PDA

View Full Version : Cọ Sát - Aikido & Võ thuật khác ???

Guest
09-12-2006, 04:10 PM
"Cọ xát" theo ý của tui đây là tập luyện chứ không có nghĩa là "đấu đá" hay chiến đấu kiểu Tomiki Aikido - cái mủi ăn trầu cái đầu xĩa thuốc" nha các bạn !

Có một số huấn luyện viên (HLV) Aikido như HLV và Shihan của tui thường khuyên là chúng ta học và tập Aikido chưa đủ, phải bổ khuyết kiến thức của mình về mọi môn võ thuật khác. Mục tiêu chính của Võ thuật là chiến đấu, tự vệ (bỏ ra mấy các kiến thức xa xôi như học võ bảo vệ đất nước, chống ngoại xâm v.v.. thường nghe nói vì nó xa vời quá và không thực tế), và quan trọng không kém đó là sức khỏe, nhưng trong sự tự vệ và chiến đấu đó có thật sự bao nhiêu % là mình có thể tin chắc mình đi đúng hướng, áp dụng đúng cách nếu mình chỉ tập luyện với các bạn cùng lớp, cùng môn phái của mình?, nếu tập trong vòng nội bộ như vậy mình chỉ thấy được chung quanh mình chứ chưa thấy được thế giới bên ngoài, dĩ nhiên là chúng ta không dùng sự cọ xát nó để xác định Aikido hay hơn các võ phái khác, trình độ ta hay đến mức nào.v.v... Mà để thu nhập thêm hiểu biết về chính mình và biết người biết ta rồi khi cần áp dụng sẽ thực tế hơn.

Như tui tập Taekwondo chỉ thấy đấu hoài với các bạn Taekwondo thì mình cũng "có thớ" 1 tí tị nhưng nếu đem tui ra đấu thử và dợt chơi với các bạn khác như Aikido, Karate, Judo tui thắc mình lạc lẻo làm sao đó... Tay không dùng được nhiều mà chỉ dùng chân theo luật đấu của WTF Taekwondo thôi nên khả năng tui thật sự hạn chế, mà Taekwondo đấu để lấy điểm ở các cuộc thi như Tourament nho nhỏ thì có hy vọng chứ ra đường thì chưa chắc, gặp mấy tay võ khác hay mấy ông thần đánh lộn chuyên nghiệp nó đấm, quăng mình như cái mền rách.... Ôm đầu máu về cho má xức dầu.

Vậy nếu mình tập một bộ môn như Aikido, có được căn bản tạm gọi là vững - 2,3 năm tập luyện thường xuyên - mình có nên tạo cơ hội tập luyện (Tập luyện theo đúng nghĩa nhe) chung với các bạn tập luyện các môn phái khác, các hệ phái Aikido khác v.v... Nhiều lúc tui có cái cảm tưởng nhiều (hoặc hoặc vài) người trong chúng ta tập luyện được vài ba năm, tưởng mình là "Đông Phương Bất Bại".. Nói theo Anh Hungkid3 là... Tưởng mình có được kiến thức và võ công ngang hàng hay chỉ thua Sư Tổ mà thôi.

Đâu cần phải thượng đài, đánh cho máu me hay gảy chân tay vài lần mình mới thu thập được kinh nghiệm chiến đấu và kiến thức mà tập chung với vài người bạn và anh em, để biết là điều này nên hay không nên hở các anh/chị/em. Có sai với triết lý "Môn võ của tình thương" không các bạn?.

Xin các bạn và ACE vui lòng góp ý.

Thân mến.:drinks: :drinks:

NgDaLat
09-12-2006, 05:00 PM
Hic!

Tui mới học đươc đòn Shiho Nage. Đánh với bạn cùng lớp thấy ngon lắm. Ra thử với thằng bạn học môn khác vì nó hỏi Aikido đánh làm sao. Mới vô đòn thì nó xoay người thoát ra rồi nó cười hì hì.

Đòn Sankyo, Chưa kip bẻ Sankyo thì bị nó đá một cú tống ngang (yap cha gi gì đó) ngay bụng. Đòn Cote thì bị ăn ngay cái tát.

Tức ơi là tức

levan
09-12-2006, 05:55 PM
Tui nghĩ chẳng riêng gì aikido mà hầu như trong các môn võ khác, những "đòn thế" mình học trong lớp chỉ xem là những bài tập mà thôi, làm sao mà áp dụng thẳng băng trong thực tế được. Nếu học để tự vệ thì chuyện tập dượt cọ sát với các lối chiến đấu khác, kể cả với lối đánh bất qui tắc của những người không tập võ, rất là hữu ích. Giống như học công thức toán nhưng phải tập cách ứng dụng các công thức đó sao cho phù hợp lúc giải các bài toán, chứ thuộc công thức mà không biết cách vận dụng thì cũng như không.

beginer
09-12-2006, 08:03 PM
Ý tưởng của anh DCH cũng rất hay tuy nhiên theo tôi thì đâu là thời điểm bắt đầu thực hiện thì xác định hơi khó, có thể là sau vài tháng tập Aikido hay vài năm tập. Và chắc chắn là mục đích của việc cọ sát là bản thân mình nhận ra mình đang còn yếu ở đâu (thay vì trước đây bạn tập Aikido giúp đỡ mình thì giờ đây những bạn tập ở môn khác chỉ ra cho mình sự thiếu sót của mình trong kỹ thuật Aikido).
Aikido là sự kết hợp tổng hòa của cơ thể và tình huống chứ không thể tách riêng đòn thế như anh NgDalat nói được. Ngay cả trong luyện tập cũng vậy, nếu uke không nhận thức được việc tập luyện sao cho giống tình huống thực thì bạn tori thực hiện kỹ thuật cũng không thể biết được mình thực hiện được kỹ thuật đã tốt chưa. Điều này trong thực tế tập luyện Aikido thường hay xảy ra như khi tori atemi uke nhiều uke nghĩ rằng chỉ là tập nên không màng đến chuyện né hay đỡ cú atemi đó hoặc khi tori thực hiện đòn chưa tới uke đã chủ động ngã kềnh.
Điều này cũng có thể xảy ra với các bạn uke khác môn phái, còn một yếu tố nữa mà tôi đã gặp phải trong thực tế khi có một anh bạn quen (anh tập vĩnh xuân) cứ nằng nặc muốn thử cho biết Aikido là thế nào cực chẳng đã tôi chỉ dám ukemi trên sàn nhà của anh ấy thôi, nhưng vẫn chưa đủ anh đòi hỏi hơn thế và tôi đành để anh chém tôi và thực hiện shihonage ngay lập tức anh ấy xoay vòng tròn thoát khỏi, thấy vậy tôi tiếp tục kotegaishi và anh ấy lăn đùng ra đất, trong tâm trí tôi lúc đó luôn nghĩ tới việc nhỡ làm ông ấy bị thương thì sao đã khiến cho tôi thực hiện shihonage không tốt, đối với kotegaishi tôi cũng chỉ làm thật nhẹ thôi vì ngã trên nền nhà bằng gạch nhỡ cái thì...
Túm lại là ủng hộ anh DCH nhưng điều này không hẳn là thước đo cho kỹ thuật của Aikido, cũng như thước đo cho bạn tập Aikido. Chỉ muốn lưu ý các bạn hãy thận trọng trong tập luyện đừng để xảy ra trấn thương cho mình và bạn tập.
Một chút góp ý!
Thân

psi_ops2001
09-12-2006, 10:54 PM
Hic!

Tui mới học đươc đòn Shiho Nage. Đánh với bạn cùng lớp thấy ngon lắm. Ra thử với thằng bạn học môn khác vì nó hỏi Aikido đánh làm sao. Mới vô đòn thì nó xoay người thoát ra rồi nó cười hì hì.

Đòn Sankyo, Chưa kip bẻ Sankyo thì bị nó đá một cú tống ngang (yap cha gi gì đó) ngay bụng. Đòn Cote thì bị ăn ngay cái tát.

Tức ơi là tức
-- Anh Ngdalat ui ! anh nhờ anh Hungkid chỉ cách xoay shiho nage sao cho đối thủ không phá được đi !! bữa psi cũng đươc anh Hungkid chỉ á !! cái psi về đánh đúng như anh hungkid ! Các anh em aikido lúc vô đòn khó phá được lắm :drinks:

Đã được sữa

aiki
09-13-2006, 02:40 PM
Chủ đề này hay lắm anh DCH! Cá nhân tui thì thấy nên tập với những người đã học mấy môn phái khác để lấy thêm kinh nghiệm.

Tui cũng đã làm và nhờ thế nên biết nhiều về sơ hở mình hay làm! Cái khó là làm sao mà khg làm bạn bị chấn thương.

Tui khg biết là sau 2-3 năm như anh nói, võ sinh aikido đã đủ trình độ để tập như vậy chưa! Đây tui muốn nói tới trình độ để chuyển đòn từ thế này sang thế khác tùy theo phản ứng của bạn tập!

Né đòn thì dễ, nhưng áp dụng nguyên đòn như đã tập thì rất khó vì cách tấn công của các môn phái khác hay cá nhân đều khác xa cách công của Aikido. Ví dụ : khi đấm hay chém ít khi ai để tay cho bắt, đấm hay chém xong sẽ rút tay về liền ....và sẽ tấn công liên hoàn ...

Nếu võ sinh aikido tưởng sẽ đánh nhẹ nhàng như khi tập thì sẽ rất thất vọng vì tùy theo sự phản ứng của đối thủ, sẽ phải chuyển đòn ... và khi chưa tới 1 trình độ nào đó, chuyển đòn sẽ không phải là dễ và võ sinh sẽ đâm ra nản lòng hay sẽ dùng sức nhiều!

Tui đã thấy 1 số dân trẻ nghỉ học aikido hay khg dùng 1 số đòn vì nghĩ khg thực tế sau khi ''tập'' với 1 số bạn của mấy môn võ khác!

Cái khó ở đây là làm sao lấy được kinh nghiệm, biết sơ hở của mình hay đòn và khg làm chấn thương bạn!

Mình cũng có thể đoạt được những mục đích đó nếu có bạn tập Aikido đã học mấy môn võ khác! Như vậy sẽ khg va chạm tự ái ai và đều có ích cho cả 2!

levan
09-13-2006, 07:38 PM
Anh Ngdalat viết:
Hic! Tui mới học đươc đòn Shiho Nage. Đánh với bạn cùng lớp thấy ngon lắm. Ra thử với thằng bạn học môn khác vì nó hỏi Aikido đánh làm sao. Mới vô đòn thì nó xoay người thoát ra rồi nó cười hì hì. Đòn Sankyo, Chưa kip bẻ Sankyo thì bị nó đá một cú tống ngang (yap cha gi gì đó) ngay bụng. Đòn Cote thì bị ăn ngay cái tát. Tức ơi là tức.
Sau đó anh beginer góp ý:
Aikido là sự kết hợp tổng hòa của cơ thể và tình huống chứ không thể tách riêng đòn thế như anh NgDalat nói được

Nếu đọc các bài viết của anh Ngdalat từ trước đến nay sẽ thấy ngay anh Ngdalat đã tập aikido đủ lâu và đủ kinh nghiệm, chứ không phải lơ mơ đến mức không biết chuyện "Aikido là sự kết hợp tổng hòa của cơ thể và tình huống chứ không thể tách riêng đòn thế" như anh beginer nhận xét đâu! Chẳng qua anh Ngdalat muốn viết trào lộng một tí cho vui thôi (tui không thể nhịn cười với câu "đòn cote thì bị ăn ngay cái tát"). Viết vui nhưng vẫn chỉ ra được một thực tế khá phũ phàng : tập dợt nhiều nhưng muốn áp dụng đòn thế aikido vào thực chiến chẳng phải dễ, và sự thực này lộ ra ngay khi tập chung với những người ngoài môn phái. Trường hợp anh beginer biểu diễn aikido cho anh bạn Vĩnh xuân không giống với chuyện tập luyện trao đổi với bạn bè môn phái khác. Anh bạn VX chỉ muốn thấy đòn thế aikido ra sao chứ đâu phải hai bên thỏa thuận tập chung đâu. Hiển nhiên khi tập luyện hỗn hợp thì chuyện an toàn phải đặt lên hàng đầu, tập chung võ đường mà còn có khi tai nạn thì chuyện tập các phái lẫn lộn lại càng nên thận trọng, chuyện này đương nhiên. Vấn đề là phải kiếm được những người bạn thực tâm muốn trao đổi võ thuật, chứ đụng phải những người khệnh khạng khoe khoang thì chỉ có nước đánh lộn thử tài nhau thôi chứ trao đổi cái gì ? Ngoài ra, như anh aiki và beginer đã nhắc, trình độ hai bên cũng phải tương đồng và đủ căn bản mới tập được, chứ cả hai đều quờ quạng thì cũng như không. Nói chung chuyện học hỏi giữa các môn phái rất hay nhưng cần phải có đủ một số điều kiện mới làm có kết quả được. Tui thấy ngoài lợi ích về kinh nghiệm chiến đấu, tập luyện hỗn hợp còn giúp khắc phục mấy loại tâm lý tai hại:

-Tự mãn. Nhiều người sau vài năm tập luyện trở nên tự mãn quá sức, thấy hơn được một số anh em trong câu lạc bộ rồi tưởng mình ghê gớm. Khi đụng chuyện rất chủ quan, đến lúc biết hớ thì đã lãnh thẹo. Tự mãn ra mặt hay tự mãn ngầm đều tai hại như nhau. Tập chung với các môn khác sẽ thấy ra khuyết điểm của mình, may ra bớt ngông.

-Thiếu chuẩn bị tâm lý, cho rằng mình tập võ tình thương hoà bình nên khi tập võ thường tập đòn thiếu dứt khoát. Mấy vị này hay trích dẫn lời Tổ sư và các võ sư tên tuổi nói về hòa hợp với vũ trụ, dụng ý hơn dụng lực v.v... nhưng quên rằng đâu phải lúc nào cũng né hay chạy được. Tâm lý rụt rè quá thì làm sao tự vệ ? Chưa đủ sức tự bảo vệ chính mình thì nói chuyện 'thắng lợi không cần dụng võ' coi bộ xa vời quá. Tập chung với những cách đánh khác sẽ khiến họ thêm khả năng sẵn sàng và dứt khoát.

Mong rằng mỗi người trong chúng ta sẽ may mắn tìm được những người bạn khác môn phái cởi mở và có khả năng để cùng trao đổi võ thuật. Vui, khoẻ mà lại hữu ích nữa.

master
09-13-2006, 08:20 PM
Hic!

Tức ơi là tức
Anh NgDalat nhắc nhở đúng lắm, cái này là do cách tập nhiều người tập aikido hay bị ngộ nhận ( vì họ tập trên sân có Uke qúa nuông chiều nage:madflame: ) nhưng khi gặp các người tập môn khác ( đặc biệt là cương) thì rất khó vận dụng. Thực ra là có 1 vấn đề: các kỹ thuật của aikido cũng như các môn võ khác đều có thể dùng được, nhưng muốn dùng thì phải tập luyện đúng căn bản và khổ luyện. Khi tôi tập trên sân thỉnh thoảng hay nhờ mấy ông anh U40 và U50( dân chuyên nghiệp, khi xưa toàn đi đấu các lò võ ) để thử, hồi đầu thì nói thật là pó tay, pó toàn thân luôn. Nhưng sau đấy lại tập rồi lại thử , cứ như vậy đến bây giờ vưỡn chưa áp dụng được kỹ thuật nào:madflame: :rolleyes:
Xin nhờ các anh trên này giúp đỡ: khi người ta chém mình thì mình cần nhìn vào đâu trên người họ? để có thể vô đòn được kịp thời và chính xác. Vì sớm quá hay muộn quá đều không đựơc:eek:

aiki
09-14-2006, 02:17 PM
-Tự mãn. Nhiều người sau vài năm tập luyện trở nên tự mãn quá sức, thấy hơn được một số anh em trong câu lạc bộ rồi tưởng mình ghê gớm. Khi đụng chuyện rất chủ quan, đến lúc biết hớ thì đã lãnh thẹo. Tự mãn ra mặt hay tự mãn ngầm đều tai hại như nhau. Tập chung với các môn khác sẽ thấy ra khuyết điểm của mình, may ra bớt ngông.

-Thiếu chuẩn bị tâm lý, cho rằng mình tập võ tình thương hoà bình nên khi tập võ thường tập đòn thiếu dứt khoát. Mấy vị này hay trích dẫn lời Tổ sư và các võ sư tên tuổi nói về hòa hợp với vũ trụ, dụng ý hơn dụng lực v.v... nhưng quên rằng đâu phải lúc nào cũng né hay chạy được. Tâm lý rụt rè quá thì làm sao tự vệ ? Chưa đủ sức tự bảo vệ chính mình thì nói chuyện 'thắng lợi không cần dụng võ' coi bộ xa vời quá. Tập chung với những cách đánh khác sẽ khiến họ thêm khả năng sẵn sàng và dứt khoát.

Đồng ý 200% với anh Levan về 2 câu trên! Những bạn suy nghĩ như trên, mong rằng sẽ không bị 'vỡ mộng' khi phải áp dụng trong thực tế ....

...khi người ta chém mình thì mình cần nhìn vào đâu trên người họ? để có thể vô đòn được kịp thời và chính xác. Vì sớm quá hay muộn quá đều không đựơc

Tui thì nhìn vai nhưng tránh, khg nhìn chằm chập vô để còn chú ý xung quanh! Sớm quá hay muộn quá đâu thành vấn đề ... Omote, Ura, tenkan, irimi .... và chuyển đòn chính là để như vậy mà! Nếu mà cứ nghĩ đánh 1 đòn thì sẽ muộn hay không, nhưng nếu 'thờ ơ' thì sẽ khg bị chuyện đó ...

Guest
09-14-2006, 04:45 PM
Hehehe !! Vài anh em ở đây dặn dò coi chừng.. cẩn thận...Kẻo bạn (môn phá khác) tập với mình bị chấn thương vì đòn thế Aikido.. Và DCH cũng xin các bạn anh em mình coi chừng bị mấy anh em đó đả thương luôn đó nhe....Quyền cước không có mắt đôi lúc bất "dung tình" làm mất đi hòa khí của con nhà võ.

Thân mến:friends: :friends:

Guest
09-14-2006, 11:14 PM
...khi người ta chém mình thì mình cần nhìn vào đâu trên người họ? để có thể vô đòn được kịp thời và chính xác. Vì sớm quá hay muộn quá đều không đựơc

Tui thì nhìn vai nhưng tránh, khg nhìn chằm chập vô để còn chú ý xung quanh! Sớm quá hay muộn quá đâu thành vấn đề ... Omote, Ura, tenkan, irimi .... và chuyển đòn chính là để như vậy mà! Nếu mà cứ nghĩ đánh 1 đòn thì sẽ muộn hay không, nhưng nếu 'thờ ơ' thì sẽ khg bị chuyện đó ...

Giửa các Aikidoka thì mình không dám phát biểu linh tinh vì chưa đủ trình độ hehehe ! Nhưng nếu đấu với các võ phái khác thì DCH có ý kiến sau đây.

Hiện nay cách nhìn chầm chập và một bộ phận nào đó của thân thể của đối thủ để có thể nhận định hướng đi và lối đánh của đối phương mình chắc không còn thực tế nữa, phải đồng ý chuyện vận dụng nhãn pháp để quan sát trong chiến đấu rất là quan trọng nhưng nên như anh Aiki nói - Phải để ý xung quanh !

Rất nhiều môn phái hiện nay họ áp dụng lối đánh được đề xướng bởi Kiếm đạo Nhật Bản cách đây mấy trăm năm, và sau nầy là các ông thần Kick-Boxing bắt chước áp dụng (Sau đó Lý Tiểu Long lấy nó làm tiêu đề chính trong lề lối chiến đấu của môn phái Triệt (Tiệt) Quyền Đạo !!!) đó là kỹ thuật NON-TELEGRAPHIC PRINCIPLE, dịch nôm na trong tiếng Việt là "Nguyên tắc không truyền báo", tức là khi chiến đấu khởi đòn không để lộ một biểu hiện nào báo trước giống các môn quyền thuật cổ điển như gồng mình, lắc vai, chuyện động chân, thân hình, chớp mắt khiến đối thủ có thể phát hiện và nếu không phát hiện thì thời gian phản ứng sẽ chậm chạp hơn. Chính năm 2005, cuộc họp các hệ phái võ Nhật Bản của Karate-do qua WKF đã đưa ra lối chiến đấu nấy vào chương trình thống nhất giảng dạy của họ.

Ngoài ta còn có thêm 1 kỹ thuật NEO-TELEGRAPHIC PRINCIPLE của quyền anh Âu Châu tức là thay gì giống như trên... không có gì báo trước họ áp dụng thêm kỹ thuật đánh "Dương đông kích tây" như muốn đấm tay trái vào mặt bạn nhưng họ chuyển động chân phải giống như sắp đá, lúc đó bạn chuẩn bị nhập nội như cách thường chống lại các cú đá thì họ tung tay ra đấm - Bạn vừa nhào vô thì tay họ đã tới mặt tức thì, xem các kỹ thuật chiến đấu của Taekwondo Việt Nam như Diệu Hiền, Nguyễn Văn Hùng họ đi theo lối chiến đấu nầy mà thành danh trong đấu trường... Có thể nói là lối đánh theo tà phái "trickery" nhưng rất hữu hiệu trong lối chiến đấu.

Cho nên chuyện nhìn chầm chập vào đối phương hay chú ý bộ phận nào đó trên thân thể hắn không phải là hay nhất, phải biết được cái gì chung quanh mình... Biết người (thí dụ: nó mập hay ốm? Ốm có khuynh hướng dùng tay, mập có khuynh hướng ôm, vật, dùng tay v.v..) và biết ta (yếu điểm ta tay chân?, yếu sức v...) bằng 1 kiến thức rộng một tí, va chạm trong luyện tập với nhiều môn phái và đủ loại người sẽ tạo cho bạn kiến thức đó.

Và xa hơn 1 tí, rất nhiều môn phái như trường hợp Anis của Philippines chẳng hạn, đòn đầu tiên của họ khi đánh là làm tổn thương nhãn quan đối thủ, đấm, móc đoản côn vào ngay mắt rồi sau đó mới tính chuyện khác vì họ quan niệm đối thủ không thể đánh hay trả đòn gì nữa khi hắn chẳng có gì để thấy. Họ cho là chỉ nên dùng khi tính mạng bị đe dọa chẳng đặng đừng phải ra tay như vậy.

Mong được chia sẽ và nhận được ý kiến của các bạn A/C/E.:friends: :friends:

master
09-15-2006, 01:21 AM
Xin cảm ơn anh aiki và anh DCH! :drinks:

aiki
09-15-2006, 07:44 AM
Bài hay lắm anh DCH ơi! tiếp nữa đi! :no1: :no1:

Ăn thua trong võ đều từ cách 'nhấp'! Theo ý kiến tui thì 30% là nhấp, 30% là kỹ thuật và 40% là kha năng chịu đòn! Cái đó là chưa nói tới kinh nghiệm nữa! Thôi khg nó nữa vì ra ngoài chủ đề rồi!

NgDaLat
09-15-2006, 08:23 AM
Có người chỉ tui một số nguyên tắc sau:
1/ Nhìn nhưng không chú tâm
2/ Không nhìn thẳng và chỉ nhỉn bằng một mắt. còn mắt khác để quan sát xung quanh (cái này khó nha)
3/ Gắn sự chuyển đông cơ thể đối phương vô sự chuyển động một phần nào đó của cơ thể mình qua trung gian là thị giác hay xúc giác. Sư đồng bộ đó phải tập quen đến nổi không cần qua xử lý phân tích của bô óc (sẽ chậm). Đich thủ nhích là phần cơ thể đó của mình nhích theo liền để kéo theo một loạt đông tác (né, atemi, v.v...) sau đó. Nghe nói Lý Tiểu Long hay giơ bàn tay nắm hờ ra phía sau, ngón út và ngón cái chĩa lên trời là ý đó.

Vấn đề này hình Aikido dùng cái đỉnh đầu để làm chuyện đó (hư linh đỉnh kình) nhưng thật ra chưa ai dạy tui như vậy hết. Đợi anh Aiki hay anh Fourever thôi.
*** Găp mấy tay "tà giáo" nhích chân đánh tay, nhứ phải đánh trái thì sao. Đừng lo, phần cơ thể mình chọn để đồng bộ với địch thủ thường rất nhỏ so với toàn bộ cơ thể đich thủ. Nó nhích sao mình nhích vậy. Ví khối lượng nhỏ nên địch thủ dù nhanh mấy mình cũng đáp ứng được.

nhhung
09-15-2006, 08:42 AM
ừ tui thấy nếu không có kinh nghiệm thực tế và học thêm môn khác thì học Aikido trên sàn tập thôi cũng khó mà xài ổn lắm. Tui từng tập Taekwondo rồi mới chuyển sang Aikido mà vẫn thấy khó khi "cọ sát" chơi với thằng bạn 4 đẳng Taekwondo. nếu chỉ thực hiện kỷ thuật Aikido không thì khó quá. tui thấy là phải phối hợp cả đấm, đá rồi mới vô Aikido được. Nếu không thì bộ pháp phải cực kỳ giỏi và đánh không "tình thương mến thương" với người tấn công thì mới ổn ( đương nhiên là không quá nặng tay rồi)
à mà tui thấy đánh Shihonage phải ép sát đối phương vô người màinh và phải khóa tay họ chặt lại, làm họ cong mình và mất thăng bằng thì họ không thể xoay người được.

NgDaLat
09-15-2006, 09:29 AM
Đọc qua môt số ý kiến thấy môt số ban thắc mắc là hình như aikido "không xài đươc" trong thưc tế lằm. Hình như rất nhiếu aikidoka cảm thấy thất vọng khi không đánh ngọt như trong lớp tập được. Trong lớp tập đánh 10 đòn là uke té lăn lôn đủ 10. Hình ảnh đó quen thuôc quá nên khi ra ngoài đường đánh 10 đòn không được môt ra hồn mà còn bị ăn đòn thê thảm đâm ra thất vọng.

Như vây thế nào là "xài được". Hãy nhìn một trân đấu của Karate, TCD. Đấm đỡ đá đở nhiếu khi cả chục cú đấm, hai ba chục cú đá mà vẫn chưa chạm được địch thủ. Như vây có goi là "xài được".

Như vây aikido thì sao. Tui nghĩ khi khi ra đường bi nguòi ta đánh mà xoay người né được là tốt lắm rồi. Đánh người ta đâu có dễ. Đâu ai dể dãi để bi đánh như trong lớp tập đâu. Ikyo, Nikyo, .... đánh hoài không được đòn nào. Thiếu điếu muốn vật lôn cũng không xong. Nắm tay tuột. Bẻ tay người ta dựt ra. Cũng giống như karate, TCD đấm, người ta đỡ. Đá, người ta né thôi.

Như vây hoc aikido mà lỡ có xô sát thì né và chạy được là tốt lắm rồi. Còn đòi gì nữa

Steven
09-15-2006, 11:24 AM
:bigsmile:
E đồng ý với a NDL !!
Đánh người ta chết(bị thương nặng) , e nghĩ aikido làm được!nhưng đánh để đối phương phục mình mới khó!!và đây cũng là vấn đề mà dân aikido mình đang cố thực hiện!!
Còn 1 cái nữa e nghĩ là!! nếu gặp trường hợp bất khả kháng!! phải sử dụng bùa hộ thân(aikido) thì BÌNH TĨNH! là quan trọng !! kg thì cao thủ cỡ nào cũng MỆT LẮM À!^^!

:friends:

Guest
09-15-2006, 02:18 PM
Đọc qua môt số ý kiến thấy môt số ban thắc mắc là hình như aikido "không xài đươc" trong thưc tế lằm....

Như vây thế nào là "xài được". Hãy nhìn một trân đấu của Karate, TCD. Đấm đỡ đá đở nhiếu khi cả chục cú đấm, hai ba chục cú đá mà vẫn chưa chạm được địch thủ...

Như vây aikido thì sao. Tui nghĩ khi khi ra đường bi nguòi ta đánh mà xoay người né được là tốt lắm rồi...

Như vây hoc aikido mà lỡ có xô sát thì né và chạy được là tốt lắm rồi. Còn đòi gì nữa

Khà khà khà ! Ý kiến của anh NgDalat nói rất phải, mà hình không phải chỉ có dân Aikido mọi nhận xét "Aikido không xài được" đâu ! Mà hầu hết người học môn nào cũng thấy môn mình học... "Xài đếch được !!!!" đâu mà chính mấy Ông thần học Karate hay Taekwondo, Judo... Cũng có những than phiền riêng:

Karate: Mình học không có vật gì ráo, lỡ ra đường gặp các cao thủ Aikido hay Judo nó quật.... Nhập nội đánh không được... Karate hông xài vô ! Dùng Atemi để đấm bóp nó hay hơn chắc !!!

Taekwondo: Mình đá không nếu thằng nào nó phang vào chân hay ống quyển 1 cái nằm ôm chân lạy nó luôn à...Đâu phải lúc nào địa hình địc thế cho mình khoảng cách để đá được, Taekwondo chỉ biểu diễn cho mấy em coi là hay !!!... TCĐ không hay lắm !!!

Judo: Mình tập Judo.. Ra đường nếu gặp thằng nào, con nào không bận áo... Nó ở trần mình nắm đâu để vật nó, nắm ấy à... Judo không thực tế...???

Shaolin Kung Fu: Trùi ui !!! Bài quyền em thuộc đến 18 bài.. Lão Mai, Bát quái, Tú quyền.. Nhưng ra ngaòi đường đánh lộn.. Cái thằng phải gió đó đâu có kêu em muốn quyền rồi nó xin lổi em đâu.. Thực chiến.. chực chiến !!! Thiếu Lâm chỉ biểu diễn thôi sao??? Không thực tế !!!

Kendo..

Jujitsu...

.v.v...

H nghĩ con người mình ít khi nào hài lòng 100% với những gì mình có cứ đứng núi nầy trông núi nọ. Mà quan trọng hơn hết võ thuật chính là đào luyện cái tâm (chứ không phải cái TÔI) đi trước cái hào nhoáng của đòn thế, một người có võ thật sự và đúng nghĩa chúng ta có bao nhiêu lần xài nó thật sự trong đời, được hả hê thống khoái khi nhớ lại ngày giờ tháng đó mình dùng võ đánh gục được cái thằng nham nhở để cứu một bà cụ bị cướp, một cô gái đáng giúp. Nhưng cá nhân chúng ta ít biết được là mình dụng võ hàng ngày đó chứ... Một cái người có căn bản võ thuật bưng cái thang từ sau nhà lên trước cửa sẽ khác một cái anh chỉ tối ngày nằm ngủ và thục bi da lỗ...Một cái anh tối ngày chích choát làm sao có cái thần khí đứng trước cái máy rút tiền ATM mà cả mấy chục con mắt cứ ngó lom lom vào mình...Luyện Aikido mấy năm một ngày đi ra đường bị té xe, quán tính Ukemi cái rào cứu mình khỏi bị xe từ sau tông tới đáng giá cho bao công sức và tiền bạc nộp cho Thầy mấy năm lắm chứ !... Nhiều và nhiều nữa các anh em xem lại trong cuộc sống mình hàng ngày bao nhiêu kỹ thuật và phong cách của võ thuật ít nhiều mình dùng đến...

psi_ops2001
09-16-2006, 09:34 AM
anh DCH ơi !! em thấy Judo nếu mình không nắm được áo thì cũng có thể nắm tay ! như aikido mình đó

Guest
09-16-2006, 03:01 PM
Nhưng nếu nắm tay thì nó là đòn Aikido rồi chứ đâu có phài là đòn của Judo nửa cậu Út !!! Đặc trưng của Judo chính là nắm áo mới ra các đòn nổi tiếng của Judo được như các đòn Hy sinh (mà nhiều người VN gọi là đòn xô ẩn đạp bụng) chẳng hạn, nắm tay thì thua luôn rồi !

minhmeo
09-18-2006, 02:54 AM
con người mình ít khi nào hài lòng 100% với những gì mình có cứ đứng núi nầy trông núi nọ. Mà quan trọng hơn hết võ thuật chính là đào luyện cái tâm (chứ không phải cái TÔI) đi trước cái hào nhoáng của đòn thế, một người có võ thật sự và đúng nghĩa chúng ta có bao nhiêu lần xài nó thật sự trong đời, được hả hê thống khoái khi nhớ lại ngày giờ tháng đó mình dùng võ đánh gục được cái thằng nham nhở để cứu một bà cụ bị cướp, một cô gái đáng giúp. Nhưng cá nhân chúng ta ít biết được là mình dụng võ hàng ngày đó chứ... Một cái người có căn bản võ thuật bưng cái thang từ sau nhà lên trước cửa sẽ khác một cái anh chỉ tối ngày nằm ngủ và thục bi da lỗ...Một cái anh tối ngày chích choát làm sao có cái thần khí đứng trước cái máy rút tiền ATM mà cả mấy chục con mắt cứ ngó lom lom vào mình...Luyện Aikido mấy năm một ngày đi ra đường bị té xe, quán tính Ukemi cái rào cứu mình khỏi bị xe từ sau tông tới đáng giá cho bao công sức và tiền bạc nộp cho Thầy mấy năm lắm chứ !... Nhiều và nhiều nữa các anh em xem lại trong cuộc sống mình hàng ngày bao nhiêu kỹ thuật và phong cách của võ thuật ít nhiều mình dùng đến...

Trùi, kết câu nói này của anh DCH vô cùng. Nói đúng những cái Minhmeo nghĩ. Xin phép quote lại để ghi nhớ :)

Ăn mày
10-03-2006, 11:26 PM
Khất thấy học Võ mà chỉ nhăm nhăm đi... "chiến" thì chán lắm! Bản thân Khất tui cũng đi học nhưng như Anh DCH nói "...Đào luyện cái TÂM...". Có thể nói không ngoa rằng bản thân Khất là cái "thằng" tập dở nhất tại Dojo mình nhưng nếu ra thực tế cuộc sống cái "bản năng" như được "ngấm vào máu" ấy. Có khi chỉ là đi bộ trên vỉa hè mà một cô em xinh xinh khẽ chạm vào lưng là Khất đã... giựt mình quay lại... để rồi được ngắm nhìn một Dung nhan "hoa nhường nguyệt thẹn" đang hồng lên e lệ kèm theo một câu lí nhí "...E...m Xi...in Lỗi...!". Cuộc sống cóa nhẽ vì thế đã nhẹ đi phần nào những lo toan vật lộn vì miếng cơm manh áo lắm rồi!:dazzler:

Rồi còn bao nhiêu kinh nghiệm trên Công trường để có thể dùng sức nhàn mà vưỡn đạt định mức (vd: đẩy cái xe hàng cần 4 người nhưng xe chuyển bánh thì ta chỉ cần 3 thậm chí 2 cũng được, tiết kiệm nhân công làm việc khác..etc...)... hoặc thay vì va chạm ngoài đường đáng ra "sứt trán bể đầu" thì mình đã "cao bay xa chạy" hoặc ít ra cũng có chút lí lẽ (vì Coăn Nhà Võa là "lì đòn" lắm! Nói lí lẽ trước đã. Rủi gặp nhơn vật nào "dữ" thì cùng lắm sưng cái mặt mà... quặt cái tay "nó" vào! Hề hề...:lol:)

Phiếm đàm một chút nha ACE! Thấy Topic này lâu rồi nhưng thời gian eo hẹp quá!

Chúc ACE an mạnh!

AM

iceman
11-08-2006, 10:39 PM
Chào các ban trong Hiệp Khí Đạo.com
Tôi tuy chưa tập HKD nhưng thực sự rất yêu thích và ngưỡng mộ môn võ này.Tôi có một số bạn bè tập HKD và có nhận xét chung là họ đều rất khiêm tốn ,đứng đắn và cầu tiến. Riêng chỉ điều này thôi cũng đủ để khẳng định HKD là một môn võ đáng theo học. Tôi cũng đã tập Taekwondo,Vịnh Xuân và hiện đang tự tập HYQ.Quan điểm của tôi là tập võ để tu dưỡng tinh thần và sức khỏe ,mục đích tự vệ chỉ là thứ yếu. Tự vệ dù tốt như thế nào cũng chỉ là thể hiện sự bất lực của đầu óc (tinh thần) trong việc giải quyết vấn đề. Việc đả thương người khác dù đúng hay sai,chủ động hay bị động đều mang lại những hậu quả và hệ lụy dai dẳng,mệt mỏi suốt một thời gian dài. Đây là kinh nghiệm xương máu của bản thân tôi trong khoảng 10 năm sống và chơi võ.
Tuy nhiên tập võ không thể không cọ sát và thử nghiệm.Để vừa có điều kiện rèn luyện khả năng thực chiến của mỉnh mà không phải "thực chiến" ngoài đường phố,trong xã hội với những hậu quả không lường hết được , chúng ta nên chăng hãy thành lập những nhóm tập với võ sinh của nhiều môn phái. Mọi người hãy đến với nhau ,trước hết như những người bạn ,chân thành và cởi mở. Tất cả đều bình đẳng và cùng chung mục đích chia sẻ ,hỗ trợ nhau trong tập luyện.Sự đa dạng trong kỹ thuật của các môn phái,sự đa dạng trong phong cách chiến đấu của mỗi cá nhân sẽ giúp các thành viên của nhóm hoàn thiện hơn kỹ năng chiến đấu của mình. Sẽ không có thầy,không có HLV mà chỉ có những người anh ,người em và những người bạn đồng chí hướng. Chúng ta có thể cùng nhau mua dụng cụ bảo hộ để có thể "tác chiến" thoải mái,như thật mà không tổn hại ,ảnh hưởng đến sinh hoạt,công tác thường nhật.
Trên đây là một ý kiến nho nhỏ của tôi về vấn đề cọ sát trong tập luyện võ thuật.Có một nghịch lý là sau khi ta tập trao đổi theo kiểu này thì bản lĩnh cá nhân ngày càng tăng lên nhưng ham muốn "cọ sát" lại càng giảm đi.
Phải chăng sự khốc liệt của thực chiến ,sự đơn giản ,trần trụi của các kỹ năng chiến đấu sẽ giúp chúng ta tĩnh tâm hơn,tự tin hơn. Chúng ta sẽ thấy việc xây dựng lên một con người đẹp đẽ và hoàn hảo như chúng ta đang có,là một kỳ công vĩ đại biết bao nhiêu so với việc bằng mấy phút giao thủ (thậm chí mấy giây) để tổn hại hoặc triệt phá nó. Hãy yêu cuộc sống này ,hãy yêu mọi người xung quanh và hãy xem tất cả mọi bực bội,khó chịu ,bức xúc của cuộc sống này không là cái gì so với việc mình đang là một của cải hoàn hảo và đáng giá nhất của cha mẹ ,vợ con mình. Hãy biến võ thuật thành một thú chơi lành mạnh và bổ ích cho mỗi người chúng ta.
Chúc tất cả các bạn khỏe mạnh ,hạnh phúc và tập luyện tốt.
Nếu có thể chúng ta sẽ liên lạc với nhau để cùng thành lập nhóm như ý kiến trên.
Tôi hiện đang ở Bình Thạnh ,TP.HCM. Mobile:0983807746
Xin cám ơn tất cả mọi người.

The Last Samurai
11-09-2006, 11:05 AM
Hi Iceman!
Điều mà bạn đề nghị cũng là một vấn đề hay, và đó cũng là một vấn đề mà ai đam mê võ thuật đều nghĩ tới. Những cao thủ võ lâm xưa nay đều tìm kiếm bạn bè cùng tập chung môn võ hoặc cao thủ từ những môn phái khác để bàn luận về võ học, "Hoa Sơn luận kiếm". Nhưng thật ra đó chỉ là hồi xưa, hoặc những người toàn thời gian chú tâm vào võ học. Hiện nay thì ở thành phố Hồ Chí Minh nơi bạn sống nói riêng, và ... nói chung thì thực hiện theo ý tưởng của bạn hơi khó, vì trong chúng ta còn nhiều vấn đề để bận tâm và suy nghĩ: công việc, học tập, gia đình, ... Và bên cạnh đó, nếu là trao đổi kinh nghiệm võ học giữa Aikido và các môn phái khác sẽ có một khó khăn: Aikido cần phải có thảm tập. Nếu bạn tập Taekwondo, bạn có thể tập nơi nào cũng được, nhưng khi trao đổi đòn thế với một Aikidoka, bạn sẽ bị chấn thương nếu bị quăng. Dụng cụ bảo hộ có thể mua, nhưng sân tập có thảm thì hơi khó khăn một chút. Bạn có góp ý gì về vấn đề này hay không?
Thân

aiki
11-09-2006, 11:33 AM
Ý kiến Iceman thì hay nhưng khó thực hành. Tui cũng đã làm như vậy nhưng chỉ làm với 1 vài người bạn thân hay dân aikido mà đã học võ khác.

Tuy nói là trao đổi kỹ thuật nhưng khi có cọ sát thì tự ái và tính háo thắng của con người sẽ nổi lên .... Và dễ làm mất hoà khí lắm. Chuyện này xảy ra bao nhiêu lần rồi và chỉ mong tránh được nó khi tập với bạn thân hay đối thủ đã học qua aikido.

Các võ cương hay đánh mạnh, và phần đông dân aikido mà thích trao đổi kỹ thuật thì còn trẻ tuổi (=háo thắng), chưa tới trình độ để ''nhẹ đòn mà vẫn còn hiệu quả'' nên dễ gây ra chấn thương cho cả 2 bên.

Những người có kinh nghiệm với aikido thì lại chả muốn làm như vậy nữa vì lúc đó họ đã biết khuyết điểm của môn võ đó rồi...

Nếu mà gặp để trao đổi về đòn thế thì là chuyện khác, chứ nếu mà để ''cọ sát'' thì nên cẩn thận chút xíu! Cái này là chưa nói tới vấn đề thảm tập như bạn LS đã nêu!

Thân

iceman
11-10-2006, 07:47 AM
Chào các bạn
Cám ơn ý kiến đóng góp của các bạn. Tuy nhiên như tôi đã viết : "Mọi người hãy đến với nhau ,trước hết như những người bạn ,chân thành và cởi mở. Tất cả đều bình đẳng và cùng chung mục đích chia sẻ ,hỗ trợ nhau trong tập luyện." Vì vậy việc mất hòa khí hay tự ái,tự cao sẽ không có chỗ đứng ở đây. Trước khi cùng luyện tập trao đổi với nhau,chúng ta phải là những người bạn chân thành,và đồng chí hướng. Điều này có khi còn quan trọng hơn mục đích luyện "thực chiến" của mình.Còn gì hạnh phúc hơn là có thêm bằng hữu,thậm chí may mắn có thể có tri kỷ thì sao. khi đã hiểu nhau rổi chúng ta sẽ cùng nhau thảo luận bình đẳng và chân tình để lựa ra các phương pháp luyện tập tối ưu nhất,hội tụ được những gì cơ bản nhất của những môn phái mà mình đã học. Samurai bảo ngày nay mình có ít thời gian cho võ quá.Chính xác là vậy,như tôi đây năm nay 35 tuổi,một vợ hai con với cuộc sống mưu sinh hối hả tại Sài Gòn,duy trì một thú chơi không thực tế như võ thuật thì thật là xa xỉ. Tuy nhiên đã là thú chơi thì cũng phải chịu khó thu xếp ,hy sinh cái này, cái khác để có thể duy trì một tuần một hai buổi dành cho nó. Cũng chính vì thiếu thời gian như vậy có nên chăng cứ chuyên tâm đi tập ở CLB vài buổi một tuần với một môn phái cụ thể,với lối tập dành cho số đông, phong trào.Tôi có một người bạn thời niên thiếu ,cũng mê võ lắm ,tập đến 9 đẳng Taekwondo,được làm HLV rồi tự đứng lớp. Thế rồi khi đã là thầy,đã có chút đẳng cấp ,phải đại diện cho cái này cái kia nên ngại không muốn đi tập thêm các phái khác để hoàn thiện thêm võ công của mình.Cứ oai phong nơi võ đường với các học trò,sư huynh,sư đệ của mình suốt một thời gian dài.Cách đây 2 năm ,cậu ta sang Đức đoàn tụ với gia đình.Tham gia vào sinh hoạt Võ thuật tại địa phương mình ở,cậu ta bị thất bại liên tiếp trước các võ sĩ MMA,Vale tudo có thời gian luyện tập chỉ bằng 1/2 thậm chí 1/3 thời gian luyện tập của cậu ta. Bây giờ cậu ta tập cả Judo, WingTsun và Muay Thai.Tâm sự với tôi , cậu ta nói mình thấy cũng phí thời gian trước đây ,nếu tập thêm môn khác để bổ sung thì bây giờ có lẽ tự tin hơn nhiều.
Tôi tin chắc rằng nếu chỉ trông chờ vào vốn liếng võ thuật tại các võ đường phong trào chúng ta chưa chắc đã đủ bản lĩnh để tự vệ với bọn lưu manh đường phố chứ chưa nói đến dân chơi chuyên nghiệp.
Về mặt lý thuyết tất cả các môn võ đều có khả năng đả thương đối thủ.Đến một trình độ nhất định ta sẽ thấy kỹ kích của các môn phái đều xây dựng trên một nguyên tắc chung: Thuận và nghịch. Thuận cho ta và nghịch cho đối thủ. Cơ bản công cho mọi môn phái đều là các phương pháp luyện phát lực và hóa lực.Phát để đả thương người ,hóa để bảo vệ mình.Aikido không chú trọng tấn công nhưng cũng có Atemi,còn các cách đẩy,kéo ,níu,đè,nâng,ấn,xoắn ,giật chẳng luyện thường xuyên sao? Hóa lực thì dùng bộ pháp,thân pháp điêu luyện và đẹp mắt mà tổ sư Ueshiba đã xây dựng lên.
Đòn thế dù đa dạng .phong phú đến đâu nếu không có cơ bản công tốt thì cũng chỉ dọa được người thường thôi. nhiều cao thủ gặp nhau chỉ trao đổi vài chiêu là đã tự biết mình hơn hay kém cần chi phải dài dòng. Thực sự ở trình độ cao ,giao đấu trong VT chính là phân cao thấp cơ bản công. Anh em chúng ta gặp nhau ,nên bạn nên bè là quý rồi,việc gì phải vội vã chứng minh cái mình học là hay,là nhất.Cùng nhau trao đổi cách luyện cơ bản công,tập xong đi làm vài ba cốc bia rồi về nhà. Khỏe người mà chẳng phải căng thẳng, phòng bị gì.Cứ như là mình đi đánh banh,đi bơi cuối tuần mà thôi. Luyện võ thì nhiều và lâu công chứ dụng võ thì ít mà nhanh lắm(Dụng xong còn phải chạy nhanh hơn). Cần gì phải vội vã , cứ coi như là một thú chơi lành mạnh đi,đừng gắn vào nó nhiều tư tưởng, giá trị cao siêu này nọ .
Hầu hết anh em ở đây ít ai biết cách ngả, mình sẽ hướng dẩn cho,anh em chưa ngã tốt thì mình cũng đừng nên quật "nhiệt tình",anh em chưa quen lối "cận thân loạn đả" thì dần dần sẽ tập. Ai biết đá thì dạy đá ,ai biết đấm thì dạy đấm...ai không biết đấm ,biết đá thì dạy ôm ,dạy vật...tất cả đều cùng nhau hoàn thiện ,bồi dưỡng bản thân mình. Nếu không thuê được chỗ tập có thảm tập thì chịu khó tìm chỗ có bãi cỏ mềm để tập,hoặc góp tiền cùng nhau mua thảm. Mọi người vì một người ,một người vì mọi người. làm được điều đó đã là tốt lắm rồi ,rèn luyện được cái đạo lớn của Võ rồi.Sư tổ có thấy chúng ta như vậy có lẽ Người còn đánh giá chúng ta cao hơn những võ sư có đẳng cấp của tất cả các môn võ khác mà vẫn không có tính tự cao ,tự đại hoặc ganh đua với đời.
Một võ sư Trung Quốc (Tôi không nhớ tên) có nói :" Tâm phải hư vô thì mới chứa được nhiều công phu". Thắng thua trong trong đời còn chẳng ăn thua gì,thắng thua trong võ thuật lại càng không nên cao trọng.Có vậy thì mới trao đổi và tập luyện được với nhau.
Hôm nay tâm sự với các bạn hơn nhiều,lời văn lại lủng củng (con nhà võ mà) nên nếu có gì không phải xin các bạn đừng chấp.
Chúc tất cả khỏe mạnh và hạnh phúc

iceman
11-10-2006, 07:37 PM
Chào các bạn
Như đã nói là tôi viết văn hơi lủng củng,hôm nay đọc lại bài viết của mình thấy có chỗ diễn đạt sai ý. Cụ thể đoạn :"...Người còn đánh giá chúng ta cao hơn những võ sư có đẳng cấp của tất cả các môn võ khác mà vẫn không có tính tự cao ,tự đại hoặc ganh đua với đời." phải sửa thành :...Người còn đánh giá chúng ta cao hơn những võ sư có đẳng cấp của các môn võ khác mà vẫn còn có tính tự cao ,tự đại hoặc ganh đua với đời.
Chắc vẫn còn có "sạn" nữa ,nhưng nay đang vội nên không xem kỹ lại được.
Xin mọi người thông cảm.Cám ơn nhiều

iceman
11-11-2006, 09:53 AM
Chào các bạn
Hôm trước pot bài ,có đoạn mình viết người bạn tập Taekwondo : Tập đến 4 đẳng .Hôm nay đọc lại thì thấy "tập đến 9 đẳng" :blink:
Không hiểu sao cả ? Hay có lỗi kỹ thuật ?
Thật ra thì tất cả các anh em trên HKD này đều là những người tâm huyết với võ thuật,đặc biệt như anh aiki, Khất ,NDalat, DCH., LS... đã bỏ nhiều công sức cho say mê của mình.Đồng thời cũng là những người cởi mở ,nhiệt tình chia sẻ kiến thức kinh nghiệm bản thân cho mọi người.Thật đáng trọng.Rất tiếc anh em mình ở xa ,mỗi người mỗi nơi không thể một sớm ,một chiều gặp nhau làm chén rượu vui vẻ.Tuy chưa gặp mặt nhưng trong thâm tâm đã thấy cảm mến ,thân thuộc.Nếu anh em có dịp về nước,vào Tp.HCM thì Alo cho đệ một tiếng, đệ sẽ rất vui mừng được đón tiếp các anh ,các bạn .Cuộc đời sẽ càng vui nếu có thêm những người bạn như vậy.
Chúc tất cả mạnh khỏe và hạnh phúc

The Last Samurai
11-11-2006, 10:11 AM
Hi Iceman!
Tâm tư và tấm lòng của bạn đối với võ thuật rất là đáng quý. Thật sự thì cũng như mình đã nói với bạn: nếu trao đổi võ học với nhau rất cần có nhiều điều kiện chứ không phải chỉ có tấm lòng là đủ. Nếu muốn gặp mặt thì điều đó không có gì là khó, và nếu gặp mặt để trao đổi và học hỏi thêm lại càng tốt. Hy vọng là mình sẽ sớm được gặp bạn bên ngoài để trao đổi thêm. Trước đây mình cũng tập nhiều môn võ, và mình nhận thấy đó cũng là thuận lợi để mình đến với Aikido. Cho nên mình hiểu tâm ý của bạn.
Mấy hôm nay hình như trên forum của chúng ta đang có vấn đề về dữ liệu, vì mình thấy có hiện tượng có một số topic bị mất nội dung. Và mình cũng biết đền việc "4 đẳng" thành "9 đẳng" từ lúc sáng nay khi mình vào xem các topic. Chuyện đó xin lưu ý ban quản trị và các Mod.
Mong rằng sẽ sớm gặp nhau để trao đổi thêm với bạn. Thân.

aiki
11-11-2006, 03:16 PM
Chào anh Iceman!

Anh thật đam mê võ thuật, tôi mong rằng anh sẽ kiếm được 1 ít bạn ở 4rum này để cùng anh trao đổi kiến thức! Chừng nào có dịp về VN thì tui sẽ alô anh 1 tiếng!

Cái vụ "4 đẳng biến thành 9 đẳng" thì thật là kỳ lạ! Tui nhớ đọc là 4 mà bây giờ đọc lại là 9 và có check thì không thấy ai "edit" hết. Tới giờ 4 rum có 1 số lỗi kỹ thuật đã được biết, nhưng những chuyện đó chỉ xẩy ra khi xoá bài thôi! Trả lẽ 4rum có ma????:ihmm: :ihmm: :ihmm: :lol: :lol: :lol:

Thân