PDA

View Full Version : Mini offline ở Đa` Lạt

aikidude
01-24-2007, 08:18 PM
Sau 2 lân` mini offline ở Aikido of Dallas va` tại tư gia của anh NgDalat, dude va` anh lại có dịp tái ngộ lân` thứ 3 tại Aikido of Dallas vao` một ngay` thứ 7 mưa tâm` tã va` nhiệt độ ngoai` trơi` lạnh 5 - 8 oC. Hai lân` trước vi` không có thơi` gian nhiêu` nên chỉ tập ma` không có thơi` gian đam` đạo va` "nhậu" :laugh: Lân` nay` hai anh em có thơi` gian đi ăn trưa va` nói chuyện thêm. Dude được anh NgDalat chiêu đãi món canh chua ga`, cá kho tộ, chả gio` chiên, va` bánh khọt. Trơi` lạnh ma` ăn canh chua + cá kho tộ thi` tuyệt vơi`.Thiệt la` hết sức cám ơn anh NgDalat vi` lâu lắm rôi` dude mới được ăn đô` ăn VN ngon như vậy. Tới bây giơ` vẫn con` them`...........Dude chuẩn bị cho lân` offline kế tiếp rôi` đó anh NgDalat :biggrin:

Hinh` dươi` đây la` chụp lân` đâu` tiên hai anh em gặp mặt. Ngưới ngôi` giữa la` ngươi` đứng lớp buổi tập đó- rất vui vẻ va` hiếu khách.

cucat
01-24-2007, 11:27 PM
Hình nhỏ quá, hổng thấy rõ mặt! Lâu lâu gặp mặt nho nhỏ như vậy zui ghê ! :biggrin: :friends: :biggrin:

NgDaLat
05-21-2007, 02:36 PM
Không ngờ tui và Dude có dip gặp nhau lần nữa. Lần này hơi đặc biệt là ngay ngày HungKid lên xe hoa. Và cũng không ngờ Dude vẫn còn nhớ đến mr.Đạt mỗi khi ghé Dalat tuy tui không còn tập aikido thường xuyên. Chắc phải đi tập lại để sau này nếu có dịp gặp các "Đại Sư" trong HKD.com còn có thể làm uke được....

Lần này tui và Dude tập aikido tại dojo của dân chăn bò miền bắc dalat. Giờ đầu tiên học gậy chống kiếm theo phương pháp của thầy Saito. Sau đó là dợt tư do. Dude nhường cho tui chọn đòn để tập. Tui thì hiếu khách nhường cho cho Dude (thật ra tui có nhớ đòn nào đâu mà chọn với không chọn). Nhường tới nhường lui nên chĩ tập được có "Sayun undo", ikyo, Nikyo, Shiho.

Mỗi lần gặp các bạn trong hkd.com là mr.Đạt tui học được nhiều điều. Lần này tui lai ngô thêm về bài học thả lỏng. hà hà! Làm sao mà thả lỏng thì người ta đẩy tay lên không được. Bình thường khi Uke đẩy tay ta lên thì ta tự nhiên ta lai dùng sức để đè xuống. Bự con như dude làm vậy là vô dụng. Thả lỏng nguòi thì uke đẩy tay lên còn dễ hơn. như vây nhu thắng cương ở chỗ nào? Về nhà bóp trán suy nghĩ mãi thì mr dat mới chợt nhận ra. Dòng nước mà ngừng thì chỉ để cho người ta múc đổ vô lu. Dòng nước phải di chuyển thì mới có sức mạnh...... Hẹn gặp lần sau Dude nhé. Lần sau là dợt tất các đòn...

aiki
05-21-2007, 08:58 PM
Mr Dalat chờ tui post mấy clip thầy Tamura lên coi thầy thả lỏng... từ ngoài nhìn vô thì thấy thả lỏng, nhưng khi làm uke cho thầy thì thấy như khối đá nhấn vô người!

Dude mà làm đưọc như vậy thì tui phục sát đất ...:friends: :friends:

aikidude
05-22-2007, 12:56 AM
Em la` dân amateur ma` lam` sao lam` được vậy hả anh? :biggrin:

cucat
05-22-2007, 08:27 AM
Thả lỏng nguòi thì uke đẩy tay lên còn dễ hơn. như vây nhu thắng cương ở chỗ nào? Về nhà bóp trán suy nghĩ mãi thì mr dat mới chợt nhận ra. Dòng nước mà ngừng thì chỉ để cho người ta múc đổ vô lu. Dòng nước phải di chuyển thì mới có sức mạnh......
Đi dạo mấy cái site cucat thấy có cái ý này của một người tập Aikido rất giống với ý của anh NgDaLat, hehe, thấy zui zui nên post lên chơi

http://www.aikidosydneycity.com/e-aikitsushin4.html#can1

I enjoyed working with the images of water. Water is an awesome force but only when in movement, when flowing. When still or stagnant it is easily penetrated. When water flows around a rock in a river there is no resisting its' force, no stopping it, no disconnecting from it, one can just flow with it. When it is a massive wave on the ocean there is no way to resist it, one can only move together with it - and always with gravity. The image of water helped me to learn to just relax and sit down together.

Nhưng mà cc vẫn thật sự chưa hiểu! Heheh,...just take it easy! :laugh: :friends: :biggrin:

NgDaLat
05-23-2007, 10:32 PM
Nhưng mà cc vẫn thật sự chưa hiểu! Heheh,...just take it easy!
Dòng nước, làn gió khi gặp vật cản thì sao Cucat?

Đặc tính đó là lúc nào dòng nước cũng bám theo bề mặt của vật cản, duy trì áp lưc nhẹ (trong lượng) với vât cản nhưng di chuyển theo hướng vuông góc với phản lực (áp luc) từ vật càn.

Hãy nghĩ lưc cũa UKE là phản lực đi thi ta phải làm sao?

cucat
05-23-2007, 11:52 PM
Hehe,...có phải giống như trong clip này của thầy Yamaguchi không anh NgDaLat, lúc Uke ở dưới đất, thầy đặt tay mà không lên được đó :

http://www.youtube.com/watch?v=PMun7sndVH4

Vậy hướng lực của Uke và Nage có phải là như vậy, khi Uke muốn phát lực hướng lên, ta chỉ có thể đưa lực phát ra theo phương vuông góc của lực Uke, ( tổng 2 vector lực vuông góc lúc đó sẽ là 0) nếu có thể thật sự cảm và duy trì lực này được thì Uke sẽ khó có thể lên được : (hehe, cc đã có thử theo cách suy nghĩ này nhưng ko được, ko biết vì nghĩ sai nguyên lý hay vì tại cc không thể duy trì được lực đó liên tục hay là vì vân vân và vân vân...) He, :biggrin: :laugh: , nghĩ một hồi đau đầu quá, hehe, take it easy,...tập Aikido cho khỏe thui,.!

http://farm1.static.flickr.com/217/511838985_2814b4b767.jpg?v=0

beginer
05-24-2007, 01:44 AM
Khó quá! xem clip của thầy Yamaguchi nhưng thật sự chưa hiểu,phải tập luyện thôi.
Bạn Cucat ơi! nếu theo hình vẽ hướng lực của bạn như vậy thì hợp lực ko phải bằng 0 đâu nhé (rất vật lý). Hợp lực của hai lực bạn vẽ là vecto lực nối đuôi lực của uke và đầu của lực nage chứ!? phải không!
Thân

cucat
05-24-2007, 02:26 AM
hic, đúng là em "khờ" we! H nghĩ lại mới nhớ, tích mới là 0...huhuhuh, công tình ăn học bấy lâu nay! Hhehehe, xin lỗi vì đã spam bài mọi người! Hhehehe :focus: :wacko:

NgDaLat
05-24-2007, 11:56 PM
Vài tuần nữa Cucat hiểu cũng là hay rùi. Có người mất mấy năm hay mấy chục năm.

Cucat có chơi bóng rổ bao giờ chưa. Mang trái banh bóng rổ giồng giồng là biết chớ gỉ. Khi trái banh nảy lên thì CC đón làm sao. Có phải CC đón nó khi banh lên gần chỗ cao nhất. Sau đó bàn tay CC dẫn nhẹ trái banh rồi giồng nó xuống chổ mình muốn nó rớt. Khi giồng banh CC đấu cần dùng lực nhiều phải không.

Các thầy cũng vậy đó. khi mình muốn đứng lên thì họ cũng đón nhẹ bàn tay (hay bất cứ phần nào của cơ thể) mình rồi dẫn nhe cho rơi xuống chỗ họ muốn. Điều quan trong là không bao giờ có tình trang lực đối lực. Bàn tay các thầy chỉ để hờ hờ thôi. Người mới tập aikido hay đè mạnh uke cho chắc. Làm vây cũng giống như mình dùng sức giồng mạnh làm trái banh nảy cao lên vậy. Đè càng mạnh thì Uke càng dễ vùng lên (trừ khi uke yếu thì chịu thua).

aiki
05-25-2007, 06:26 AM
Hết xẩy NgDL! Cắt nghĩa rõ lắm!:friends: :friends:

cucat
05-25-2007, 07:12 AM
He, em cảm ơn anh NgDaLat nhiều, em hiểu được ý anh rùi! :friends: :laugh: :biggrin:

NgDaLat
05-25-2007, 06:00 PM
He, em cảm ơn anh NgDaLat nhiều, em hiểu được ý anh rùi!

Có thiệt hiểu không đó.? :wacko: :wacko:

Hiểu rồi thì phân tích cho nhức đầu thêm nè.

Khi mình nhồi banh và chạy có phải bàn tay di chuyển giống như hình ảnh của những dợn sóng nước không? Dợn sóng có được là nhờ cả khối nước to lớn phía sau. (có người ví như biển cả). Bàn tay ta giống như phần đầu của cơn sóng; cả thân mình ví như khối nước to lớn. Đầu sóng và khối nước không thể tách rời. Nói khác hơn cả hai đều phải chuyển động với nhau. Nếu tách rời thì không còn gì nữa.

Khi CC nhồi banh chạy thì chuyện gì xảy ra. Có phải bàn tay CC lên xuống nhưng ở khoảng cách gần như không đổi so vói thân người không. Đầu sóng và đuôi sóng (khối nước) cùng chuyển động...

Còn nữa, vi trí của bàn tay khi nhồi banh có phải ngay phia trước mặt mình không? CC và các bạn thử nghiêm lai xem đó có phải Trục Trung Tâm?
.....
.....
.....

Nhưng điều tui nói là tư duy của mấy chục năm đó CC. Cứ nghe nói, đoc sách mà có ai giải thích cho đâu!!!

cucat
05-26-2007, 07:01 AM
<== Tiếp tục đau đầu! Hehe :laugh: :biggrin: :blink: