PDA

View Full Version : Ô CHỬ - ĐỒ CH I MỚI CỦA HKD.COM ! XIN MỜI.

Guest
07-25-2006, 04:29 AM
Thử tài và kiến thức của bạn về Aikido !!!!!!

Mời các bạn, các anh em tham gia trò chơi Ô Chử, DCH trong gia đoạn thử nghiệm, có gì sơ sót mong các bạn bỏ qua để chúng ta cùng học hỏi.

Mời bạn in ra và giải thử, tất cả kiến thức về Aikido nơi đây đều có trong các mục của HKD.COM. Có thể giải đáp bằng cách "Reply".

Giải đáp sẽ được Post lên vào tuần tới.

NGANG:

1. Tổ sư cũa Aikido có tên là ________ Morihei .

2. Sensei _________ Người sáng lập Ki Society/Ki No Kenkyukai vào năm 1971, Mang 10 đẳng, huấn luyện viên trưởng Aikikai Hombu tại Tokyo.

3. Môn kiếm thuật hiện đại, lừng danh của Nhật Bản nổi tiếng khắp thế giới.

4. Quốc gia nơi Aikido được thành lập (Tiếng Anh).

5. Côn dài từ chân tới nách.

6. Kỹ thuật giúp ta té an toàn.

7. Đạo chủ (Tiếng Nhật)

8. Đạo giáo mạnh và lớn nhất, thiêng liêng nhất của người Nhật Bản.

9. Võ đạo đường.

10 Thế chém, đấm theo tiếng Nhật.

11. Nơi tích tụ khí theo quan niệm của mọi môn Võ thuật.

12. Dao còn được gọi là _____ trong Aikido.

13. Khí còn được gọi là _____ trong tiếng Nhật.

15. Bài quyền hoặc thế được ráp lại cho dễ nhớ khi tập luyện (Tiếng Nhật).

16. Đòn bất động hoá số 6 (tiếng Nhật)

17. Tổng đàn chính của Aikido được gọi là _______ (Tiếng Nhật).

DỌC:

2. Người sáng lập ra phái Shodokan Aikido, còn được gọi là Tomiki Aikido, Sensei _____ ______ .

17. Một chi phái Aikido tách ra từ KI Society, thành lập bởi Sensei Koretoshi Maruyama.

18. Aikido được du nhập vào Việt Nam năm 1958, do công của ông Đặng Thông ____.

Chú ý: Có 1vài sửa đổi. Cám ơn sự đóng góp và nhận xét tin tế của anh Levan.

Guest
07-25-2006, 04:04 PM
Thử tài và kiến thức của bạn về Aikido !!!!!!

Mời các bạn, các anh em tham gia trò chơi Ô Chử, DCH trong gia đoạn thử nghiệm, có gì sơ sót mong các bạn bỏ qua để chúng ta cùng học hỏi.

Mời bạn in ra và giải thử, tất cả kiến thức về Aikido nơi đây đều có trong các mục của HKD.COM. Có thể giải đáp bằng cách "Reply".

Giải đáp sẽ được Post lên vào tuần tới.

Chú ý:

Bảo đảm người trúng nhiều nhất sẽ có giải thưởng lớn nhất từ trước đến nay của HKD.COM.

Sẽ thông báo giải thưởng trong thời gian ngắn nhất - Sẽ là những hối tiếc không bao giờ nguôi nếu bạn không tham gia.

Tham gia để cho thiên hạ thấy ít nhất anh em ta vào đây học hỏi chứ đâu phải chỉ nói dóc thôi nhe anh chị em.

Xin cổ động DCH bằng cách tham gia trò ô chử nầy, 3 đêm không ngủ để làm nó đó anh em.

Thân mến.:drinks: :drinks:

Gia_Khue
07-25-2006, 06:47 PM
GK nghe có giải thưởng là 2 con mắt nó sáng trưng như đèn pha ôtô đó. GK lập tức in ra và giải liền.
Nhưng mà anh DCH thử xem lại vài chỗ anh có để dư ô ko? Sao mà em lắp hoài nó vẫn dư ra 1 ô vậy.
, nếu mà người lập ra ô chữ mà làm sai thì có bị phạt ko nhỉ?
:blink: :blink: :blink: :blink:

Guest
07-25-2006, 08:57 PM
GK nghe có giải thưởng là 2 con mắt nó sáng trưng như đèn pha ôtô đó. GK lập tức in ra và giải liền.
Nhưng mà anh DCH thử xem lại vài chỗ anh có để dư ô ko? Sao mà em lắp hoài nó vẫn dư ra 1 ô vậy.
, nếu mà người lập ra ô chữ mà làm sai thì có bị phạt ko nhỉ?
:blink: :blink: :blink: :blink:

Anh G_K coi lại dùm nhe, thay đổi và sửa rồi đó, hồi sáng anh Levan (Anh Levan nầy mắt sáng, lổ tai thì thính như Tôn Ngộ Không đí bà con !) ANh ấy liên lạc để bổ túc dùm DCH rồi !.

Nếu có gì sai nữa... Mọi người thông cảm nhe... Làm nhiều việc lôn xôn tứ tung lên.

Mod nào muốn có bảng giải của DCH liên lạc DCH liên nhe, coi lại dùm càng tốt.

Thân mến:friends: :friends:

Zen
07-25-2006, 09:09 PM
hehehe, Zen có được tham gia hun anh :D :unsure: :unsure: :unsure: :unsure: . Tham gia để giựt giải bụp bụp :lol: :lol: :lol: :lol:

psi_ops2001
07-26-2006, 01:59 AM
1 trong số câu hỏi của anh DCH em trả lời được :laugh: ! còn lại thì bí luôn :biggrin:

cucat
07-27-2006, 12:25 AM
Hic hic, sáng nay ngủ dậy, đang ngồi chơi chơi cái bà Má hỏi sao con hôm nay có cọng tóc bạc ( hic, hổng bạc cả cọng mà 1/2 mới đau chứ ! ),.. nói : chắc tại con già rồi,...hehê,...ai ngờ : hôm qua đến h lo giải ô chử của anh DCH, giải quài mà cái ô số 1, số 16 hàng ngang đều điền zô ko đủ,... Động não , động não nữa,...--> chắc hết đêm nay sẽ bạc cả cọng đây !

-------> Mr DCH ưi, coi lại ô 1 với 16 thử dùm em với mọi người nghen ! hehe :laugh: :funny:

Zen
07-27-2006, 02:01 AM
số 16 đúng rùi cucat... confirmed

Gia_Khue
07-27-2006, 02:17 AM
Cấp kíu, cấp kíu......
Chết thật, em Catcu mới nhỏ vậy mà có tóc bạc rồi sao? Ai mà ác wá vậy nè, lập ra ô chữ gì khó wá trời, wá đất luôn à, đã vậy còn chơi khó bà con, dư ra mí ô. Hậu quả là bi jờ đã có 1 em thông báo bị bạc 1/2 cọng tóc. Không biết có còn em nào khíu nại nữa không?
Trong HKD có ai là luật sư không, mau mau ra nhận thân chủ. Kỳ này ít ra em Catcu cũng ráng kiếm ít nhất hộp thuốc nhuộm để nhuộm tóc nha. Còn nhỏ mà tóc bạc làm sao mà kiếm pồ.

Zen
07-27-2006, 03:34 AM
dư có 1 ô àh chị iu, khẹc khẹc, có ai cần đáp án để giựt giải hun :lol: :lol: :lol:

Guest
07-27-2006, 11:21 PM
Giải đáp kỳ 1.

http://i62.photobucket.com/albums/h115/hiepkhidao/CROSSWORD-Answer.jpg

Và đây Ô Chữ 2.

Xin các bạn "điểm danh" tất cả các MOD của HKD.COM dùm DCH nhé. Thử tài xem bạn có nhanh mắt như bạn nghĩ không?

PhanTran
07-28-2006, 06:21 AM
Mình tìm được ngần này:
Ado, aiki, aikikai, levan, zen, fourever, tlbucat (nhầm 1 chữ thì phải), david, Yo, bushido, aikidude, kiaikido, cucat, ngdalat, gaututam
thiếu mất anh DCH, ko biết được giải ko :pimp:

Zen
07-28-2006, 06:09 PM
hehe, chưa tìm ra chữ Gia Khue mà thấy chữ Goi Kho to 1 đống, lolz... :lol: :lol: :lol:

PhanTran
07-29-2006, 06:26 AM
Bổ sung HUNGKID3, vẫn đang ráo riết tìm GiaKhue và anh DCH thì biệt tăm biệt tích :biggrin:

Guest
07-29-2006, 06:34 AM
Bổ sung HUNGKID3, vẫn đang ráo riết tìm GiaKhue và anh DCH thì biệt tăm biệt tích :biggrin:

Anh PHANTRAN hay quá, cái bảng Ô chử kia thì ZEN là người giải được đầu tiên, còn bảng thứ 2 là anh Phantran.

--> GIA_KHUE thì mấy anh em hay gọi là GỎI_KHÔ nên DCH lấy tiếng đặt tên luôn... GỎI_KHÔ.. Còn DCH thì đang trước mặt anh nè.. Khỏi tìm anh Phan Trần ơi !

DCH cố ý muốn lập ra mấy cái trò chơi nầy cho các em ở VN học hỏi thêm căn bản về kiến thức Aikido nhưng ngại đọc hay tìm hiểu các bài viết, nhưng hình như ít ai tha thiết ngoại trừ các MOD và những anh em như anh Phantran... nên chắc phài dẹp tiệm sớm... Đốt nhà luôn quá... Cám ơn các ACE như Phantran, G_K, Zen, CUCAT, PSI...v.v..

Các bạn cho ý kiến về những trò chơi nầy nhe, tốn thời gian làm 1 tí, đang có dự tính đem sang 1 website khác thử xem sao?, các anh em ở môn võ khác thế nào so với anh em mình ở HKD.COM ?

Thân mến.:friends: :friends:

aiki
07-29-2006, 08:27 AM
Mấy cái ô chữ hay lắm đó anh DCH! Tui chỉ thắc mắc là tên sư tổ và Yuishinkai thôi. Mấy cái còn lại thì :no1: !

Zen
07-29-2006, 08:56 AM
hehe Yuishinkai thì đúng rùi anh aiki ui. Còn tên tổ sư hình như là hông có chữ y anh DCH ui, coi tren net chỗ nào cũng hông có hít :unsure: :unsure:

aiki
07-29-2006, 09:54 AM
Yushinkai hay Iyuishinkai Zen???? Trong ô là Iyuishinkai mà :blink: :blink: :blink:

Zen
07-29-2006, 07:13 PM
bắt đầu từ số ô 17 mà anh :unsure: :unsure:

Guest
07-29-2006, 09:48 PM
hehe Yuishinkai thì đúng rùi anh aiki ui. Còn tên tổ sư hình như là hông có chữ y anh DCH ui, coi tren net chỗ nào cũng hông có hít :unsure: :unsure:

Anh em check dùm trên NET xem... UYESHIBA Bảo đảm có nhiều lắm, có đem ra hỏi 1 Sensei người Nhật, ông ta cho là viết cái nào cũng đúng, vì từ trước 1945 vấn đề viết từ Kanji ra Alphabet tùy theo 2 trường phái viết (1 là viết theo âm nói, 2 là viết theo từ tương đương). Giống như người Tàu họ "Vương" nhiều người Hongkongvẫn viết là WONG hay có người dùng TZONG ở Trung Hoa Lục Địa. Nhưng ông Nhật mình quen đề nghị là viết nên có chử Y, vì trong tiếng Nhật những người có chử Y thường là người học rộng hay quyền quý... Yikamuru kêu được thấy sang trọng hơn là Ikamura... dù 2 người vẫn là dân khố đỏ răng đen như nhau.

Nghe vậy biết vậy, vài hàng chia sớt với anh em, biết đâu thêm chút kiến thức nho nhỏ...