PDA

View Full Version : Hoàn Mỹ

Ăn mày
07-28-2006, 09:00 AM
Khất vừa "chôm"...à không... vừa được người ta "cho" câu chuyện này! Thấy hay hay liền post vô đây chia sẻ cùng ACE!:

Hoàn mỹ nhất

Ngày xưa, có một vị đại sư muốn chọn đệ tử làm người nối dõi. Một hôm, ông bảo hai đệ tử rằng: 'Các con hãy ra ngoài và chọn về đây cho ta chiếc lá đẹp nhất, hoàn mỹ nhất.'

Hai đệ tử vâng lời thầy đi tìm lá. Thoáng chốc, người anh quay về, trình cho đại sư một chiếc lá không được đẹp lắm: "Thưa thầy, tuy chiếc lá này không phải là hoàn mỹ nhất nhưng nó là chiếc lá hoàn mỹ nhất mà con thấy".

Người em đi cả ngày trời và quay về với 2 bàn tay trắng, người em nói với vị đại sư: "Thưa thầy, con đã tìm và thấy rất nhiều lá đẹp, nhưng con không thể nào chọn được chiếc lá hoàn mỹ nhất." Cuối cùng, vị đại sư đã chọn người anh.

"Tìm một chiếc lá hoàn mỹ nhất", chúng ta vẫn cứ luôn nghĩ đến việc "hoàn mỹ nhất" nhưng nếu bạn cứ một mực đi tìm mà không nhìn vào thực tế, không so sánh với thực tế thì bạn cứ phải vất vả để rồi... trắng tay. Cho đến một ngày nào đó, bạn mới phát hiện rằng: Chỉ vì mãi đi tìm một chiếc lá hoàn mỹ nhất mà bạn đã bỏ qua biết bao cơ hội lớn một cách đáng tiếc!

Hơn nữa, thứ hoàn mỹ nhất của con người cuối cùng có được bao nhiêu? Trên đời này đã xảy ra không ít chuyện đáng tiếc, đó cũng do một số người xa rời thực tế đi tìm "chiếc lá hoàn mỹ nhất", coi thường cuộc sống đạm bạc. Nhưng chính trong cuộc sống đạm bạc, vô vị đó mới chất chứa những điều kỳ diệu và to lớn. Điều quan trọng là thái độ của bạn như thế nào khi đối diện với nó.

Trong cuộc sống chúng ta, không nhất thiết cứ phải theo đuổi những thứ hoàn mỹ mà chỉ cần bình tâm lại, từng bước từng bước tìm chiếc lá mà bạn cho rằng là hoàn mỹ nhất

Thân ái!

AM

Ăn mày
07-29-2006, 02:29 AM
Mẹ Yêu Con

Một ngày nọ, khi Các Con Tôi đủ lớn để hiểu được những điều Tôi đã làm cho Con Cái... Tôi sẽ nói với chúng:

Mẹ yêu Các Con đủ để hỏi những nơi nào Các Con tới, đi với ai và khi nào Các Con trở về nhà.

Mẹ yêu Các Con đủ để nhất định đòi Các Con phải tiết kiệm tiền để tự mua cho mình một chiếc xe đạp mặc dù Bố-Mẹ thừa khả năng mua cho Các Con.

Mẹ yêu các Con đủ để khiến Các Con trả lại đồ vật đã đánh cắp và nói với người bán rằng:"Xin lỗi! Tôi đã lấy cắp nó ngày hôm qua và bây giờ tôi muốn giả lại tiền cho ông!".

Mẹ yêu Các Con đủ để đứng nhìn Các Con dọn dẹp phòng riêng trong 2 giờ, một công việc mà Mẹ chỉ mất có 15 phút.

Mẹ yêu Các Con đủ để cho Con nhìn thấy sự giận dữ, sự chán nản và những giọt nước mắt trên đôi mắt của Mẹ. Các Con phải học được rằng Bố-Mẹ thì không phải lúc nào cũng hoàn hảo.

Mẹ yêu Các Con đủ để Các Con phải nhận trách nhiệm và chịu phạt vì những hành động mình gây ra dù cho những hình phạt khắt khe ấy gần như làm vỡ nát trái tim của Mẹ.

Và trên tất cả mọi điều, là Mẹ Yêu Các Con đủ để Mẹ nói "KHÔNG" khi biết rằng Các Con ghét Mẹ bởi những điều đó!!!

AM (st)

...hic... đọc xong thấy thương Mẹ quá!:isad:

Ăn mày
08-07-2006, 10:06 PM
Tình bạn ...

Một đôi bạn thân cùng nhau đi du lịch. Trong một lần tranh luận, họ cãi nhau, một người đã tát người kia. Người bị tát cảm thấy bị xúc phạm, không nói gì mà chỉ viết lên cát: "Hôm nay người bạn thân của tôi đã tát tôi".

Họ tiếp tục chuyến du lịch đến một vùng hoang vu, người bị tát suýt bị cát vùi, may mắn dược bạn cứu. Tỉnh lại, người đó lại khắc lên đá: "Hôm nay người bạn tốt của tôi đã cứu tôi". Đứng bên cạnh, người bạn hiếu kỳ hỏi: "Tại sao lúc mình tát cậu, cậu lại viết lên cát, bây giờ lại khắc lên đá?" Người này trả lời: "Khi bị bạn làm tổn thương nên viết vào nơi dễ quên, gió sẽ thổi lấp đi. Ngược lại, nếu được giúp đỡ hãy nên khắc sâu trong đáy lòng. Ở nơi đó, bất cứ ngọn gió nào cũng không thể xoá lấp được."

Bạn bè nếu xảy ra va chạm là nhất thời vô tâm, giúp đỡ mới là thật lòng. Hãy quên đi những gì bạn bè đã gây ra, ghi nhớ sự giúp đỡ của họ, chúng ta sẽ thấy trên thế giới này toàn là bạn tốt.

AM (st)

NgDaLat
08-07-2006, 11:11 PM
Tình bạn ...

Một đôi bạn thân cùng nhau đi du lịch. Trong một lần tranh luận, họ cãi nhau, một người đã tát người kia. Người bị tát cảm thấy bị xúc phạm, không nói gì mà chỉ viết lên cát: "Hôm nay người bạn thân của tôi đã tát tôi".

Họ tiếp tục chuyến du lịch đến một vùng hoang vu, người bị tát suýt bị cát vùi, may mắn dược bạn cứu. Tỉnh lại, người đó lại khắc lên đá: "Hôm nay người bạn tốt của tôi đã cứu tôi". Đứng bên cạnh, người bạn hiếu kỳ hỏi: "Tại sao lúc mình tát cậu, cậu lại viết lên cát, bây giờ lại khắc lên đá?" Người này trả lời: "Khi bị bạn làm tổn thương nên viết vào nơi dễ quên, gió sẽ thổi lấp đi. Ngược lại, nếu được giúp đỡ hãy nên khắc sâu trong đáy lòng. Ở nơi đó, bất cứ ngọn gió nào cũng không thể xoá lấp được."

Bạn bè nếu xảy ra va chạm là nhất thời vô tâm, giúp đỡ mới là thật lòng. Hãy quên đi những gì bạn bè đã gây ra, ghi nhớ sự giúp đỡ của họ, chúng ta sẽ thấy trên thế giới này toàn là bạn tốt.

AM (st)

Không! không! không đâu

Người ta thường làm ngược lại khi bị xúc phạm thì viết lên đá (nhất định không đội trời chung...). Còn khi đươc giúp đỡ thì viết lên cát (bạn bè giúp đỡ là chuyên thường mờ). Làm ngược lai như câu chuyện trên có khi bị chê là "đồ ngu" đó :iwink: :iwink: :iwink:

Ăn mày
08-08-2006, 10:41 PM
Không! không! không đâu

Người ta thường làm ngược lại khi bị xúc phạm thì viết lên đá (nhất định không đội trời chung...). Còn khi đươc giúp đỡ thì viết lên cát (bạn bè giúp đỡ là chuyên thường mờ). Làm ngược lai như câu chuyện trên có khi bị chê là "đồ ngu" đó :iwink: :iwink: :iwink:

:ohmy: :ohmy: :ohmy: Oái!!! Thế từ hồi nào đến giờ Khất này "NGU NHIỀU TẬP" rồi! Chết thật!!!:rolleyes:

AM

NgDaLat
08-09-2006, 11:06 PM
Bang chủ ui

Nhớ hồi nào tui có được đọc câu truyện là: Có hai người nộp đơn xin viêc làm. Môt ngưởi là ân nhân cứu sống ông chủ. Môt người được ông chủ giúp đỡ khi hoạn nạn. Kết cuộc là người được ông chủ giúp đỡ khi xưa lại đươc việc làm, còn người ân nhân thì không được nhận.

Nhiều ngưởi cảm thấy bị xúc phạm khi phải mang ơn ai (mình như dzầy mà thèm nhờ cái mặt nó sao) cho nên mới có câu "làm ơn mắc oán" là vậy ha. Ông bà ta có dạy "thi ân bất cầu báo" có nghĩa nếu biết khôn thì chớ mong báo đáp gì hết. Nếu mong báo đáp chỉ khổ mà thôi.

Sau bao năm lưu lạc "giang hồ" tui học đươc bài học là: Ai làm tổn thương mình, lỡ có viết lên đâu thì chính mình phải xóa ngay. Đừng đợi cát xóa. Chính xác hơn là đừng thèm viết gì hết. Ai làm ơn cho mình thì ...... cũng không viết luôn. Bởi vì tất cả các người xung quanh mình đều là ân nhân của mình. Sổ sách nào viết cho xuể nên lờ ... và luôn tâm niệm tất cả mọi người xung quanh mình đều là ân nhân. Ông chủ hãng là ân nhân của tui, cho tui viêc làm (không phải bóc lột à nha), còn phát lương cho tui nữa. Đi ra ngoài đường vô quán ăn lại găp ân nhân nấu cơm cho mình ăn. May quá ta cầm tiền của ân nhân này đem trả cho ân nhân khác. Đúng là "của thiên trả địa". Bận tâm làm gì, ghi sổ làm chi. Ta chỉ như là cái ống nước. Nước chảy qua ta không phải của ta. Nước chảy tới người không phải công ta.

Riêng tư ta chă?ng co gi`
Xac đi "vay" Me?, Hô`n về "mươ?n" Cha...

Theo tui đó cũng là nguyên lý hiệp khí, hòa đồng với toàn vũ trụ.

PS: Xin các bạn thông cảm nha, lẩn thẩn quá rồi