PDA

View Full Version : Aikido là gì? Hãy định nghĩa theo cảm nhận của bạn về Aikido!

jackchan1987
10-26-2006, 04:43 AM
Không theo sách vở, các bạn định nghĩa thử Aikido là gì?

Theo mình thì Aikodo là môn võ "Múa", vì võ sinh biểu dường đường quyền của mình như đang múa. Rất nhẹ nhàng, uyển chuyển và cũng rất thông minh.
Và Akikido còn là môn võ "Tình thương mến thương", vì Aikido không giống như Karate, Takendo, dùng sức mình đánh đối phương, mà Aikido chỉ dùng sức đối phương để khống chế đối phương, nên nó hoàn toàn không gây tổn thương nặng cho đối phương. Và Aikido chỉ dùng để tự vệ, chứ không tấn công, nên còn được gọi là môn võ "Hoà".

Vậy theo ý kiến các bạn, Aikido là gì?

silverkey
10-26-2006, 05:41 AM
Aikido theo silverkey là

những động tác nhẹ nhàng nhưng giúp cơ thể vận động tốt:funny:

những kĩ thuật tự vệ hiệu quả nhưng không làm tổn thương nặng đối phương:no1:

những nguyên lý,khái niệm về đạo đức,một cách để tu sửa bản thân:bigsmile:

là một nơi để học hỏi tinh thần hợp tác cùng tiến bộ:friends:

là cách để hiểu về sự yêu thương,hòa hợp trong một thế giới đầy bạo lực,mâu thuẫn:laugh:

cutemoon41
10-26-2006, 06:18 AM
He he, theo em nghĩ á, aikido là một môn võ giúp cho em tự tin khi giỡn dzới mí nhỏ bạn, ko sợ tụi nó quýnh, ke ke!

aikikai
11-08-2006, 08:24 AM
đối với aikikai, aikido là "khám phá" đó bạn. Mỗi lần tập aikido, bạn sẽ khám phá ra những điều thú vị, cảm xúc mới lạ. Và cũng thật thú vị nếu bạn nghiệm ra một điều gì đó trong cuộc sống từ aikido...
thân, :friends:

aiki
11-08-2006, 12:39 PM
Aikido sẽ là nhửng gì bạn muốn khi ... đăng ký tập aikido.

Đối với tôi, lúc đầu là 1 môn võ ''hiền'' hơn aikijujitsu.

Bây giờ thì aikido là 1 cách để xả stress, 1 ''đại gia đình'', 1 cách để thay đổi những cá tính ''kiêu căng'' của con người. Ở chỗ tui tập, tui nhận thấy rất nhiều người đã thay đổi 1 phần tính tình mình sau 1 thời gian tập aikido.

Về khía cạnh võ thì Aikido sẽ là một môn võ lúc nào cũng có cái mới để học hỏi.

Aikido là tập cho mọi người cái tính khiêm nhường, kiên nhẫn và tập luôn khả năng cảm nhận...

heocon-aikido
11-16-2006, 07:59 AM
AIKIDO?
theo tôi trong cuộc sống này có hai lãnh vực tồn tại song song với nhau. một là hữu hạn, còn lại là vô hạn. chúng ta không thể dùng cái hữu hạn để diễn đạt cái vô hạn được. và aikido cũng vậy, không thể diễn đạt bằng ngôn từ. hãy cảm nhận và bạn sẽ thấy aikido là gì? cám ơn

nhhung
01-25-2007, 11:07 AM
Với tôi Aikido là một màn sương mờ ảo, có lúc bất chợt ta nhìn thấy nó nhưng lại nó biến mất ngay tức thì.
Với tôi Aikido là một nghệ thuật hòa hợp với đối phương, một nghệ thuật tự vệ dựa trên nền tản sự cảm nhận về thời điểm, vị trí, phương hướng trục tấn công, đòn thế, lực đánh của đối phương.
Và cuối cùng tôi cảm thấy Aikido không là gì cả, Aikido là tự nhiên thế thôi.:biggrin:

thevagrant
01-25-2007, 07:34 PM
Đối với tôi Aikido là nhẹ nhàng, thư giãn và một cách giảm cân rất tốt !!!

hagakure
01-26-2007, 04:21 AM
Aikido chính là chiếc cầu nối giúp ta hội ngộ với biết bao bạn bè !

Note: Chữ đỏa dành cho các "tình nguyện viên" của HKD khi cần thông báo tin quan trọng! Thành thật cin lỗi nếu Khất làm phiền lòng bạn!!! Chúc vui.

AM

hagakure
01-29-2007, 09:41 PM
Có "chuyện" gì vậy anh AM ? Chưa hiểu rõ anh đang "note" điều gì ? :wacko:

torise
01-30-2007, 06:39 AM
:smile:

Ăn mày
02-03-2007, 06:41 AM
Có "chuyện" gì vậy anh AM ? Chưa hiểu rõ anh đang "note" điều gì ? :wacko:

À... không cóa gì đâu người anh em! Chỉ là muốn nhắc Hagakure nên dùng màu đỏ để tô những chữ hay những bài viết quan trọng. Đừng lạm dụng nhìn rất khó đọc mà lại dễ bị hiểu lầm là mình không tôn trọng người đọc. Vài hàng xây dựng mong bạn đừng để ý!

Chúc cuối tuần vui vẻ nhá!

AM

hagakure
02-09-2007, 01:51 AM
Cảm ơn anh Khất đã khuyên nhé :smile: Chúc anh cuối tuần vui vẻ !

:biggrin:

mimo
08-04-2007, 05:56 AM
lúc đăng kí học aiki, em cũng chẳng bít aikido là gì! chỉ là 1 môn...khác những môn khác :laugh: nhưng học rồi thì iêu nó vô cùng í :x đúng là mỗi khi đi tập là những khoảng thời gian vô cùng tuyệt vời....với em thì aiki là 1 ..... gia đình ^.^