PDA

View Full Version : Tránh đòn hay đỡ

sammo
08-15-2006, 04:53 AM
Mình lập thêm 1 cái topic để chúng ta cùng nhau thảo luận chi tiết và cụ thể về các kỹ thuật tránh né các đòn thế và tư duy trong việc di chuyển hợp lý để tránh né nhiều đối thủ tấn công cùng lúc (đừng có nói là "Tẩu vi thượng sách nha", coi như là hết đường rồi đi, "tẩu" bỏ người yêu lại sao??????)

Mình thấy khi bị tấn công tốt nhất chúng ta nên né đòn càng nhiều càng tốt. Tại sao ? Tại vì:
thứ 1 , khi đối thủ ra đòn khi ta né được đối phương có thể sẽ mất thăng bằng (trừ mấy đứa hơi khá khá) :biggrin: .Lúc đó , khỏi nói cũng biết phải làm gì rồi chứ
thu 2 , hạn chế sức lực (di nhiên rồi ) cái thằng ra đòn mau mệt hơn :icool: Cái này đặc biệt hữu ích khi đối phó với hơn...1 người
thứ 3, cái này các bạn nghĩ thêm hen:drinks:

Còn về việc di chuyển , ít khi thầy cô bàn về vấn đề này , nhưng trước kia thầy mình có nhắc 1 lần, "khi gặp nhiều đối thủ cùng xông vào thì nhanh chóng di chuyển đến vị trí bên ngoài đối thủ ở 2 góc (trái phải cũng được), sau đó chúng ta dùng người đó như vũ khí đánh vào những người ở trong(tức là dùng đòn gì có thể hất người ngoài cùng vào mấy đứa khác)",
Tui cũng chỉ biết có nhiêu đó, anh em cùng xông vào...thảo luận đi nào:danger:

Guest
08-15-2006, 05:11 AM
Mình lập thêm 1 cái topic để chúng ta cùng nhau thảo luận chi tiết và cụ thể về các kỹ thuật tránh né các đòn thế và tư duy trong việc di chuyển hợp lý để tránh né nhiều đối thủ tấn công cùng lúc (đừng có nói là "Tẩu vi thượng sách nha", coi như là hết đường rồi đi, "tẩu" bỏ người yêu lại sao??????)

Mình thấy khi bị tấn công tốt nhất chúng ta nên né đòn càng nhiều càng tốt. Tại sao ? Tại vì:
thứ 1 , khi đối thủ ra đòn khi ta né được đối phương có thể sẽ mất thăng bằng (trừ mấy đứa hơi khá khá) :biggrin: .Lúc đó , khỏi nói cũng biết phải làm gì rồi chứ
thu 2 , hạn chế sức lực (di nhiên rồi ) cái thằng ra đòn mau mệt hơn :icool: Cái này đặc biệt hữu ích khi đối phó với hơn...1 người

Còn về việc di chuyển , ít khi thầy cô bàn về vấn đề này , nhưng trước kia thầy mình có nhắc 1 lần, "khi gặp nhiều đối thủ cùng xông vào thì nhanh chóng di chuyển đến vị trí bên ngoài đối thủ ở 2 góc (trái phải cũng được), sau đó chúng ta dùng người đó như vũ khí đánh vào những người ở trong(tức là dùng đòn gì có thể hất người ngoài cùng vào mấy đứa khác)",

Các anh em con nhà nòi Aikido chia sẽ trước đi nhá, rồi DCH tiếp với cách chiến đấu của Taekwondo va Karate-do khi chống 3 nhe. Chiến đấu 1 chống 1 một nếu phải đánh với 1 thằng yếu đuối cù lần không bao giờ có 1 ngày đến Dojo thì tương đối dễ, nhưng với 2,3 thằng thật sự là khó, mà càng kho hơn nếu nó cũng biết đóng tiền đi tập võ như tụi mình.

Mong anh em góp ý kiến vô với anh Sammo nhe.

Thân chào anh Sammo.:friends: :friends:

psi_ops2001
08-15-2006, 08:05 AM
theo psi nghĩ thì đối với đánh 1 người , ta có thể né hoặc phản công ! đối với chốn nhiều người thì ta nên phản công lại thì hơn ! vì đông nên có 1 đứa té thì đỡ công sức hơn ! nếu né không thì mau mệt vì nó cứ tấn công liên tục khó mà còn sức để né lâu dài lắm:bigsmile:
Các anh các chị tiếp nhe:bigsmile:

NoSkirt
08-15-2006, 09:38 AM
Ừm thêm nữa là mình nên biết thằng đầu sỏ của nhóm đó là thằng nào , lúc ấy thì phải quăng nó trước để uy hiếp tin thần:cool: , và thêm nữa là duy chuyển nên chệch về một đối thủ để mình không bị kẹt ở giữa để đối phương tân công chậm lại do vứơng lẫn nhau lúc này có thể bỏ qua 2 thằng này bay qua quăng tên thứ 3 còn đang đứng sớ rớ :eek: , có điều nếu ở chỗ rộng rộng thì còn đỡ nếu như kẹt vào ngõ cụt chắc phải dùng aikido "lai" quá:ph34r: , đến đây thì hết dám nói bừa vì aikido mình học chưa đến đâu cả, mời bà con tiếp nào...
thân:pimp:

Amateur_aikidoka
08-16-2006, 01:25 AM

Quả này khó à nghen

Em thử ví dụ, bác di chuyển tránh được đòn của 2 thằng, thằng còn lại ra túm tóc người yêu bác hay dí dao đe dọa. Iem là iem ko có gan né tiếp nữa đâu. 1 là em phang 1 trong 2 thằng đang đánh thẳng tay, mấy chú kia mà non gan thì cũng sợ chạy mất, nếu ko thì con 2 thằng cũng dễ hơn 3 thằng. Kinh nghiệm của iem là mấy đứa đi xin đểu hay dọa vặt vãnh cũng non gan lắm, mình cứng lên téo là nó cũng chẳng dám làm gì mình. Em đen đủi gặp 2 lần rồi, may 1 lần chúng nó nhát quá, 3 thằng mà em mới bật lại nó đã bỏ đi rồi, quả thứ 2 có 2 thằng, em bật lại nó cung ko sợ, mỗi tội như bác DCH nói, chắc thằng ấy ko đóng tiền đi tập như anh em mình nên đứng trước mặt em thò tay túm tóc, lúc ấy thấy cái bụng ngon quá em làm quả apcha bung hết hông, thằng cu ôm bụng nằm đó, em dắt vợ đi mất, thằng còn lại ko dám làm gì. Em ngó lại thấy thằng kia vẫn nằm im cũng sợ vãi đái, chỉ mau mau đi cho nhanh chứ nó mà lôi cả hội đến thì chắc em chết. Từ bấy cạch ko đi chơi mấy chỗ dễ đụng tụi ấy nữa nên khỏe.

aiki
08-16-2006, 12:37 PM

thứ 1 , khi đối thủ ra đòn khi ta né được đối phương có thể sẽ mất thăng bằng (trừ mấy đứa hơi khá khá) .Lúc đó , khỏi nói cũng biết phải làm gì rồi chứ
thu 2 , hạn chế sức lực (di nhiên rồi ) cái thằng ra đòn mau mệt hơn Cái này đặc biệt hữu ích khi đối phó với hơn...1 người
thứ 3, cái này các bạn nghĩ thêm hen

Sammo coi bài Randori đó, có nói về cách đánh 1 chống nhiều người.

Trong Aikido hầu như ai cũng nghĩ là chỉ có né đòn thôi. Thật ra là aikido chỉ tránh lấy cương trị cương.

Cương trị cương có nghĩa là sao :

1- Né đòn như ai cũng đã biết. Tenkan, irimi, tentai v.v...
2- Aikido cũng có đỡ nữa. Định nghĩa đỡ của aikido là như sau :

a. vô đỡ/cản thế công trước khi uy lực phát ra. Aikido đỡ kiểu này khác với tất cả các võ khác là như vậy đó Cách đỡ thì khi mới nhìn tưởng giống nhau :
i. TKD, Karate và mấy võ cương khác thì xương chạm xương khi 2 bộ phận tiếp xúc nhau. (có xoay tay)
ii. Aikido lúc tiếp xúc thì phần ''thịt'' đụng trước và ngay khi đó xoay sang phía xương, nhưng vì vô trước khi uy lực phát ra nên không đau. Mấy võ kia cũng làm tương tự nhưng vì lúc tiếp xúc thì địch đang ở trong tư thế sức mạnh nhất.

Mấy clip sau cho thấy

Ikkyo : vừa tiến vào, vừa đỡ / che đầu trước khi ra đòn Ikkyo (bài ikkyo)
http://i64.photobucket.com/albums/h166/vinh_ca/ikkyo/shom_ik_ur.gif http://i64.photobucket.com/albums/h166/vinh_ca/ikkyo/zanchi-ikkyo-ura.gif http://i64.photobucket.com/albums/h166/vinh_ca/ikkyo/YY-Ikkyo-ura-1.gif

Vô trước khi uy lực phát ra (bài mất thăng bằng 2)
http://i64.photobucket.com/albums/h166/vinh_ca/MTB-2/yokomenuchidez1.gif

b. Đỡ nhưng đỡ ở ngoài trụ tấn công để tránh / giảm sức mạnh của thế công

Đỡ mà ra khỏi trụ tấn công (bài mất thăng bằng 3)
http://i64.photobucket.com/albums/h166/vinh_ca/MTB-3-4/yokomenadv2.gif

Muốn áp dụng cách vô đòn này không dễ tí nào hết. Lúc đầu mình khi nào cũng trễ vì không biết Uke tấn công làm sao và lúc nào. Tui bắt đầu quen cách vô đòn sau 3-4 năm tập (tuy vẫn vô trẽ) và bắt đầu nhuyễn sau 8 năm. Lúc quen rùi thì mình như có giác quan thứ 6 và cảm nhận được thế công trước khi Uke ra đòn nữa.

Cá nhân tui thì chỉ ''nhường/né'' khi mình trễ, Uke quá gần hoặc khi thấy thế công quá mạnh. Còn lại là lúc nào tui cũng di chuyển tới Uke hết, để lấy lợi thế vì trong lúc di chuyển sẽ dễ né đòn.

Đấu với nhiều địch có nhiều cách. Nêú mà địch xả hết sức vô đánh thì dễ, cứ như khi tập thôi.

Nếu địch đấm đá liên hoàn thì phải di chuyển ra khỏi trục công và atemi lại liền. Cái quan trọng nhất là khi tay/chân 2 bên đụng nhau thì mình có thể đánh bất cứ đòn gì, tùy theo vị trí đứng và khoảng cách giữa 2 người. Lúc này cách cảm nhận rất quan trọng, và cách làm mất thăng bằng phải thành phản xạ.

Đừng quên là đường thẳng là đường ngắn nhất và nếu có vô đòn hay atemi thì vô trực tiếp đó. Cách đánh còn lại là tùy khả năng và kinh nghiệm cá nhân thôi và áp dụng những gì đã nói trong bài Randori.

Uke mà rút tay lại thì ''thừa thắng xông lên'' và nhập nôi liền. Nếu mà uke chưa kịp rút tay về thì ''chấn'' khớp xương, nếu mà đang ra đòn gần hết thì đem tay/chân ra khỏi TCT. Nói thì dễ nhưng áp dụng thì khó và vì vậy tui nói phải thành phản xạ và phải cảm nhận được uke. Lúc này thì hư chiêu và thực chiêu rất quan trọng để Uke không thấy đòn thật của mình là gì hết.

Ai có ý kiến gì không??

Guest
08-16-2006, 04:38 PM
Quả này khó à nghen

Em thử ví dụ, bác di chuyển tránh được đòn của 2 thằng, thằng còn lại ra túm tóc người yêu bác hay dí dao đe dọa. Iem là iem ko có gan né tiếp nữa đâu. 1 là em phang 1 trong 2 thằng đang đánh thẳng tay, mấy chú kia mà non gan thì cũng sợ chạy mất, nếu ko thì con 2 thằng cũng dễ hơn 3 thằng. Kinh nghiệm của iem là mấy đứa đi xin đểu hay dọa vặt vãnh cũng non gan lắm, mình cứng lên téo là nó cũng chẳng dám làm gì mình. Em đen đủi gặp 2 lần rồi, may 1 lần chúng nó nhát quá, 3 thằng mà em mới bật lại nó đã bỏ đi rồi, quả thứ 2 có 2 thằng, em bật lại nó cung ko sợ, mỗi tội như bác DCH nói, chắc thằng ấy ko đóng tiền đi tập như anh em mình nên đứng trước mặt em thò tay túm tóc, lúc ấy thấy cái bụng ngon quá em làm quả apcha bung hết hông, thằng cu ôm bụng nằm đó, em dắt vợ đi mất, thằng còn lại ko dám làm gì. Em ngó lại thấy thằng kia vẫn nằm im cũng sợ vãi đái, chỉ mau mau đi cho nhanh chứ nó mà lôi cả hội đến thì chắc em chết. Từ bấy cạch ko đi chơi mấy chỗ dễ đụng tụi ấy nữa nên khỏe.

Một kinh nghiệm rất thực tế, vừa chiến pháp vửa đánh luôn tâm lý, Anh A rất là bình tỉnh nên chuyễn chuyện xấu thành an toàn.

Anh Aiki nói về sự khác biệt khi va chạm của KRT va TKD rất chính xác, nhiều môn võ thuật hiện nay có khuynh hướng né tránh đòn (slide out)thay vì phải va chạm đòn như một số môn võ truyền thống, vì vậy Aikido khi va chạm ít mất sức hơn đúng không các anh.

Cám ơn sự chia sẽ của Bác A va Bác Aiki.

Thân mến:friends: :friends: