?

Những gì anh Vodantoc có nhiều cái tui khg đồng ý nhưng nói chung thì cũng khá đúng. Cá nhân tôi coi những gì anh nói là kinh nghiệm nên có từ những người yêu võ thuật. Chỉ học 1 môn võ thì cũng như ếch ngồi đáy giếng, sẽ khg thấy những sơ hở của mình. Giao lưu với bạn đã học võ khác hay học võ khác (X-training) sẽ học hỏi được rất nhiều. Cũng 1 đòn, nhưng những người có kinh nghiệm sẽ vô đòn 1 cách khác so với 1 người chỉ biết đúng môn võ mình.

Khi đi seminar, phần đông các thầy sẽ chỉ căn bản và vì vậy nhiều người sẽ thấy khg thực tế. Khi các thầy biết rõ khả năng của những người tham dự seminar, lúc đó họ sẽ chỉ cũng những đòn căn bản nhưng áp dụng 1 cách thực chiến (ví dụ thầy Chiba).

Tóm tắt lại, muốn aikido thực chiến hay khg là tự mình nên khám phá lấy.

1 nhận xét và kinh nghiệm cá nhân vể cách tập aikido: lúc vô đòn hay sau khi né đòn nên nhớ để tay vô mặt uke (1 kiểu atemi). Làm riết sẽ thành thói quen. Cách này là lấy công làm thủ, đó là 1 cách để tránh kiểu tấn công liên hoàn như anh CMKCD đã nói. Cách tập này thì khg nên làm khi HLV hay thầy đứng lớp khg chỉ ...

Cái clip này của Steven Seagal cho thấy khi vô đòn hắn để tay vô mặt uke. (tui khg thích Steven Seagal tý nào hết)
http://www.youtube.com/watch?v=vlghChc0JdU

Cái ngại của tôi khi thấy hướng đi của chủ đề này sẽ làm hại cho những bạn trẻ mới học aikido. Trẻ ai cũng muốn thực chiến và vì lý do đó, khg trú trọng tới căn bản nữa ...

NgDaLat
10-18-2007, 11:00 AM
Hạ bàn yếu trong trường hợp cụ thể này là hạ bàn không linh hoạt,không có độ rớt của trọng tâm cơ thể xuống mặt đất mà dùng cơ chân bám chặt vào đất như anh fourever viết.Đứng vững nhưng không tự nhiên,không linh hoạt.Hãy thử đứng Đinh tấn để "thôi thủ" xem có thể chịu được bao lâu.
Hạ bàn bám đất do phần trên rỗng phần dưới đặc,trọng tâm rớt xuống tự nhiên như bịch nước,bao gạo dĩ nhiên là tốt hơn.Nếu tâm không ổn,khí không hoà,chỉ lo đánh người bằng được thì khí chạy lên trên là cái chắc.

Khái niệm này rất quan trong nhưng hình như rất ít thầy dạy ngay cả Aikido. Không biết các bạn học Karate hay TKD có đề câp đến không.

Cái ngại của tôi khi thấy hướng đi của chủ đề này sẽ làm hại cho những bạn trẻ mới học aikido. Trẻ ai cũng muốn thực chiến và vì lý do đó, khg trú trọng tới căn bản nữa ...
Cái này thi tui thấy đăc biệt đúng. Nếu học võ mà chỉ nghĩ đến thực chiến ngay thì tuy xài được chut chút ban đầu nhưng sau đó không tiến được nữa. Nói kiểu anh vodantoc là khi ta nghĩ đến thực chiến (đánh nhau) thì tâm không ổn, khí không bình rồi. Riết rồi sẽ thành tật rất khó bỏ. Tâm ổn khí bình là điều quan trong nhất cần tập của người hoc võ rồi sau đó muốn làm gì thì làm.

Sau vài năm hoc aikido tui nhận thấy điều cốt lõi của Aikido là thả lỏng rồi xoay và lăn. Đòn thế chĩ là chuyện phụ. Vài ngàn đòn Aikido gom lại cũng chỉ có xoay và lăn (dynamic sphere) hòa hợp với Uke. Khi ra đời lỡ có thưc chiến thì cũng chỉ bình tĩnh xoay và lăn.

Và cuối cùng học aikido để làm gì? Xoay và lăn trong cuộc sống

vodantoc
10-18-2007, 08:21 PM
@ all :Hôm nay Sếp đi vắng,tranh thủ trao đổi thêm vài lời với ACE.
Sẽ rất vui nếu đôi lời góp ý của tôi có chút ích lợi cho các bạn trẻ tập võ.Ham thực chiến ngay từ khi mới tập là việc không nên một chút nào.Muốn có thành tựu lâu dài thì phải có cơ bản công thật tốt.Thân,Thủ,bộ phải được trau dồi liên tục.Xin trình bày các cách tập cụ thể mà tôi đã trải nghiệm:
- Ép dẻo,duỗi cơ:vai,háng,lưng,hông,eo.Đứng tấn cọc tĩnh để cơ bắp lỏng chùng xuống,tâm khí lắng xuống tạo trọng tâm tốt hơn.
- Vần tay : kiểu Vịnh Xuân để tháo lỏng các khớp cổ tay,khuỷa tay,vai.Lúc đầu "vần" như để khởi động,làm nóng,tập một cách vô thức cũng được.Khi đã thuần thục thì có ý theo bám,niêm tay đối thủ.Nguyên tắc: địch co thì ta duỗi,địch đẩy thì ta kéo,địch kéo ta đẩy thêm...Hai người tập nhịp nhàng,hòa đồng (giống như Nage và Uke).Tuyệt đối đừng có tâm tranh thắng trong giai đoạn này.Khẩu quyết của VX là : Hoà,Hoá,Công.Đây là giai đoạn Hòa(hòa hợp,hòa nhập vào động tác của đối thủ).
- Du đẩy : kiểu Judo là túm cổ áo,vai,tay áo để tác động làm mất thăng bằng đối phương.Nhưng nên tập nhẹ nhàng,hòa hợp kiểu: địch tiến ta lui,địch đẩy ta kéo,địch xoay ta chuyển,địch kéo ta theo...Động tác nên trôi chảy,ko đột ngột,có tính liền lạc,liên tiếp.Do đó cần tập từ chậm đến nhanh,kiên trì không nóng vội.Du đẩy kiểu VX và TCQ thì ít túm áo mà thường dùng các thủ pháp án,bằng,kháo,lý,tê....Nguyên lý chung vẫn là "Xả kỷ tùng nhân"(bỏ mình theo người).
- Tập đòn:Nếu tập một mình thì tự hình dung ra đối thủ di chuyển ,vào đòn như thật.Tập với đối thủ thật thì thử tập ở nhiều góc độ,hình thức tấn công,cách dụng lực khác nhau.Tập chậm như thể coi phim với tốc độ slow để dễ chỉnh sữa,hoàn thiện kỹ thuật.Sau đó tập với tốc độ bình thường,tốc độ nhanh và đến tốc độ cực nhanh.Tập ở nhiều ngưỡng tốc độ như vậy ta sẽ có phản ứng phù hợp,kịp thời với các kiểu tấn công trong thực tế.
- Tập kình pháp:Bát pháp của TCQ: Bằng,Lý,Tê,Án,Kháo,Liệt,Trửu,Thái là cách luyện lực nhẹ nhàng nhưng hiệu quả rất tốt,phù hợp với rất nhiều hình thức "đánh đấm" của các môn phái khác nhau,đặc biệt là Aikido.Bát pháp có thể đơn luyện khi thành thục rồi có thể tập ứng dụng với bạn tập qua hình thức du đẩy.
- Tập di chuyển: càng nhiều càng tốt,sau khi các kỹ thuật duy chuyển cơ bản đã thuần thì tập bịt mắt đưa ta cho bạn tập dẫn,dắt xô đẩy để luyện cảm nhận của bàn chân,cơ thể...
- Tập chịu đòn: dùng tay vỗ người hàng ngày.Vỗ nhẹ thì có tác dụng kích thích khí huyết lưu thông tốt hơn,vỗ mạnh thì tăng khả năng kháng đả của da bì,nội tạng.Tập từ tốn.
Đôi chút kinh nghiệm chia sẻ với ACE.
Thân ái

NgDaLat
10-18-2007, 09:50 PM
Có nhiều cái để hỏi anh lắm.

Câu đầu tiên là Đứng tấn cọc tĩnh là sao? Nếu có hình nữa thi hay quá.

vodantoc
10-19-2007, 07:42 PM
@NgDalat: Đứng tấn cọc tĩnh hiểu nôm na là cách luyện công khi đứng yên.Thường con người ta chỉ chú trọng đến các vận động được thể hiện ra bên ngoài như vung chân,vung tay,nghiêng đầu,đưa mắt,chuyển bộ vv...mà không quan tâm đến các vận động bên trong của cơ thể (khó nhìn thấy bằng mắt mà phải tự cảm nhận).
Khi đứng yên ta sẽ có cơ hội để cảm nhận sự vận hành bên trong của cơ thể mình.Tuy nhiên không phải ngay lập tức đứng yên là có cảm nhận ngay,cần có quá trình thả lỏng để cơ thể lắng xuống,các cơ khớp được sắp xếp lại tối ưu nhất,khí lưu chuyển rõ ràng hơn.Khi đó tuy trông ta như đứng yên nhưng thực ra bên trong đang có sự vận hành mạnh mẽ của rất nhiều cơ quan,bộ phận.Cảm nhận và làm chủ được các hoạt động bên trong này là bước đầu để xây dựng nội lực của mình,sự thăng bằng của mình.
Cách tập này không mới,võ cương hay nhu đều có tuy phương pháp tập cụ thể có khác nhau.Người ta thường nói luyện Trang bộ hay Trang công.Là cơ bản công quan trọng nhất đối với các môn có xu hướng của Nội Gia Quyền.
Về nguyên tắc mọi tư thế đều có thể luyện Trang, chỉ cần luôn có ý thả lỏng và tuân thủ một số yếu lĩnh là được.

NgDaLat
10-23-2007, 05:29 AM
Cám ơn anh Vodantoc nhiều

chỉ cần luôn có ý thả lỏng và tuân thủ một số yếu lĩnh là được.
Thà lỏng thì hiểu rồi. Còn yếu lĩnh gì nữa không anh?

Anh có thể nói khái quát cách tập kình: Bằng,Lý,Tê,Án,Kháo,Liệt,Trửu,Thái

caimatkhongchoiduoc
10-23-2007, 07:58 AM
Anh vodantoc dạo này còn ra Công viên Lê Văn Tám nữa không anh? Vẫn sáng Chủ Nhật hả anh? Xin lỗi anh nếu tui nhầm, nhưng tui đoan chắc là anh. :biggrin: :biggrin:

@ NgDalat: Thực ra tui vẫn thắc mắc vì "Aikido là môn võ tự vệ" nên muốn tìm hiểu tính hiệu quả của cái "tự vệ" đó mà thôi. "Tự vệ" theo tui hiểu là trong tình huống chiến đấu thực, tức là "thực chiến". Đơn giản vậy thôi. Tui tâm niệm đã học võ là phải xài được. Nếu tập để khỏe, có nhiều môn khác tập cũng khỏe. Nếu tập để trưởng thành tánh khí, tui tin có nhiều cách khác. Nếu tập để tìm hiểu cái triết học trong đó, tui tin rằng chiêm nghiệm cuộc đời và học hỏi, quan sát cuộc sống cũng giúp người ta được vậy. Vậy thì học võ để làm gì, nếu không thể sử dụng được những kỹ thuật rõ ràng là áp dụng trong tình huống bị tấn công được truyền từ đời này qua đời khác? Tui thắc mắc như vậy với tất cả thiện ý vì tui rất yêu mến Aikido, và không muốn bỏ Aikido sang một môn nào khác. Thế nhưng vẫn thắc mắc ... :sad:

vodantoc
10-23-2007, 09:27 PM
@ NgDalat: Cám ơn anh đã PM trao đổi với tôi.Nếu anh quan tâm đến cách luyện kình của tôi thì tôi sẽ PM chia sẻ với anh (cách luyện cụ thể của mỗi người có khác nhau,cảm nhận thành tựu ở mỗi giai đoạn cũng khác nhau nên trên diễn đàn chỉ có thể đưa những phương pháp mang tính khái quát cao phù hợp với tất cả).Chỉ ngại hiểu biết của tôi có hạn không giúp gì được cho anh thôi.
@caimatkhongchoiduoc : Có lẽ bạn nhầm tôi với ai chăng,tôi chỉ tập võ ở nhà.Thỉnh thoảng ra công viên Thủ Lệ dạo chơi với vợ con thôi.
Thân ái

NgDaLat
10-25-2007, 10:46 PM
@caimatkhongchoiduoc

Thât ra thắc mắc của anh rất bình thường. Hoc võ mà mà không xài (wánh nhau) được thì học làm quái gì.

Đùa với anh và mọi người cho vui thôi chứ thật ra thì tui hổng có kinh nghiệm mấy gì về thực chiến hết. Hồi nhỏ tui yếu lắm nên hay bị bắt nạt. Lớn lên chút đi học võ để tự vệ thì không hiểu sao từ đó không có ai thèm bắt nạt nữa. Đến nay cũng không có cơ hội nào để xài hết

Góp ý thêm với anh cho vui nha ....

Nếu tập võ để tìm hiểu cái triết học trong đó, tui tin rằng chiêm nghiệm cuộc đời và học hỏi, quan sát cuộc sống cũng giúp người ta được vậy.

Triết học là gì? Là khoa học về tư duy.... Triết học hướng dẫn các ngành khoa hoc khác phát triển đúng hướng ... bla .. bla .. bla, ada .. ada .. ada (nhớ mang máng như vậy). Như vậy triết học bao trùm tất cả các hoạt động, cuôc sống của con người trong đó có võ thuật. Thiếu tư duy "triết" thì các moi thứ trở nên vô hồn. Các tác phẩm nghê thuật mà tư duy kém thì ngán lắm lắm. Đánh đấm không khéo thì người ta nói là "loạn xạ chả nên hồn"

Tâp võ, hoc võ không là cuộc sống sao, không phải là một phần của cuộc đời sao? Khi ta tập võ là ta đang thực tập sống rõ ràng nhất. Đó là dịp ta cọ sát đủ mọi hạng người. Bản tánh con người thể hiện rất rõ ràng trong nắm đấm.

Cuối cùng theo tui nghĩ, học võ mà chỉ muc đích "thực chiến" không thì uổng công phí sức quá. Tốn bao nhiêu thời gian, tiền bạc tập tành thậm chí có người chưa đánh được người đã bị sư phụ hay bạn tập đánh cho bị thương (thày Chiba chẳng han). Chuyên đó cũng giống hệt như học toán bao nhiêu năm chỉ để giỏi tính nhẩm giúp mẹ bán hàng

beginer
10-25-2007, 11:58 PM
"Cuối cùng theo tui nghĩ, học võ mà chỉ muc đích "thực chiến" không thì uổng công phí sức quá. Tốn bao nhiêu thời gian, tiền bạc tập tành thậm chí có người chưa đánh được người đã bị sư phụ hay bạn tập đánh cho bị thương (thày Chiba chẳng han). Chuyên đó cũng giống hệt như học toán bao nhiêu năm chỉ để giỏi tính nhẩm giúp mẹ bán hàng"
Hay quá anh NgDalat! Đọc câu này tôi thấy sáng ra nhiều lắm! Cảm ơn anh!
Thân ái!

NgDaLat
10-26-2007, 08:41 AM
Hay quá anh NgDalat! Đọc câu này tôi thấy sáng ra nhiều lắm! Cảm ơn anh!
Thân ái!

Sáng ra được cái chi? nhớ chia sẻ cho anh em với nha.
Thân

beginer
10-26-2007, 07:51 PM
Thưa anh NgDalat!
Vẫn như anh viết thôi "...học võ mà chỉ mục đích "thực chiến" thì uổng quá". Nói lại dòng này của anh mới nhớ xem phim "Tinh võ môn" có đoạn đối thoại giữa Trần Chân và võ sỹ người Nhật (không nhớ tên) võ sỹ này là "đầu lĩnh" của một hội võ Nhật từng vô địch Nhật Bản và lại là chú của cô gái Nhật mà Trần Chân đem lòng yêu.Chỉ nhớ đối thoại mang nội dung sau:
Võ sĩ Nhật hỏi: Trong đấu võ điều gì quan trọng?
Trần Chân trả lời: Ra đòn nhanh mạnh tiêu diệt đối phương trong tích tắc!
Võ sĩ Nhật nói: Nếu tiêu diệt đối phương thì ta dùng súng cần gì đấu võ với ngươi!!!
Sau khi bala..bala và có đấu võ với nhau võ sĩ Nhật ngửa mặt lên trời nói "Hoắc Nguyên Giáp ta kém ông một bậc, ông có thằng trò xịn quá!!!"
Xin giãi bày với anh NgDaLat một chút!
Thân ái!

claude.huynh
10-27-2007, 10:48 AM
ông võ sĩ Nhật đấu với Trần Chân đó (Sơn Điền Bảo Chiêu đóng) là ông Gichin Funakoshi đó a beginer ơi! ko biết trong lịch sử có thật là vị tổ sư môn karatedo này có đấu với Trần Chân thật ko? nhưng điều mà hai cao thủ này nói theo đệ nghĩ là thể hiện hai phương hướng khác nhau: Điều mà ông Funakoshi muốn hỏi Trần Chân là "thế nào để tung ra một đòn mạnh nhất?", Trần Chân trả lời:"Tậptrung lực vào một điểm, ra đòn nhanh mạnh tiêu diệt đối phương trong tích tắc!", một người muốn hỏi về cảm giác, nhận thức về võ học; người kia mang kinh nghiệm thực chiến ra trả lời.
Nên ông Funakoshi "sửa lưng" họ Trần rằng:" thời buổi bây giờ muốn giết người thì dùng súng hiệu quả hơn dùng võ","mục tiêu của võ thuật là nâng cao thể chất và tinh thần của con người đến mứccao nhất." Chắc ông đạo diễn phim này cũng mê và nghiên cứu võ thuật nhìu lắm. còn đoạn "võ sĩ Nhật ngửa mặt lên trời nói "Hoắc Nguyên Giáp ta kém ông một bậc, ông có thằng trò xịn quá!!!"" vì muốn khen họ Trần vừa có kỹ thuật cao, tinh thần kiên cường mà lại rất chịu nghe ý kiến của người khác chứ ko như một số nhà võ thuật cố chấp của Trung Quốc thời đó! hix! hơi lạc đề! hix!:biggrin:

tkdkid
10-28-2007, 08:00 AM
ông võ sĩ Nhật đấu với Trần Chân đó (Sơn Điền Bảo Chiêu đóng) là ông Gichin Funakoshi đó a beginer ơi! ko biết trong lịch sử có thật là vị tổ sư môn karatedo này có đấu với Trần Chân thật ko? nhưng điều mà hai cao thủ này nói theo đệ nghĩ là thể hiện hai phương hướng khác nhau: Điều mà ông Funakoshi muốn hỏi Trần Chân là "thế nào để tung ra một đòn mạnh nhất?", Trần Chân trả lời:"Tậptrung lực vào một điểm, ra đòn nhanh mạnh tiêu diệt đối phương trong tích tắc!", một người muốn hỏi về cảm giác, nhận thức về võ học; người kia mang kinh nghiệm thực chiến ra trả lời.
Nên ông Funakoshi "sửa lưng" họ Trần rằng:" thời buổi bây giờ muốn giết người thì dùng súng hiệu quả hơn dùng võ","mục tiêu của võ thuật là nâng cao thể chất và tinh thần của con người đến mứccao nhất." Chắc ông đạo diễn phim này cũng mê và nghiên cứu võ thuật nhìu lắm. còn đoạn "võ sĩ Nhật ngửa mặt lên trời nói "Hoắc Nguyên Giáp ta kém ông một bậc, ông có thằng trò xịn quá!!!"" vì muốn khen họ Trần vừa có kỹ thuật cao, tinh thần kiên cường mà lại rất chịu nghe ý kiến của người khác chứ ko như một số nhà võ thuật cố chấp của Trung Quốc thời đó! hix! hơi lạc đề! hix!:biggrin:

Chào anh Claude.huynh ! Xin được chia sẽ với anh nhé, chứ không phải góp ý - Kỳ rồi tui góp ý cũng bị một anh Thành Viên ở đây chưởi nặng quá, nên không dám dùng chữ góp ý nữa.

Về vấn đề Tổ Sư Không Thủ Đạo Gichin Funakoshi để góp ý với anh qua cuốn phim "The Fearless" trong đó có một nhân vật võ sư Nhật đấu cùng Hoắc Nguyên Giáp.

Nhân vật đó hoàn toàn không phải và cũng không hề được nhắc đến trong phim là tổ sư Gichin Funakoshi vì các lý do sau:

1. Trong cuộc đời của Gichin Funakoshi, ông chưa hề rời Nhật hay Okinawa để sang Tàu, mà cuộc chiến đấu của Ông Võ sư Nhật trong phim được tổ chức ở tại Câu lạc bộ thể dục, thể thao Thượng Hải (Hiện nay nới đó vẫn còn, vừa trùng tu tháng 6 năm ngoái)

2. Tổ sư Gichin Funakoshi không hề và chưa bao giờ dùng kiếm Nhật, ông thích nhất là SAI (Kiếm ngắn đặc trưng của Okinawa) và TONFA (Tâm ly côn của Okinawa).

3. Đời ông qua cuốn "Karate - My way of Life" thì từ lúc lớn lên tại Okinawa và sang Nhật truyền bá võ thuật, lập nên chi phái Shotokan và đến lúc ra đi về cỏi vĩnh hằng ông chưa hề bao giờ động võ 1 lần trong đời hay phải dùng võ được để có tài liệu nào ghi lại.

4. Theo nhiều tài liệu chính thống từ Okinawa thì tổ sư Gichin Funakoshi không phải là một người giỏi võ, nhưng ông được mời sang Nhật truyền bá Karate vì ông là người có khả năng tốt nhất, và hiểu biết rộng nhất về lễ nghi của Nhật Bản. Dân đất liền từ xưa vẫn coi dân đão Xung Thần (Okinawa) là man di mọi rợ, hung bạo nên chuyện đưa một võ sư Karate biết lễ nghi để xóa đi niềm tự ti của dân chúng Okinawa.

5. Từ khi đem môn Karate sang Okinawa, môn võ chính thống của Okinawa - Karate thuần cương, không xài vũ khí ngoài tay và chân.. Nên chuyện một tổ sư Không Thủ Đạo dùng kiếm là điều không thể có, kể cả dùng các đòn rất "Nhu" như trong phim là chuyện khá phi lý.

6. Chứng minh quan trọng nhất qua cuốn phim "The Fearless" là cuộc chiến đấu ấy xảy ra vào năm 1910 tại Thượng Hải, tức là năm Hoắc Nguyên Giáp bị đầu độc mà mất... Nhưng năm 1916 thì Tổ sư Gichin Funakoshi mới được mời sang Nhật biểu diễn lần đầu tiên trong đời và vào tháng 5, năm 1922 mới từ bỏ cuộc đời của một ông giáo đem Không Thủ Đạo sang Nhật.... Làm sao có chuyện ông có thể sang đấu tại Thượng Hải đại diện cho võ thuật Nhật được ?

Vậy nếu cuốn phim đó nhân vật một võ sư Nhật thấm nhuần tin thần Hiệp Sĩ Đạo ấy là ai:

Người võ sĩ Nhậtcuối cùng Nguyên Giáp tiếp chiêu ấy chính là Điền Trung An Dã (Shido Nakamura) thuộc phái Cửu Quỷ Thần Lưu của Nhật Bản, tay kiếm vào hàng đệ nhất thiên hạ... Một nhân vật có thật, từng tiếp chiêu với Hoắc Nguyên Giáp, được ghi nhiều sách võ sư của Nhật và Trung Hoa.

Thân mến.

claude.huynh
10-28-2007, 11:50 AM
ha ha! đệ ít biết về lịch sử võ thuật lắm! chẳng qua đó là bàn về một bộ phim thôi! phim ảnh thì thường có tình tiết hư cấu! trong phim, ông Gichin Funakoshi đấu với Trần Chân chứ ko phải Hoắc Nguyên Giáp, đó là một tình tiết hư cấu của bộ phim để làm tăng tính hấp dẫn của bộ phim thôi! :biggrin: bộ phim đó lại là phim Tàu nên tình tiết hư cấu đưa vào phim cũng thoáng hơn, ko cần phải quá bám sát lịch sử! phim do Lý Liên Kiệt đóng, đánh võ rất đẹp và nội dung cũng mới lạ lắm! cảm ơn anh đã cho biết thêm về tổ sư Funakoshi!:friends:

tkdkid
10-28-2007, 04:46 PM
ha ha! đệ ít biết về lịch sử võ thuật lắm! chẳng qua đó là bàn về một bộ phim thôi! phim ảnh thì thường có tình tiết hư cấu! trong phim, ông Gichin Funakoshi đấu với Trần Chân chứ ko phải Hoắc Nguyên Giáp, đó là một tình tiết hư cấu của bộ phim để làm tăng tính hấp dẫn của bộ phim thôi! :biggrin: bộ phim đó lại là phim Tàu nên tình tiết hư cấu đưa vào phim cũng thoáng hơn, ko cần phải quá bám sát lịch sử! phim do Lý Liên Kiệt đóng, đánh võ rất đẹp và nội dung cũng mới lạ lắm! cảm ơn anh đã cho biết thêm về tổ sư Funakoshi!:friends:

Vô duyên thật ! Xin lỗi anh Claude_huynh nhe ! Tui đọc mà cứ tưởng nói về phim Fearless, xin lỗi nhiều nhe, nói 1 đàng tui nghĩ một nẻo.

Thôi thì cũng như 1 ý anh em chia sẽ, nhân vật đấu với Trần Chân cũng không phải là tổ Sư Karate.

Phim Tàu nhiều lúc đi ngược lại, hay chế ra những nhân vật không biết đâu mà mò.

Thân mến bắt tay anh.

NgDaLat
10-28-2007, 07:58 PM
Phim Tàu nhiều lúc đi ngược lại, hay chế ra những nhân vật không biết đâu mà mò.
Ừa, coi phim tàu (Đài Loan, Hồng Kông, Trung Quốc) tui có cảm tưởng là tất cả mọi thứ đều phát xuất từ TQ hết. Từ đá banh (Soccer), đánh golf, bóng chuyền thì TQ đã biết chơi từ lâu lắm rồi. Ví du phim Tami Princess, cảnh đầu tiên là các hoàng tử thời nhà Đường đang chia thành hai đội banh đấu với nhau. Trái banh là ruột trái bầu khô.

vodantoc
11-02-2007, 10:49 PM
Chào các bạn
Chủ nhật ngày 11/11/2007 vào hồi 15h30 tại Công viên Bách Thảo(Hà Nội) sẽ có buổi offline của anh em yêu võ với nội dung: Phép quay tay,thôi thủ của VX và TCQ.Các anh em VX và TCQ sẽ trao đổi,so sánh cách luyện thủ pháp của mỗi bên có hay,dở gì trên tinh thân học hỏi. Nếu anh em Aikidoka nào muốn thử tìm hiểu một phương pháp luyện tập mới thì có thể đến tham gia.Thành phần không hạn chế.Theo kinh nghiệm của tôi qua nhiều lần "giao lưu" các bạn đến tham gia nên hòa nhã,thân tình với các anh em khác phái,tránh tranh luận căng thẳng không cần thiết.Mạnh dạn,thoải mái đưa ra kiến giải,quan điểm của mình để cùng thảo luận, phân tích nhưng không nên quá "bảo thủ","độc tôn",cứng nhắc.Anh em offline phần lớn đều là người có tâm huyết với VT nhưng cũng có những người dễ manh động.
Tôi sẽ có mặt hôm ấy và sẵn sàng là người "gác đền" cho Aikido nếu thấy cần thiết.
Thân ái.

kiaikido
11-03-2007, 01:09 PM
chà ,lâu lắm vào lại hiệp khí đạo thấy topic này xôm wa, Mình xin góp ý tí, theo mình trong thực chiến không gì quan trọng bằng kinh nghiệm và tầm nhìn xung quanh (1 người đàn a chỉ bảo) ,chiến thuật rất quan trọng, còn về vấn đề mạnh yếu, mạnh ko phải là thắng, nhanh cũng chưa chắn thắng, học võ nhiều mà chưa xài thử bao giờ thì chưa biết à :laugh: , tinh tường mới là tốt nhất, phối hợp nhuần nhuyễn ,theo mình ,các võ sinh aikido sau khi tập 4-5 năm nên tham khảo các môn võ khác, thậm chí nên tập thử tán thủ hoặc võ tự do ( nhớ mặc giáp nha) để biết thế nào la cảm giác chiến đấu thực sự, qua đó chắc chắn các bạn sẽ thế được điểm yếu ,thế mạnh của chính cơ địa các bạn, và theo mình nếu các bạn tập wa,các bạn sẽ thấy aikido giúp gì cho các bạn trong thực chiến .Theo mình aikido sẽ giúp các bạn những yếu tố đầu tiên sau đây: sự ổn định của thân pháp, tay linh hoạt. Nhưng trong thực chiến nhiêu đó chưa đủ, thật ra rất khó để áp dụng 1 đòn aikido vào trong thế giới chiến đấu, chỉ có thể áp dụng được nếu thực sự bình tình và kết hợp được vài thế đỡ của các môn võ khác, hoặc nếu muốn áp dụng ngay trong 1 lúc thì các bạn cần nhất là có thể nắm rõ khoảng cách giữa mình và địch thủ . Khi địch thủ chưa xâm nhập được thể tích phần tam giác hộ thể (1 ng đàn anh chỉ dạy) ( tam giác hộ thể giớng giống như khối tam giác xuất hiện khi bạn đưa tay lên đỡ menuchi) thì cho dù địch thủ có múa may quay cuồng,hăm dọa... thì bạn vẩn có thể đứng cười...1 điều tối quan trọng là phải biết cảm giác bị đánh,chịu đòn, cho dù bạn giỏi aikido thế nào ,bạn cũng ko thể ko bị ăn 1 -2 cú khi thực chiến, nếu ko wen cảm giác bị đánh thế là toi. 1 vài lời góp ý, xin anh e góp ý tiếp :friends: :friends:

AKmigo
11-04-2007, 06:47 PM
Xin chào các anh!
Thời gian qua theo dõi Topic này em thấy rất hay và thú vị, các anh đưa ra những ý kiến rất thiết thực: Các anh Ngdalat, tkdkid,... thì theo kinh nghiệm, sự hiểu biết sâu sắc về Aikido, anh vodantoc thì theo các kinh nghiệm nhiều môn, có thể qua các kinh nghiệm thực tế trong cuộc sống nữa. Giờ em lại thấy anh kiaikido nói cái ý: "cảm giác bị đánh,chịu đòn" cũng rất đúng. Khi chúng ta tập Aikido, thường thì Uke xông tới đánh một đòn thì chúng ta phòng thủ, hóa giải bằng một loạt các động tác (ở đây đã có...bất bình đẳng rồi). Khi chúng ta tập thì dường như Uke không đánh trúng chúng ta, nên đúng là các Tori không có cái cảm giác bị "ăn đòn" ra sao. Các anh và những người có nhiều kinh nghiệm và từng trải chắc biết cái cảm giác này. Và các anh biết để "tiếp tục cuộc chiến" thì phải vượt qua cái cảm giác đó ra sao. Những môn sinh Aikido hầu như không được luyện tập kỹ cái này.
Vài dòng thiển cận mong các anh lượng thứ.
Chúc các anh một ngày vui!

vodantoc
11-04-2007, 07:15 PM
kiaikido nói rất đúng chứng tỏ là người có tìm hiểu các môn phái khác và đã có cảm giác "thực chiến".
-"trong thực chiến không gì quan trọng bằng kinh nghiệm " : Phải có kinh nghiệm rút tỉa ra qua đối kháng dù là trên sàn tập với các đối thủ khác phái hoặc trong đời thường.
-"nhanh cũng chưa chắn thắng..." : cái này rất quan trọng với Aikido vì Ai không chủ trương tấn công(đánh nhanh tiêu diệt gọn) nên các kỹ thuật "niêm",kìm chế tốc độ đòn đánh đối phương,di chuyển vào vị trí khuất tầm quan sát của địch,bám dính khiến tốc độ ra đòn của địch bị níu kéo không phát huy được sức mạnh tối đa...gây ức chế cho các đối thủ muốn "đánh nhanh thắng nhanh"..
-"tam giác hộ thể..." :xin phép kiaikido nói rõ thêm một chút về cái này.Trong VX gọi là "kiểm soát trung tuyến",cách tập cụ thể rất đơn giản: đứng trước gương ở thế thủ đưa tay ra trứơc,hoặc khi thực hiện các động tác đấm,xỉa,đẩy,gạt...quan sát,chỉnh sửa làm sao để phần ngọn tay xa cơ thể nhất luôn nằm đúng trục chạy dọc chia đôi cơ thể ra.Ví dụ những điểm trung tuyến nổi bật dễ căn cứ để xác định trục là:Tam tinh,nhân trung,mỏ ác, rún...Khi luôn chú ý tới việc này ta sẽ có một tam giác với 3 điểm góc: hai vai và đầu mũi của tay.Giữ được tam giác này sẽ an toàn cho cơ thể tốt nhất.Sau khi có thói quen dùng "tam giác hộ thể" ở vị trí đứng yên rồi,hãy rèn luyện nó khi di chuyển,lật thân,đảo người,khi bị tấn công,túm,đẩy,đè...
-"bạn cũng ko thể ko bị ăn 1 -2 cú khi thực chiến, nếu ko wen cảm giác bị đánh thế là toi" :Chính xác,tuy nhiên trong thực chiến quan trọng nhất là giữ đuợc đầu,mặt (trung tâm thần kinh điều khiển,điểm nhạy cảm...) các phần khác trong cơ thể nên tập "kháng đả" để không bị "sốc" khi dính đòn.
Vài lời góp ý nông cạn,chúc các bạn tập tốt và khỏe mạnh.
Thân ái.

caimatkhongchoiduoc
11-04-2007, 07:54 PM
Tâp võ, hoc võ không là cuộc sống sao, không phải là một phần của cuộc đời sao? Khi ta tập võ là ta đang thực tập sống rõ ràng nhất. Đó là dịp ta cọ sát đủ mọi hạng người. Bản tánh con người thể hiện rất rõ ràng trong nắm đấm.

Cuối cùng theo tui nghĩ, học võ mà chỉ muc đích "thực chiến" không thì uổng công phí sức quá... Chuyên đó cũng giống hệt như học toán bao nhiêu năm chỉ để giỏi tính nhẩm giúp mẹ bán hàng

anh NgDalat hiểu sai ý tui rồi. Ý tui là để hiểu và chiêm nghiệm cuộc sống, không nhất thiết phải tập võ. Tất nhiên, tập võ cũng là một cách, nhưng thiếu gì người không tập võ mà vẫn hiểu đời. Bản tánh con người có thể hiện trong nắm đấm, nhưng thể hiện rõ nhất như anh nói thì cũng tuỳ người thôi.

Về việc học võ với mục đích thực chiến, anh cũng hiểu sai ý tui mất rồi. Thắc mắc của tui là liệu Aikido có thực chiến được không thôi. Chứ có ai nói là học võ chỉ để thực chiến không thôi đâu?

Nhưng thực sự những trao đổi với anh em trên topic này làm tui thấy thích thú...Và với tui, thế là đủ rồi :-)

NgDaLat
11-04-2007, 09:26 PM
@caimatkhongchoiduoc

Hi hì! coi như mình không hiểu nhau đi. Như vậy mới cần đối thoại.

Đúng như anh nói. Để hiểu và chiêm nghiệm cuộc sống, không nhất thiết phải tập võ.

Aikido có thực chiến không? Theo ý tui thì tỉ lệ người học aikido mà có thể thực chiến được khá nhỏ so với các môn võ khác. Nhất là những ai chỉ học aikido mà không chạm tay với người học võ khác. Theo tui nghĩ thuần Aikido mà dưới 3 đẳng đụng với võ khác là tiêu. Gặp ai mà chỉ học aikido thì chỉ cần đá tân công hạ bàn là đủ.

Không biết có ai thử tấn công ha bàn những thầy aikido 5, 6 đẳng chưa. Tui chưa dám ....

Hình như TCQ còn có tập cả cước pháp và bộ pháp để niêm chân nữa. Tui chưa thấy Aikido chính quy tâp như vậy bao giờ.

Aikido quan trong ở bộ pháp nhưng khi tui tiếp xúc với mấy người học Bát Quái (Paqua), Mai Hoa, Mã Gia ... thì thấy bộ pháp của họ hay hơn nhiều lắm. Bô pháp (taisaibaki) chính tông aikido mà tui biết thì quá chậm nếu không muốn nói rất tầm thường. (có thể tui chưa được học cái hay hơn)

Tui có gặp nhiều người trình độ aikido rất giỏi nhưng đa số họ đều đã là cao thủ các phái khác. Thầy tui, Pat Sensei (6 đẳng) chưa bao giờ học gì ngoài aikido nhưng thật ra bả chưa phải xài aikido để thực chiến bao giờ. Tui cũng chưa có cơ hội thử với bả nên không biết bả giỏi cỡ nào. Chĩ nghe nói là bả rất giỏi. Chắc đó chỉ là ngoại lệ. Ngay như Doshu chỉ học Aikido thuần túy nên nghe nói các lão tướng Aikido cũng không phục khả năng kỹ thuật của Doshu lắm !!! (cái này cũng là nghe nói)

tkdkid
11-04-2007, 11:05 PM
Gặp ai mà chỉ học aikido thì chỉ cần đá tân công hạ bàn là đủ.

Trời ơi anh NgDalat dám tiết lộ bí mật của bản môn, cái này cách đây 100 năm nếu xảy ra ở Thiếu Lâm Tự hay Nga Mi là đồ đệ NgDalat có thể coi như mời xuống núi, cấm hết lối quay về... phải giang hồ hành tẩu muôn lối đấy !

Hôm trước có ai đó nói với tui, thực chiến với Aikido chỉ cần nhắm hạ bộ mà đá là ăn chắc cú, tui không tin ! Bây giờ anh NgDalat nói hạ bàn... (J/K) !

Thân mến.

vodantoc
11-05-2007, 02:00 AM
Chào anh Ngdalat.
Rất vui vì thấy anh chân thành.Có lẽ ở tuổi như anh và tôi thì việc nhận diện cuộc sống và võ thuật có phần "thoải mái" hơn những thanh niên trẻ.Cái gì cũng có tính tương đối mà thôi,không cứng rắn như cây tùng cây bách hiên ngang trước gió bão mà chỉ làm cây liễu vật vờ bên hồ nước thì cũng chẳng sao.Dập dờn,dật dẹo như bèo,lục bình nhỏ bé nhưng sóng to gió lớn chưa chắc nhấn chìm được nó đâu.Thân pháp,bộ pháp của Aikido thật sự là rất tốt:nhanh,dứt khoát,chính xác-ảnh hưởng nhiều của Kiếm đạo.Thân bộ pháp của TCQ,BQC có vẻ mềm mại,phiêu diêu hơn nhưng nguyên tắc cũng không khác nhiều với Aikido.Nói đến BQC người ta thường nghĩ tới lối di chuyển vòng tròn,nhưng thực ra khi giao thủ tôi thấy thường di chuyển theo đường chéo,tạt sang hai bên hay tiến lùi tam giác (rất giống Aikido). Về tấn công hạ bàn BQC có phép đánh vừa di chuyển vừa đá.Cú đá thực sự là cú bước chân,phóng gần đá thấp (mắt cá chân,ống đồng,đầu gối địch).Chân thường theo tay nên địch nhân khó nhận biết để phòng bị nên còn gọi là "ám cước".Đá trúng hay trượt khi hạ chân xuống là thành tấn ở bộ vị mới.(di chuyển thôi mà).Lối đá này có thể song luyện :người tấn công,người phòng tránh,kẻ tiến người lui nhịp nhàng,vừa luyện cước pháp vừa luyện cách di chuyển.Khi luyện nên đeo đồ bảo hộ ống đồng.
Khi luyện tốt ám cước thì sẽ không sợ bị tấn công hạ bàn-không có đòn đá nào nhanh hơn khi ta vừa tiến tới thì đã đá xong địch thủ,hai tay vẫn giao thủ bình thường,thân người không quá vặn vẹo lộ liễu.

TuanDam
11-05-2007, 02:20 AM
Chào anh Ngdalat.
Thân bộ pháp của TCQ,BQC có vẻ mềm mại,phiêu diêu hơn nhưng nguyên tắc cũng không khác nhiều với Aikido.Nói đến BQC người ta thường nghĩ tới lối di chuyển vòng tròn,nhưng thực ra khi giao thủ tôi thấy thường di chuyển theo đường chéo,tạt sang hai bên hay tiến lùi tam giác (rất giống Aikido). Về tấn công hạ bàn BQC có phép đánh vừa di chuyển vừa đá.Cú đá thực sự là cú bước chân,phóng gần đá thấp (mắt cá chân,ống đồng,đầu gối địch).Chân thường theo tay nên địch nhân khó nhận biết để phòng bị nên còn gọi là "ám cước".

Theo em, cách tấn công vào hạ bạn không hiệu quả với aiki vì ai ki thường đứng tấn tự nhiên. Các đòn đá quét với tấn này thường không hiệu quả vì rất khó làm đối thủ mất thăng bằng, đối thủ chỉ cần nhấc nhẹ chân lên là đòn đánh hết hiệu quả. Nhưng nếu luyện thành "Thiết xa cước" chém đinh chặt sắt thì dĩ nhiên chuyện phang cho nó đau chân gục luôn là chuyện trong tầm tay.

Trong tấn công, đòn đá hạ bàn, đá quét thường sử dụng đầu tiên, rất ít khi ra vài đòn rồi mới đá quét. Ngay cả trong lúc trao đổi đòn mà đá hạ bàn với aiki cũng tương đối khó khăn vì họ di chuyên liên tục vào sát đối thủ và di chuyển lòng vòng, lúc này có lẽ không kịp để đá quét hay đá hạ bàn. Trừ khi túm được họ và lên gối nhưng túm nhau với họ là đem sở đoản của mình đánh với sở trường của họ.

Còn việc khi giao thủ di chuyển theo đường chéo em thấy võ nào mà chẳng vậy, bất cứ ông thầy nào cũng dạy di chuyên tạt ngang, đánh vào hông vào lưng đối phương. Học là 1 chuyện, khi thực chiến làm được lại là chuyện khác, phần lớn vẫn là di chuyên tiến lùi. Xem đấu đài trên truyền hình em thấy, khi di chuyển không ra đòn hay 1 bên chủ động né đòn mới có thể di chuyển ngang, còn đã trao đổi đòn rồi thì toàn là tiến hoặc lùi.

Aiki và Thái cực quyền có 1 sự khác nhau cơ bản (theo hiểu biết nông cạn của em thôi nhé), aiki hoàn toàn thụ động, đợi đối thủ tấn công, thái cực quyền chủ động hơn 1 chút, có thể tấn công.

Trao đổi cho vui thôi nhé ... hé hé.

NgDaLat
11-05-2007, 07:42 AM
@TKDKID
Tui ngần ngại bây giờ mới dám nói. Thật ra ai có học qua mấy môn chuyên phá chân nhận thấy liền. Tui nói để cho ai chỉ hoc Aikido nên chuẩn bị là vừa. Đừng quá mơ tưởng nghĩ môn mình là hay nhất.

Không ai phủ nhận khả năng võ thuật của O-Sensei hết nhưng hãy nghĩ xem. Khả năng của chính con cháu không bằng được người ta thì mong chi người ngoài khác nòi khác giống.

@TuanDam
Tấn công hạ bàn không chỉ là đá quét. Tâp thử Bát Quát đi sẽ biết. Tấn công hạ bàn có thể là ... Thôi không dám nói nữa. Chỉ nên biết là đôi chân cùa người ta linh hoạt không kém đôi tay. Thậm chí người ta còn có thể dùng chân thế tay để thực hiện kỹ thuật Aikido nửa mà. Các lão tướng Aikido như thầy Yamada, Tamura, Chiba mà gặp cao thủ mấy môn đó tui nghĩ cũng mệt.

Chắc chính vì vậy nên Aikido trình độ cao tâp rất nhiều Hanmi-Dachi. Quỳ là hình thức dấu hạ bàn. Hạ thượng bàn xuống để đối phó hạ bàn đich thủ.

TuanDam
11-05-2007, 08:23 AM
Chắc chính vì vậy nên Aikido trình độ cao tâp rất nhiều Hanmi-Dachi. Quỳ là hình thức dấu hạ bàn. Hạ thượng bàn xuống để đối phó hạ bàn đich thủ.

Cái này em thấy hơi lạ, bản thân cơ thể con người được thiết kế không phải để quỳ. Quỳ làm sao di chuyển nhanh bằng người đứng được...

Cái này lạ quá, để em suy nghĩ thêm. Trước giờ em cứ tưởng tập di chuyển quỳ là để khỏe chân và chống đỡ khi không đứng lên được thôi chứ.

Em chỉ suy luận đơn giản qua mấy giải đánh tự do thế giới thấy chúng nó đứng đấm đá không à mà hình như ai cũng tập quyền anh hay sao ý, đấm kinh lắm. Em thích xem nhất là K1 world ở Nhật, em thấy đấu đài ở đây là hay nhất. Xem giải này mới thấy Box Thái và Quyền Anh là ghê gớm.

blackdesire
11-05-2007, 09:05 AM
Mình góp ý kiến thế này, đòn quỳ trong Aikido ra đời ngoài mục đích rèn luyện eo, hông, lực chân ra còn một phần là do tập tục văn hóa của người Nhật nữa. Người Nhật có truyền thống ngồi quỳ từ xưa đến nay. Hồi xưa chiến tranh các samurai phải tập suwari-waza để đề phòng đang ngồi bị tấn công, ám sát. Ngoài ra suwari-waza còn phù hợp với lúc đánh nhau trong không gian chật hẹp.

Theo ý kiến mình thì đòn ngồi mà vs đòn đứng thì đòn ngồi đánh ko lại. Trừ phi người sử đòn ngồi trình độ cao thâm hơn rất rất rất rất nhiều so với người sử đòn đứng thì may ra.....

tkdkid
11-05-2007, 03:29 PM
@TKDKID
Tui ngần ngại bây giờ mới dám nói. Thật ra ai có học qua mấy môn chuyên phá chân nhận thấy liền. Tui nói để cho ai chỉ hoc Aikido nên chuẩn bị là vừa. Đừng quá mơ tưởng nghĩ môn mình là hay nhất.

Không ai phủ nhận khả năng võ thuật của O-Sensei hết nhưng hãy nghĩ xem. Khả năng của chính con cháu không bằng được người ta thì mong chi người ngoài khác nòi khác giống.

Cám ơn anh NgDalat.

Ở đây tui thấy ngoài trừ một số các anh lớn tuổi, tập qua nhiều thức võ cương như khác nhau rồi bây giờ tập thêm Aikido như kiểu một con hổ về rừng mài vuốt, tập như một sự đam mê, tập thêm cái nhu khi tuổi ngày càng lớn .v.v.. Thì cái quan niệm của họ về võ thuật rất chính chắn và cách nhìn về môn Aikido của họ rất công bằng. Nhưng đối với một số bạn trẻ trung hơn 7x, 8x, 9x gì gì đấy trong hằng hà xa số các website Aikido họ rất tự tin về môn võ mình tập, đụng là chơi liền.. Nghe tui thấy nhiều lúc họ xung và hăng quá trong khi môn võ Aikido từ xưa nay vốn là không phải môn võ tự chiến, ta đường thấy thằng đó có cặp râu khó ưa giống ........ là nhảy tới chụp nó cho vào đòn.. cho bỏ ghét được !

Tui không cho là là môn võ Aikido không làm ăn gì được như nhiều anh bạn tập các môn cương nói, vì tui nghĩ rằng nếu môn Aikido tập đến nơi đến chốn thì không thua ai cả, nhưng muốn đến nơi đến chốn thì phải tốn thời gian, kiên nhẫn hơn nhiều môn võ khác.

Có 1 lần anh bạn khá thân dân Aikido khoảng 6-7 năm tập bên võ đường kế qua chơi, võ sinh về hết rồi tui với anh tập thử, với điều kiện giao trước là tui chỉ đấm đá theo kiểu Taekwondo, anh ta phải dùng đòn Aikido quăng tui mà thôi, thằng nào và được 3 đòn thì coi như thắng. Anh ta từng tập trước đây là môn Judo, sau đó qua Thiếu Lâm. Mỗi lần anh ta vô đòn là cứ bị tui phá, mà đòn phá tui có gì đâu - Chỉ cần mỗi lần chụp là tui đạp yap-chagi hay pa-đê cho anh xa ra, xáp gần thì tui lên gối, kê vai vào thì tui chơi chỏ vào lưng nói chung là các đòn chuyên phá hạ bàn như anh nói, mà nó rất hữu hiệu mà tui từng tưởng là mình chỉ thấy được ở nơi Aikido của anh bạn tui thôi, vì có thể anh ta chưa luyện đến nơi đến chốn.

Có 2 điều tui thấy dân Aikido phải cần thiết suy nghĩ lại:

- Cái câu nói bất hủ "Hiệp Khí Đạo - Môn võ của tình thương"... (Câu này thì tui rất tâm đắc với cái ý của anh Aiki.) nên suy ngẫm lại mà đặt nó là môn võ của hòa bình gì gì đó, trong chiến địa hay thực chiến cần thiết bảo vệ người thân mình giửa cái sống và cái chết, vinh và nhục ở đó mà tình thương hay không tình thương..

- Các bạn trẻ có nên tập thêm một môn võ khác, coi như là bổ khuyết cho cái khả năng thực chiến ngoải đời không ? theo sách vỡ ta thấy bây giờ 1 cuộc chiến đấu đường phố không xảy ra dài hơn 3 giây, thằng nào tự vệ hay thực chiến (nói thẳng là đánh lộn) kéo dài quá 5 giây coi như thua, không bị đối thủ cho vào nhà thương thì cảnh sát cũng đến là khó làm dễ tôi phá rối trị an.

Trong Taekwondo, Karate, Muay Thai v.v.. Những nhân tài đang làm nở rộ danh tiếng của môn phái, đang vang danh trong môn đó toàn là trẻ trong lứa tuổi 20-30, kể cả Judo, trong khi những võ sư giỏi của Aikido đang vang danh hiếm thấy có ai dưới 40 tuổi... Điều đó có thể cho thấy môn Aikido muốn xuất sắc phải cần nhiều thời gian tập, mài mò, nghiên cứu trên một thời gian dài chăng ?

Thân mến.

NgDaLat
11-05-2007, 04:49 PM
@TKDKID
Đúng như anh nói. Trong dojo của tui có người tập aikido đã 15 năm rồi mà khi tui đấm cứ lo nhìn nắm đấm của tui để bắt. Đúng là không có kinh nghiêm thực chiến chút nào. Nhiều lúc tui chỉ muốn xài tay kia tát cho một cái ... nhưng kỳ quá.

Thằng nhóc của tui cho đi học aikido vài năm nhưng tui thấy phí công quá. Cho đi chơi đá banh coi bô có ích hơn. Mai mốt lớn lên rồi tính. Giá mà ở gần anh TKDKID tui gởi nó cho anh chăm sóc dùm.

TuanDam
11-05-2007, 05:14 PM
@TKDKID
Đúng như anh nói. Trong dojo của tui có người tập aikido đã 15 năm rồi mà khi tui đấm cứ lo nhìn nắm đấm của tui để bắt. Đúng là không có kinh nghiêm thực chiến chút nào. Nhiều lúc tui chỉ muốn xài tay kia tát cho một cái ... nhưng kỳ quá.

Cái anh gì luyện 15 năm đó quên mất nguyên tắc cơ bản khi đối đầu là phải nhìn vào mắt đối thủ, hoặc không thì nhìn tổng, cứ lo nhìn vào tay thì bị lừa là cái chắc... hì hì chẳng biết đúng hay sai

tkdkid
11-05-2007, 05:20 PM
@TKDKID

Thằng nhóc của tui cho đi học aikido vài năm nhưng tui thấy phí công quá. Cho đi chơi đá banh coi bô có ích hơn. Mai mốt lớn lên rồi tính. Giá mà ở gần anh TKDKID tui gởi nó cho anh chăm sóc dùm.

Cho cháu học một môn gì đó có khuynh hướng chiến đấu để phù hợp với tính nào động của tuổi trẻ, Khi lớn dần dần lên thì tự cháu sẽ cảm nhận được môn nào thích hợp hơn rồi cháu sẽ đi theo con đường chọn lựa của chính cháu.

Phải chi anh NgDalat hay bất cứ con cái của anh em ở đây gần tui, gởi các cháu qua tập, vừa không tính tiền các cháu còn bao ăn tối Mcdonald hay KFC trước khi về luôn :friends: :friends: :friends: Với điều kiện anh phải qua nhậu với tui mỗi 3 tháng 1 lần - Nghe nói anh có món canh chua gà ngon lắm mờ !

Khi tui đứng lớp, tui rất thích bạn bè, anh em trong giới võ thuật gởi con cháu sang tập với mình, nếu lớp tập quá đông (Bến Úc nếu lớp tập trên 30 võ sinh/1 huấn luyện viên là bất hợp pháp, nếu có gì bảo hiểm sẽ không đền) không nhận nữa mà người gởi con là một nhà võ thì tui cũng ráng mà nhận, đơn giản là người cha hay mẹ từng tập võ qua họ sẽ hiểu và cảm thông với người dạy hơn.

Trong trung tâm tui đứng lớp Vovinam, cách đây 3 tuần có 2 thằng bé trong giờ nghỉ giải lao của lớp tập, không biết 2 ông võ sinh đùa giởn làm gì mà thằng gảy khớp vai (khá nặng có thể không tập được trong 6 tháng) và thằng còn lại gảy mấy cái răng cửa. Thằng bé gảy khớp vai có cha làm nghề thợ hàn từng là dân Aikijujitsu, nên ông rất thông cảm với Huấn luyện viên đứng lớp, thông cảm cho lớp còn thiếu thốn khả năng mua thảm tốt để xảy ra tay nạn, ông nói là sẽ sẵn sàng đi gom góp tiền với các phụ huynh để thay thảm mới cho các em tập cho tốt, ông xin phép Huấn luyện viên cho cháu nghĩ vài tháng rồi cháu sẽ tập lại, và ông xin đứa con kế của ông đang tập đừng vì mấy tai nạn nghề nghiệp nhỏ nhoi này mà giảm quy trình tập luyện lại, chỉ cần tập sao cho an toàn hơn thô. "Tập võ mà không chảy máu, gảy ta đếch phải con nhà võ..." Ông cười thật lớn và ngạo nghể !

Còn ông cha của thằng bé gảy răng, ông là một bác sĩ chuyên khoa rất giàu, rất có tiếng tăm là một nhà chính trị của Cộng đồng thì lại có lối cư xữ khác...Ông cho là nếu thấy cần thiết ông sẽ giải quyết bằng pháp luật, vì con ông là vàng ngọc của gia đình 2 bên nội ngoại nhà ông, ông huấn luyện viên đứng lớp nào đó phải có trách nhiệm hoàn toàn bảo toàn cho con ông không được mất một sợi tóc - Vì lớp võ này thâu mỗi tháng 15 đô của ông. Ông dẫn thằng con chạy ra cửa vừa đi vừa nói những câu vô cùng khó nghe, mấy huấn luyện viên Hoàng Đai tính ngăn ông lại để nói cho phải trái nhưng tui ngăn lại cho ông đi đưa vào vào nha sĩ gấp... Lòng tui lúc đó cứ lo là mình không
không kìm được cá tính nóng thì không biết sao nữa.. Nhưng nghỉ đến 1 phần lỗi khá lớn của huấn luyện viên đứng lớp nên im re.

Rồi đâu sẽ vào đó - Nhưng tư cách của người tập võ khác hơn nhau ở chỗ đó !

Thân mến.

TuanDam
11-05-2007, 05:33 PM
Trẻ con va chạm là chuyện thường tình, thỉnh thoảng người lớn mình cũng thử qua thử lại đấy thôi.

Lớp em tập mấy đứa con nít toàn hẹn nhau đi quyết đấu. Không dưới 3 lần em nghe 2 đứa trao đổi với nhau "hết giờ tao với mày ra sân sau đánh tiếp". Lần nào em cũng phải ngăn cản chúng nó và đi theo cho đến khi có phụ huynh của 1 trong 2 đứa đến đón về.

Có lần em dại dột chỉ cho 1 đứa nhỏ khoảng 7-8 tuổi là khi nào đánh ở trường chỉ cần đứng vững lại nhắm mặt đối phương thoi 1 phát một là xong. Ai ngờ đâu nó làm ngay vào cuối giờ với 1 đứa 10 tuổi trong lớp, kết quả là đứa kia đi hàng tiền đao (gãy 1 cái rang cửa). Thế là bố mẹ chúng nó cãi nhau tùm lum. Em thì hèn nên im luôn là mình đã chỉ như vậy. Thầy giáo phải đến giải quyết, cũng may là mọi chuyện cũng thu xếp tương đối.

Kinh nghiệm nhớ đời.

NgDaLat
11-05-2007, 08:57 PM
Cái ngại của trẻ con đi học võ cương là vậy. Tui nghĩ đứa nào hiền hiền mới cho đi học võ cương. Đứa nào ba búa thì cho tập thể thao thôi.

Ông thầy Karate của tui ở VN khi mở võ đường mới có 1 tuần thì thằng học trò 8 tuổi đã đá trúng chim thằng bạn chết queo sau giờ học(nghe nói lại) làm ổng phải đóng cửa võ đường luôn.

vodantoc
11-05-2007, 10:01 PM
Đọc mấy bài của các bạn thấy vui quá nhưng lại thấy buồn cho CS ở VN.Bên đó các bạn tập có hệ thống võ đường,có cơ sở vật chất tốt,BHYT và HLV phải chịu trách nhiệm cho lớp của mình...Tóm lại là theo tiêu chí của một XH văn minh.
Nhớ lại khi xưa tôi tập võ tại sân trường đang lúc xây dựng lại(gạch,đá,cát ngổn ngang)té cái chắc chấn thương sọ não mất,Thầy thì chỉ khi nào uống rượu lâng lâng vào thì mới ra chỉ bảo vài ba thế.Đối kháng thì chỉ cần sang làng bên nhìn mấy đứa con gái mới lớn là đã có đám thanh niên ra cà khịa,đánh lộn rồi....Sau này khi đã lớn tôi còn lọ mọ đi xe đạp sang tận Gia Lâm,Ngọc Hà tìm thầy tập VX.Chưa gặp được Thầy thì đã phải vác dao đến xử đám thanh niên xóm ăn nói lấc cấc,mất dạy làm hỏng xe của mình.Cho đến bây giờ tôi cũng chưa biết thế nào là CLB,lớp võ cả.Anh em ở đâu đến thì nhậu nhẹt,vui vẻ là chính,hứng lên thì ra sân trao đổi.Em út muốn tập cùng thì kiếm chỗ nào rộng rãi chút đón đến để mình hướng dẫn,nhiều thằng lần đầu tiên mình mới gặp.Khi tập nó đánh mình nhiệt tình như đánh bao cát,là đàn anh thì cũng phải nghiến răng mà chịu chứ đâu dám ra đòn phũ phàng lại.
Về tính thực chiến của Aikido tôi khẳng định là tốt.Aikido không phải là môn võ dưỡng sinh của các Ông Bà già (như TCQ).Aikido có ưu điểm nhanh,mạnh,khéo,chính xác và khoa học.Mức độ nguy hiểm và sát thương nếu muốn cũng rất cao.Có điều cách tập và hiểu Aikido của mỗi người khác nhau.Xin lỗi vì nói ra điều này:khi lần đầu tiên trao đổi với một đai đen Aikido,tôi đánh anh ta như đánh một đứa trẻ con vì anh ta không có cảm giác đánh đấm,không biết thực hư,nặng nhẹ của đòn đánh.Tuy nhiên chỉ 2 tháng sau khi tập với tôi tôi rất vất vả mới đánh trúng anh ta. Điều này có nghĩa là những gì bạn tập không hoàn toàn vô ích nó chỉ cần điều chỉnh và thay đổi tư duy một chút thôi.
Tư duy là không có giới hạn về môn phái: Không có kiểu tôi dùng Taekwondo anh dùng Aikido nhé.Tôi sẽ chụp,cầm nã còn anh thì đá,đấm lên gối....Võ thuật là nghệ thuật chiến đấu toàn thân (toàn thân là thủ).Luôn có ý thức rèn luyện,phối hợp,liên quán và sử dụng toàn thân trong công thủ thì mới là võ.
Aikido có nhiều cách đánh( có thể nói là tất cả các kiểu như các môn phái khác) nhưng thiện dụng nhất là bộ pháp di chuyển, thân pháp tiêu đả rất tốt và các kỹ thuật cầm nã.Để bộ pháp vững hơn nên tập Trạm trang,để linh động trong phạm vi hẹp thì nên tập lật thân,đảo bộ,xoay chân tại chỗ,nhảy chảo mã,tam giác bộ thậm chí nhún nhảy như QA và Võ tự do cũng rất tốt.Để thực hiện cầm nã bứoc đầu phải giao tay tốt (tầm kiều),có contact rồi thì mới thuận thế tùy theo kình lực đối phương mà cầm nã .Chứ cứ khơi khơi tìm cách chụp,túm tay người khác để bẻ,trói,khóa thì khó lắm.

cucat
11-05-2007, 11:02 PM
@vodantoc : He, em xin cảm ơn bài viết mới nhất của anh! Em đọc rất thích, he, em chúc anh vui vẻ nha ! :laugh: :biggrin:

claude.huynh
11-06-2007, 12:49 PM
Chắc e phải tìm một sư huynh như a vodantoc để được chỉ cách thưc chiến wá! Từ hồi tập akido tới h e chưa được "uýnh lộn" lần nào! có lỡ đụng chuyện thì cười cho qua; nén giận bỏ đi hay nhanh chóng "sơ tán khỏi vùng chiến sự", không biết khi thực sự cần thiết phải dùng võ thì không biết có được ngon lành như lúc tập võ hay ko.:unsure:

NgDaLat
11-06-2007, 10:16 PM
Aikido có nhiều cách đánh( có thể nói là tất cả các kiểu như các môn phái khác) nhưng thiện dụng nhất là bộ pháp di chuyển, thân pháp tiêu đả rất tốt và các kỹ thuật cầm nã.Để bộ pháp vững hơn nên tập Trạm trang,để linh động trong phạm vi hẹp thì nên tập lật thân,đảo bộ,xoay chân tại chỗ,nhảy chảo mã,tam giác bộ thậm chí nhún nhảy như QA và Võ tự do cũng rất tốt.Để thực hiện cầm nã bứoc đầu phải giao tay tốt (tầm kiều),có contact rồi thì mới thuận thế tùy theo kình lực đối phương mà cầm nã .Chứ cứ khơi khơi tìm cách chụp,túm tay người khác để bẻ,trói,khóa thì khó lắm.

Những cái mà anh vodantoc trình bày không nằm trong chưng trình tập của Aikido. Nếu mang vô chương trình thì rõ ràng đã là Aikido biến thể. Không tính không tính. Tóm lai ý anh nói là kỹ thuât aikido không vô dụng nếu như nó được bổ sung thêm cái này ... cái này. Còn không thì ... dõm lắm hà hà.

tkdkid
11-06-2007, 10:33 PM
Đọc mấy bài của các bạn thấy vui quá nhưng lại thấy buồn cho CS ở VN.Bên đó các bạn tập có hệ thống võ đường,có cơ sở vật chất tốt,BHYT và HLV phải chịu trách nhiệm cho lớp của mình...Tóm lại là theo tiêu chí của một XH văn minh.
Nhớ lại khi xưa tôi tập võ tại sân trường đang lúc xây dựng lại(gạch,đá,cát ngổn ngang)té cái chắc chấn thương sọ não mất,Thầy thì chỉ khi nào uống rượu lâng lâng vào thì mới ra chỉ bảo vài ba thế.Đối kháng thì chỉ cần sang làng bên nhìn mấy đứa con gái mới lớn là đã có đám thanh niên ra cà khịa,đánh lộn rồi....Sau này khi đã lớn tôi còn lọ mọ đi xe đạp sang tận Gia Lâm,Ngọc Hà tìm thầy tập VX.Chưa gặp được Thầy thì đã phải vác dao đến xử đám thanh niên xóm ăn nói lấc cấc,mất dạy làm hỏng xe của mình.Cho đến bây giờ tôi cũng chưa biết thế nào là CLB,lớp võ cả.Anh em ở đâu đến thì nhậu nhẹt,vui vẻ là chính,hứng lên thì ra sân trao đổi.Em út muốn tập cùng thì kiếm chỗ nào rộng rãi chút đón đến để mình hướng dẫn,nhiều thằng lần đầu tiên mình mới gặp.Khi tập nó đánh mình nhiệt tình như đánh bao cát,là đàn anh thì cũng phải nghiến răng mà chịu chứ đâu dám ra đòn phũ phàng lại.
Về tính thực chiến của Aikido tôi khẳng định là tốt.Aikido không phải là môn võ dưỡng sinh của các Ông Bà già (như TCQ).Aikido có ưu điểm nhanh,mạnh,khéo,chính xác và khoa học.Mức độ nguy hiểm và sát thương nếu muốn cũng rất cao.Có điều cách tập và hiểu Aikido của mỗi người khác nhau.Xin lỗi vì nói ra điều này:khi lần đầu tiên trao đổi với một đai đen Aikido,tôi đánh anh ta như đánh một đứa trẻ con vì anh ta không có cảm giác đánh đấm,không biết thực hư,nặng nhẹ của đòn đánh.Tuy nhiên chỉ 2 tháng sau khi tập với tôi tôi rất vất vả mới đánh trúng anh ta. Điều này có nghĩa là những gì bạn tập không hoàn toàn vô ích nó chỉ cần điều chỉnh và thay đổi tư duy một chút thôi.
Tư duy là không có giới hạn về môn phái: Không có kiểu tôi dùng Taekwondo anh dùng Aikido nhé.Tôi sẽ chụp,cầm nã còn anh thì đá,đấm lên gối....Võ thuật là nghệ thuật chiến đấu toàn thân (toàn thân là thủ).Luôn có ý thức rèn luyện,phối hợp,liên quán và sử dụng toàn thân trong công thủ thì mới là võ.

Không biết bác VDT lấy những kinh nghiệm gì ? ai nói ? hay suy diễn theo ý kiến các nhân qua sách vỡ, tài liệu của anh.

Cái này nói theo kiểu AIKIDO và các môn võ khác cái nào hay hơn ????

Thân mến.

levan
11-06-2007, 11:20 PM
Anh NgDalat nói đúng quá, nếu pha aikido với một chút wingchun, một chút boxing, trộn thêm chút này chút kia thì còn gì là aikido nữa ? Tui nghĩ đòn thế aikido dư sức thực chiến mà chẳng cần thêm thắt chi cả, ăn thua ở cách huấn luyện thôi. Nếu có căn bản aikido (chắc khoảng 5 năm tập) rồi được hướng dẫn theo khuynh hướng thực chiến, được thao dợt với những người biết đấm đá kha khá thì khả năng tự vệ cũng không đến nỗi nào đâu. Có thể không hạ gục thiên hạ dễ dàng nhưng ít ra cũng bảo toàn tính mạng chứ không đến nỗi làm bia thịt cho người ta dợt. Muốn biết tự vệ phải học cách tự vệ chứ không thể học chung chung và chủ quan tin rằng sẽ áp dụng cái hiểu biết chung chung đó thành công trong mọi trường hợp. Tóm lại, thực chiến hay không tùy vào cách dạy và cách học thôi.

gianghohiemac
11-07-2007, 12:21 AM
Trong đời người tập võ có thể anh học nhiều môn, nhưng nên chọn cho mình 1 môn để đi sâu đến hết cuộc đời. Vậy những môn kia học xong thì vứt đi hết à ? Không, những môn đã học kia thì hãy lấy những cái tinh túy mà mình thấy có thể bổ trợ phù hợp cho môn mình gắn bó, sao cho nó không mất đi bản sắc của môn đó. Điều này lại không có nghĩa là anh đem boxing 1 ít, Taiji 1 ít, wingchun 1 ít, Aikido 1 ít,...vào môn anh gắn bó. Nói 1 lúc lại chả hiểuminhf nói gì :laugh:

gianghohiemac
11-07-2007, 12:25 AM
Còn bác nào muốn học võ để thực chiến nhanh thì tốt nhất đừng tập mấy môn như Aikido, hay Taiji làm gì. Các bác cứ tán thủ với muay Thai hay boxing mà học, đảm bảo sau 6 tháng mà chưa chiến được thì hơi lạ.:laugh: . Chứ còn muốn tập Aikido hay Taiji vài năm mà muốn thực chiến thì mút mùa, muốn thực chiến chịu khó nghiên cứu cảm nhận > 10 năm đã:cool: may ra..:biggrin:

vodantoc
11-07-2007, 01:29 AM
Chào các bạn
Những gì tôi viết là dựa trên quan điểm và kinh nghiệm thực tế của bản thân tôi trong tập võ.Không phải nghe ai nói hay suy diễn theo các nhân qua sách vở,tài liệu nào cả.
Trong tôi không có khái niệm về Aikido và các môn võ khác cái nào hay hơn.Bản chất võ thuật là không biên giới chỉ có con người tự giới hạn nó lại thôi.Thực chiến cũng không cần có phong cách,hình thức nào cả mà chỉ cần có kết quả ai là Last man standing thôi.
Lật thân,đảo bộ,nhảy chảo mã,tam giác bộ...chẳng qua là cách dùng từ tôi quen thôi chứ trong Aikido đều có các phương pháp tương tự với những tên gọi khác(tiếng Nhật) thôi.
Chuyện khen chê trong võ thuật là chuyện thường,Taekwondo chê Aikido đá không đẹp là hoàn toàn đúng,Judo chê Karate té không tròn lắm cũng chẳng sai...Đừng bận tâm về những chuyện đó.
Khi 16 tuổi tôi đã tập đòn bẻ tay khống chế của bộ đội Đặc công (tương tự như đòn Inkio)và đã từng áp dụng đòn đó ngoài đời với nhiều tay du thủ,du thực ở bến bãi Hà Nội,Nam định,vậy mà khi ngoài 40 tuổi rồi tôi vẫn ngoan ngoãn học lại cho thấu đáo hơn đòn đó của một bạn trẻ tập Aikido.
Tôi thực tâm muốn các bạn học võ tốt hơn,thực tế hơn.Đừng nghĩ là môn võ của mình có tính triết lý,giáo dục hơn hẳn mà coi thường hay né tránh các phương pháp tập khác mình.Trong đời thường thì nên "sống và làm việc theo pháp luật"(bổ sung thêm một chút-và theo lương tâm).Trong học võ thì tôi tâm niệm "khiêm tốn,thật thà và dũng cảm".Toàn những điều giản dị thôi.
Bản chất của Võ thuật là đơn giản chỉ có con người làm phức tạp nó đi thôi.

tkdkid
11-07-2007, 02:08 AM
Chào các bạn
Những gì tôi viết là dựa trên quan điểm và kinh nghiệm thực tế của bản thân tôi trong tập võ.Không phải nghe ai nói hay suy diễn theo các nhân qua sách vở,tài liệu nào cả.
Trong tôi không có khái niệm về Aikido và các môn võ khác cái nào hay hơn.Bản chất võ thuật là không biên giới chỉ có con người tự giới hạn nó lại thôi.Thực chiến cũng không cần có phong cách,hình thức nào cả mà chỉ cần có kết quả ai là Last man standing thôi.
Lật thân,đảo bộ,nhảy chảo mã,tam giác bộ...chẳng qua là cách dùng từ tôi quen thôi chứ trong Aikido đều có các phương pháp tương tự với những tên gọi khác(tiếng Nhật) thôi.
Chuyện khen chê trong võ thuật là chuyện thường,Taekwondo chê Aikido đá không đẹp là hoàn toàn đúng,Judo chê Karate té không tròn lắm cũng chẳng sai...Đừng bận tâm về những chuyện đó.
Khi 16 tuổi tôi đã tập đòn bẻ tay khống chế của bộ đội Đặc công (tương tự như đòn Inkio)và đã từng áp dụng đòn đó ngoài đời với nhiều tay du thủ,du thực ở bến bãi Hà Nội,Nam định,vậy mà khi ngoài 40 tuổi rồi tôi vẫn ngoan ngoãn học lại cho thấu đáo hơn đòn đó của một bạn trẻ tập Aikido.
Tôi thực tâm muốn các bạn học võ tốt hơn,thực tế hơn.Đừng nghĩ là môn võ của mình có tính triết lý,giáo dục hơn hẳn mà coi thường hay né tránh các phương pháp tập khác mình.Trong đời thường thì nên "sống và làm việc theo pháp luật"(bổ sung thêm một chút-và theo lương tâm).Trong học võ thì tôi tâm niệm "khiêm tốn,thật thà và dũng cảm".Toàn những điều giản dị thôi.
Bản chất của Võ thuật là đơn giản chỉ có con người làm phức tạp nó đi thôi.

Bác cứ loanh quanh trong "vũng lầy" của chính mình, nói thẳng ra những gì bác nói là do bác cảm thấy, tự do bác nghĩ ra thì tạm được, chứ nếu bác chưa từng đấu với 1 tay Aikido mới tập 1 năm, hay 1 anh Aikido tập 10 năm thì bác không đủ cái kết luận và phân tích như vậy ? Trong võ thuật cũng như khoa học, muốn có kết quả phải từng trãi, từng chứng minh dăm đôi lần với nhiều phương pháp khác nhau. Tui nghĩ bác chỉ muốn nói lấy lòng ACE tập Aikido mà thôi !

Tôi nói bác chỉ muốn viết lấy lòng chứ không có chút gì thực tế, xin lấy bằng chứng bác nói câu:

Bác không rành về Aikido cho lắm - Aikido có mấy người học đá mà bác nhắc đến chuyện đá đấm vào đây. Chuyện khen chê "không đáng bận tâm" cho lắm là không đúng, vì khen phải khen cho đúng và chê cũng chê cho hay, khi tập một môn võ người ta đặt cả danh dự, trái tim vào đấy nếu nói không đúng thì phiền lắm, nhất là chê sai và khen ẩu.

Tui chỉ đóng góp ý kiến của tui, tui tôn trọng ý bên trên của bác nếu đó là ý riêng của bác

Chào bác.

vodantoc
11-07-2007, 02:54 AM
Thấy buồn cười quá nên vào đây góp ý với tkdkid vài câu:
-Thứ nhất là những gì tôi biên tôi đã nói rõ là của cá nhân tôi tức là "chủ quan" không cần bạn phải hỏi lại
-Tôi chẳng thấy cần phải chứng minh dăm lần để ra kết quả những việc đó làm gì.Tôi tuyệt nhiên không có ý cho là phương pháp của mình là Best,của người khác tồi.Trên mạng ảo này tôi lấy niềm vui ở việc có thể giúp được các bạn trẻ hiểu thêm,mở rộng nhận thức về thế giới võ thuật đa dạng và phong phú.
- Tôi không cần lấy lòng ACE trên diễn đàn này làm gì cho dù thâm tâm tôi không bao giờ muốn làm tổn thương ai cả (kể cả trên mạng ảo lẫn ngoài đời thật).
-Tôi có học trò 3 đẳng Aikido (cái này xin miễn chứng minh),tôi có những cái mà anh ta tập thêm 10 năm nữa cũng chưa chắc đạt được nếu tôi không nhiệt tình chỉ điểm.
-"Chuyện khen chê trong võ thuật là chuyện thường,Taekwondo chê Aikido đá không đẹp là hoàn toàn đúng,Judo chê Karate té không tròn lắm cũng chẳng sai...Đừng bận tâm về những chuyện

vodantoc
11-07-2007, 03:19 AM
Ở đây tôi dùng một phạm trù đối lập : Một cái chuyên về sử dụng chân để đá,một cái hoàn toàn không> để nổi bật lên một điểm là nếu so sánh sở trường với sở đoản của các môn khác nhau để khen chê thì hoàn toàn không chính xác,không đáng để mình bận tâm.Đây là cách so sánh có tính trào lộng,cường điệu (không có tính chi tiết,chuyên môn).Nếu bạn nghĩ đây phải là "đúng" hay "sai" tuyệt đối thì bạn đúng là Kid thật rồi.
- Danh dự và trái tim thì nên dành cho Tổ quốc và những con người cụ thể bằng xương,bằng thịt.Võ phái chẳng qua là một khái niệm thôi.Trên đời tôi chỉ kính trọng và yêu mến những con người nhân hậu thôi.Thầy tôi là người mắng,chê tôi nhiều nhất trong đời.Mỗi lần học thêm được một cái gì mới tôi thường đến báo cáo và tranh thủ test với thầy.Ông đều mắng và nói cái tham sân si của con người chính là trở ngại lớn nhất trong luyện võ.Càng nghĩ Càng thấy kính trọng và yêu mến Ông hơn.
- Mỗi người có một cái "tôi" của mình.Nếu cái "tôi" ấy lớn quá thì không dung nạp thêm được những cái khác là điều hiển nhiên.
-Thêm một cái này : Ở tuổi của tôi bây giờ (Theo xã hội VN) thì người ta khen,chê nhau là có mấy miếng đất rồi,mua xe ô tô xịn chưa,con đi du học ở đâu,có mấy bồ nhí chân dài...Chuyện võ thuật là chuyện riêng của tôi thôi.Tôi không dám nói ra trứoc mặt vợ và bạn bè đâu.chẳng ai quan tâm đâu.
Thân ái.

TuanDam
11-07-2007, 05:12 AM
Hay để diễn đàn vui vẻ trở lại, chúng ta bàn về cách thức tấn công đặc trưng của các môn võ đi. Cái này theo em bổ ích lắm vì lỡ có mênh hệ nào còn nhận diện được đối thủ. Nói là vậy thôi, từ bé đến lớn em chưa đánh nhau tay bo bao giờ, bị đánh hội đồng (may mà chạy kịp) và đi đánh lộn hội đồng (sinh viên cùng ký túc xá phang nhau với bọn ngoài đường) thì có.

Em mở màn trước:

Không thủ đạo: các bác cứ thấy thằng nào đứng thủ bán nguyệt tấn, có thể nhảy nhảy 1 chút hoặc không nhảy nhưng bất ngờ nhào vào đấm hoăc đá (80->90% là đấm vào vùng mặt). Sau khi đánh khoảng 1->3 đòn nó liền nhảy tách ra khỏi đối thủ để chuẩn bị cho đợt tấn công khác => có thể nó là Không thủ đạo đấy.

Thái cực đạo: thằng nào đứng thủ giống như trung bình tấn nhưng ngắn hơn nhiều, tuy là đứng 2 chân song song nhưng lại xoay hông về phía đối thủ. 2 tay đong đưa, chân nhún nhún, toàn đấm vào bụng, đá chẻ, đá quay...ầy dà nó là Thái cực đạo.

Silat: Cái thằng nào khi thủ đấu mà cứ đưa cái mặt ra ...hì hì ...nó là Silat. Vì Silat không được đánh vào mặt nên thường họ không chú ý đến phần này lắm, cái này thể hiện rất rõ trong thi đấu. Bọn này chuyên đá và đấm bụng. Đòn hốt chân quét giò của mấy thằng này theo em tuyệt vời. Em nhận thấy Silat có vẻ khắc tinh với Thái cực đạo. Bọn này đấu đá cũng trâu bò lắm.

Vovinam: thú thực với các bác và xin lỗi các bác luyện Vovinam, em thấy môn này thi đấu không có đặc trưng riêng, nửa giống cổ truyền, nửa giống Thái cực đạo, nửa giống boxing... Em không nhận diện được. Các đòn biểu diễn của Vovinam thì đẹp tuyệt vời nhưng áp dụng vào thi đấu thì ... khó quá.

Cổ truyền: thi đấu rất trâu bò, 2 tay che lên đầu, chân trước nhắp nhắp, đặc trưng với các đòn rờ ve. Em chỉ mới nhận diện được vậy thôi.

Hi hi... em biết có vậy thôi, bác nào biết hơn bổ sung cho em 1 cái.

David
11-07-2007, 05:12 AM
Môn võ nào cũng có cái hay cái hạn chế. Ăn thua mình tập có thấu đáo hay không? Mục đích mình tập môn võ đó để làm gì? Võ nào lại không thực chiến, nếu môn võ ấy dở thì tự nhiên sẽ bị đào thải.
Xem qua ý kiến của mấy anh, mình bổ sung thêm 01 chút kiến thức về võ vẽ. Bên VX có kiểm soát đường trung tuyến, bên Aikido lại có đường chính tâm (TCT). Bên VX khi đấm cũng dùng thêm phản lực của mặt đất, bên Aikido cũng vậy. Nhưng mỗi môn có những đặc thù riêng của từng môn. Có những phương pháp luyện sẽ mang lại hiệu quả nhanh chóng hơn trong khi sử dụng nhưng lại không đúng nguyên lý của đòn trong từng môn võ. Do vậy cần nghiên cứu kỹ môn võ mình đang tập , sau khi hiểu thấu đáo hãy áp dụng thêm các bài tập từ các môn võ khác màbạn thấy tương đồng để nâng cao khả năng của mình.

Một điều nữa anh em nên lưu ý để định hướng trong khi tập aikido là (như anh Fourever nói) " Aikido không phải là môn cầm nã".

Thân chào.

tkdkid
11-07-2007, 06:45 AM
Ở đây tôi dùng một phạm trù đối lập : Một cái chuyên về sử dụng chân để đá,một cái hoàn toàn không> để nổi bật lên một điểm là nếu so sánh sở trường với sở đoản của các môn khác nhau để khen chê thì hoàn toàn không chính xác,không đáng để mình bận tâm.Đây là cách so sánh có tính trào lộng,cường điệu (không có tính chi tiết,chuyên môn).Nếu bạn nghĩ đây phải là "đúng" hay "sai" tuyệt đối thì bạn đúng là Kid thật rồi.
- Danh dự và trái tim thì nên dành cho Tổ quốc và những con người cụ thể bằng xương,bằng thịt.Võ phái chẳng qua là một khái niệm thôi.Trên đời tôi chỉ kính trọng và yêu mến những con người nhân hậu thôi.Thầy tôi là người mắng,chê tôi nhiều nhất trong đời.Mỗi lần học thêm được một cái gì mới tôi thường đến báo cáo và tranh thủ test với thầy.Ông đều mắng và nói cái tham sân si của con người chính là trở ngại lớn nhất trong luyện võ.Càng nghĩ Càng thấy kính trọng và yêu mến Ông hơn.
- Mỗi người có một cái "tôi" của mình.Nếu cái "tôi" ấy lớn quá thì không dung nạp thêm được những cái khác là điều hiển nhiên.
-Thêm một cái này : Ở tuổi của tôi bây giờ (Theo xã hội VN) thì người ta khen,chê nhau là có mấy miếng đất rồi,mua xe ô tô xịn chưa,con đi du học ở đâu,có mấy bồ nhí chân dài...Chuyện võ thuật là chuyện riêng của tôi thôi.Tôi không dám nói ra trứoc mặt vợ và bạn bè đâu.chẳng ai quan tâm đâu.
Thân ái.

Dây dưa với chuyện thị phi này hoài, cứ nói qua nói lại hoài cũng có bao nhiêu đó, mất tình anh em với nhau.

Thôi tui mời bác 1 Ly để bác mát lòng nhe.

Tui sẽ cố gắng tránh góp ý gì với bác, để bác khỏi phiền hà.:friends: :friends:

tkdkid
11-07-2007, 06:55 AM
Thái cực đạo: thằng nào đứng thủ giống như trung bình tấn nhưng ngắn hơn nhiều, tuy là đứng 2 chân song song nhưng lại xoay hông về phía đối thủ. 2 tay đong đưa, chân nhún nhún, toàn đấm vào bụng, đá chẻ, đá quay...ầy dà nó là Thái cực đạo.

Vovinam: thú thực với các bác và xin lỗi các bác luyện Vovinam, em thấy môn này thi đấu không có đặc trưng riêng, nửa giống cổ truyền, nửa giống Thái cực đạo, nửa giống boxing... Em không nhận diện được. Các đòn biểu diễn của Vovinam thì đẹp tuyệt vời nhưng áp dụng vào thi đấu thì ... khó quá.

Thái Cực Đạo bác nói chắc theo trường phái xưa (ITF) chứ bây giờ tụi TKD của phái hiện đại nó đứng cái tấn gọi là walking Stance - tấn đi bộ, bác cứ việc bước từng bước, lùn gối xuống xuống 1 phân, dùng chân sau làm trụ nhún nhún như Lý tiểu Long... Đó chính là mấy tay WTF bây giờ.

Còn về Vovinam - Thiệt tình tui cũng không thấy cái đặc điểm độc đáo riêng biệt của môn này, chỉ biết nếu bác muốn cái gì cũng biết chút chút, cái gì cũng có thể lấy le với đào được thì cứ tham gia Vovinam...

Còn một môn nhìn là biết liền vì đặc tính của nó, và có rất nhiều nguyên lý giống Aikido đấy là môn Vịnh Xuân hay Vĩnh Xuân, tấn độc đáo, tấn công đòn tay nhanh mạnh, chân đá thấp, đặc biệt:

Thân mến.

NgDaLat
11-07-2007, 08:37 AM
Nếu bàn về Aikido thực chiến. Có hai câu hỏi lớn đang hiện ra trong đầu tui. Xin các bạn góp ý.

Một điều nữa anh em nên lưu ý để định hướng trong khi tập aikido là (như anh Fourever nói) " Aikido không phải là môn cầm nã". 1/ Vậy cầm nã là gì. Tai sao aikido không phải là môn cầm nã?
2/ Đấu với mấy tay "TKD the Kid" mà nó cứ Yap vô đầu gối mình. Mấy tay VX đá triệt chân cũng khủng kiếp lắm thì Aikidoka phải làm sao. Cách tập aikido nào căn bản nào để đối phó nó. Nếu không có thì phải tâp thêm bài tập phụ nào (còn goi là bài "hỗ trợ" nào theo kiểu nói "đỉnh cao")

kiaikido
11-07-2007, 08:44 AM
anh em góp ý xom tụ quá, riêng phần kiaikido thì có ý kiến rất đồng tình với anh vodantoc, thật ra mà nói aikido để thực chiến được thì cần nhất là phải cảm nhận lực và có thể connect (kết nối) với bất cứ uke nào , nhưng theo mình biết xin lỗi nói hơi thẳng tí, để đạt trình độ kết nối bất cứ uke nào aikido việt nam mình chắc đếm trên đầu ngón tay . Kết nối hoàn toàn có nghĩa là uke theo ý mình thành 1 khối chứ ko phải theo lực nương lực,cũng không giống niêm tay của vịnh xuân ,đó chính là cái làm aikido khác các môn khác,nhưng đạt được thì rất khó,vì vậy các bạn nên mở ra 1 tí, học hỏi nhiều thứ khác nếu muốn thực chiến không thì những gì bàn luận chỉ là bàn luận mà thôi . Thường thì tất cả các võ sinh của tất cả các môn đều đứng dưới cái bóng của môn mình tập , những người nổi tiếng (như tổ sư, tohei, seagal) mà cứ tưởng mình cũng được vậy(1 người đàn anh nói), đúng là mình phải phấn đấu để mình đạt như họ, nhưng các bạn nghĩ xem, hầu hết các thầy nổi tiếng đều là cao thủ môn khác : tổ sư thì tập quá trời rồi , tohei thì có Judo, Seagal cũng tập nhiều, gần đây là Tập Thái Cực Quyền. Nói vậy không có nghĩa bài bác aikido, nhưng nếu các bạn muốn chuẩn bị cho mình 1 cái gì đó tốt hơn,an tâm hơn thì nên cố gắng học hỏi.Còn về cầm nã, nếu nói đòn thế aikido là cầm nã thì nếu nhìn qua chắc là đúng nếu xét kỹ thì chưa đúng hoàn toàn, tất cả các môn võ khác đều có các đòn thế giống aikido ngay cả Teakwondo cũng có (các bạn chỉ thấy Teakwondo dùng chân nhưng thật ra cũng có các đòn y chang aikido ngay cả irimi cũng có) nhưng có cái khác là tổ sư đã phát triển nghệ thuật đó lên đến đỉnh cao thông qua các thế đó nếu có sự hợp khối hoặc kết nối giữa 2 người thì nó hoàn toàn khác với các đánh của môn võ khác . Vài lời góp ý ,anh em cho ý kiến nha.

cucat
11-07-2007, 10:23 AM
Sáng sớm nay em vào , thấy có một bài viết của anh tkdkid nói về việc thiên hạ thích được nghe khen không, nhưng h vô ko còn thấy nữa !??? Nói thẳng ra là topic này em chẳng học được gì từ anh tkdkid cả, anh Vodantoc bỏ công sức ra ghi như vậy, nếu anh ko thích thì cứ ghi tôi ko thích, đừng gán ghép con người ta cái suy nghĩ này, suy nghĩ nọ, tính cách này, tính cách nọ! Bản thân anh, em nói như vậy anh có khó chịu và muốn phản hồi ko ? Hay cũng là thích khen chứ không thích chê ? Người ta bỏ công sức ra ghi thì ít nhất mình ghi nhận, hợp thì theo, ko thì thôi. Anh thấy nó sai so với kinh nghiệm của anh thì thôi, bận tâm chi cho những người "ngu" mà theo! Nói thẳng ra, em thấy anh Vodantoc ghi như vậy hợp ý em, thấy giống cái em thích được nghe khen thì em nói em thích, anh thấy có được không? Hay khó chịu ? Mong anh đưa ra những ý kiến giúp mọi người học hỏi được thêm chứ đừng đọc thấy không thích thì lại "góp ý" ,góp ý, đọc thấy mệt mà chẳng học được bao nhiêu! :dry:

aiki
11-07-2007, 10:24 AM
Xin anh Tkdkid thận trọng lời nói chút xíu để khỏi làm mất lòng người khác. Sao anh "bắt bẻ" quá vậy????:huh: :huh:

Tóm lại, thực chiến hay không tùy vào cách dạy và cách học thôi.

Đồng ý với anh Levan 100%.

cái quan trọng trong xử dụng võ để phòng thân làm đừng nên cho địch thủ biết mình có võ. Nếu đánh nhau, lợi dụng sự bất ngờ và phải hạ gục địch trong vòng vài giây. Võ nào cũng có cái hay cái dở, biết người kia có võ thì sẽ khác. Coi xine nhiều quá nên cứ tưởng là nhẩy vòng vòng rồi mới dánh là ăn đòn đó ...

Thầy Mochizuki khi được gửi sang Pháp dạy Judo vào thập niên 50 đã phải dùng vừa aikido (kiểu trước thế chiến 2), Judo và Kendo để hạ mấy người Tây Âu tới thử thách.

Thầy Chiba cũng đã nói khi đi uống bia, "muốn thịt ai thì chờ nó ở ngõ hẻm, lấy gậy mà phang!..."

Vài lời góp ý cho anh em ...

cucat
11-07-2007, 10:53 AM
Em xin nói thêm, từ ý của một người anh, tập Võ chẳng qua cũng là tập một trong sô vô vàn những hoạt động của cơ thể ngừoi, võ này khác võ kia cũng chẳng qua là khác sự vận động này nọ thôi, vậy tại sao lại phải tự gò bó mình trong một phạm vi chật hẹp như vậy! Có phải là do chính cái đầu của bạn đưa bạn đến tình huống "trăn trở hoài không nguôi " này hay không ? Vậy tại sao ko cũng dùng chính cái đầu đó để "tự giải phóng" mình!

NgDaLat
11-07-2007, 12:41 PM
Ý của Cucat hay đó. Hãy coi môn võ mình đang tập như một môn thể thao. Mỗi môn có những cái hay mà ông tổ thích, muốn nhấn mạnh nên hầu như không có môn nào hoàn hảo hết. Còn môn nào muốn hoàn hảo thì lại là hổ lốn không đâu ra đâu.

Nên tập nhiều môn nếu có dịp. Cuối cùng thì tập môn nào mình sở đắc nhất.

Chuyện này cũng giống như hổi nhỏ mình phải học nào Toán, Văn, Sử ... nhưng sau này đi làm hầu như chỉ làm có một việc thôi. Như vây những môn hoc mà mình không làm đâu phải vô ích.

tkdkid
11-07-2007, 03:19 PM
Xin lỗi các bạn nhe, nhiều lúc hăng quá tui sa đài, chứ không có ý gì khác xúc phạm đến ai.

Tôi thì bản tính nói thẳng cái gì nghĩ là nói, là viết. Nhưng tại tui ghét nhất mấy cái thằng nịnh bợ, thấy ai khen thì dù không biết nói hay ý kiến gì cứ hay quá, hay quá... Nên nói cho đở bực trong lòng.

Tôi sẽ cố gắng hết sức.

Chúc forum và các bạn vui vẽ.

gianghohiemac
11-07-2007, 07:20 PM
Mong ACE bình tĩnh không đả phá nhau, hãy đi đúng tiêu chí là thảo luận. Tất nhiên khi 1 người đưa ra 1 vấn đề thì có người đồng tình có người không, nên mới phải tranh luận với nhau. Nhưng nên tranh luận theo chiều hướng xây dựng cùng giúp đỡ lẫn nhau chứ không nên sa đà vào chuyện bắt bẻ, xúc phạm nhau làm gì.
Sáng sớm cũng xin phép mời ACE ly bia hạ hoả rồi còn làm việc :friends: :friends: :friends:

vodantoc
11-07-2007, 08:35 PM
Chào các bạn
Tôi không giận tkdkid vì cách ăn nói xách mé và chấp nhặt như vậy.Xúc phạm người khác trên mạng ảo là chuyện quá dễ.Tôi chỉ lưu ý bạn là nếu bạn hành xử như vậy ở ngoài đời thực với bất cứ ai thì hậu quả nhiều khi không lường hết được.
Chuyện này là chuyện nhỏ đối với tôi.Trong cuộc sống tôi cũng như các bạn phải sống với nhiều tư cách: Ở cơ quan thì là cán bộ,ra ngoài kinh doanh thì là con buôn,về nhà thì là Chồng là Cha của 03 đứa trẻ (nên phải rất nghiêm túc,chỉn chu) còn khi lên mạng trao đổi với anh chị em trong diễn đàn tôi thực sự viết thoải mái và không chú ý câu chữ,cách hành văn như thế nào.Chỉ có mục đích là đưa được nhiều thông tin có ích và đa chiều cho diễn đàn.Như vậy là tôi có niềm vui rồi.
Chúng ta nên chấm dứt việc ăn nói thiếu thận trọng ở đây để tôn trọng tất cả các bạn trên diễn đàn.
Tôi xin trình bày một số cách tập "thủ pháp" của VX có liên quan tới công phu cầm nã:

vodantoc
11-07-2007, 09:40 PM
Để cầm nã tốt thì có nhiều yếu tố nhưng đầu tiên là phải có tiếp xúc giữa hai bên.VD ta chủ động ra tay chụp,túm đối phương,hoặc để đối phương nắm giữ ta bất ngờ dùng kỹ thuật khống chế lại.Cũng có khi ta đón đỡ đòn rồi thuận thế cầm nã luôn tay công của địch,hoặc ta giả vờ tấn công khi hai bên chạm đòn ta liền chuyển sang cầm nã...Vịnh xuân có 8 cách đánh đỡ cơ bản,tôi xin nêu mấy cách tập đầu tiên:
- Đứng tự nhiên tấn ,hai chân rộng bằng vai (không cần kiềm dương)hai tay đặt ngang đan điền,lòng bàn tay hướng xuống đất ,các ngón tay đối nhau,hai vai thả lỏng,cùi chỏ rơi xuống (để tránh bệnh khuỳnh tay).Đứng như vậy 15' cho tâm tĩnh lại,cơ thể lắng xuống.Giữ nguyên hình tay như thế từ từ đưa sang trái lên trên thành một hình tròn khua qua mặt rồi vòng xuống vị trí ban đầu.Lặp lại chu kỳ đó càng nhiều càng tốt.Trong quá trình khua tay lòng hai bàn tay hướng ra ngoài.Tránh dùng sức vai,dụng ý ở đan điền điều khiển tay.nếu dùng sức vai hai tay sẽ có xu hướng mạnh mẽ hơn nhưng cơ thể lại dễ mất gốc hơn dễ bị địch thủ lợi dụng cuốn đi khi hai tay giao nhau.
-Đứng tự nhiên tấn,hai tay thủ trước ngực.Một tay đưa ra trước,mộttay ở sát ngực (hộ thủ).Tay trước thả lỏng khua tròn xoa tay vào không khí.Hình thức giống như dùng tay vẽ trong không gian có thể vẽ vòng tròn,số 8,số 3 tùy thích,biên độ,tốc độ vẽ có thể dần dần thay đổi.Đổi tay hộ thủ vẽ tiếp.
-Đứng tự nhiên tấn,hai tay buông tự nhiên từ từ đưa tay phải lên vẽ vòng tròn khi tay phải đến ngang mặt thì bắt đầu đưa tay trái như vậy hai tay sẽ luân hồi vẽ hai vòng tròn đan xen vào nhau.Khi tập quen có thể kết hợp với di chuyển,lật thân phải trái.Thế này hơi giống thế "vân thủ" của Thái cực quyền.

tkdkid
11-08-2007, 03:40 PM
Chào các bạn
Tôi không giận tkdkid vì cách ăn nói xách mé và chấp nhặt như vậy.Xúc phạm người khác trên mạng ảo là chuyện quá dễ.Tôi chỉ lưu ý bạn là nếu bạn hành xử như vậy ở ngoài đời thực với bất cứ ai thì hậu quả nhiều khi không lường hết được.
Chuyện này là chuyện nhỏ đối với tôi.Trong cuộc sống tôi cũng như các bạn phải sống với nhiều tư cách: Ở cơ quan thì là cán bộ,ra ngoài kinh doanh thì là con buôn,về nhà thì là Chồng là Cha của 03 đứa trẻ (nên phải rất nghiêm túc,chỉn chu) còn khi lên mạng trao đổi với anh chị em trong diễn đàn tôi thực sự viết thoải mái và không chú ý câu chữ,cách hành văn như thế nào.Chỉ có mục đích là đưa được nhiều thông tin có ích và đa chiều cho diễn đàn.Như vậy là tôi có niềm vui rồi.
Chúng ta nên chấm dứt việc ăn nói thiếu thận trọng ở đây để tôn trọng tất cả các bạn trên diễn đàn.
Tôi xin trình bày một số cách tập "thủ pháp" của VX có liên quan tới công phu cầm nã:

Tui đã viết 1 cái post dài vào đây nhưng rồi lại xóa đi.

Tui cũng tính im lặng, hay giải bày nhưng nhưng thấy không cần thiết nữa.

Xin cám ơn tất cả các bạn một cuộc chơi qua, rất vui.

Xin các anh Mod xóa dùm cái post này và những cái post trên của tôi.

TuanDam
11-08-2007, 05:55 PM

Bình tĩnh anh Tkdkid, anh tính bỏ đi luôn hay sao!!!!!!! Diễn đàn cũng không nhiều người viết bài, anh mà bỏ đi thì tổn thất lớn quá.

Ở lại viết thêm bài anh nhé, tránh né tranh luận thì cung cấp thông tin mình biết thôi cũng rất tốt mà. Bây giờ ở VN là 7 giờ sáng, em không biết chỗ anh là mấy giơ nhưng nếu là bắt đầu ngày mới thì chúc anh có ngày làm việc sảng khoái.

NgDaLat
11-08-2007, 07:59 PM
Anh TKDKID

Tui nghỉ anh vodantoc có phần đúng hơn anh đó. Nhiều khi tui thấy anh hay lắm nhưng nhiều khi tui cũng thấy anh là lạ sao sao đó mà tui không hiểu nổi.

Vui lên anh. "Con nhà võ" chấp chi ba cái chuyện lẻ tẻ. Dzô nào :friends: :friends:

Anh nhớ bài thơ của ... Tú Mỡ thì phải

"Lẵng lặng mà nghe nó chúc nhau.
Chúc nhau trăm tuổi bạc đầu râu.
.......
"

Người ta đánh nhau anh không lo, lo chi người ta khen nhau.

tkdkid
11-08-2007, 08:34 PM
Anh TKDKID

Tui nghỉ anh vodantoc có phần đúng hơn anh đó. Nhiều khi tui thấy anh hay lắm nhưng nhiều khi tui cũng thấy anh là lạ sao sao đó mà tui không hiểu nổi.

Vui lên anh. "Con nhà võ" chấp chi ba cái chuyện lẻ tẻ. Dzô nào :friends: :friends:

Anh nhớ bài thơ của ... Tú Mỡ thì phải

"Lẵng lặng mà nghe nó chúc nhau.
Chúc nhau trăm tuổi bạc đầu râu.
.......
"Người ta đánh nhau anh không lo, lo chi người ta khen nhau.

Anh NgDalat nói rất đúng.

Tính tui ghét những người chỉ khen và khen, cái bài đó tui viết chỉ nói là "người ta" khoái khen, thấy hay là khen chứ có nói gì đâu anh. Tui cũng không có mộ phạm hay bới móc nói cá nhân nào hết. Nếu trách tui, chưởi tui thì hãy cố gắng đọc cho hết những gì tui viết, nếu không hiểu thì hỏi.

Anyway. Từ nay tui sẽ tránh tối đa vấn đề "ý kiến", anh đừng lo.

Mọi thứ coi như không có gì xảy ra hết. Anh em vẫn là anh em.

Thân.

tkdkid
11-08-2007, 10:08 PM

Bình tĩnh anh Tkdkid, anh tính bỏ đi luôn hay sao!!!!!!! Diễn đàn cũng không nhiều người viết bài, anh mà bỏ đi thì tổn thất lớn quá.

Ở lại viết thêm bài anh nhé, tránh né tranh luận thì cung cấp thông tin mình biết thôi cũng rất tốt mà. Bây giờ ở VN là 7 giờ sáng, em không biết chỗ anh là mấy giơ nhưng nếu là bắt đầu ngày mới thì chúc anh có ngày làm việc sảng khoái.

Cám ơn Anh TD.

Tui cũng học hỏi được rất nhiều từ anh.

7 giờ Việt Nam thì bên tui đã 11 giờ trưa làm và đang ăn lunch đó anh.

Thân mến.

vodantoc
11-08-2007, 10:33 PM
@Kiakido: anh da nhận duoc PM của em rồi.Xin lỗi vì anh thuộc lớp già rồi nên không quen sử dụng internet để chát,anh sẽ tìm hiểu để có thể liên lạc với em sau.
Em nói có tập VX và Tán thủ.Thế thì hơi giống xu hướng của anh em Hà Nội.Dân tuyển Tán Thủ khi có tuổi rồi không thi đấu nữa,chuyển sang làm HLV thì hay nghiên cứu VX như là sự tiếp nối của sự nghiệp "chơi võ". HLV trưởng đổi tuyển Tán Thủ Việt nam là cậu Tuấn (híp)là đại đệ tử của thầy Nhâm (VX cụ Trần Thúc Tiển).
VX đánh hiểm,dùng xảo nhiều còn Tán thủ thì mạnh mẽ,giản dị,rõ ràng và đối kháng trực tiếp nhiều.Dung hòa hai cái đó là khó tuy nhiên nếu làm được thì em "khá lắm".Có mấy kinh nghiệm muốn nói với em: bản chất của đánh nhau là giải quyết tốt các mâu thuẩn ví dụ như lỏng quá thì èo uột không có lực,cứng qua thì mạnh nhưng không linh động,dễ gãy...Trầm tấn thì ổn,vững nhưng lại không linh hoạt bằng nhún nhảy chẳng hạn.Do vậy khi luyện VX và Tán thủ em luôn lưu ý song luyện : lỏng và chặt,thật và hư,lên và xuống,trầm và bổng,dính và dời,niêm và tẩu,đóng khối và rã khối...
Luyện như vậy thì em sẽ tiến bộ rất nhiều.
Nếu có thắc mắc gì cứ trao đổi với anh.
(à mà em tập VX nào?)

TuanDam
11-09-2007, 02:36 AM
Có mấy kinh nghiệm muốn nói với em: bản chất của đánh nhau là giải quyết tốt các mâu thuẩn ví dụ như lỏng quá thì èo uột không có lực,cứng qua thì mạnh nhưng không linh động,dễ gãy...Trầm tấn thì ổn,vững nhưng lại không linh hoạt bằng nhún nhảy chẳng hạn.Do vậy khi luyện VX và Tán thủ em luôn lưu ý song luyện : lỏng và chặt,thật và hư,lên và xuống,trầm và bổng,dính và dời,niêm và tẩu,đóng khối và rã khối...
Luyện như vậy thì em sẽ tiến bộ rất nhiều.
Nếu có thắc mắc gì cứ trao đổi với anh.
(à mà em tập VX nào?)

Em cứ tưởng khi đấu là phải tuỳ từng lúc mà cứng mềm chứ!!!! Lúc ra đòn tấn công, dĩ nhiên là mình phải cương vì có thế mới tập trung được sức mạnh. Lúc di chuyển tránh né hiển nhiên là phải linh động mềm dẻo có vậy mới nhanh và tiết kiệm sức. Tất nhiên có những bài tập tương ứng để luyện cương, có những bài đòi hỏi mềm dẻo uyển chuyển.

Kiến thức của em chỉ ở Không Thủ Đạo thôi, em không rành các môn khác.

To anh TKDKID: vậy anh ở Châu Âu hay sao mà ở VN là 7 giờ mà chỗ anh là 11 giời trưa.

vodantoc
11-09-2007, 03:33 AM
@ TuanDam:có thể em hiểu lầm ý anh hoặc có thể anh diễn đạt chưa được rõ ràng.Ý của anh ở đây là khi luyện võ nên có ý thức luyện lỏng chặt đan xen,hư thực liên tục thay đổi,có tĩnh có động,có cương có nhu,có nhanh có chậm...
Cái này gọi là phát triển trong mâu thuẫn hay còn gọi là âm dương phối triển.Có vẻ hơi trừu tượng nhưng nếu trong thực tế khi em trao đổi với một VX nhân hoặc TCQ thì em lập tức cảm nhận được ngay.Đang cứng thành mềm,đang chậm thành nhanh,đang thủ thành công,đang túm thành buông tay đánh ngay không khiên cưỡng,không cố thực hiện động tác bằng được mà tùy theo tình huống mà biến báo,như mây trôi nước chảy tùy duyên mà hoá.Đánh đấm hay phòng thủ khó xác minh,đan xen,lẫn lộn vào nhau làm địch thủ không biết đâu mà lần.
Có người nói :Hiểu được thực hư là hiểu được Võ.

NgDaLat
11-09-2007, 06:45 AM
Tính tui ghét ......
Anyway. Từ nay tui sẽ tránh tối đa vấn đề "ý kiến", anh đừng lo.

Anh đọc kinh Lăng Nghiêm rồi mà vẫn còn ghét này ghét kia thì cũng lạ.
Ra chợ .... đời, tậu con mèo, hay con chuột về ấp ủ rồi anh sẽ không màng người ta "ý kiến" này nọ liền :wacko: :wacko:

Anh tâp võ nhiều quá, võ vẽ thuôc hỏa mà thiếu thủy (mèo chuột) nên vậy. khà khà

@Anh vodantoc

Hay là mình chuyển những chuyện bàn về cách tập VX vô một topic khác cho dễ truy câp sau này anh nhé.

AKmigo
11-10-2007, 02:16 AM
Chào các anh!
Theo dõi một số bài của anh vodantoc, em thấy hình như anh nắm rất vững và tâm đắc về VX. Em cũng có đề nghị anh lập riêng một Topic về VX để mọi người cùng tiện tham khảo.

TuanDam
11-10-2007, 06:53 AM
Anh đọc kinh Lăng Nghiêm rồi mà vẫn còn ghét này ghét kia thì cũng lạ.

Cứ đọc kinh Lăng Nghiêm là hết yêu gét hả anh? Nếu thế thật thì hay quá, để bữa nào em kiếm đọc thử. Anh làm ơn cho hỏi kinh Lăng Nghiêm có phải là kinh Hoa Nghiêm không? Nếu em hỏi sai anh đừng cười nhé, khoản kinh kệ em mù tịt.

NgDaLat
11-10-2007, 10:32 AM
Đó là hai kinh khác nhau.
Em vô đây đoc thử
http://www.thuvienhoasen.org/index-kinhdien.htm

Anh cũng không rành lắm đâu. Em muốn nghiên cứu về tâm, ý thì đọc

Kinh Bát nhã bala mât
Kinh Pháp bảo đàn
và môt số ngữ lục trước

Nếu đọc thẳng kinh Lăng nghiem, Pháp Hoa, Hoa Nghiêm thì dễ bị tẩu hỏa lằm.

TuanDam
11-10-2007, 10:45 AM
Đó là hai kinh khác nhau.
Em vô đây đoc thử
http://www.thuvienhoasen.org/index-kinhdien.htm

Anh cũng không rành lắm đâu. Em muốn nghiên cứu về tâm, ý thì đọc

Kinh Bát nhã bala mât
Kinh Pháp bảo đàn
và môt số ngữ lục trước

Nếu đọc thẳng kinh Lăng nghiem, Pháp Hoa, Hoa Nghiêm thì dễ bị tẩu hỏa lằm.

Cảm ơn anh nhiều.

gianghohiemac
11-11-2007, 10:58 AM
Chào các bạn
Chủ nhật ngày 11/11/2007 vào hồi 15h30 tại Công viên Bách Thảo(Hà Nội) sẽ có buổi offline của anh em yêu võ với nội dung: Phép quay tay,thôi thủ của VX và TCQ.Các anh em VX và TCQ sẽ trao đổi,so sánh cách luyện thủ pháp của mỗi bên có hay,dở gì trên tinh thân học hỏi. Nếu anh em Aikidoka nào muốn thử tìm hiểu một phương pháp luyện tập mới thì có thể đến tham gia.Thành phần không hạn chế.Theo kinh nghiệm của tôi qua nhiều lần "giao lưu" các bạn đến tham gia nên hòa nhã,thân tình với các anh em khác phái,tránh tranh luận căng thẳng không cần thiết.Mạnh dạn,thoải mái đưa ra kiến giải,quan điểm của mình để cùng thảo luận, phân tích nhưng không nên quá "bảo thủ","độc tôn",cứng nhắc.Anh em offline phần lớn đều là người có tâm huyết với VT nhưng cũng có những người dễ manh động.
Tôi sẽ có mặt hôm ấy và sẵn sàng là người "gác đền" cho Aikido nếu thấy cần thiết.
Thân ái.

Vừa đi off với anh em vt hà nội về, lần này khá đông anh em tham gia, trên 20 người ( tháng trước chỉ có tầm 6.7 anh em), với nhiều thành phần môn phái: Vịnh Xuân, Thái Cực, Tán thủ, Hồng Gia, Nhất Nam, Teakwondo, Vũ gia thân pháp, Thiếu lâm, Tự do, và Aikido. Buổi giao lưu học hỏi diễn ra từ 3h30 đến 7h mới dứt, anh em ra về vẫn trong niềm tiếc nuối, đúng là niềm đam mê nên thảo luận trao đổi về VT thì cả ngày không hết:friends: .Qua cảm nhận chủ quan thấy thân pháp bên Vũ gia có khá nhiều nét tương đồng với Aikido.
@vodantoc: hôm nay em không thấy có anh, chắc anh bận nên không offline được hả anh?

claude.huynh
11-12-2007, 09:18 AM
Vũ gia là môn j vây?
Giới thiệu sơ cho đệ biết đc ko?

gianghohiemac
11-13-2007, 07:09 PM
Vũ gia là môn j vây?
Giới thiệu sơ cho đệ biết đc ko?
Vũ gia là do cụ Vũ Bá Quý ( Hải Dương) sáng lập, cụ là học trò của cụ Tế Công. VÀo những năm 80 thì học trò của cụ Quý khá nổi tiếng ở miền BẮc với việc hạ đối thủ trong 3 quả đấm, nên được gọi là môn phái 3 quả đấm. Nhưng thực sự thì không phải là 3 quả đấm, mà nó là 3 lối đánh.
Cái tên Vũ Gia Thân Pháp gồm hai phần. Phần thứ nhất thể hiện sự gắn bó của phái võ với gia đình họ Vũ, phần thứ hai có thể dịch ra là sự di chuyển thân mình trong chiến đấu.

claude.huynh
11-14-2007, 12:52 AM
Cụ Tế Công nghe giống hòa thượng Tế Công trong phim quá!:biggrin:
E từng nghe có người đệ tử của cụ Tế Công từng được mời huấn luyện cho các chiến sĩ đội đặc nhiệm Hà Nội, chuyên về nội công có phải là cụ Vũ Bá Quý ko? :smile:

gianghohiemac
11-15-2007, 02:17 AM
Cụ Tế Công nghe giống hòa thượng Tế Công trong phim quá!:biggrin:
E từng nghe có người đệ tử của cụ Tế Công từng được mời huấn luyện cho các chiến sĩ đội đặc nhiệm Hà Nội, chuyên về nội công có phải là cụ Vũ Bá Quý ko? :smile:
Cụ Tế Công là người Hoa, hình như cụ là sư huynh đệ với sư phụ Diệp Vấn.
Còn người dạy cho đặc công HN thì em không biết.:friends:

vodantoc
11-28-2007, 08:38 PM
Chào các bạn
Lâu rồi tôi không vào HKD vì bận xây nhà,hôm nay online nhận được vài tin nhắn.Có một số bạn muốn tôi làm một topic về VX nhưng thật sự tôi thấy không cần thiết vì mấy lý do sau :
-Kiến thức về VX nếu muốn tìm hiểu kỹ càng thì các bạn nên vào những trang riêng về VX bằng tiếng Việt,Anh,Hoa...Ở đó thông tin đầy đủ,đa dạng và cập nhật liên tục.
-Bản thân tôi có tập VX khoảng 06 năm nhưng tôi không coi mình là môn đồ VX (cũng như bất kỳ môn võ nào).Tôi chỉ là tín đồ của "đạo" võ.Nếu viết về VX thì cũng chẳng có tư cách chính thống gì.
- Vì đây là Topic "Aikido không thực chiến" nên tất phải có những bài về các môn phái khác trên phương diện so sánh với Aikido (tương đồng hay khác biệt,kị dơ hay dung hòa được nhau) do đó tôi chỉ đưa ra một số đặc điểm,cách tập cụ thể thôi.Nếu các bạn có ý muốn hỏi gì đó cụ thể mà tôi có thể trả lời được thì tôi sẵn sàng.
-VX có nhiều cái tương đồng với Aikido nhưng tìm hiểu sâu về nó thì cũng có những khác biệt nhất định.Cách dùng cũng phong phú: có người chuyên đánh gọn,độc,táo bạo... có người chuyên về khéo, xảo, có người lại thích dùng sức áp đảo,liên công không cho địch thủ nhấc tay lên được....
- Nếu chẳng may giao lưu với VX xin các bạn lưu ý điểm sau: VX động gấp ứng gấp,hay dùng tiểu xảo,thủ đoạn bấp chấp,càng nguy kịch các phản ứng nhanh,đòn khó kiểm soát (đòn độc,tiểu nhân,bất ngờ...) nên hậu quả nhiều khi không lường trước được. Do vậy cần quy ước rõ ràng : chơi ra chơi - thật ra thật. Nên tránh những bạn tập VX chưa lâu, chưa đủ khả năng làm chủ mình.
- Cá nhân tôi vì thế nên không thích VX lắm.Nếu có thể khống chế hay đánh văng địch thủ ra như TCQ và HKD thì hay hơn là nhăm nhăm chọc thủng mắt,móc rách mũi,bấu cổ họng,búng hạ bộ... như một số VX nhân tâm niệm.
- Tham khảo VX (theo tôi) là nên vì đây là một môn tự vệ thật sự hiệu quả.Tôn thờ,sùng bái VX là không nên vì như vậy lại xa vào vỏng lẩn quẩn của Võ môn,võ phái.
Thân ái.

vodantoc
11-28-2007, 09:15 PM
Vịnh Xuân có nhiều truyền thuyết về nguồn gốc,xuất xứ. Nhưng theo Thầy tôi thì VX VN hơi khác với VX chính thống vì khi Tôn sư Tế Công dạy VX cho người Việt thì trong Cộng đồng người Hoa có sự phản đối (vì như vậy là vi phạm môn qui của VX Đại lục -không ngoại truyền) nên Tôn sư đã truyền dạy một loại VX không nguyên chất (biến dạng) để dễ bề ăn nói với Đại lục.Bản thân tôn sư cũng là người am tường nhiều môn võ khác.Các đệ tử Viêt nam một số người trước khi tập với Cụ Tế cũng đã là người thanh danh với võ Kinh,võ Thiếu Lâm, quyền anh... nên việc hiểu và luyện VX lại càng biến chất đi nữa. Đó là cái hay và cũng là cái dở của VX nhà ta.
Nhiều người nói VX VN không có gốc.Cũng đúng.Có người nói VX VN là một viên ngọc quý cùa VX Thế giới (vì không giống ai) cũng có cái lý của nó. Do đó VX nói chung là không câu nệ bài bản hình thức và VX VN nói riêng càng không có bài bản hình thức thống nhất hơn.

vodantoc
11-28-2007, 09:56 PM
vĩnh xuân ngoài Bắc về cơ bản có 04 phong cách chính:
-Phong cách dòng cụ Tiển chú trọng bài bản,đề cao nội công,chủ trương luyện công phu.
-Phong cách cụ Phùng là thực chiến,hiệu quả, có cương có nhu.Không dài dòng,văn vẻ,dám đánh dám thắng.
- Phong cách của cụ Quý (Cầu Giấy) - bài bản,trau chuốt hình thức,có tính hệ thống, sư phạm cao.Đề cao Hình.
- Phong cách của cụ Quý (Hải Dương)- Thực dụng,đơn giản có tư tưởng cách tân,hiện đại.Thân pháp đặc sắc.
Vĩnh xuân trong Nam tôi không biết nhiều.nghe nói có VX Nam Anh, VX của cụ Hồ Hải Long và VX của một số Hoa kiều....
Thời gian của Tôn sư Tế Công ở ngoài Bắc nhiều hơn,nhưng nghe nói khi mới sang VN thì Cụ còn dấu nghề nhiều,khi Nam tiến rồi thì Cụ thoải mái hơn (bị Nam bộ hóa :laugh:) nên trong Nam học ít thời gian hơn nhưng lại học được nhiều "bí kíp" hơn ?

ambato
10-21-2009, 02:49 AM
Tôi thấy chủ đề này rất hay khi có rất nhiều bạn tham ra với nhiều ý kiến trái triều. Tôi xin phép đưa ra ý kiến của mình:
Tôi xin giới thiệu là tôi tập karate hồi cấp 2 được nửa năm, thì lên cấp 3 tôi chuyển sang TKD và luyện 3 năm liền. Sở dĩ chuyển sang TKD vì rất ngưỡng mộ các đòn đá của môn này.( Vì xem thi đấu nhiều mà.) Và kinh nghiệm thi đấu của tôi trong bộ môn nà là không ít. Có lúc thắng, lúc thua là thường. Thua là vì chiến thuật mình chưa bằng người ta hoặc mình không nhanh bằng người ta. Điều quan trọng nhất là đêm TKD ra ngoài đời thực chiến cũng cực kì khó khăn. Trong thực chiến ngoài đời, người ta càng dùng ít đòng chân càng tốt vì khi bạn đá chích là lúc bạn sơ hở và thiếu cân bằng nhất, dễ ngã nhất và ngoài đời chiến đấu mà đề đo đất coi như bạn mất hết thượng phong.
Trong thời gian tôi đi du học Ấn Độ thì cũng xảy ra nhiều những đụng độ (sinh viên mà) và cũng có lần tôi bị hạ đo ván bởi một tay boxing mới tập được nửa năm. Tôi bị đôi phương đấm một móc vào bụng, lúc đây quả là khí huyết nhộn nhạo, không tài nào thở nổi. Tôi gục xuống và mất hết sức chiến đấu. Vậy theo một số bạn TKD thua Boxing sao??? Khi một người luyện TKD đến hơn 3 năm thua một người luyện boxing mới nửa năm bằng một cú Knockout. Tôi cũng xin trả lời cái thua của tôi chính là không biết dùng võ và không biết nên dùng vào lúc nào hay nói đúng hơn là học chưa đến nơi đến chốn. Nếu trong chiến đấu xáp lá cà thì dùng chân khác gì tự xát. Đòn chân của TKD nhất là những đòn đá vòng cầu chỉ uy lực khi có một khoảng cách nhất định. Khi khoảng cách rút ngắn ta phải biết thực hiện những đòn đánh bằng tay, bằng vai, bằng đầu và bằng kinh nghiệm.
Bẳn thân mỗi môn võ đều có sở trường và sở đoản và người giỏi võ phải biết lợi dụng sở trường trong chiến đấu. Nếu như thấy đối phương vung chân từ xa đá thì đừng ngu gì lao vào bắt chân người ta. Những đòn như vậy khác gì các bác lấy cương để đỡ cương. Đánh đấm mà không suy nghĩ, không hiểu hết cái nguyên lý võ học. Một số bác ở đây luyện Aikido lâu năm mà vẫn bị karate cho ăn đòn là vì các bác dở, các bác thiếu kinh nghiệm và các bác học kém. Tôi thấy Aikido sở trường chiến đấu cận chiến ở những khoảng cách gần. Nếu như bác nào dân Aikido mà gặp dân TKD như em thì đừng giữ khoảng cách, áp sát để đối thủ không đá được, hoạc lúc đối thủ thực hiện đòn đá cao như tolo hoặc đá xoay là lúc các bác lao vào tóm lấy người họ. Như vậy là về mặt khoảng cách các bác đã thắng khi rút ngắn cận chiến vậ thì quá lợi rồi còn gì.:D chưa kể đối thủ đá như vậy thằng bằng làm sao còn tốt nữa. :D
Tiếp. Phàm đã tập võ là phai tập luyện bài bàn kĩ càng. Biến đòn đánh thành một phần cơ thể mình. Tập luyện cần mẫn để các chiêu thức đó chỉ như là phản xạ, đến lúc có tình huống là tự bật ra thì mới là người có võ. Bởi vậy khônng có gì bù lại được cái chăm chỉ đó. Một võ sĩ Boxing chẳng hạn, tấp đấm liên tục trong vài tháng trời thì cú đấm của họ sẽ trở nên lợi hại và là vũ khí sở trường của họ. Động vào người họ là y như rằng cú đấm bật ra nhu lò xo, dính vào thì dù anh TKD đai đen, hay mấy anh Vinh Xuân cũng xịt mắu là bình thường. Đừng có nói môn nào hơn, môn nào kém.
Bản thân Lý Tiểu Long, môt môn đồ Vịnh Xuân khi sang Mỹ thì cũng từng thảm bại dưới tay các cao thủ Karate, Boxing... Không lẽ kết luận Vĩnh Xuấn kém các môn kia??? không áp dụng vào thực chiến????. Các bác đề cao TKD của em quá nhưng nói thực nếu trúng đòn của TKD thì cũng có thể knock out. Mà lỡ em đá trượt mà bị bác karate nào lao vào cho em một đấm vào cằm, vào hàm, vào bụng thì em cũng đi..... Nói tóm lại càng không thể áp dụng ngoài đời nếu như không luyện đến độ tinh thâm. :D

Quay trở lại với Aikido. Những ai đang luyện môn này thì đừng có nản. Nguyên lý chiến đấu của Aikido quả thật rất tàn khốc. Nếu như ai đã từng xem người ta luyện Aiki jutsu thì thấy, chấn thương là chuyện bình thường. Mà toàn là chấn thương khủng khiếp. CHính vì vậy vị tổ sử của môn Aikido ngày nay mới phải lược bớt những đòn tấn công nguy hiểm nhằm đưa cong người đến hướng thiện chứ không phải là trừng phạt tàn bạo. Các bác luyện Aikido nên chăm chỉ luyện đồng thời cả thể lực. Bất kì những cuộc thi đối kháng trực diện đều cần đến thể lực. Thể lực duy trì độ nhanh nhẹn, độ nhạy bén và phản xạ cũng như nhãn quan chiến thuật. Khi sảy ra xung đột ngoài đòn thế thì phải duy trì được thể lực tốt. Vì thế mới có câu" luyện võ mà không luyện công thì cũng bằng không". Tiếp đó phải biết dùng chiến thuật, chứ cứ lao như trâu húc mả vào tóm tay tóm chân người khác là coi như thua rồi. Ở đây tôi thấy bác SUtimi gì đó kếu là đấu với anh Karate mà bị oánh như thế thì kể bác đúng là người luyện võ mà không luyện công. Bác luyện như vậy kể như chỉ là luyện thể dục dụng cụ chứ không phải là luyện aikido :D. Đã vậy lại còn thách đâu khác gì bác đi ngược lại cái DO của Aikido :D. Tôi thấy qua một số bài viết thì tôi có thể nói bác không có cái "căn" của người học võ. Người học võ là phải chăm chỉ tập luyện, chịu khó nghiền ngẫm, thắng không kiêu, bại không nản, nghiền ngẫm, đào sâu. Đây vừa mới học 4 năm, chưa biết đến đâu đã quá tự tin. Đến lúc bị oánh thì lại thất bại thảm hại, suy xụp lòng tin.:D heheh. Bác không nên học võ nữa mà hãy học thiền đi.
To: Các bạn đang luyện aikido. Tôi muốn nói là mỗi môn võ là cả một công trình được đúc kết từ rất nhiều máu, mồ hôi của các vị tiền bối. Bởi vậy có thể nói đó là tinh hoa, nghệ thuật và cũng là cái đạo của nhân loại. Học khi nào nắm được cái hay, cái tinh hoa thì mới có thể áp dụng được. Đừng nghĩ mình thuộc bài là có thể chiến đấu được rồi. Thuộc bài, nghiền ngẫm, nhuần nhuyễn, biến nó thành phản xạ. Hơn nữa hãy nhân ái và đừng nghĩ đến chiến đấu nhiều quá :D. Một đòn khóa tay mà không biết điều phối lực dễ dẫn đến tàn phế một con người đó.
Chúc những ai luyện võ luôn có một tâm hồn thành thản. Hãy theo cái DO đến cùng cho đến khi bạn ngộ được.

aiki
10-22-2009, 12:07 PM
Chào Ambato mới vô diễn đàn!

Ambato nói rất đúng, đồng ý 100%.Khg có võ nào hơn võ nào hết, mà chỉ có người tập võ này hơn người tập võ khác thôi.

Sau khi đọc mấy lời của Ambato, tui mới nhớ chuyện 1 Shihan Nhật kể lại trong 1 dịp nhậu nhẹt bia sau 1 buổi seminar. Tui khg biết chuyện có thật khg, nhưng ông ấy có kể.

Lúc xưa, bên Nhật, có 1 karateka tới thách đấu 1 aikidoka. Aikidoka mánh lắm, nói karateka ra sân chờ. Sau đó, hắn lấy 1 cục đá cứng, dấu trong ghi và khi ra ngoài, nói với karateka là trước khi đấu, hắn cho karateka 1 dịp. Đấm vô bụng hắn, và hắn chỉ chỗ hắn đã để viên gạch trong bộ Gi. Aikidoka còn nói thêm là chỉ cho đấm 1 lần, và 1 lần duy nhất mà thôi. Sau đó thì có đấu hay khg thì tùy ý Karateka.

Karateka thích chí, đấm thật mạnh vô ngay nơi để cục đá và bị chấm thương ở tay. Thế là hắn khg đấu nữa!

cái ý chính là thầy nói, trong bất cứ võ nào, khg phải chỉ có đòn và kỹ thuật, nhưng thắng thua là từ chiến thuật ra ...

Trong 1 bữa uống bia sau 1 seminar khác, thầy Chiba cũng nói: "tao mà muống đánh ai, tao khg ngu gì mà thách hắn. Tao chờ hắn ở trong ngõ hẻm, bóng tối v1à dùng gậy đập địch thủ"! This is "budo" ... Thầy nói vậy đó!

Ai mà hay coi phim xinê, cái gì cũng đường đường chính chính thì chắc khg chấp nhận quá! Khg biết cái này là bia nói, kinh nghiệm nói, hay là gì khác???? Xin miễn phê bình!

ambato
10-24-2009, 11:03 AM
Ông ý nói có cái lý của ông ý đó bác. Võ học có câu: núi cao có núi cao hơn. Ai biết được lúc này ta thắng lúc sau ta thua. Không phải cứ có võ là oánh được người. Thế mới có chuyện:" một thằng du côn tay cầm mã tấu điên điên khùng khùng lao thẳng vào một ông võ sư chém bừa thì ông ý cũng phải chạy. Ông ý chạy nập sau gốc cây và đợi thàng điên kia quay đi tìm người khác để chém, ông ý mới chạy ra ôm lấy nó từ sau lưng, khóa tay đoạt vũ khí và quật nó xuống đất." Câu chuyện đơn giản do em nghe lại của thầy dạy võ em để nói lên cái chiến thuật của người khôn ngoan, đã có nhiều kinh nghiệm sống. Đúng là người ta học võ, người ta chiêm nghiệm, và có vốn sống sâu sắc, người ta cũng biết được sự đời hơn. Như vậy sẽ thành công hơn.:-k :-k . Còn nữa, đấu trên võ đài và đấu ngoài đời cũng khá khác nhau. Đấu trên võ đài các bác có thể còn bị gò bó luật lệ. Các bác mặc sức thi triển đòn thế, dù bị ngã đã có trọng tài cho dừng trận đấu. Còn chiến đấu tự do ngoài đời em đố bác nào tay không địch quần hùng :D với dao kiếm liên miên, gạch đá sẵn đầy đường. Bởi vậy hãy lo tu luyện võ thuật, giữ cho tâm điềm tĩnh lúc đó các bác sẽ ngộ ra ối điều hay trong võ. Đừng nghĩ đến ăn thua môn này môn nọ, đứng núi này nhìn núi kia :-# :Do:)

kiaikido
11-09-2009, 09:40 PM
Võ Thuật--> Võ: kỹ năng của mỗi môn mỗi phái khác nhau (điều kiện cần). Thuật : chiến thuật: đây mới chính là phần hơn ngươi với người, kỹ n8ang là chuyện đương nhiên phải có, trong 1 trận chiến 1 vs 1 hoặc rõ ho8n là 1vs nhiều người thì ai là người có chiến thuật chiến đấu giỏi sẽ là người chiến thắng, nói chung khi chiến đâu thực tế chúng ta cần 3 điều: quả cảm, chiến thuật và động tác tinh tế