PDA

View Full Version : Làm sao áp dụng kỹ thuật dùng ít sức nhất

kiaikido
08-10-2006, 10:26 AM
Kiaikido mở topic này,mời mọi người vào bình luận nhà, anh e cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm.Theo mình,khoảng cách Ma-ai là điều tối quan trọng để ít dùng sức nhất:
Ví du: một vài kỹ thuật : Ikkyo Omote hoặc tenchi nage, thay vì đè tay mạnh xuống thì mình di chuyển thân người ngang qua(lưu ý kỹ thuật mình nói đòi hỏi cả thân người và đòi hỏi phải có sự đồng bộ, nếu người đi qua 1 bên 1 tay ở lại thì cũng xong!:iwink: ).Ngang qua như thế nào : ngang qua làm sao bạn cảm thấy vừa nhất ko xa quá, củng ko gần ít qua,nhưng theo kinh nghiểm của mình thì khi bạn đồng bộ nhanh đi qua uke sẽ mất đà ngay)
Kỹ thuật thứ 2 :Irimi Nage khi đứng vào đúng tư thế song song với uke, thay vì kéo uke xuống thì các bạn thử quay nhẹ nhàng sau đó thả tay xuống (khi quay tạo lực ly tâm bất ngờ đổi hướng uke sẽ mất đà ngay) . Nói thêm là nếu các bạn đã làm được uke mất đà (hoàn toàn mất đà tức là nghiêng người về phía nage,khó diễn tả quá:laugh: :laugh: , nằm xéo đó) thay vì kéo uke, các bạn thử xoay vòng nhẹ 1 tí xem, sẽ thấy ngay. Và đặc biệt kỹ thuật kết thúc của irimi ,thay vì đưa tay thẳng lên, các bạn thử vẽ 1 vòng tròn to với tay kết thúc từ ngoài vào trong và đổ thẳng xuống người uke.Theo mình làm như vậy tình trạng chèn cổ uke có thể giảm tối đa.
Kỹ Thuật thứ 3 :Kote gashi: thay vì bẻ uke các bạn thử căng cánh tay anh ta ra sau đó lách người 45 độ(cực kỳ quan trọng đây là bước giữ khoảng cách ma-ai tốt nhất để uke ko đụng vào mình và theo mình, bước 45 độ là hữu hiệu nhất trong aikido) khi uke căng (đây cũng có thể gọi là mình đã connect với uke) sau đó các bạn thả lỏng cầm đúng tư thế kotegashi thả thẳng xuống (phải thả tự nhiên nhé, có lực là bị cản ngay) .
Tóm lại , theo mình aikido quan trọng nhât là bạn connect được với uke(nói sâu hơn là mình cảm được lực của uke và hợp với lực đó thành 1 khối sau đó di chuyển khối lực đó chứ không phải di chuyển người của uke, và cách di chuyển khối lực thì tùy từng cơ địa mỗi người) , điểm quan trọng thứ 2 là ma-ai khoảng cách luôn thích hợp trong mọi tình huống,tuyệt đối uke ko va chạm khi mình hương dẫn và làm uke càng ít điểm tực càng tốt,nếu làm mất thăng bằng tốt mà để uke có điểm tựa để lấy lại thăng bằng thì cũng xong,đây là 1 số kinh nghiệm của mình mong chia sẻ cùng các bạn, mọi người vào góp y nha, thanks:drinks: ,góp ý xom tụ vào:icool: :icool: :priate:

aiki
08-11-2006, 10:29 AM
Chủ đề này hay nhưng khó hiểu vì diễn tả qua văn rất là khó! Sao Kiaikido không quay clip rồi để lên đây??:no1: :no1:

kiaikido
08-11-2006, 10:54 PM
dạ, đúng như anh Aiki nói, rất khó diễn tả,để e rảnh quay clip bỏ lên xem, chia sẻ kinh nghiệm thôi :laugh: :friends:

cucat
08-11-2006, 11:09 PM
He,.. nhớ nha! Cho tụi em coi clip với nghen! :laugh: :laugh:

psi_ops2001
08-12-2006, 08:49 AM
ok ý tưởng hay lắm anh kiaikido ! anh nhớ post clip len nhe:bigsmile: