PDA

View Full Version : Kỹ thuật hay Nghệ thuật trong việc dùng sức

sammo
08-08-2006, 04:43 AM
Từ khi tập Aki tới nay(chắc đã được 2 năm) , tui vẫn chưa vận dụng tốt được "kỹ thuật" dùng sức mạnh. Có người bảo khi địch dùng 7 phần sức thì ta phải dùng 3 ,con khi nó dùng 9 thì mình chỉ cần dùng 1 , nhưng khi thực sự tập luyện tui bảo mấy bạn Uke liên tục thay đổi sức trong khi ra đòn(đấm hay chém) thì rất khó biết được thực sự định dùng bao nhiêu sức(nó ra đòn đâu có la ó hay gì đâu mà biết ) , với lại khi dùng các đòn thiên về kỹ thuật thì khó khi găp 1 cú chém hay đấm mạnh.
Dẫu luôn biết là tiêu chí của akido là không trực tiếp đón lực của đối thủ nhưng khi gặp 1 đòn quá nhanh và bất ngờ thì có quỉ mới né kịp, chứ đừng nói đến việc xoay tencan (thí dụ như đòn đấm tới bằng mu bàn tay, đòn này cực nhanh), lúc đó có lẽ đỡ là thượng sách .
Vậy nghệ thuật trong việc vận dụng sức ở chỗ nào ?????????????????????????????????????
Kính mong các cao thủ đồng môn sư huynh đệ chỉ giáo cho.

aiki
08-08-2006, 07:35 AM
Câu hỏi của Sammo nói cả đời chắc vẫn không hết.... và người nào không tin Aikido thì vẫn cứ không tin .....

Aikido là làm địch thủ mất thăng bằng rồi muốn làm gì thì làm. Cách làm mất thăng bằng là cả 1 nghệ thuật, có người học cả mấy chục năm còn chưa xong huống chi là mình. Nếu biết cách và làm đúng thì rất ít tốn sức (ví dụ như dùng trọng lượng mình thay vì sức, làm vòng tròn v.v....).

Lúc mất thăng bằng rùi thì đẩy nhẹ cũng té, còn nếu muốn làm địch đau thì ''đẩy'' mạnh hơn.

Với thời gian Sammo sẽ cảm nhận được lực của Uke. Phản ứng tự nhiên của con người là khi thấy ai đánh mạnh mình sẽ trả lại mạnh hơn. Với thời gian học aikido thì từ từ m2inh sẽ không làm như vậy nữa.

Có người bảo khi địch dùng 7 phần sức thì ta phải dùng 3 ,con khi nó dùng 9 thì mình chỉ cần dùng 1 , nhưng khi thực sự tập luyện tui bảo mấy bạn Uke liên tục thay đổi sức trong khi ra đòn(đấm hay chém) thì rất khó biết được thực sự định dùng bao nhiêu sức(nó ra đòn đâu có la ó hay gì đâu mà biết ) , với lại khi dùng các đòn thiên về kỹ thuật thì khó khi găp 1 cú chém hay đấm mạnh.

Theo tui nghĩ câu này chỉ là 1 cách nói là không nên lấy cương chống cương. Còn áp dụng thì là chuyện khác và mình phải tự hiểu và khám phá ra. Nếu làm mất thăng bằng rồi thì câu này rát đúng.

Dẫu luôn biết là tiêu chí của akido là không trực tiếp đón lực của đối thủ nhưng khi gặp 1 đòn quá nhanh và bất ngờ thì có quỉ mới né kịp, chứ đừng nói đến việc xoay tencan (thí dụ như đòn đấm tới bằng mu bàn tay, đòn này cực nhanh), lúc đó có lẽ đỡ là thượng sách.

Aikido hay bất cứ môn võ nào khác phải tập nhuyễn và nếu phải dùng thì thành phản xạ. Nhiều khi vì bất ngờ thì mình cũng phải đỡ để tránh ăn đấm hay đá thay vì lãnh ''nguyên quả'' đó. Nếu đòn quá nhanh và bất ngờ thì chịu thôi vì phả ứng là tùy khả năng cá nhân. Việc này chả nói được.

Sammo có thấy mấy người đánh boxe chưa (quyền anh)? nhiều khi họ chỉ lắc lư cơ thể chút xíu là cũng né được cú đấm rồi!

Aikido, so với võ khác và với 1 số đông môn sinh, học 2 năm thì chưa có thấm thiá gì hết! chừng nào tới 7-10 năm mà Sammo còn hỏi như vậy thì lúc đó hãy nên thắc mắc.

Tenkan là 1 trong những bộ pháp và thế né đòn của aikido thôi. Đâu phải lúc nào cũng tenkan hết. còn rất nhiều thế Taisabaki khác nữa mà! Đòn aikido muốn hiệu quả thì có màn nhập nội nữa. Mà muốn nhập nội thì phải ở gần địch. Sammo hãy nhìn khi né đòn, khoảng cách của Sammo với Uke có đúng để nhập nội không?

Đường còn dài lắm, nên tập căn bản cho nhiều vì aikido và hầu hết các môn võ là từ căn bản ra hết đó! Trong box kỹ thuật có nhiều bài căn bản lắm, đọc và áp dụng đi, có gì không hiểu thì cứ hỏi, trên 4rum này có nhiều anh chị em có kinh nghiệm lắm!

Với thời gian Sammo sẽ tự có câu trả lời đó!

Có thể Sammo thấy tui nói trên trời dưới đất và lý thuyết nhiều, nhưng tui cũng đã có những câu hỏi tương tự khi mới tập aikido và bây giờ tui cũng tự trả lời được rồi .....

aikikai
08-10-2006, 12:15 AM
lời khuyên của chú Aiki thật có ý nghĩa, aikikai xem đây cũng là lời khuyên cho mình :no1:

Có người bảo khi địch dùng 7 phần sức thì ta phải dùng 3 ,con khi nó dùng 9 thì mình chỉ cần dùng 1 , nhưng khi thực sự tập luyện tui bảo mấy bạn Uke liên tục thay đổi sức trong khi ra đòn(đấm hay chém) thì rất khó biết được thực sự định dùng bao nhiêu sức(nó ra đòn đâu có la ó hay gì đâu mà biết ) , với lại khi dùng các đòn thiên về kỹ thuật thì khó khi găp 1 cú chém hay đấm mạnh.
Chuyện này thường hay gặp đối với những võ sinh mới tập aikido (như aikikai nè), hay thắc mắc những kỹ thuật mình mới tập đem ra thực tế, rồi suy diễn theo nhiều cách.
Khi mới tập đòn shomenuchi ikkyo được một khoảng thời gian , aikikai cũng yêu cầu uke tăng lực chém để xem trong thực tế mình có đỡ nỗi không. kết quả là phải dùng sức wá nhiều và cũng nảy sinh nhiều thắc mắc giống như trường hợp của bạn sammo. Sau này, aikikai thay đổi lối suy nghĩ đó, yêu cầu uke chém vừa đủ lực, mình chỉ tập trung vô kỹ thuật và cảm nhận khi đánh đòn thôi...
hehe, mong chút kinh nghiệm của kẻ tập trước bạn.. vài tháng giúp ích cho bạn. :laugh:
thân,

sammo
08-10-2006, 03:24 AM
Không ngờ được mọi người hưởng ứng dữ vậy , Thank nhều

anh Aki có nói là làm mất thăng bằng của đối thủ , cái này tui hoàn toàn đồng ý nhưng mà nếu gặp đối thủ là người tập các môn võ đòi hỏi khả năng đứng tấn (như Thiếu Lâm hay Thái Cực Quyền...) có lẽ hơi khó , họ thường đứng tấn rất vững rồi mới ra đòn trong thế tấn đó, xong xuôi họ thu tay về ngay để đấm tiếp cái khác (thí dụ như quyền anh chẳng hạn) chứ họ có từ xa chạy đến đánh như mình hay tập đâu. Vậy thì theo mọi người nên làm thế nào ?
:eek:
thứ 2 : anh Aikikai có nói là "yêu cầu uke chém vừa đủ lực, mình chỉ tập trung vô kỹ thuật và cảm nhận khi đánh đòn thôi..." cái này hợp với ý với tui :biggrin: :biggrin: :biggrin: nhưng mà thầy tui lại không nghĩ vậy , ổng có nói "cứ chém thẳng tay, ngoài đường có ai đánh nhẹ vậy đâu", nghĩ đi nghĩ lại thấy câu thầy tui nói cũng hơi đúng , bất cứ môn võ nào cũng hướng đến thực tế chiến đấu , hình thức chẳng phải là mục đích cuối cùng. Tuy nhiên thầy tui cũng có nói "để cho người đánh đòn được đẹp và đúng kỹ thuật thì uke phải thả lỏng người , quan trọng phải té theo đòn" . Kết hợp 2 câu của thầy mình lại thì có 1 ý như sau: khi uke ra đòn cứ việc thẳng tay nhưng sau đó phải thả lỏng người để người đánh thực hiện chính xác kỹ thuật
Mọi người tiếp tục đi nào ...:drinks: :focus:

David
08-10-2006, 03:42 AM
Tui thì đang cố gắng đánh cho đúng kỹ thuật. Đòn đúng kỹ thuật rồi thì Uke té không đẹp mới là chuyện lạ. :cool:

beginer
08-10-2006, 04:10 AM
Anh Aiki nói là về mặt kỹ thuật trong tập luyện Aikido.
Nếu là tôi thì tôi xử lý tình huống samo đưa ra là hãy nở nụ cười và làm quen với người như bạn nói là tập thiếu lâm hayv.v. và mời anh ấy vào hiepkhidao.com:drinks:
Tôi không tán thành với ý kiến "môn võ nào cũng hướng đến thực tế chiến đấu".Đỉnh cao mà các môn võ hướng tới là chiến thắng và tu dưỡng tinh thần chính mình, dùng những gì mình đã học được trong võ thuật giúp đỡ mọi người. Chiến đấu chỉ là phần nhỏ bé trong mọi môn võ mà thôi mặc dù xuất phát điểm của tất cả các môn võ trên thế giới đều từ việc chống lại thú dữ và chống giặc ngoại xâm.
Thân

cucat
08-10-2006, 06:04 AM
He, đây là ý kiến riêng của cucat thui ha :

Có người bảo khi địch dùng 7 phần sức thì ta phải dùng 3 ,con khi nó dùng 9 thì mình chỉ cần dùng 1 ,

Cucat thì cũng như anh David, lo tập cho đúng kỹ thuật và đúng cơ bản nhất, sao cho đòn đánh ra cảm thấy nhẹ, đều không bị khựng lại và đánh xong mình ko phải thở phì phò thì là okie rùi,... Ko bao giờ để trong đầu quan tâm đến việc Uke đánh mình dùng bao nhiêu sức cả. Cứ thư giản và nhìn thẳng vào Uke,..Relax ! :biggrin: :laugh: :funny: ( tất nhiên là cucat vẫn chưa đạt đến trình độ cực thư giãn òi,..huhuhuh )

Dẫu luôn biết là tiêu chí của akido là không trực tiếp đón lực của đối thủ nhưng khi gặp 1 đòn quá nhanh và bất ngờ thì có quỉ mới né kịp, chứ đừng nói đến việc xoay tenkan (thí dụ như đòn đấm tới bằng mu bàn tay, đòn này cực nhanh), lúc đó có lẽ đỡ là thượng sách .

He,..khi tập thì thầy cucat bảo nên tập thân pháp, quay tenkan sao cho tốt nhất và theo như ý bác Fourever thì ta nên tập quay tenkan chậm trước để cảm nhận đựoc cái hay của nó ( cucat cũng có tập theo và thấy cũng hay hay,..hehe ), trong Aikido là ta nên né chứ ko nên đở phản lại lực của Uke, hãy tập né trước, cho an toàn cho chính mình rùi sau đó làm gì thì ta se tính tiếp, chạy được thì chạy liền,...hehehe

Một vài ý kiến của Cucat,..chúc mọi ngừoi luôn zui zẻ và luôn yêu thích Aikido! hehe :drinks: :laugh: :funny:

Amateur_aikidoka
08-12-2006, 01:14 PM
Dẫu luôn biết là tiêu chí của akido là không trực tiếp đón lực của đối thủ nhưng khi gặp 1 đòn quá nhanh và bất ngờ thì có quỉ mới né kịp, chứ đừng nói đến việc xoay tencan (thí dụ như đòn đấm tới bằng mu bàn tay, đòn này cực nhanh), lúc đó có lẽ đỡ là thượng sách .
Vậy nghệ thuật trong việc vận dụng sức ở chỗ nào ?????????????????????????????????????

Theo những gì thầy mình bảo thì ngoài việc cạm nhân Uke (bao gồm tốc độ và lực) thì thời điểm vào đòn rất quan trọng, nó quyết định việc thực hiện kỹ thuật có thành công hay ko. Mình lấy 1 ví dụ: Shomen Uchi Ikkyo omote với đòn này thày mình chỉ rõ rằng, thời điểm vào đòn tốt nhất là khi Uke đang đưa tay lên gần hết cỡ, mặc dù nhìn qua giống như lực chống lực nhưng thực tế là bị triệt tiêu theo trục tay nage qua thân và xuống đất. Một kỹ thuật khác mà thầy mình lấy làm ví dụ là Shomenuchi iriminage, với đòn này thì khi Uke chém xuống hết cỡ thì Nage đã phải ở vị trí sau lưng Uke và chuẩn bị xoay tenkan rồi. Mình cũng có tập cùng với một số người tập Karate, khi làm Uke cho mình thì mình chẳng bao giờ đánh được cả, tuy nhiên theo mình nghĩ Aikido cung cấp cho mình những kỹ năng rất cơ bản, còn khi áp dụng trong thực tế thì phải tùy cơ ứng biến. Ít ra ko đỡ được thì cũng tránh được rồi tân dụng sơ hở mà ra đòn

Guest
08-12-2006, 04:56 PM
Mình cũng có tập cùng với một số người tập Karate, khi làm Uke cho mình thì mình chẳng bao giờ đánh được cả, tuy nhiên theo mình nghĩ Aikido cung cấp cho mình những kỹ năng rất cơ bản, còn khi áp dụng trong thực tế thì phải tùy cơ ứng biến. Ít ra ko đỡ được thì cũng tránh được rồi tân dụng sơ hở mà ra đòn

Anh MA nói rất chí lý, bây giờ tui mới hiểu được cái lý do khi tui nhờ mấy người bạn tập Karate làm Uke, ít người làm Uke hoàn hào như các bạn Aikido được, lúc đầu cứ tưởng mình làm cái gì sai nhưng bây giờ anh nói mới chợt hiểu.

Họ cần 1 cái cơ bản Aikido.

Cám ơn anh MA và chúc anh vui vẻ.

Thân mến:drinks:

Amateur_aikidoka
08-14-2006, 07:20 AM
Anh MA nói rất chí lý, bây giờ tui mới hiểu được cái lý do khi tui nhờ mấy người bạn tập Karate làm Uke, ít người làm Uke hoàn hào như các bạn Aikido được, lúc đầu cứ tưởng mình làm cái gì sai nhưng bây giờ anh nói mới chợt hiểu.

Họ cần 1 cái cơ bản Aikido.

Cám ơn anh MA và chúc anh vui vẻ.

Thân mến:drinks:

Bác lại dạy quá nhời rồi, em ít tuổi hơn bác là chắc chắn, với lại nếu xét theo môn phái, em còn là hậu bối của bác nữa ấy chứ. Em rất mong được học hỏi ở bác nhiều vì dù gì con đường bác đã đi cũng là con đường em đang đi. Kính bác:drinks:

David
08-18-2006, 03:30 AM
thời điểm vào đòn rất quan trọng, nó quyết định việc thực hiện kỹ thuật có thành công hay ko. Mình lấy 1 ví dụ: Shomen Uchi Ikkyo omote với đòn này thày mình chỉ rõ rằng, thời điểm vào đòn tốt nhất là khi Uke đang đưa tay lên gần hết cỡ, mặc dù nhìn qua giống như lực chống lực nhưng thực tế là bị triệt tiêu theo trục tay nage qua thân và xuống đất.

Trước kia David cũng nghỉ như vậy. Nhưng khi tập với người bự con hơn thì không đánh được đòn này đâu (Shomen Uchi Ikkyo) vì ở tư thế Uke "đang đưa tay lên gần hết cỡ" thì lực Uke chưa tung ra vô đòn bạn cảm thấy Không đối lực (vì cách vô đòn của bạn đối lực nên mới chọn thời điểm đó). Ở tư thế (như trên) Uke chưa tung lực nhưng Uke vẫn còn vững và có thể thay đổi đòn khác nếu cần.
Trong truyện kiếm hiệp của Cổ Long có nhận xét rât hay : " Thời điểm một đòn thế trở nên yếu nhất là lúc đòn đang tung ra (đánh ra)".

aiki
08-18-2006, 07:36 AM
Trước kia David cũng nghỉ như vậy. Nhưng khi tập với người bự con hơn thì không đánh được đòn này đâu (Shomen Uchi Ikkyo) vì ở tư thế Uke "đang đưa tay lên gần hết cỡ" thì lực Uke chưa tung ra vô đòn bạn cảm thấy hông đối lực vì cách vô đòn của bạn đối lực nan mới chọn thời điểm đó. Ở tư thế (như trên) Uke chưa tung lực nhưng Uke vẫn còn vững và có thể thay đổi đòn khác nếu cần.

David thử đẩy cùi chỏ Uke vể phía mặt hắn hay đẩy ra phía sau thử đi, khi Uke vừa dơ tay lên để chém shomen, xong cho tui hay xem uke còn đứng vững nổi nữa không? Gặp Uke to con như mấy thằng Mỹ thì vô đẩy bằng nguyên khối thì tụi nó cũng bị bật ra đằng sau! Thử đi rùi cho tui hay!

Bên tui làm như Amateur nói và nếu làm đúng thì Uke chịu thôi!

sammo
08-19-2006, 04:56 AM
david wrote:

Trước kia David cũng nghỉ như vậy. Nhưng khi tập với người bự con hơn thì không đánh được đòn này đâu (Shomen Uchi Ikkyo) vì ở tư thế Uke "đang đưa tay lên gần hết cỡ" thì lực Uke chưa tung ra vô đòn bạn cảm thấy hông đối lực vì cách vô đòn của bạn đối lực nan mới chọn thời điểm đó. Ở tư thế (như trên) Uke chưa tung lực nhưng Uke vẫn còn vững và có thể thay đổi đòn khác nếu cần.

có gì bạn gặp 1 người bự hơn mình nhiều thì bạn muốn đánh Ikkyo thì bạn có thể đè tay đối thủ bằng trọng lượng cơ thể bằng việc dùng nách và chịu toàn bộ trọng lượng lên điểm đó (đòn này chuyên dụng để đánh dân bự con) , không tin cứ thử coi tụi nó chịu nổi không , ác hơn tý thì có thể nhún nhún vài cái hehehe:biggrin:
còn nếu ko thích thì có thể đánh đòn Ikkyo ngược cũng là chiêu xài rất tốt , đòn này đòi hỏi cảm giác lực hơi tốt 1 tý nhưng cũng ko khó lắm

:focus:

David
08-21-2006, 02:08 AM
có gì bạn gặp 1 người bự hơn mình nhiều thì bạn muốn đánh Ikkyo thì bạn có thể đè tay đối thủ bằng trọng lượng cơ thể bằng việc dùng nách và chịu toàn bộ trọng lượng lên điểm đó (đòn này chuyên dụng để đánh dân bự con) , không tin cứ thử coi tụi nó chịu nổi không , ác hơn tý thì có thể nhún nhún vài cái hehehe:biggrin:
còn nếu ko thích thì có thể đánh đòn Ikkyo ngược cũng là chiêu xài rất tốt , đòn này đòi hỏi cảm giác lực hơi tốt 1 tý nhưng cũng ko khó lắm

:focus:

Sammo đọc chưa kỹ rồi, Mình muốn nói đến lúc vô đòn đó chứ. Còn như bạn nói là động tác tiếp sau rồi. Nếu đánh đúng kỹ thuật thì đòn Ikkyo đâu sợ bự con hơn mình, lực càng mạnh thì té càng nặng mà Nage vẫn ung dung tự tại.

Nếu gặp người bự con mà bạn đè bằng nách coi chừng bị hốt cả hai chân đó vì càng gần vai càng gần đường tâm của Uke bạn mà nhẹ cân hơn là tiêu :focus: . Đòn Ikkyo ngược đánh sao dzậy bạn?