PDA

View Full Version : Bạn thích đòn nào nhất?

nhhung
12-12-2006, 03:31 AM
Hà Hà chiều nay mở web lên gõ địa chỉ diễn đàn thì bất ngờ quá, không ngờ vô được rồi. Mấy hôm rày không vô được buồn, thiếu thiếu gì đó. thôi về chủ đề thồi, nhiều chuyện quá các ACE trong hiepkhidao.com làm thịt mất:laugh: .
Chúng ta học Aikido thì có đòn chúng ta đánh được, có đòn không được. Nhưng chắc chắn phải thích một đòn đúng không các bạn. VAy chúng ta thử nói đòn mình thích xem nào, kể về một kỷ niệm vui nếu có, đặc điểm riêng của bạn khi đánh đòn đó thế nào?
Tôi bắt đầu trước nhé.
Trong các đòn Aikido mà tôi biết thì tôi thích nhất là Iriminage, vì đó là một đòn đánh dễ xài nhất trong Aikido, nhưng cũng là đòn khó học bậc nhất trong Aikido. Kỳ hén, theo tôi dễ xài vì với Iriminage ta có thể đánh được với mọi hình thức tấn công của đối phương, thể hiện một sự bình tĩnh, khả năng kiểm soát đối phương. Nhưng để đánh được đòn nầy thì cần phải thành thạo và can đảm( theo cảm nhận của tôi) vì khi đối phương tấn công vào thay vi nhảy chổ khác tránh thì ta lại gần như lao vào để rồi nhanh chóng vọt ra sau lưng đối phương mà ném họ.
Và Iriminage tôi đánh gần như là Koshinage vậy, vì khi ném đối phương thì ngoài việc nhảy vô chiếm đan điền họ thì khi họ ngã tôi thường chem hông vào bắt họ phải té qua hông mình. Thế nên Uke ngã rất nặng.
Và chỉ duy nhất một lần tui xài Iriminage ngoài thảm tập Aikido thôi, nhưng đó là kỷ ấn tượng nhất. Lần đó tập Karatedo, cuối giờ anh đứng lớp cho tập thoải mái, tui với một đứa nữa ra đấu chơi, khi no lao tới đấm thì tui lách ra sau đánh Iriminage, chụp cổ nó, nhưng vì mất bình tĩnh nên thay vì đắt nó đi rồi ném thì tui cào nó một cái trên cổ trầy một đường dài luôn, còn nó đau qua, xoay người lại tiện chân cho một cái Yokogeghi. Thất bại quá hén các bạn nhưng sau lần đó tui dần dần xài Iriminage ổn hơn.
Tui khoái đỏn Iriminage và cũng có nhiều kỷ niệm với nó, và tôi nghĩ rằng học võ phải sáng tạo nên hầu như mỗi bữa tôi lại đánh một kểu Iriminage khác nhau. Còn các bạn thì sao?

psi_ops2001
12-12-2006, 03:57 AM
hì , psi cũng thích đòn irimi nhất , anh nnhung lách được vậy là hay lắm rôi ^^ :drinks:
-kỹ niệm : có lần trong lop , thằng bạn ko biết lý do trời nóng quá nó bi ấm đầu hay nó đang hứng gì cứ lại 1 nắm tay psi theo thế trái tay và tay còn lại đấm vào bụng psi hoài , thấy nó ko dứt nên psi mới lướt gỡ tay nó ra vào thế irimi xoay một cái là thằng bạn psi nó mất thằng bằng xém té . nhưng vì sợ đánh lên cổ sẽ làm chấn thuong nó nen xoay cho nó té là bỏ nó ra ^^ !
-psi đánh irimi được 1 ben , 1 ben thì ko duoc ^^

aiki
04-20-2007, 10:53 AM
Bữa nay mới thấy bài này!

Tui thì tùy ngày và tùy cảm hứng! Đòn thích thì bộ Otoshi, còn đòn phản xạ thì hoàn toàn tùy trường hợp!

TuanDam
09-19-2007, 09:39 PM
Và chỉ duy nhất một lần tui xài Iriminage ngoài thảm tập Aikido thôi, nhưng đó là kỷ ấn tượng nhất. Lần đó tập Karatedo, cuối giờ anh đứng lớp cho tập thoải mái, tui với một đứa nữa ra đấu chơi, khi no lao tới đấm thì tui lách ra sau đánh Iriminage, chụp cổ nó, nhưng vì mất bình tĩnh nên thay vì đắt nó đi rồi ném thì tui cào nó một cái trên cổ trầy một đường dài luôn, còn nó đau qua, xoay người lại tiện chân cho một cái Yokogeghi. Thất bại quá hén các bạn nhưng sau lần đó tui dần dần xài Iriminage ổn hơn.
Tui khoái đỏn Iriminage và cũng có nhiều kỷ niệm với nó, và tôi nghĩ rằng học võ phải sáng tạo nên hầu như mỗi bữa tôi lại đánh một kểu Iriminage khác nhau. Còn các bạn thì sao?

Trình độ của bạn cao thật, đánh được Iriminage. Bạn làm ơn cho hỏi lúc tập thử với người bạn, bạn có giao hẹn trước với Uke là sẽ không dùng đòn Kara và giao hẹn trước đối phương lướt tới đấm tay sau hoặc lướt 2 nhịp tay trước tay sau rồi bạn bất ngờ ra đòn lại. Nếu bạn dùng được Irimi khi thi đấu (có đeo giáp, đeo găng, độ mũ) thì theo tôi quả là bạn có năng khiếu.

Tôi thích Shihonage vì tôi chỉ biết mỗi đòn này :biggrin: :biggrin: :biggrin:

Steven
09-20-2007, 12:59 AM
:biggrin: Em hơi khoái đòn kotegashi nhất là đánh ura , thấy uke vừa mất thăng bằng vừa té nổ , nghe xướng cả tai , còn thự tế thì hem biết được , ^^ :cool: