PDA

View Full Version : TALKSHOW - Chúng ta cùng nghe !

Guest
09-01-2006, 11:34 AM
Nơi làm việc của tui được sửa chửa cả mấy tháng nay vẫn chưa xong, nên một cô bạn làm cùng chung "team" dọn sang chung phòng vì phòng làm việ của cô ấy đang sơn phết lại, chuyện được một người đẹp tóc vàng xinh xắn, độc thân qua chung 1 phòng đâu có gì là rắc rối phải không các bạn? Quá hấp dẫn đi chứ ! Thế mà tui cảm thấy bực bội vì cái chuyện sau đây. Tui vốn là một thằng ngược ngạo thật vì tui rất ồn ào khi ăn nhậu với anh em bè bạn, nhưng lại thích làm việc trong một khung cảnh thật im lặng, tui thích được ngồi nhìn ra bên khung cửa sổ, lắng nghe tiếng chi hót thật nhỏ, hay 1 tiếng nhạc thật nhẹ nhàng và để đầu óc mình chú tâm làm việc, mà mấy tuần nay từ khi cô bé Daniella của tui dọn sang thì cái radio của cô ấy đem sang phòng tui trở nên ồn ào, sáng vào đến cửa chưa kịp thay quần áo làm việc là cô ấy bật máy cho tới chiều lúc ra về, hết nhạc thì tới chương chình nói chuyện talkshow không ngừng 1 phút nào cả, mà tui tắt thì cô ấy than buồn, buồn quá.. chán quá nhức cả đầu lên, thôi thì "người đẹp muốn chính là Thượng đế muốn" thôi thì phải chìu vậy ! Làm đàn ông con trai đâu có sướng như mấy bác Khất, Zen, Aiki ca ngợi đâu...Khổ bỏ mẹ !.

Sáng hôm nay như thường lệ cô bạn Daniella đi họp không quên mở radio như mọi ngày, tui thì ngồi nhìn chăm chăm vào cái màn ảnh để đánh máy mấy bản báo cáo xét nghiệm dài thường thượt, hết ý chả biết viết cái gì thì bổng nhiên tui lắng nghe cái radio ồn ào thường nhật đang nói đến chương trình talkshow... Về "My greatest Dad" một chương trình bình chọn về "Người cha vĩ đại nhất ", nhân dịp hàng năm tại vào Chuá Nhật đầu tiên của tháng tới 9 là ngày "Lễ Cha" (Father Day). Vinh danh công lao của những người Cha trong việc xây dựng, nuôi con cái nên người không thua gì với công lao của các bà Mẹ.

Đài trên băng tầng TTFM 101.1, kêu gọi các em ở tuổi thiếu nên từ 8 đến 16, gọi vào đài trong chương trình lưu động phát sóng đang ở một Trung tâm Shopping nào đó, để cho đài biết về "Theo các em, Cha em tại sao là người CHA vĩ đại nhất" và giải thưởng cho "Người Cha vĩ đại" trong năm 2006 là món tiền giá trị khoảng $5000 Úc Kim, tui ngồi theo dõi thì nghe có nhiều em gọi vào đài, có em nói bâng quơ hồn nhiên, có em gọi vào nói những lời thật là người lớn (không biết là chính em nói hay do ba me mớm lời để ẳm giải thưởng), nói chung thì em nào cũng nói y như nhau... Cha em tuyệt vời hết ý !

Nhưng lắng nghe một hồi thì có 1 em bé khoảng 10 tuổi gọi vào đài, vì tiếng nói chập chạp, hiền hòa lúc nghe được lúc không của em làm tui chú ý, có lẽ em dùng cái điện thoại nhà nhưng không dám nói lớn qua điện thoại vì sợ ai đó nghe. Em tên là TIM, Tim Welsh một câu bé đang học lớp 4 trường tiểu học vùng Glen Waverley, một khu vực rất gần với đài phát thanh lưu động của đài radio.

Sau đây là cuộc nói chuyện của em và phóng viên Nick Clausus của đài TTFM 101.1, sau khi giới thiệu tên màn đối thoại bắt đầu như sau:

TIM: A lô ! Chào cô chú, em muốn bầu cho Ba em là người "Cha vĩ đại trong năm", nhưng em không muốn ai biết là em nói...

Đài TTFM: Vậy em có thể nói cho mấy cô chú và khán giả biết là tại sao em lại cho rằng ba em vĩ đại như vậy xem?

TIM: Ba em hả?... Ổng không có hay như mấy Cha của các bạn khác gọi vô đài như nảy giờ đâu, nhưng Ông ngầu (Cool) lắm à nhe !!!

Đài TTFM: Thì em hãy nói chi tiết, nếu đài thấy được cái hay của bố em, chúng tôi là đài phát thanh lưu động, chúng tôi sẽ đến ngay đế kiểm chứng và nếu đính xác bố em là người "Cha vĩ đại" thì chúng tôi sẽ tặng ông ấy $5.000 đồng ngay, vì chúng tôi hiện có 2 giải thưởng do các công ty lớn bảo trợ cho đài. Em nói chi tiết hơn được không?

TIM: Dạ.. Bố em hả, ông ấy cũng là mẹ em luôn cháu không có mẹ ạ !, ông ấy không có việc làm, tối ngày chỉ có ở nhà nấu ăn, giặt đồ, dọn dẹp nhà cửa. Ông ấy rất là thương yêu 2 anh em cháu, thường vuốt mặt tụi cháu trước khi di ngủ, trước khi cháu ra khỏi nhà đi bộ đến trường, chán năn nĩ bố đưa cháu đi học nhưng chưa bao giờ bố làm được...

Đài TTFM: Bố cháu có bao giờ làm điều gì các cháu không vui, cháu có buồn ba cháu không? Mà cháu có mấy anh em tất cả nhỉ?

TIM: À dạ.. Cháu có 2 anh em thôi thằng em cháu học lớp 3, bố cháu ấy hả?... Ổng hay làm tụi cháu quê lắm... mắc cở quá !!!

Đài TTFM: Cháu vui lòng nói lớn lên 1 tí. Ông ấy đã làm gì cháu quê... Có thế chúng tôi làm điều gì giúp các cháu không? Nói chuyện riêng với bố cháu chẳng hạn?

TIM: Dạ không có gì ghê gớm đâu chú ! Ông ấy hay cho tụi cháu bận cái áo anh, cái quần đỏ, cái áo thì màu tím... Mà tụi cháu học trường Công giáo miễn phí, phải bắt buộc mặc áo đồng phục đúng màu, mấy cái áo bố cháu cho tụi cháu bận chặt quá rồi, bố tự tay mua kim chỉ vá lại nếu rách bằng tay nhưng màu sắc nó kỳ cục lắm...

Đài TTFM: Còn gì nửa không? Cháu cứ nói...

TIM: Dạ... That''s it !!!! Có hôm tụi cháo phải ăn đồ hộp của mấy con mèo, ăn xong thấy mùi lạ quá thằng em cháu lục thùng rác mới biết là ba cháu vì lảng trí lấy lộn đồ hộp của con mèo trong tủ..con mèo cháu tên là Holy... Nhưng lở ăn rồi chúng cháu sợ ba buồn không dám nói. Nói ra thằng Jack, Jim trong lớp tụi nó chọc chết.... Cô chú đừng nói ai nghe nhe là cháu nói...

(Bên kia có nhiều tiếng cười nho nhỏ của nhóm phòng viên)

Đài TTFM: vậy hả? Vậy Cô chú bầu cho ba cháu là người "Cha xấu xí nhất" trong năm nay nhe !!! Nếu cháu muốn thì đài TTFM sẽ cử phòng viên đến gặp ba cháu nhe, cháu có thể cho cô chú địa chỉ nhà cháu để chúng tôi có thể đến phòng vấn ba cháu...

TIM:..hum..hum... Ngại quá, ba cháu cũng cô đơn lắm... Mấy chú đến có người nói chuyện chắc bố thích lắm à... bố cháu ở nhà cả ngày... Cháu lấy cái địa chỉ... (nghe thấy tiếng câu bé lục túi..cọt kẹt)

Đài TTFM: Cháu đánh vần địa chỉ nhe, từng chữ 1, học lớp 4 rồi biết cách đánh vần chứ?

TIM: Dạ... cháu là 20 không phải là 200 chứ, ở đường Falconne Street, Vùng Glen Waverley... G L E N.... số vùng là 3078, nhà cháu có cái cây lớn, nhiều cỏ, màu xanh lè như con cắc kè do ba cháu sơn năm kia...

Đài TTFM: Cháu hiện có người lớn nào ở nhà không cho cô chú nói chuyện 1 cái đi, hay cháu có thể cho chú số điện thoại, nếu có người lơn như cậu, dì, bà nội ở đó thì chuyền điện thoại cho chúng tôi nói chuyện được không?.. Nghe sao lạ quá... Please

Bên kia đường dây điện thoại bị cúp ngang rất đột ngột, và tiếng phòng viên Nick Clausus nói sau vài phút nhạc êm dịu:

- "Kính chào quý vị, đây là một câu chuyện khá vui và kỳ lạ của cháu TIM, chúng tôi đã tìm được số điện thoại của em qua tổng đài Telecom... Chúng tôi sẽ cho lái xem của đài lưu động nầy đến tận nhà em bé tên TIM, sẽ làm một cuộc phóng sự đặc biệt, chúng tôi gồm có các phóng viên... và một nhân viên bộ xã hội sẽ tiếp xúc với người cha của em TIM, mong là sẽ được phục vụ quý vị trong vài tiếng đồng hồ tới với phóng sự đặc biệt...Tôi là Nick Clausus, phòng viên đặc biệt của TTFM 101.1 kính chào quý vị và hẹn gặp lại quý vị trên tầng số nầy....."

Và sau đó là các bài nhạc chọn lọc nghe muốn nhức đầu cả ngày qua.. tui lắng nghe và khá chú ý đến câu chuyện nầy, vội vã đi pha 1 ly cà phê ít đường, cố tâm muốn biết về câu chuyện thú vị nầy sẽ ra sao, công chuyện mấy bản báo cáo chưa đến ngày nộp có thể câu giờ được.. Hãy đợi đấy các bạn !

(Còn tiếp)