PDA

View Full Version : T I SAO B N TẬP VÕ?

Guest
07-15-2006, 09:58 PM
Sáng nay tui đang đứng lớp dạy, trong giờ nghĩ giải lao 10 phút thì gặp 1 người bạn gái cũ muốn đưa con cậu con trai 5 tuổi của mình vào lớp tập võ, cô bạn lại đi cùng một cô em họ rất "dễ mến". Bạn hình dung nhé...Một người con gái đứng trước mặt bạn nhìn bạn với ánh mắt nai tròn ve... Vô cùng khâm phục, rồi nàng hỏi bạn 1 câu chưng hửng:

- "Anh ơi !!! tại sao anh học võ, học làm gì nhỉ???"

Câu hỏi bất thần quá, tui lại trả lời không được, nói đúng hơn là không được đầy đủ...Tui nhìn cô bé rồi nói:

- "Anh học võ vì muốn học võ...

Một câu hỏi hay nhưng câu trả lời thật mực "cù lần"...Có bao giờ ở hoàn cảnh như tui chưa? Có ai hỏi bạn câu đó bao giờ? Bạn nên chuẩn bị đi rồi sẽ có 1 ngày có một cô gái mắt nai tròn ve hỏi bạn như đã từng hỏi tui..

Nghe đơn giản nhưng thật khó trả lời cho người nghe hết sự thắc mắc. Nếu là bạn thì bạn trả lời thế nào? Ý nghỉ của bạn... Câu hỏi nầy quá dễ trả lời... Bạn thử xem nó không như bạn nghĩ đâu, tui tin chắc là nhiều người trong chúng ta không có được câu trả lời đúng ý mình, dù bạn có ý tưởng tràn lai láng.

Mong các bạn góp ý.

Thân mến:friends: :friends:

psi_ops2001
07-15-2006, 10:17 PM
em cũng phải suy ngẫm thôi:bigsmile:

GauTUTAM
07-16-2006, 05:50 AM
em cũng phải suy ngẫm thôi:bigsmile:

Em xin góp gió cho anh H.

Tại sao Diễm học Võ?

A. Khả năng tự vệ.

Đặt trước mọi yếu tố khác thì khả năng tự vệ được nhắc đến nhiều nhất và đầu tiên khi người võ sinh quyết định đặt chân đến võ đường để tập luyện. Từng giờ tập luyện với bao đòn thế chiến đấu sẽ giúp thân thể chúng ta trở thành một vũ khí khá hữu hiệu khi cần dùng đến, dù biết rằng không phải lúc nào chúng ta cũng giải quyết sự việc bằng võ thuật nhưng đôi lúc chúng ta không còn sư chọn lựa nào khác dùng nó như một cứu cánh duy nhất để biện minh cho lẽ phải.

Sự sống cần phải sinh tồn và bảo vệ: Phải sống mạnh và tốt đẹp, mạnh về thân chất, luôn luôn kiến tạo vật chất, xây dựng tài nguyên dồi giàu, nhưng phải luôn trong tư thế sẳn sàng tự vệ cho bản thân mình, người thân, phải hy sinh để bảo vệ sự công bằng cho kẻ khác và xã hội nếu cần thiết.

B. Sức Khỏe dồi dào hơn.

Sự tâp luyện võ thuật làm cho thân thể chúng ta giống như một cổ máy đang chạy cần được trùng tu, chăm sóc và chạy thử mỗi ngày bởi một người thợ máy nhà nghề, thì võ thuật chính là đáp số tốt nhất cho thân thể, một sự vận động hoàn toàn trơn tru tất cả các cơ bắp (Taekwondo, karate, Boxing), hoặc nâng cao sự dẽo dai (Aikido, Judo) hơn hầu hết tất cả môn thể thao nào khác. Nếu một thân thể ù lì, thiếu những hoạt động lành mạnh tác động đến hệ tim mạch, gan, phổi v.v.. Thì sớm hay muộn thân thể sẽ trở nên thụ động và dễ dàng gẩy đổ.

Và xa hơn nửa ta thấy tuổi trẻ tràn đầy sinh lực, nếu không trút nguồn sinh lực đó vào sự chuyên cần luyện tập thể lực thì chúng ta sẽ phung phí vào những cuộc ăn chơi sa đọa, đó là lẽ tất nhiên. Phải rèn tập tính tốt qua võ thuật để loại bỏ những tật xấu do tác động của xã hội. Ngoài ra, võ thuật chính là tinh hoa cao nhất của việc luyện thể, đến với võ thuật, chúng ta mới cảm thấy sức khỏe là cần. Sống không tiết độ làm sao chúng ta có thể theo đuổi tập luyện được. Sự chuyên cần luyện tập võ thuật sẽ đuổi ra khỏi chúng ta mọi ý nghĩ hắc ám, mang tới cho chúng ta sức khỏe dồi dào, thân thể tráng kiện hơn, đủ sức đương đầu với mọi gian khổ, hiểm nguy trong đường đời trước mặt.

C. Bền bỉ chịu đựng mọi thử thách:

Sự luyện tập mỗi ngày một đòi hỏi chúng ta thêm nhiều cố gắng nhẫn nại. Võ thuật muốn cao thì phải cần tới võ công luyện tập. Mà do đâu võ công nẩy sinh ra, nếu không nhờ công phu khổ luyện qua nhiều năm tháng, qua khổ luyện từ thất bại đi đến thành công, từ 1 võ sinh đai trắng tập tễnh những đòn thế vô cùng căn bản, đến khi nhận tấm bằng đai đen ta sẽ trải qua những thăng trầm của tháng năm dài trên sàn tập. Khi vào đời, chúng ta sẽ cần tới sức bền bỉ chịu đựng tạo nên đức tính con nhà võ sẽ luôn luôn khiêm nhường, nhẫn nại, kiên trì. Biết lúc đáng tiến thì uy dũng tiến lên, thấy cần phải lùi thì vui vẻ lùi bước. Có thế chúng ta mới đạt được mức độ hàm dưỡng sinh lực đầy đủ để thắng vượt mọi thử thách, hiểm nghèo trong cuộc sống và chịu đựng mọi thử thách thật dẽo dai.

D. Kết giao những bạn bè tốt:

Dĩ nhiên không một cộng đồng hay nhóm người nào chỉ hoàn toàn kiến tạo bằng những thành phần tuyệt đối ưu tú và tốt đẹp trong xã hội, nhưng chính sàn tập luyện võ thuật sẽ là nơi gàn lọc hay đánh giá bản chất con người giữa thiện và ác hoặc khiêm tốn hơn là xây dựng con người võ sinh theo chiều hướng ngày càng tốt đẹp nếu cần thiết. Một kẻ vô lại chỉ có thể tung những cú đấm đá tới tấp bên đường để hù dọa những đứa bé qua lại nhưng là con số không to tác trước tâp thể con nhà võ, hoặc một anh chàng chỉ biết chích xì ke không bao giờ có đủ sức khỏe để có thể chịu đựng những cú quật chính xác của Judo hoặc đưa ra một đòn đá chính xác của Taekwondo cho ra hồn. Chính vì vậy qua võ thuật chúng ta có nhiều cơ may kết giao được những người bạn tốt cùng chung nỗi niềm đam mê võ thuật để rồi chúng ta cùng tiến bộ.

E. Tin thần "Tôn sư trọng đạo":

Qua ngày tháng tập luyện, qua sự chuyên cần chúng ta sẽ cảm nhận được cái hay bao la của võ học, sự biến chuyển không ngừng của kiến thức, và con đường võ học lắm chông gay đã trải qua của thế hệ của Thầy, của những đàn anh.

Nghiệp võ nơi quê nhà vốn khó nhưng càng khó hơn nữa ở hải ngoại, giửa vật chất dồi dào con người có quá nhiều cơ may nghiệt ngã hay bán rẻ lấy mình, bao nhiêu võ sư đã giử được cho mình một tấm lòng trong sạch không bị cánh cửa sòng bài che khuất lấy lương tri?, cơn lũ bè phái ăn sâu đậm? hay những đồng tiền bất chính.

Nếu vì cần một số tiền nho nhỏ hàng tháng qua thu nhập dạy võ, người Võ sư hoặc huấn luyện viên võ thuật có thể dành thời gian làm nên 1 số tiến lớn hơn nhiều lần với cùng sự thảnh thơi của tâm hồn nơi công xưởng hay văn phòng trang bị máy lạnh, cái gì đã làm nên điều đó? ngoại trừ tấm lòng yêu thương môn phái, muốn có được những tiếp nối.

Sự lợi ích của luyện tập võ thuật có thể kết luận bằng câu nói bất hủ của Võ Sư Phạm Lợi, một võ sư Nhu đạo nổi tiếng tại Sài Gòn trong thập niên 60 khi đưa ra mục tiêu quan trọng nhất của ông khi mở Nhu Đạo Quán: "1 võ sinh đặt chân đến võ đường tập luyện của tôi, xã hội sẽ bớt đi 1 cơ hội có thêm một kẻ vô lại côn đồ và 1 trái tim hiệp sĩ đã nở mầm".

Ngọc Diễm.

Note riêng cho anh DCH: Đừng làm khổ 'cô bé mắt nai ve tròn' anh ơi.:madflame:

psi_ops2001
07-16-2006, 08:08 AM
wow :bigsmile:

aiki
07-16-2006, 10:41 AM
Xin trả lời anh DCH dưới vài khía cạnh nhe!

1- Khi còn trẻ tui đi học võ vì quá mê phim HongKong và cứ tưởng biết võ thì sẽ cứ như Khương đại Vệ, Trịnh phối phối, lý tiểu long,, v.v... những tài tử của thập niên 70..... và cũng để "nói chuyện" với những tên du côn.

2- Khi có gia đình và cho tới giờ thì tui tập võ để giữ sức, giảm stress. Ngoài ra, nhờ aikido tui cũng kiếm ra được 1 đại gia đình, và thí dụ điển hình là những người bạn tui quen được trong diễn đàn này và ở ngoài Châu khác.

3- Với tư cách của 1 người cha, tôi cho con đi học võ (khg phải aikido) để cho cháu
+ có thêm lòng tự tin,
+ biết kỷ luật là gì
+ thêm sức khỏe, thể lực
+ quen "ăn đòn" khi đấu kháng
+ biết người biết mình
+ tránh bị ăn hiếp ở trường
+ có chỗ để xả "energy" (những ng có con 'quá hyper actif')

Anh DCh đừng có cười tui nhe!

Thân

amianegypt
07-16-2006, 10:32 PM
lúc nhỏ em muốn học vì nghĩ học võ sẽ mạnh hơn(vì hồi nhỏ em hay bị ăn hiếp hoài à)nhưng càng lớn thì em lại nghĩ khác bây giờ em học võ là để rèn luyện sức khỏe,quen biết thêm bạn bè và kiềm tính nóng của mình và cái quan trọng nhất đối với em là em thực sự yêu thích môn võ này vì nó là môn võ của tình thương mà :neutral: :neutral: các bác các anh đừng cười nha
:confused: :confused:

cucat
07-16-2006, 11:13 PM
--------- :biggrin:
Thật sự tui cũng hổng biết vì sao tui lại thích Aikido đến zậy! Thui thì bắt đầu từ lúc tui đi học võ zậy : ...
Hùi đầu, khi mới zô Sài gòn, tui cũng định chọn cho mình một môn võ để học, chủ yếu là để "tự vệ" là chính! Lúc trước tui cũng có học Taekwondo mấy lần nhưng chẳng lần nào học quá được một năm,...( ko bít vì lười hay ko có đam mê nữa ) , zới lại thời gian học có lẽ phải lâu mới thành thạo được,...==> Nên tui cũng hổng thích tập lại môn này nữa, nhàm!

Rùi, hồi coi trên Tivi, một gameshow của Mobile thì phải, có cảnh quay một cô gái bị mấy tên quay quanh, lúc đó có một chàng trai ở gần đâu đó, người ta hỏi chàng trai đó sẽ làm gì ? He,..tui tưởng ổng tới Help her, nào ngờ tự cô gái đó quật hết cả đám, trong lúc đó thì rơi cuốn sách "The Best Aikido" ---> zậy là thui, hiểu rùi,...Tui rủ thêm thằng anh họ đi học Aikido...!

Lúc đầu mới đi tham quan sân Aikido,..hehe..cũng nghĩ sẽ phải mặc váy như trong mấy cái chương trình Aikido đã xem ( mặc Hakama ), cũng ngại! Nhưng mà sau này mới biết được mặc Hakama là một điều "vinh hạnh", he,...H tui có muốn mặc cũng ko được,...chưa lên Shodan mà ( nhưng nghe đâu hùi trước O-sensei bắt ai tập cũng phải mang Hakama hết á, bởi Hakama có 7 nếp gấp và nó tượng trưng cho Lòng quả cảm, Lòng nhân ái, Sự công bằng (ngay thẳng), Lễ độ, Sự trung thực, Lòng trung thành, và Danh dự (sự Uy tín) !

Nghe thấy cũng zui bạn ha, mới đầu zô là khoảng thời gian hơi khó khăn một chút, nhưng mọi người nhiệt tình chỉ bảo,..hehe..nhất là thầy Bửu Sơn,..về sau này tui coi thầy như là một tấm gương để noi theo,..ko bít vì sao nhưng ở thầy tui thấy được sự tự tin, điềm đạm,...nói chung là một cái gì đó mà tui cảm thấy rất là thật ở thầy! Hehe,... Rùi cứ từ từ tui tập dần, tập dần,...Thiệt sự tui ko có khiếu lắm trong việc học một đòn mới, có lẽ là zậy nên tập cũng có phần khó khăn, ko tốt lắm,...có lẽ anh họ tui học có khiếu hơn, tiếp thu nhanh hơn...hehehe,...nên tui thấy mình dở nên phải cần tự học thêm nhiều! Rùi tui lên mạng, kiếm các đoạn phim, sách vở về Aikido,...và hình như là công sức tui bỏ ra thiệt sự là không uổng, tui cảm thấy mình đánh đòn có phần tốt hơn, bít thêm chút xíu về sức mạnh của Ki và quan trọng nhất là tui sửa lại một chút những cái "cơ bản" mà trước h tui ko quan tâm lắm! Và tui rút ra được một điều : Cái gì cũng zậy, cũng cần phải có cơ bản mới làm được những chuyện lớn hơn, làm việc nhỏ rùi mới tới làm việc lớn! Và cái gì cũng cần có thời gian cả...! Hehe,...triết lý quá!

Hơn nữa, tui đã có được thêm - thật sự là rất nhiều - những kiến thức mới từ trên mạng, có lẽ cộng đồng http://www.hiepkhidao.com là những người đã giúp cho tui có thêm nhiều hiểu biết. Xin cảm ơn tất cả mọi người, anh aikidude, chị Kumo, anh Aiki, anh DCH,...Xin cảm ơn!

Từ đây mà tui cảm nhận thấy rằng Aikido ko đơn thuần chỉ là một môn võ bình thường mà nó có hẳn cả một cái gì đó gọi là "Đạo". Trong Aikido ko hề có đối kháng, tập Aikido là tập tránh đi những điều phiền tóai có thể tới với mình và mình phải học để có thể tránh được những điều như thế, ko làm mọi chuyện quá phức tạp lên, mất đi kiểm soát ! Mọi người tập luyện với nhau, trao đổi với nhau về tất cả các đòn thế mà mình được học, giúp đỡ nhau cùng phát triển, ta làm uke (người tấn công) cho bạn ta và rồi bạn ta lại làm Uke cho ta,...Cả hai cùng giúp nhau tiến bộ, nếu bạn thật sự là một Uke tốt, bạn sẽ có thêm nhiều bạn, những người bạn thật sự thích bạn ở sự nhiệt tình và hăng say khi làm Uke cho họ. Ngược lại, nếu bạn cứ cố gắng gồng hết sức mình, luôn muốn làm khó cho bạn của mình thì có lẽ sẽ ít có bạn hơn,...đừng bao h làm khó bạn của mình, hay để cho họ thực hiện hết một đòn đánh để KI của họ có thể thoát ra ngoài, để họ có thể cảm được lực dù giai đoạn ban đầu là khó khăn! Đến khi bạn của bạn mạnh hơn, có cảm nhận tốt hơn, thả lỏng cũng giỏi hơn thì khi đó nên thử sức bạn mình một chút, ta - với vai trò của một Uke - sẽ tăng thêm lực hơn khi cầm tay bạn mình, sẽ chém mạnh hơn và khi đó,...bạn và bạn mình sẽ thật sự hiểu được nhau và có lẽ việc tập AIKIDO của các bạn cũng tốt hơn! Và lại có thêm một tình bạn đẹp !

----> He, em viết cũng lâu lâu rùi, trên blog nên lời lẽ cũng hơi "khùng khùng",...Zui là chính thui nghen! :funny:

psi_ops2001
07-17-2006, 01:24 AM
cũng giống như chú aiki ! :bigsmile:
1 - đầu tiên em mê games lắm ! chơi games hoài !! tới một ngày thấy chơi games thật tốn kém và vô bổ chỉ được xả stress ! rồi em chuyển sang kham khảo thử thế giới võ thuật có gì hay hông thế là tìm ra được môn võ hay nhất la aikido ! và cũng mong giỏi như là steven seagal !và không bị ai ăn hiếp !
2 - giống như chú aiki luôn :laugh: !
thân
:bigsmile:

Gia_Khue
07-17-2006, 09:10 AM
Hà hà, GK mà nói lý do đi học võ của GK thì mọi người sẽ cười bể bụng mất thôi.
Hồi lúc mới tốt nghiệp ĐH xong, đi phỏng vấn xin việc ở cty Rinnai khu công nghiệp VN- Sing, đi xe máy thì mất cỡ 1 tiếng đồng hồ. Đến nơi, phỏng vấn thấy ok lắm, nhưng cuối cùng, bên Rinnai trả lời với bên giới thiệu việc làm là GK đẹt wá, sợ đi làm xa không nổi.
Ui cha mẹ ui, nghe ngta nói lại mà thấy mắc cỡ ghê á. Tức mình, GK đăng ký đi tập thể dục thẩm mỹ, nhưng chẳng thấy lên cân mà còn có chiều hướng ốm đi. Tập đi bộ buổi sáng cũng không xong vì đi 1 mình bùn wá (8 mà).Cuối cùng GK wuyết định đi học Aikido ở gần nhà. Ái chà, đúng gu của GK nha. Có người để 8 cùng nè, tập xong ăn nhiều nè (buổi sáng mà GK đi tập về là fải ăn 2 tô bún mới no á).
Vậy lý do để GK đi học Aikido là nhằm cải thiện tình hình đẹt lét, nhưng mà hình như hổng có hiệu wả hay sao á, GK vẫn đẹt lét à, chỉ có cái là ngày càng 8, hồi xưa thì được kiu 8, sau đó thành 8 xuyên quốc gia, giờ thì là 8 xuyên lục địa.
:lol: :lol: :lol: :lol:

NgDaLat
07-17-2006, 10:09 AM
chỉ có cái là ngày càng 8, hồi xưa thì được kiu 8, sau đó thành 8 xuyên quốc gia, giờ thì là 8 xuyên lục địa.
:lol: :lol: :lol: :lol:

Hồi đó Chưa học chữ này

Pikalot
07-18-2006, 03:30 AM
Ha ha, sao tui dzới DCH có nhìu điểm giống nhau wá. Câu trả lời của tui cũng i chang vậy hà. Vì tui cho rằng các câu trả lời càng hay, càng đẹp chỉ có í nghĩa biện bạch, ko phải thật lòng mà trả lời.
Câu trả lời ko được chuẩn bị trước, ko suy nghĩ nhìu chính là câu trả lời thật nhất đó.
Sẵn đây có 1 câu hỏi cũng rất hay mà mọi người sau này cũng có dịp gặp. Tui bị hỏi rất nhìu lần rồi. Khi tui mới vừa lên Shodan, dĩ nhiên rất dzui gồi. Tui vẫn đi tập đều đặn, và thường mượn vài đai nâu ra tập (thường là nâu ba). Và có 1 số đai nâu (con nít và con gái) hỏi vặn lại: "Anh đai đen rồi, đâu còn thi nữa đâu!? Sao còn tập làm gì nữa?". Tui biết đây ko phải là câu hỏi đùa vì tụi nó lười biếng tập >.<. Lúc đó thiệt muốn la tụi nó dễ sợ nhưng mới lên cấp, ko muốn bị người ta nghĩ tui wan quyền :upset:
Cho nên, tập võ là tập võ, tập võ ko có giới hạn, ko có màu đai. Những ai tập vì màu đai thì nên nghĩ sớm đi, chứ sau này nghỉ tập và bi giờ bỏ tập cũng như nhau. Để dành thời gian làm những việc khác thích hợp hơn.

zin51_danhda
07-18-2006, 04:22 AM
Hic, lúc đầu em đi tập là do bị bạn bè rủ rê :bigsmile: . Mặt khác em là đứa khá gày gò, ốm theo chu kỳ (cứ thi xong là ốm) nên đi tập để cải thiện tình hình. Nhg sau 1 thời gian tập thì bạn em nghỉ hết trơn, còn mỗi em bám trụ. Lúc đầu hơi bùn, cũng định thui rùi. Nhg chẳng hiểu sao mà vẫn theo học. Em là đứa ko kiên trì cho lắm, cả thèm chóng chán í mà . Chắc tại có duyên số với Aikido:laugh:
Sau 1 thời gian học, em quyết chí học để ko ai bắt nạt đc mình (hic, toàn đi học tối thui :huh: ) và để tính tình ôn hòa hơn (ng` ta thg` bảo thế mà!) Với lại bi h thì quyết chí học đc 1 thứ cho ra hồn, chứ cứ dở dang mãi thì chán chít!
:bigsmile:

Amateur_aikidoka
07-18-2006, 07:38 AM
- "Anh ơi !!! tại sao anh học võ, học làm gì nhỉ???"

Em nhớ ngày xưa, cái hồi mới học lớp 5 lớp 6 gì đấy, hồi ấy có phong trào võ vẽ kinh lắm, nhà nhà cho con đi học võ, gần như đứa nào cũng học cái gì đấy, đứa thiếu lâm, đứa thì Nam hồng sơn, đứa thì Karate. Em có ông cậu lúc ấy chưa lấy vợ, đi học võ ở cái chỗ góc Thợ nhuộm với Quang Trung, bảo U em là cho em đi học cùng cho khỏe, thế là đi. Cũng chẳng biết võ gì, hình như Karate, học được 2 tháng thì chán. Thế là nghỉ phần vì có lẽ đi xa quá (Nhà em ở Hoàng Hoa THám)

Một năm sau, thằng bạn cùng lớp rủ đi tập cùng, lần này gần nhà đi bộ được (Ngay bên QUần Ngựa) thế là đi. Quả này thì là Tae, và cũng là quả lâu nhất từ trước đến giờ của em. Lúc ấy đi tập thì chỉ thấy hay hay, vì có bạn với lại có tí võ thấy oai hơn mấy thằng cùng xóm chẳng biết gì nên cứ thế tập. Nhớ 1 lần chửi nhau với thằng cu trong xóm nó vác thanh gỗ phang em 1 phát, theo phản xạ giơ tay lên đỡ, thanh gỗ gẫy đôi (may vì nó bị mục ko thì...) thế là cũng tự hào, ít ra học võ cũng có chút lợi ích.

Lớn lớn tẹo nữa, thấy tập tành chẳng đâu vào đâu, phần vì thầy U bắt học, phần vì lười tập, phần vì mình cũng chẳng được đi thi đấu gì (em nhát đòn lắm các bác ạ, lại chậm nữa nên phản được quả torai apchagi thì cũng dính phát chẻ vào đầu sứt cả răng), chẳng có giải giếc gì để lên tinh thần đâm là chán, em bỏ từ bấy.

Đến năm thư 2 Đại học, học vớ vẩn Vĩnh xuân được một năm, chẳng thấy hay ho gi, chắc tại mình chưa ngộ ra đạo, vẫn thấy lại đánh đấm nhau, cả lớp có em với 1 thằng nữa, mỗi lần vần tay chỉ chăm chăm sờ vào mặt thằng kia hay quét cho nó ngã, miệng thì cười cười nhưng trong bụng tức anh ách mỗi khi bị nó sờ vào mũi mình....pó tay

Năm ngoái thấy chỗ em học nó có dạy thái cực quyền, tò mò cũng đi tập xem thế nào, được cái người châu á mình mềm mại nên đánh thì đúng được hình, mỗi tội khí thì chả có, nó giải thích toàn tiếng tây, em có hiểu gì đâu, chỉ nhìn nó làm sao thì bắt chước. Cũng đi xem một cái Seminar do một Sifu ở tàu sang hướng dẫn, chẳng thêm được gì, Sifu thì nới tiếng Tàu, một đứa dịch sang tiếng tây còn em loay hoay dịch sang tiếng Việt, dich xong thì nó đi hết bài quyền mà mình chẳng nhớ được thế nào. Thôi nghỉ, định bụng học tiếng Tàu đã rồi khi nào đi tập lại.

Giờ thì tuần 3 đén 4 lần em lăn trên Tatami, chẳng biết tai sao nhưng cứ bỏ buổi tập là thấy thiếu cái gì ấy, cứ như là nghiện thiếu thuốc. Tập một chỗ ko đã, em chay lung tung, Kiaikido 1 tí, dòng sư phụ Tissier một téo, dòng Shimizu Sensei một téo, lung tung cả, khổ nỗi, mỗi nơi một tuần có 1 buổi mà thế em vẫn muốn tập thêm. Biết là chẳng đánh được ai, gặp mấy thằng đầu trọc em củng chỉ có nước chuồn nhưng mà em vẫn cứ thích đi tập có khi chỉ để mỗi khi té cái uỵch lại nhăn răng ra cười....nhất là khi được làm Uke cho Thầy.

Em cũng chẳng biết vì sao em đi học võ nữa

NoSkirt
07-18-2006, 07:52 AM
Nếu có một cô gái với đôi mắt tròn xoe hỏi bạn:
"Tại sao anh lại học võ?"
Vậy mình trả lời như vầy có được không ta?!
"Anh học võ là để bảo vệ nhưng cô gái như em cho đời thêm tươi đẹp, và không để mặt anh bị xấu đi :blink: !"

Trả lời như trên có ổn không các sư huynh tỷ muội?
:icool:

Nofuss
07-18-2006, 08:03 AM
Nếu có một cô gái với đôi mắt tròn xoe hỏi bạn:
"Tại sao anh lại học võ?"
Vậy mình trả lời như vầy có được không ta?!
"Anh học võ là để bảo vệ nhưng cô gái như em cho đời thêm tươi đẹp, và không để mặt anh bị xấu đi :blink: !"

Trả lời như trên có ổn không các sư huynh tỷ muội?
:icool:

Sếnh quá, cải lương Thái Hậu Dương Văn Nga tập III đó bạn.

Thân.

NgDaLat
07-18-2006, 03:37 PM
Tui đi học võ để mong một ngày làm minh chủ vỏ lâm

Nghe sợ chưa, oai chưa? :iwink: :iwink: :iwink: :iwink:

aiki
07-18-2006, 08:39 PM
Anh ngdalat chắc là minh chủ võ miệng chứ không phải minh chủ võ lâm đâu :lol: :lol: :lol: :lol:

Võ nàytui mới sợ ...:biggrin: :biggrin: :biggrin:

NgDaLat
07-19-2006, 05:57 PM
Anh ngdalat chắc là minh chủ võ miệng chứ không phải minh chủ võ lâm đâu :lol: :lol: :lol: :lol:

Võ nàytui mới sợ ...:biggrin: :biggrin: :biggrin:

Minh chủ võ miêng thì không dám. Chỉ dám làm thứ 3 thôi. Số 1 là đứa nhóc khóc nhè, thứ nhì là .... nàng, thứ 3 may ra tới phiên

Tinyboy344
07-19-2006, 09:31 PM
I learn martial art to KICK SOME ***!!! mad:

Đề nghị bạn dùng từ có kiểm soát hơn. Đây là 1 forum có văn hóa chứ ko fải là cái chợ muốn nói gì thì nói. Thứ 2, vô diễn đàn VN thì viết tiếng Việt ha bạn. Lần sau còn post tiếng Anh hoặc tiếng Việt ko dấu sẽ bị xóa ko cần báo trước. Zen

psi_ops2001
07-20-2006, 12:54 AM
I learn martial art to KICK SOME ***!!! mad:
ôi ! hình như tên này là người mỹ thì phải

:blink:

master
07-20-2006, 01:12 AM
Tôi học võ chỉ đơn giản là thích học thôi:, hồi bé hay đi đánh nhau ngoài đường đến nỗi có cả biệt danh là may ô thấm máu ( vì trận nào đánh nhau chẳng có máu cháy :biggrin: ), rồi được ông anh đưa đi học võ (hầu quyền) học được hơn 1 năm thì bỏ ( 1 lần thi lên đai có màn thi đấu tự do, đúng sở trường nên ngay phát đầu đối thủ của tôi bị cả cái gối vào giữa mặt, máu chảy đày mồm, thế là tôi bị đánh trượt vì ra đòn hung bạo quá, còn bé có biết gì đâu nên tự ái bỏ tập luôn). Một hôm xem được trên TV thấy giới thiệu 1 môn võ thấy hay quá, chỉ thấy người tấn công cứ ngã kiên tục khi lao vào nên khoái quá bắt ông anh phải tìm bằng được lớp tập môn đó, nhưng tìm gần 10 năm mà không sao tìm được ở hà nội. Rồi lại 1 lần ngồi xem TV thấy giới thiệu ở trường 10-10 có lớp aikido thế là đứng ngay dậy đến xin đăng ký học luôn.
Cũng chưa bao giờ tự hỏi mình là tập aikido để làm gì cả, chỉ thấy rằng từ khi tập đến giờ tính tình hiền lành hẳn, gặp đánh nhau ngoài đường là đi qua thật nhanh vì sợ đánh nhầm vào mình, ngồi uống nước bị cà khịa, vậy là đứng lên xin lỗi làm lành với người ta luôn ( dĩ hòa vi quý):bigsmile: Tập chẳng thấy Ki đâu nhưng thấy sức khỏe cũng tăng lên rõ rệt.

QQuan
07-20-2006, 04:35 AM
Hihi, nếu có cô nàng nào "mắt nai tròn xoe", tới hỏi mình là: "Anh học võ làm gì".

Trước hết tui sẽ trả lời: "Em đợi anh tập xong, chúng mình ra quán kem đằng kia vừa ăn vừa nói chuyện cho dễ hén" :biggrin: :biggrin: :funny: :lol: :lol:

NgDaLat
07-20-2006, 07:11 AM
Nhớ ngày nào trong clb qk7. Có thằng Liên Xô cũng hỏi một câu:
--Dân VN học võ làm gì?
Ông trưởng clb cũng là võ sư Judo nói:
--Dân VN học võ để đánh .... Liên Xô nếu cần

GauTUTAM
07-23-2006, 09:00 PM
ôi ! hình như tên này là người mỹ thì phải

:blink:

Đúng rồi PSi, anh nầy người Mỹ thật, nhưng là Mỹ Tho.

Thân mến

zin51_danhda
07-27-2006, 04:17 AM
Tôi học võ chỉ đơn giản là thích học thôi:, hồi bé hay đi đánh nhau ngoài đường đến nỗi có cả biệt danh là may ô thấm máu ( vì trận nào đánh nhau chẳng có máu cháy :biggrin: ), rồi được ông anh đưa đi học võ (hầu quyền) học được hơn 1 năm thì bỏ ( 1 lần thi lên đai có màn thi đấu tự do, đúng sở trường nên ngay phát đầu đối thủ của tôi bị cả cái gối vào giữa mặt, máu chảy đày mồm, thế là tôi bị đánh trượt vì ra đòn hung bạo quá, còn bé có biết gì đâu nên tự ái bỏ tập luôn). Một hôm xem được trên TV thấy giới thiệu 1 môn võ thấy hay quá, chỉ thấy người tấn công cứ ngã kiên tục khi lao vào nên khoái quá bắt ông anh phải tìm bằng được lớp tập môn đó, nhưng tìm gần 10 năm mà không sao tìm được ở hà nội. Rồi lại 1 lần ngồi xem TV thấy giới thiệu ở trường 10-10 có lớp aikido thế là đứng ngay dậy đến xin đăng ký học luôn.
Cũng chưa bao giờ tự hỏi mình là tập aikido để làm gì cả, chỉ thấy rằng từ khi tập đến giờ tính tình hiền lành hẳn, gặp đánh nhau ngoài đường là đi qua thật nhanh vì sợ đánh nhầm vào mình, ngồi uống nước bị cà khịa, vậy là đứng lên xin lỗi làm lành với người ta luôn ( dĩ hòa vi quý):bigsmile: Tập chẳng thấy Ki đâu nhưng thấy sức khỏe cũng tăng lên rõ rệt.

Ủa, vậy đằng ấy (ko bít gọi là gì nữa!) cũng học ở 10-10 à? Zin cũng học ở đấy nè. Tên gì, ko hiểu mình có quen ko nhỉ?

caimatkhongchoiduoc
08-03-2006, 02:05 AM
Tui học võ là để có một cõi riêng cho tui. Trong cuộc sống có nhiều bổn phận, và sống cho bổn phận ấy là đã hết thời gian và sức lực rồi. Thôi thì tui học võ để có niềm vui cho bản thân, một nỗ lực hoàn toàn cá nhân cho chính mình ... Chứ ra khỏi đạo đường thì mình lại trở thành người nhân viên, người con, người chồng, v.v. đủ các thứ vai trò rồi. Chỉ có lên sân, tui là tui, chơi trò chơi của tui cho chính tui, đổ mồ hôi cho tui ...:biggrin:

Guest
11-18-2006, 12:31 AM
trùi ,lần đầu tiên em cảm thấy mình sung nhất , em là con gái => ba mẹ ko cho học võ , hix đợi mí tháng sau . em đã nói dối là trường mắc học bóng rỗ , :sad: thấy có lổi hết sức , nhưng tại vì em thix AIk wa , bộ con gái là ko dc học võ à? its not fair !!!! :mad: , ua mà mí anh hoc võ lúc bao nhiu tuổi vậy ? em 15 , hoc vậy có trễ ko ta ? em ko biet tí ji` ve Aik luôn ,thế có chuôi' ko ?

aiki
11-22-2006, 01:56 PM
Con gái 15t thì nên đi học Gia chánh, 18t thì ở nhà nấu cơm, 25t thì lo cho chồng con :lol: :lol: :lol:

Nói giỡn thôi chứ con gái hay con trai muốn học võ thì có gì đâu? quan trọng nhất là học võ để làm gì? nếu để uính nhau thì không khá rồi ... :ieek: :ieek: :ihmm: :ihmm:

Mới có 15t mà hỏi có trễ không, thế Aik_l0ve_Tae tưởng tập võ khi còn mặc tã hả???:funny: :funny: Võ bao nhiêu tuổi học cũng được hết, quan trọng nhất là học để làm gì! Khi 50-60t thì đừng có mơ là học mạnh bạo như mấy đứa trẻ 30! Nếu tập kiểu như vậy thì không thọ đâu! :lol: :lol: Mong Aik_l0ve_Tae tìm được thú vui tinh thần trong HKD!:drinks: :drinks:

Aik_l0ve_Tae nhớ trả lời thư đề làm TV chính thức nhe!

nhhung
11-26-2006, 09:27 PM
Nếu hỏi vì sao tui tập võ hả? Tui sẽ trả lời rằng:
Trước tiên vi cơ thể tui vốn yếu, tui không ăn thịt, cá từ nhỏ nên cơ thể không được khỏe như các bạn khác được. Hồi đó đi hoc tui toàn đội sổ thể dục không hà:lol:, vì thế có nhiều đứa ăn hiếp tui lắm, và sau một lần bị ăn hiếp tui đi tập Taekwondo. Từ lúc đi tập võ thì tôi ngày càng mạnh hơn về mặt thể lực và tinh thần, nên tui kiên quyết hơn, dám chống đối lai những điều mà minh cho là không phải. Hồi đó đi học tui làm lớp phó kỷ luật lớp và khắc tời nổi mấy đứa trong lớp đặt cho biệt danh là Hitle:pimp: . Sau khi lên TP HCM, tôi mới có thể tập được môn võ mà minh thích - Aikido, tôi rất thích Aikido vì đây là môn võ tình thương và ít dùng sức để thắng đối phương ( mặc dù tui đánh thì hông có tí nào tình thương hết:funny: ) và đòn thế thì rất đẹp.
Dần dần tôi biết là mình đi học võ vi tôi thích võ thuật thật sự, trước kia những ngày mà không đi tập Taekwondo tôi thường sang các lớp võ khác đứng xem các môn phái khác tập thế nào. Giờ đây khi sống trong một nơi mà có rất nhiều môn võ thuật được dạy thì tôi muốn được biết càng nhiều môn càng tốt như. Vì thế sau khi lên đai nâu Aikido một thời gian thì tôi đi tập Kendo, và Iaido ( được nữa năm rồi nghỉ), và khi lên đai đen Aikido thì tôi đi tập thêm Karatedo. Nhưng cuôi cùng tôi thích Aikido nhất. Vì Aikido là sự hòa hợp.

Tôi đi tập võ vì đó là cuộc sống của tôi.:laugh:

Ăn mày
11-26-2006, 11:05 PM
"Tại sao bạn tập võ" ư?
Một câu hỏi rất... riêng tư thế này
Giả nhời thì thật... khó thay...

Nhớ lại ngày nhỏ còn đi học, lúc ấy Khất rất gày gò ốm yếu. Nhà tuy không đông Anh-Em nhưng sống giữa thời "bao cấp" khó khăn thiếu thốn mà "Bà già" lại không cóa lương hưu nên phải chạy vạy buôn thúng bán mẹt rất cơ cực...
Anh-Em nhà Khất vì thế mà bữa đói bữa no. Mặc dù vậy Mẹ vưỡn ủng hộ Anh-Em Khất đi học cho... "nên người", dẫu Mẹ có cực khổ chút ít thì cũng cam lòng, miễn sao các con không sa ngã giữa "chợ đời" điêu bạc...

Thời điểm đó bán hàng thuốc Tây còn phải lén lút lắm! Nếu công an mà "túm" được thì kể như "mất cả chì lẫn chài". Ấy lại còn chưa kể đến chuyện các bạn buôn cùng phường "cướp khách" nõa (trong Nam gọi là... giành mối):lol:. Rồi một ngày đẹp Giời như bao ngày đẹp khác, Khất đi học về thấy trước cửa nhà một đám người lố nhố bao gồm đàn ông đàn bà đang đứng án ngữ trước cửa. Mẹ và Em Gái Khất trong nhà đang bị chúng vây hãm định hành hung. Mẹ vưỡn ngồi đó, trên chiếc giường cũ có nhiều vết dao băm nham nhở (do ngày nhỏ Khất nghịch dao vì không có đồ chơi...). Sau một hồi định thần, Khất biết rằng đó là người do Cô Ngọc (một Cô cũng buôn bán như Mẹ, Cô này giành mối của Mẹ mấy tháng rồi nhưng Mẹ thì không bắt được quả tang nên chỉ... chửi bâng quơ nào ngờ Cô ấy lại đem người đến tận nhà, nguy quá!). Khất lách đám đông để vào bên trong nhưng bị mấy người nhớn cản lại. Mẹ trong nhà nói vọng ra:"Con yên tâm đi! Sang nhà bạn Hiệp mà chơi, để việc này đấy Mẹ lo..." Nói đoạn Mẹ vưỡn ngồi róc mía cho Em Khất ăn, vừa róc vừa nói "Tôi biết các người đến đây có mục đích gì, nhưng tôi nói trước, nếu bước qua ngưỡng cửa vào đến nhà thì các người không thoát tội đâu. Cả tội sống lẫn tội chết đấy!". Khất nghe Mẹ nói vậy thì không biết làm thế nào bèn chạy sang nhà hàng xóm nhờ người nhớn. Ông này là giáo viên nên cũng hiểu biết, ông liền một mặt sang nhà nói chuyện với đám người kia, một mặt sai đứa con nhớn sang công an phường trình báo...
... Vụ đó không ai bị thương tích gì nhưng cái nỗi ấm ức về cảnh "mẹ góa con côi" mà lại bị đông người bắt nạt làm cho Khất rất muốn... bỏ học. Dường như Mẹ biết chuyện nên nhất quyết không cho Khất làm điều đó. Khất rất thương Mẹ tảo tần nên lại tiếp tục đi học.

Thấm thoắt cũng đã đến cuối cấp II. Trong lớp có một Ông Thầy dạy Văn rất hay, có thể nói Ông dạy hay nhất trường và rất may là Khất lại có cơ duyên để học Ông. Thì hôm đó Ông bắt gặp mấy học trò lớp mình oánh nhau với một đám học sinh bỏ học nhà gần trường. Tụi nó đứa nào đứa nấy nơm nớp lo mặc dù oánh thắng đám bỏ học kia nhưng... lát về cách nào để tụi nói không đón đường để "trả miếng"???

May sao Ông lại đứng giờ cuối và về cùng đám bạn giai lớp Khất nên mấy tên "liu manh" kia khi nhìn thấy Thầy chúng tỏ ra lễ độ hẳn và không hề có ý định "phục thù" gì noã. Thật hú vía!

Đến giờ học sau Thầy mới nói với cả lớp rằng "Thầy không dạy các Em đánh nhau và cũng không khuyến khích các Em chuyện đó! Nhưng Thầy lưu ý các Em là nên có một sức mạnh bản thân để tự bảo vệ mình. Có thể sức mạnh tri thức thì mỗi Em mỗi khác vì do các Em có tiếp thu học tập tốt hay không nhưng sức mạnh bản thân thì các Em nên rèn luyện thường xuyên. Thầy nhắc nhở các Em không được bỏ giờ Thể Dục..."

Từ đó Khất nhận ra cần phải năng rèn luyện thân thể đi đôi với học văn hóa nên không còn chểnh mảng các môn thể thao noã. Duy chỉ có Võ thuật thì không được học tại trường mà chỉ đi theo mấy Anh lớn trong xóm đến "lò" rồi đứng ngoài nhìn trộm thôi. Để những khi các Anh ấy nhàn mới đến để hỏi. Mấy Ông Anh này cũng lạ. Hỏi thì các Anh chả nói nhưng hễ... oánh là bị...ăn đòn ngay. Nói chung là tập không có cơ bản nhưng vưỡn muốn theo...

Rồi Khất ra trường và không đi học nõa vì nhà nghèo quá. Bon chen bươn chải bán hàng rong một thời gian rồi đi làm cho xưởng cơ khí. Làm nghề tay chân cũng cần sức khỏe nên theo tập Body-build. Môn này đòi hỏi chế độ dinh dưỡng rất khắt khe nên Khất càng tập càng... héo queo! Bởi vậy vừa tập vừa... nghỉ:focus:

Thắm thoắt hơn chục năm ròng mà "hành trang sức mạnh" cũng chả có tí gì. Tưởng đâu "duyên nghiệp" đã hết thì người Bạn thân của Khất lại rủ "hay tao mày đi tập Ai-ki-đô đê!" (tay này 17 năm về trước đã từng đứng lớp dạy hàng trăm học viên Karatedo, hắn là học trò của Thầy Long). Khất thắc mắc "Mi có Karate rồi cơ mà?!" Hắn nói "Mi chả biết gì cả! Anh-Em mình bây giờ không còn trẻ nữa nên không thể dùng sức mạnh bừa bãi được" vừa nói hắn vừa... nháy mắt trông rất... đểu.:bigsmile: Khất nói "ối dào! Võ nào mà không dùng sức mạnh". Chả biết giải thích ra sao hắn liền lôi Khất đến Dojo để... xem...
Xem xong... khoái! Thế là... tập... đấy! Con đường "vì sao" của Khất nó như vậy đấy! Mọi người thấy có "lạ" không?:no1:

Thôi! "keng cái" không bia nó... hết bọt!:drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks: :drinks:

AM

torise
02-19-2007, 10:24 PM
Mình tập võ vì thích loại hoạt động này hơn những loại khác.
- Hồi còn nhỏ thì thích tập Triệt quyền đạo của Lý Tiểu Long vì triết lý đơn giản và phù hợp với tố chất.
- Giờ "đứng bóng" rồi thì thích tập Aikido vì phù hợp với suy nghĩ và thể trạng.
Cuối cùng, mình thấy cuộc đời mình may mắn vì đã thích tập võ.

souxauxi
02-20-2007, 01:22 AM
Vì :
Sức khỏe là 9

Tự vệ là 10

:smile:

lanhtu
03-03-2007, 09:20 AM
em đi học võ chủ yếu để tự vệ nhưng mà em học aikido thì còn để có thể tung đối thủ lên giống như là Tổ Sư làm ấy em nghĩ cảm giác khi làm được việc đó rất tuyệt

nhhung
03-05-2007, 02:41 AM
Tui hoc võ vị thật sự say mê võ thuật, cái cảm giác mỗi khi hiểu và thực hiện được một chi tiết trong võ thuật làm mình sướng như quên hết mọi chuyện vậy.
Tôi yêu Aikido vì sự thanh thoát, nhẹ nhàn, uyển chuyển nhưng rất tinh tế của đòn thế. Tình thần hòa bình - bất phân tranh và tôn trọng lẫn nhau của các Aikidoka với nhau, và giữa các Aikidoka với người ngoài.
A mà tiện thể cho mình hỏi các ACE trong hiepkhidao.com biết chổ nào ở TP HCM có dạy Thái Cực Quyền không? mình đang muốn đi tập thêm vào sáng sớm nhưng hổng biết chổ nào hết.

yeu_aikido
06-20-2007, 03:55 AM
em tập võ vì từ nhỏ xem phim kiếm hiệp,xã hội đen,...thấy đánh võ hay quá nên mê :biggrin: :biggrin:

nói chơi thui chứ ko hiểu sao em mê và thích học võ ngay từ lúc mới biết mặt chữ a,chữ o ấy chứ.

nói chung học võ là sở thích của em,thế thôi,ko cần lí do gì đặc biệt cả

vlminhchu
07-15-2007, 04:32 AM
CÂU HỎI KHÁ HAY.NHỚ CÁCH ĐÂY 12 NĂM HỒI ĐÓ CÒN HỌC THIẾU LÂM THẤY CÔ BÉ HỌC LỚP AIKIDO XINH QUÁ THẾ LÀ NHẢY VÔ HỌC AIKIDO ĐỂ TÁN ẺM :blink: .THẤM THOÁT VẬY CŨNG HỌC AIKIDO ĐƯỢC 12 NĂM RỒI,HỌC CHO CỐ GIỜ VẪN NHỊ ĐẲNG THI 3 ĐẲNG HÔNG NỔI :suicide: .
P/S:CÔ GÁI ĐÓ GIỜ THÀNH BÀ XÃ MÌNH.
THẾ ĐẤY , ĐÓ LÀ LÍ DO HỌC VÕ CỦA MÌNH. :focus:

(xin yêu cầu bạn nên gõ chữ thường và tránh gõ chữ hoa)

Steven
07-15-2007, 08:14 PM
Ste thì do xem trân tivi , thấy giới thiệu về aikido , lúc đó ấn tựng nhất là giớ thiệu về hakama , cứ tưởng vô tập sẽ được mặc ngay ai dè phải hơn mấy năm sau mới được hix hix . Trong quá trình tập aikido cũng đã học thêm một số môn judo,thái cực đạo nhưng cảm thấy không thích bằng nên vẫn hiệp tục con đường aikido đến hum nay ^^! hết

Steven
07-15-2007, 08:20 PM
@ A HÙNG : Thầy e có dạy thái cực quyền , hiện là hlv chính q10 thì phải . Anh cứ lên sân aikido q10 (CLB NGUYỄN TRI PHƯ NG ) , đối diện trường PTTH Nguyễn Khuyến , Vào các ngày thứ 246 (5g-8g30) hoặc 357 lúc 7g-8g30 sẽ gặp được . Mong có thể giúp được anh!

legolas
04-22-2008, 11:50 PM
em thấy ai cũng nói dài dòng hết.Riêng em thì nếu có ai hỏi:"anh học võ để làm gì ?!"
Thì em sẽ trả lời ngay :" vì anh đam mê nó và nó là 1 thứ ko thể thiếu mà anh lun muốn theo đuổi ! " ^_____^

tkdkid
04-23-2008, 07:35 PM
em thấy ai cũng nói dài dòng hết.Riêng em thì nếu có ai hỏi:"anh học võ để làm gì ?!"
Thì em sẽ trả lời ngay :" vì anh đam mê nó và nó là 1 thứ ko thể thiếu mà anh lun muốn theo đuổi ! " ^_____^

Bác thấy anh em ai cũng nói dài dòng hết, nhưng bác còn dài dòng hơn tui 1 tí, có ai hỏi tui "Anh học võ để làm gì ?!", tui chỉ nói "Thích"... vậy ngắn hơn bác rồi nhé.

Thân mến:friends: :friends:

thevagrant
04-23-2008, 08:58 PM
Thì " Anh yêu em vì đó chính là em".

circle_of_aikido
04-24-2008, 01:23 AM
Em học võ vì....em thích học võ...:laugh:
Hình như mọi người hầu hết đều học một môn nào đó trước rùi mới chuyển sang Aikido thì phải.:smile:
Em không nhớ là mình biết Aikido từ lúc nào ,nhưng chắc phải lâu lắm rồi, từ hồi em học khoảng lớp...2 cơ.Hồi đó đó biết chỉ để biết, không quan tâm lắm vì trong đầu em nghĩ chỉ có Karate , Judo hay Taewondo là hay thôi.Mẹ em lại không cho đi học võ ,mặc dù em xin xỏ năn nỉ cực nhìu...:smile:

Hehe, tới tháng 6 năm ngoái thì lưỡi em gãy không uổng, cuối cùng nó cũng hoàn thành được nhiệm vụ thương thuyết với mẹ.

Được sự đồng ý rồi, em chỉ còn phải đi chọn học môn gì nữa thôi.Đến Cung Văn hóa Thanh niên Tăng Bạt Hổ,em ngó thấy "võ Aikido", thấy hay hay thì hứng lên , vô lớp đăng ký.Ấn tượng đầu tiên luôn luôn đáng nhớ.Em sẽ chẳng bao giờ quên bức trướng Sư Tổ to oạch ngay chính giữ sân tập - uy nghiêm mà thân thiết cực.Em sẽ chẳng bao giờ quên người thầy đầu tiên, với cái...váy- mà giờ đây em biết là Hakama.Không khí trong sân tập thân thiết, thoải mái nhưng vẫn kỷ luật.

Đến tháng 6 này mới tròn một năm em tập Aikido, nhưng em biết là em yêu thích Aikido rồi.Giống như mọi anh chị em trong hiepkhidao.com , Cir càng học càng thấy hay.

Có phải một sự trùng hợp không, khi môn võ đầu tiên em chọn là Aikido.Rồi bi giờ lại còn được gặp bao nhiêu cao thủ, hảo hán trên hkd nữa.Âu cũng là cái duyên cái số....:friends:

TRUNG-TIGER
06-26-2008, 11:24 PM
Học Võ để hơn người khác...và tập Võ để đánh thắng người khác :cool:

Ăn mày
06-27-2008, 12:02 PM
Khất mỗ thì tập Võ để oánh thắng... chính mình! Vì trong con người Khất cóa cả "thằng Mình" và "thằng Ta" hôm nào "chúng nó" chả oánh nhau tam phen tứ trận... nói chung là "kỳ phùng địch thủ" bất phân thắng bại cho đến thời điểm này... Chỉ cóa học Võ thì mới khiến "hai thằng" tạm thời "buông nhau ra" để tập trung... Luyện Tập.:flirt:

Regards!

AM:friends:

Chub
07-10-2008, 12:37 AM
Lí do đầu tiên Chub đến với võ thuật trước là mê bộ truyện Tiểu Thư Nhu Đạo(Yawara). Những tình tiết trong đó làm cho máu huyết,tay chân cứ rục rịch không yên. Sau là để trừng trị cái thằng bạn hay trêu Chub. Lúc đó Chub học Taekwondo vì nó phổ biến ở nơi Chub ở. Lúc đó khoảng vào năm 1996, khi ấy còn chưa biết mặt mũi Judo là gì nữa là Aikido.

10 năm sau đó,Chub chọn Aikido trong các môn thể dục tự chọn ở trường ĐH vì vốn yêu võ thuật và cảm thấy nó hay ho hơn những môn khác. Sau nhiều lần vứt bỏ,nhiều lần quay lại, bây giờ thấy Aikido dần dần chiếm một phần trong cuộc sống của Chub.

Với những gì Chub biết thì Aikido thật hoàn hảo để người ta đi theo và trở thành một con người thật sự. Lý thuyết Aikido (HKĐ trong đời sống hằng ngày) dạy ta lối tư duy,suy nghĩ tích cực,dạy ta sống biết yêu thương với tinh thần thánh thiện. Còn nhiều thứ khác (hẳn các bạn đã biết qua quyển sách ấy) khiến cho Chub cảm thấy Aikido giống như một Đạo giáo hơn là một môn võ bình thường. Càng lớn Chub càng sợ bị làm đau,không hiểu sao hồi nhỏ gan lì đánh đấm dữ dội vậy. Ngẫm tới đó thấy Aikido hợp với mình quá rồi,không phải làm ai đau,không bị ai làm đau mà vẫn tự bảo vệ được mình và có thái độ đáng quý với kẻ tấn công mình. Môn võ này sẽ làm cho người trẻ nóng tính sớm điềm đạm hơn,bớt "háu đá" hơn. Từng phần tập luyện Chub chưa vượt qua đều là động lực cho mỗi buổi tập của Chub. Thật vui khi cùng các bạn tập phần Ukemi, cứ như những đứa trẻ cùng nhau vui đùa vậy.

Mỗi lần Chub vượt qua một khó khăn trong luyện tập là mỗi bước Aikido đi vào cuộc sống của Chub sâu hơn,bền vững hơn.. :flirt:

Đó cũng là lí do Chub tìm đến HKD.com để chia sẻ. Rất vui được biết mọi người.:friends:

Farelonely
07-11-2008, 09:23 AM
Mình tập võ vì mình thích tập võ, mún rèn luyện bản thân nè, mún tự vệ nè, tránh sát thương cao nhất khi gặp tai nạn hay khi luyện tập các môn thể thao ( như là điền kinh hay bóng đá =.=). Ngoài ra còn mún giao lưu zơí các bạn, hay là mún ngăn cản người ta đánh nhau ( chuyện thường xảy ra trong lớp học) thì mình phải bik zõ, nhớ trước không bik zõ đi ngăn người ta đánh nhau cúi cùng mình bị đập :dry: