PDA

View Full Version : Có bao nhiêu kỹ thuật khóa tay trong Aikido?

Totoro_san
08-28-2006, 03:35 PM
Chàp Anh em!

Totoro muốn hỏi xem có bao nhiêu kỹ thuật khóa tay trong Aikido/AikidJutsu?

Nếu kiếm được hình ảnh minh họa thì post hay đăng link cho anh em củnng tham khảo nghen!

Cảm ơn các anh em!

Thân.

Zen
08-28-2006, 09:01 PM
Có mấy cái immobilisation này (hình như chưa đủ ), Totoro xem wa:

(Source: http://www.aikido.com.fr)

Totoro_san
08-29-2006, 10:35 AM
Cám ơn Zen nghen!

Không biết có tính tới các phương pháp khóa khác ngoài 7 kỹ thuật trên ko? Ngoài các đòn khóa tay, Kubi-Shimé Waza có được xem là một trong các đòn
chính quy trong hệ thống AIKIDO/ AIKIJUTSU khong? Khong biet ben Yonshinkai cua anh Aiki co them những cách khoa nào khác không?

Totoro cũng muốn mở rộng topic này thành các đòn khóa ứng dụng (Tay, chân, ...) trong AIKIDO/AIKIJUTSU luôn không biết các anh em trong 4 rum có hưởng ứng ko?

Rất mong nhận thêm ý kếin đóng góp của các anh em khác!

Thân.

aiki
08-29-2006, 11:05 AM
Trong Aikido, Kubishime là đòn xiết cổ/khóa cổ chứ không phải là đòn khóa tay!

Trong Yoseikan, ít có đòn khóa tay như Aikido lắm. Họ khóa để atemi 'kết thúc' địch thủ chứ không hoặc ít khi dùng khóa tay để kềm chế như bên Aikido lắm.

Totoro cũng đừng nên lầm Yoseikan và Yoshinkan. Yoseikan là của thầy Mochizuki và Yoshinkan là Shioda. Yoshinkan thì khá giống Aikikai nhưng đánh mạnh hơn nhiều và các đòn khóa thì khá giống. Các tên đòn thì ngoài Kotegaishi và Shihonage ra thì tên gọci cũng khác!

Nếu Totoro muốn mở chủ đề khóa tay thì nên mở theo tên đòn để ACE dễ kiếm!

Totoro_san
08-29-2006, 12:42 PM
Góp thêm với Zen một số hính ảnh:

Chương trình huấn luyện trên mạng của HONKADORI AIKIDO DOJO của Tiệp Khắc thì chỉ có 5 kỹ thuật khóa tay chính: Ikkyo/Nikkyo/Yonkyo/Gokyo/Hijikime-Osae.
http://honkadori.radek.sk/EnglishVer/techniky.php
Xem phần Techniky/Technics.

Tương tự trong trang web của Ba Lan:
http://www.aikido.waw.pl/eng/techs/techs.htm

Totoro_san
08-29-2006, 12:52 PM
Chao anh Aiki,

Đầu tiên Totoro nhận khuyết điểm là trình bày không rõ ràng, xin lỗi anh em nghen. Cảm ơn anh Aiki đã giải thích rõ Kubi-Shimé waza ko phải là đòn khóa tay và khác biệt giữa Yoshinkan và Yoseikan nghen! :). Trong Aikido/Judo. Kỹ thuật xiết cổ được gọi chung là Kubi-Shimé waza. Ý của Totoro là trong Aikido/Aikijutsu, Kubi-Shimé có được xem như đòn chính quy ko hay chỉ xem là kỹ thuật phụ và muốn mở rộng nội dung của topic này là về các kỹ thuạt khóa trong Aikido luôn.

Anh Aiki chia sẻ phần này cho anh em cùng tham khảo được không?

Cảm ơn anh Aiki trước nghen!

Thân.

Totoro_san
08-29-2006, 02:15 PM
Totoro co file pdf về một số thuật ngữ trong Aikido của Shinjinkai (Tiếng Anh), anh em có thể tải từ đường links sau:
http://www.shinjinkai.org/documents/AikidoStudyGuide.pdf#search=%22kubishime%20%22

kumishime2 waza.mpg
=http://www.directmind.com/video_clips.htm

Kỹ thuật xiết cổ (Shimé-waza) trong judo:
http://www.ijf.org/corner/qCornerView.php?Page=1&MenuCode=JT&Idx=11

Kỹ thuật khóa chỏ (Kwansetsu-waza)trong judo:
http://www.ijf.org/corner/qCornerView.php?Page=1&MenuCode=JT&Idx=12

aiki
08-29-2006, 03:48 PM
Có 6 kỹ thuật khóa tay chứ không phải 5! Zen đã nêu lên rùi! Totoro quên Sankyo!

Chương trình huấn luyện trên mạng của HONKADORI AIKIDO DOJO của Tiệp Khắc thì chỉ có 5 kỹ thuật khóa tay chính: Ikkyo/Nikkyo/Yonkyo/Gokyo/Hijikime-Osae.
http://honkadori.radek.sk/EnglishVer/techniky.php
Xem phần Techniky/Technics.

Mấy bữa nay bận quá, chừng nào có thì giờ thì tui sẽ biên bài về xiết cổ! ....

Thân

Zen
08-29-2006, 08:11 PM
Thật ra thì ở Yuishinkai của Zen, Ikkyo/nikyo/sankyo/yonkyo gom lại chung thành 1 nhóm under ikkyo tại mấy đòn kia thực ra là biến thể của ikkyo, và đều có thể vào đòn bằng ikkyo trước xong chuyển khóa thui :biggrin:

SAMBO
08-30-2006, 08:07 PM
Thân chào,

Tui ghé ngang qua thấy dzui nên nhảy dzô bình luận một chút!
Totoro_san hình như thiên về Judo hơn Aikido! Tui không biết mấy kỹ thuật, nhưng Ikkyo/Nikkyo/Sankyo/Yonkyo/Gokyo/Ude-Garami được thầy tui gọi chung là Osae-waza và đều xuất phát từ đòn Ikkyo! Ngay cả Shiho-nage/Kotegaeshi cũng có cách đánh bằng Ikkyo. Không biết như vậy có đúng không! Anh em góp ý dùm!

Còn Hiji-kime Osamé, sao tui thấy hao hao giống đòn Gokyo bên tui wá!!!

Có thể do mỗi các hệ phái hay các CLB có tên gọi khác nhau không? Tui thấy về cơ bản hình như đều có 8 kỹ thuật chính (Cộng cả Shiho-nagé và Kotegaeshi) còn lại là các biến thể.

SAMBO = (?????/?????????? ??? ??????).

Totoro_san
08-30-2006, 08:15 PM
Heh heh chết rùi!

Bị Sambo lật ... tẩy rùi! :bigsmile:

Anh em thứ lỗi hen! Vì nguồn gốc của Judo/Jujitsu và Aikido là giống nhau, Totoro tham gia 4rum để tìn hiểu thêm về Aikido! Trước giờ chủ yếu là đọc "lý thuyết" trên mạng và đến các câu lạc bộ để xem các võ sinh Aikido tập thui! :funny:

Mấy bữa nay lạm bàn vô tội vạ chắc anh em giận lắm p ko? Mấy anh em thông cảm nghen! :sad: :sad: . Mình vẫn muốn được tham gia với các bạn các anh trong diễn đàn để xem có gì bổ ích để áp dụng vào kỹ thuật khóa của Judo. Nhờ anh em giúp đỡ! :biggrin:

Thân.

Totoro_san
08-30-2006, 08:21 PM
Chào Totoro_san,

Kỹ thuật khóa tay trong Aikido khó có thể ứng dụng nhiều trong thi đấu của bên Judo. Hình như theo luật thi đấu của Judo thì như vậy là phạm quy à nghen! Còn trong thi đấu thì cũng không dễ nắm tay của Uké được đâu!

Heh heh, tui thấy SAMBO của Nga cũng được rút ra rừ Jujutsu của Nhật kết hợp với vật cổ truyền của Nga đó. Luật lệ cũng tương tự Judo. Totoro tìm hiểu xem sao!

Totoro_san
08-30-2006, 08:23 PM
Cảm ơn SAMBO trước hen!

Totoro_san
08-30-2006, 08:33 PM
Tui vừa được bác SAMBO PM về một đòn này, anh em theo cùng thảo luận nghen!
Nguyên văn:

"Cho tui hỏi tí xíu!

Tui thấy thầy tui hướng dẫn một phản đòn khi sử dụng vào đòn dạng Ikkyo. Uké kháng cự nên không thể triển khai tiếp hay đè tay xuống được, Tori xoay người, quỳ và bẻ ngược tay Uké lại gần giống như khóa Shiho-nagé. Tui thấy Uké trúng đòn này thường phải té nổ và nguy hiểm.:blink:. Tori đánh đòn này phải sử dụng lực hông, vai và hạ trọng tâm rất nhanh.
...

... Anh Aiki và các anh em cho biết đây có phải là một đòn Aikido không? Gọi là gì! Kỹ thuật khóa này là biến thể của đòn nào được không? Chỉ biết Thầy tui xếp vào bộ đòn nagé thui! :bigsmile:

SAMBO = (?????/?????????? ??? ??????). "

Totoro_san
08-30-2006, 08:40 PM
Chào SAMBO,

Cho mình góp một chút ý kiến!
Tên đòn này trong Aikido thì mình không biết! Nhưng trong Judo/Jujutsu thì có một đòn hao hao nhưng được xem là đòn hy sinh (không được sử dụng khi thi đấu)! Dori dùng đòn khóa chỏ nghịch (Kwantsetsu-waza) kết hợp với đòn hy sinh dạng Yoko-, xoạc chân ngã về phía trước. Nguy hiển vì sẽ phá chỏ của Uké và rất khó té (do đòn thấp)! :(!

Không biết có đúng không? Có anh em nào có ý kiến gì khác không?

Thân.

SAMBO
08-30-2006, 08:53 PM
2 Totoro_san!

Nếu dzay thì khác với đòn của tui nêu ra rùi!
Đòn của Totoro là đề khóa chỏ (căng chỏ!), còn tui là gập tay lại để đánh đòn gần giống như Shiho-nagé dzay đó!!!

Chắc phải anh Aiki thui!

Zen
08-30-2006, 09:05 PM
Đề nghị bạn totoro_san chấm dứt trò "Tự biên tự diễn" này nha. Ko hiểu sao mà bạn rảnh wá đến mức clone 2 nick Totoro_san và Sambo tự ngồi nói chuyện với nhau. Bạn đang muốn chứng tỏ mình biết nhiều hay sao vậy :unsure: :unsure: :unsure: :upset: :upset:

Thân ái
Zen

Totoro_san
08-30-2006, 09:15 PM
Chào SAMBO!

Chà cái này thì mình đã thấy một lần rùi! Đòn này đã được một Thầy của BM AIKIDO ở Q.5 hướng dẫn! Tui đã được chứng kiến. Chắc là may mắn! Vì sân tập của JUDO và AIKIDO chung và chỉ khác giờ, mình lên sớm nên có thấy qua rồi thì phải!

Đòn này đánh khi Uké tấn công ở bộ Kata-tetori hay Tagai-tetori gì đó (Theo lời của Thầy giảng nghen! Tui ko biết!) phải ko?. Tui thấy Thầy phân tích trường hợp Uké mạnh hơn và chống ngược lại chiều triển khai đòn (đè tay vào Ikkyo) thì nương theo lực của Uké, xoay người lại và quỳ xuống! Tui nhớ thầy ko có chuyển tay, tay đè chỏ trở thành xoay và tạo đòn bầy để kẹp khóa cẳng tay dưới còn tay kia ôm ngoài trông rất giống đòn shiho-nagé thì phải! Đòn này đ1nh rất nhanh! Uké té nổ hay có thể chỉ bị lôi ra phía sau để té bật ngửa cho an toàn.

Rất ấn tượng đấy!

Không biết có phải đaòn này ko?

Thân.

cucat
08-30-2006, 09:17 PM
:blink: :huh: :eek: ngưỡng mộ, ngưỡng mộ ! :lol:

Totoro_san
08-30-2006, 09:30 PM
Chào Zen!

Nhà mình có 2 anh em cùng tập võ vật. Thằng em thì tập AIKIDO còn mình bên Judo một thời gian ngắn! Nó tranh luận với mình suốt về đòn này và đề nghị post lên để hỏi anh em cùng tranh luận! Nó đang ngồi ở sát bên nè!

Không thấy anh em tham gia tranh luận nhiều nên mình muốn đưa ra hỏi về một dòn khóa dùng trong biến đòn của Ikkyo để anh em tranh luận luôn!

Xin lỗi anh em! Nếu dzậy mình kêu nó (SAMBO) không tham gia nữa, và mình (TOTORO_SAN) cũng xin rút lui luôn! :sad:

Rất cảm ơn các ý kiến của và thông tin các bạn đã giúp mình hiểu hơn về AIKIDO!

Thân.

Zen
08-30-2006, 10:02 PM
Hi bạn,

Diễn đàn ko ai cấm bạn góp ý, tranh luận cả, hoan nghênh còn ko hết. Nhưng cái cách bạn đang làm.......clone 2 nicks (hoặc là 2 anh em như bạn nói đi) rùi biến topic thành 1 nơi nói chuyện với nhau như vậy thì ko hay ho gì, gây phản cảm và khó chịu cho các bạn thành viên khác. Nếu bạn muốn bàn bạc về kĩ thuật thì cứ nêu ra, mọi thành viên khác, anh Aiki, anh NgDalat, anh David... hay như Zen tuy tài hèn trí mọn nhưng nếu biết cũng sẽ đàm đạo với bạn, vấn đề là đâu fải ai cũng có thời gian rảnh đến mức lên đọc bài post xong là trả lời liền.

Diễn đàn rất hoan nghênh những thành viên có background từ những môn võ khác, karate, Taekwondo, Judo (như bạn)... vào trao đổi và học hỏi lẫn nhau. Mong bạn sẽ tìm được thêm những điều bổ ích cũng như đóng góp cho forum ngày càng tốt hơn

Thân Ái

Zen

Steven
09-01-2006, 02:28 AM
:confused: cái này có gì đấu mà A.zen phải làm như vậy!
chủ yếu là để bàn luận thôi mà!! 2 anh em totorosan bít nhiều thì nói cho ace tên diễn đàn bít thôi! đâu có gì!! :friends: !! diễn đàn là 1 nơi thoải mái mà!
MÌNH THẤY NHƯ VẬY KG CÓ GÌ LÀ BẤT HỢP LÝ CẢ! Suy nghĩ thoáng chút đi a.Zen ạ!!:friends:

Yo
09-01-2006, 02:45 AM
@ Steven thực chất 2 nick đó là 1 người nên bạn ZEN mới cảnh cáo, nếu 2 nick là anh em với nhau thì BQT sẽ không nhắc nhở

Guest
09-01-2006, 03:38 AM
:confused: cái này có gì đấu mà A.zen phải làm như vậy!
chủ yếu là để bàn luận thôi mà!! 2 anh em totorosan bít nhiều thì nói cho ace tên diễn đàn bít thôi! đâu có gì!! :friends: !! diễn đàn là 1 nơi thoải mái mà!
MÌNH THẤY NHƯ VẬY KG CÓ GÌ LÀ BẤT HỢP LÝ CẢ! Suy nghĩ thoáng chút đi a.Zen ạ!!:friends:

Thấy chủ đề nầy đã được anh Zen giải quyết, nên DCH im lặng.. Nhưng thấy bạn Steven góp ý, thì DCH cũng xin góp ý luôn nhe ! dù mấy tuần nay DCH "rửa tay gát kiếm" không dám đụng đến chuyện gì hết ngoài gom góp các bài cho 4rum, tránh tối đa mấy chuyện thị phi không vui giửa các anh em.

Là một MOD nho nhoi của 4rum Hiepkhidao.com, DCH xin được dơ 2 tay ủng hộ hành động và làm việc tích cực, nói đúng lúc, đúng chổ của Anh ZEN ! Bạn Zen làm không có điều gì sai trái cả vì đúng với trách nhiệm bạn phải làm.

Nói "4rum là nơi thoải mái".. là đúng chỉ 1 phần thôi, nhưng nếu có những người thành viên khác than phiền, khó chịu thì phải lấy số đông làm phương châm hành động.

Riêng bạn Totorosan cũng là 1 người bạn của DCH nầy, mong bạn vui vẽ và nên thông cảm cho Zen, một nhiệm vụ gìn giử và vui lòng mọi người ở đây.. Khó lắm bạn ơi !.

Thân mến.:friends: :friends:

David
09-01-2006, 04:09 AM
Chào Totoro_san,

Kỹ thuật khóa tay trong Aikido khó có thể ứng dụng nhiều trong thi đấu của bên Judo. Hình như theo luật thi đấu của Judo thì như vậy là phạm quy à nghen! Còn trong thi đấu thì cũng không dễ nắm tay của Uké được đâu!

Heh heh, tui thấy SAMBO của Nga cũng được rút ra rừ Jujutsu của Nhật kết hợp với vật cổ truyền của Nga đó. Luật lệ cũng tương tự Judo. Totoro tìm hiểu xem sao!

?????

Còn Hiji-kime Osamé, sao tui thấy hao hao giống đòn Gokyo bên tui wá!!!

Đòn Hiji-lime Osame là đòn Rokyo . Gokyo cách vô đòn khác hẵn . Một số HLV bên Vn có sự nhầm lẫn về đòn này. Gokyo dùng để chống dao. Cách đánh hơi giống Nikkyo nhưng khác ở cách nắm tay.

Thân

Totoro_san
09-05-2006, 08:01 PM
Chào anh em!

Mình đang lu bu công việc ở xa mấy bữa nay nên không tham gia diễn đàn với anh em được. Buồn ghê!

Đầu tiên chào bạn ZEN! Việc bạn ZEN nhắc nhở mình là đúng. Đúng là mình không nên biến 4rum thành nơi tranh luận những gì của riêng anh em mình. Mình thấy bạn ZEN và các anh em ADMIN khác đã có trách nhiệm điểu hành 4rum rất tốt, nói thật lòng mình đó nghen! Mong bạn ZEN đừng giận nghen! :bigsmile:

Chúc tất cả các anh em và gia đình khỏe - vui vẻ và vạn sự như ý!

Thân.

Totoro_san
10-20-2006, 02:31 AM
Chào ACE,
Phần khóa tay trong Aikido đã được các anh chị em đóng góp và trình bày đầy đủ. Nhu đạo hoàn toàn khác Hiệp Khí Đạo là không có khóa khớp cổ tay (cấm tuyệt đối trong thi đấu), mà chỉ được phép khóa các khớp ở chỏ và bả vai.
ACE nào muốn tìm hiểu về kỹ thuật khóa tay trong Nhu đạo thì có thể tham khảo thêm phần Kantetsu waza trong Nhu đạo.
Đường dẫn là:
http://www.judoinfo.com/kansetsuwaza.htm

Thân ái.

Totoro_san
10-20-2006, 02:36 AM
Ah quên,

Trong Nhu đạo có một số kỹ thuật khóa chân (khoảng 9 kỹ thuật).
ACE có thể tham khảo trong đường link sau:
http://www.judoinfo.com/leglocks.htm

Mình cũng rất muốn hỏi ACE trong Hiệp khí đạo có bao nhiêu đòn khóa chân và cho mình tham khảo hình ảnh tư liệu (nếu có) để học hỏi được không?
Có thể mình sẽ chuyển phần này vào một topic mới để ACE cùng thảo luận nghen.

Thân. http://www.judoinfo.com/leglocks.htm