PDA

View Full Version : Nên tập aikido bao nhiêu lần 1 tuần???

aiki
11-24-2006, 01:04 PM
Tui thắc mắc và muốn mọi người cùng chia sẻ cảm nghĩ của mình về đề tài này!

Các bạn nghĩ là 1 tuần/ngày nên đi tập bao nhiêu lần, và mỗi lần đi thì nên tập bao nhiêu lâu để tiến bộ nhanh nhất?

Cá nhân tui thì thấy là đi ít nhất 4 lần 1 tuần (4 ngày) và mỗi lần từ 1g tới 1g30 là hay nhất. Ít hơn 4 lần thì chưa đủ, trên 6 lần và trên 1g30 mỗi lần thì quá nhiều.

Theo nhận xét cá nhân thì aikido cần cảm nhận, và khi mình mệt mỏi thì khả năng đó sẽ giảm bớt và dễ bị chấn thương. Tui nói đây là theo cường độ tập ở võ đường tui. Tuổi tác và cường độ tập ở mỗi nơi sẽ có ảnh hưởng tới câu trả lời!

Xin mấy bạn cho biết ý kiến!

Amateur_aikidoka
11-24-2006, 07:09 PM
Tui thắc mắc và muốn mọi người cùng chia sẻ cảm nghĩ của mình về đề tài này!

Các bạn nghĩ là 1 tuần/ngày nên đi tập bao nhiêu lần, và mỗi lần đi thì nên tập bao nhiêu lâu để tiến bộ nhanh nhất?

Cá nhân tui thì thấy là đi ít nhất 4 lần 1 tuần (4 ngày) và mỗi lần từ 1g tới 1g30 là hay nhất. Ít hơn 4 lần thì chưa đủ, trên 6 lần và trên 1g30 mỗi lần thì quá nhiều.

Theo nhận xét cá nhân thì aikido cần cảm nhận, và khi mình mệt mỏi thì khả năng đó sẽ giảm bớt và dễ bị chấn thương. Tui nói đây là theo cường độ tập ở võ đường tui. Tuổi tác và cường độ tập ở mỗi nơi sẽ có ảnh hưởng tới câu trả lời!

Xin mấy bạn cho biết ý kiến!

Iem của bác thì cũng ko bít vì iem cũng mới tập, nhưng ko hiểu sao mỗi buổi tập 1h45 em thấy ít quá, tập xong vẫn thòm thèm. Có những đợt dư giả thời gian gần như ngày nào em cũng lăn trên TATAMI, ko biết chán có hôm còn hăng đi tập hẳn 2 nơi. Cái vụ này có lẽ phải tùy theo người cũng nên

nhhung
11-24-2006, 09:21 PM
Theo tôi thì một tuần nên tập ít nhất 2 buổi, và cũng không nên tập nhiều quá đến mức ngày nào cũng tập, Aikido là môn võ đòi hỏi sự cảm nhận và muốn đánh tốt kỷ thuật thì cần phải giử cho cơ thể nhẹ nhàn, tinh thần minh mẩn mới đánh tốt được. Nếu ngày nào cũng tập có thể về một kỷ thuật nào đó ta có thể đánh tốt được nhưng có thể sẽ không hiểu hết nó. Có một giai đoạn tôi toàn đứng lớp dạy thôi không tập gì cả, nhưng tôi nhìn thấy người khác đánh rất nhiều, và vì phải dạy nên tôi phải suy nghĩ vì sao mấy đứa tôi dạy đánh không được, dần dần kỷ thuật của tôi đánh khá hơn một chút. Vì tôi có điều kiện xem, suy nghĩ về các đòn thế. Vậy nên theo tôi chúng ta chỉ nên tập cở 2-3 buổi 1 tuần thôi, còn lại nếu muốn thì nên xem người khác đánh và phân tích cách đánh của họ. Cũng vì vậy tôi rất thích đi qua các Dojo khác xem để học hỏi thêm.

Bushido
11-25-2006, 04:16 AM
Theo Bushido thì nên tập 3 buổi một tuần ,mỗi buổi 1h30 như vậy là đủ. Tập nhiều hơn dễ đuối lắm ,khi đó làm uke lẫn nage đều không tốt .Đặc biệt khi làm nage mà cơ thể mệt mỏi thì lại dễ gây chấn thương cho mình và ảnh hưởng đến các bạn tập.

cucat
11-25-2006, 05:04 AM
He, em thì nghĩ tập 3 buổi/ tuần, 1 buổi khoảng 1h30 là okie! Tuy nhiên nếu có cơ hội được qua nhiều sân giao lưu và tham quan thì cũng rất hay và cần thiết! Hehe

thevagrant
11-25-2006, 08:44 AM
Phần mình thì một tuần phải 3 buổi Aikido, 2-3 buổi Jo, ít hơn thì thấy thiếu thiếu, khó chịu lắm. Còn về thời lượng thì tùy bữa, khỏe thì tập nhiều, liên tục, không khỏe thì cường độ và thời gian giảm, trung bình là 1h30-2h. Thích nhất tập Aikido là càng tập hăng thì sau khi thả lỏng càng thoải mái !!! :friends:

aikiboy
11-26-2006, 08:35 AM
Mình cũng nghĩ một tuần tập 3 buổi/ 1h30 phút là ok rồi và phài tập hết mình thì mới có hiệu quả, nhưng tiếc thay la do mình bận công việc nhiều quá nên mình chỉ tập được 1 buổi / tuần ah hic :upset: chán chưa !!!

aiki
12-01-2006, 11:45 AM
Hồi xưa và ngay bây giờ, những Ushideshi tập 4-5g/ngày và 5-6 ngày/tuần. Tui có hỏi mấy Shihan thì họ nói nếu có dịp và sức khỏe cho phép thì nên tập 1 lần/ngày, ít nhất 1 tiếng mỗi lần.

Bên USAF, thời gian tối thiểu để thi lên đai/cấp là số ngày tập chứ không phải giờ tập! Số lần và cường độ tập sẽ tùy theo tuổi tác của từng cá nhân. 1 ngày tập 5g cũng tính như 1 giờ mà thôi.

Không phải tập nhiều là sẽ khá! Trong aikido, tui chia cách tập ra làm 3 giai đoạn :

1- Tập để thuộc đòn. Giai đoạn này là ''nhái'' người đứng lớp như ''con két'' hay ''con khỉ'' :lol: :lol: , phần đông là thuộc đòn bề ngoài và hay dùng sức cơ bắp.
2- Thuộc đòn xong thì tới giai đoạn cảm nhận. Khi biết cảm nhận thì cách đánh sẽ thay đổi ...
3- Cải tiến đòn. Với thời gian, với kinh nghiệm, võ sinh sẽ biến đổi và để ý tới những tiểu tiết để cho đòn thêm hiệu quả.

Giai đoạn 2 và 3 sẽ là 1 đường vòng không bao giờ hết. Áp dụng sự hoà hợp vô đòn, nhẹ tay hơn, chú trọng tới mất thăng bằng, làm sao cho đỡ mệt .... đều ở giai đoạn 2 và 3. Chính vì vậy số lần tập nên gần nhau để mình còn ''nhớ'' những cảm giác ... Cái quan trọng nhất là phải nghe theo sức khỏe của mình. Không nên wá ham tập mà để bị chấn thương ...

Các thầy hay nói là họ lúc nào cũng học được cái mới với tất cả mọi người, nhất là với tân môn sinh. Chính vì vậy mà ở ngoại quốc, tất cả mọi đai đều tập chung 1đòn và đai này hay tập với đai kia.

David
12-01-2006, 10:20 PM
Nếu bạn muốn đi theo nghiệp võ thì phải làm và tập như Uchideshi thôi. Một đại sư Aikido có nói: "Để thuộc một đòn bạn cần tập 10,000 lần. Để sử dụng được 01 đòn bạn phải tập 100,000 lần". Mỗi buổi tập cao lắm bạn đánh được 100 lần/đòn thì .... còn khá lâu bạn mới có thể áp dụng được đòn thế đó một cách ngon lành.
Tập là một chuyện nhưng phải tập có đúng nguyên lý nữa. Muốn vậy bạn còn chờ gì nữa hỏi mấy anh Fourever,Aiki, NgDalat, Hung Kid đi. Hỏi nhiều vô để tui học ké với :).

zin51_danhda
12-14-2006, 01:52 AM
Nếu bạn muốn đi theo nghiệp võ thì phải làm và tập như Uchideshi thôi. Một đại sư Aikido có nói: "Để thuộc một đòn bạn cần tập 10,000 lần. Để sử dụng được 01 đòn bạn phải tập 100,000 lần". Mỗi buổi tập cao lắm bạn đánh được 100 lần/đòn thì .... còn khá lâu bạn mới có thể áp dụng được đòn thế đó một cách ngon lành.
Tập là một chuyện nhưng phải tập có đúng nguyên lý nữa. Muốn vậy bạn còn chờ gì nữa hỏi mấy anh Fourever,Aiki, NgDalat, Hung Kid đi. Hỏi nhiều vô để tui học ké với :).

Hic, câu trên nghe quen quen. Ko hỉu em đã nghe ở đâu nhỉ? À, đúng rùi, thầy em cũng nói như rứa. Hic, thế thì ko bít bao h mình mới đánh cho thuần thục đòn Irimi nhỉ?
Bi h em học có 2 buổi/ 1 tuần, mỗi buổi 1h30'. Thi thoảng rảnh rỗi (VD như hè) cũng mún học thêm, nhg nếu thế phải sang chỗ khác tập (do ở 10-10 chỉ có thứ 2,6 là tập Aikido thui) Khó quá nên đành chịu!!!