PDA

View Full Version : Xin các anh chỉ giáo em vài vấn đề nếu thấy bài viết em không tốt del d

JingZhongBaoGuo
07-12-2006, 02:50 AM
Sau khi đọc xong phần kinh nghiệm và thực tế này em thấy rất hay và học được nhiều điều.
Qua thời gian tìm hiểu diễn đàn thấy anh Aiki có lẽ là người post bài trả lời nhiều nhất hehe nên có lẽ nhờ anh trả lời dùm em hay các anh nào có kinh nghiệm post bài góp ý nhé.
Em thấy cái phần thực tế thì rất hay nhưng các anh dẫn chứng cụ thể bằng hình ảnh và mấy cái clip được không thì có lẽ là thực tế nhất,
Có vài vấn đề sau đây em xin được hỏi:
1.Khi đối thủ tấn công ta là người biết võ thì ta phải làm sao để tự vệ vd như karate hay teakwondo chẳng hạn v.v...nếu anh nào có học mấy môn đó rồi thì nói cách tấn công cơ bản của họ và trả lời dùm em cách nào để né bằng đòn cụ thể cái này chắc hơi khó hay phải chạy(chẩu tập 1) nữa:confused:
2.Đối với người không học võ nó đánh loạn xà ngầu lên hết thì làm sao mà đánh vd:nó đấm vào mặt nè đá vào bụng nè hoặc gạt chân mình té nè thực tế mấy cái đòn người ta không biết võ mà đánh lộn ấy rồi mình phải làm sao chống trả hoặc mình phải dùng đòn gì hay là có võ mà chẩu là thượng sách(chẩu tập 2):isad: :confused:cho em mấy cái clip cụ thể luôn để các bạn biết kaka
3.Cho em vài cái clip để đánh người ta mà không giống uke vì uke là mình là người quen và thì lúc té thì có bài bản dạy sao rồi còn thực tế thì nó đâu có té hay điều khiển theo ý mình đâu sao áp dụng đòn đánh nên cho em biết vài đòn thực té ấy đánh là áp chế được liền nghe mấy anh nói thì em chỉ biết chứ không biết nó ra sao kaka ::funny:
4.Học aikio biết là môn võ tình thương trên tinh thần là vậy nếu thực tế thì mình chỉ làm bị thương đối thủ rồi thôi nếu gặp thằng đầu gấu hay nó ra tay độc với mình thì sao có cần học thêm môn võ nào phòng thân thêm không:blink: cho em vài đòn cụ thể mà mấy anh đã học nếu chưa học post cũng được :laugh:
5.Cho em mấy cái hình cầm đao ngắn mã tấu gậy hay võ chai nói chung là có vũ khí nguy hiểm ấy tại em ít thấy trên web quá vì em không rành về internet lắm nên không biết nhiều để mọi người biết cách hay phải (chẩu tập 3)
Em biết mấy vấn đề này chắc rất khó nhưng thực tế nếu hiểu đúng nghĩa và cho mọi người cùng biết thì phải làm cho thật tốt và mất nhiều thời gian để trả lời ,chứ em thấy mấy anh nói mà em hổng hiểu nhiều đòn đó ra sao và không tưởng tượng nó ra sao với nào với thực tế. Mà mong đừng gặp gặp thì mệt lắm kaka
Em viết bài này mang tính chất nhờ mấy anh hệ thống lại và tham khảo thôi chứ em kô biết nhiều nếu em viết không đúng chỗ thì nhờ mấy anh chuyển dùm hay del dùm em
Cám ơn các anh nhiều nhé hihi

aiki
07-12-2006, 12:32 PM
Câu hỏi của BaoGuo có lý lắm, nhưng câu trả lời thì hơi khó. Nghe câu hỏi của BaoGuo thì tui đoán là chắc BaoGuo mới tập aikido thì phải.

Aikido cũng như tất cả các võ khác, tập và áp dụng ngoài đời là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau. Aikido khác với những võ kia vì không có đối kháng va cũng vì vậy nên những người tập không biết có hiệu quả khi áp dụng ngoài đời hay không.

Câu hỏi này cũng là câu hỏi của 1 số môn sinh aikido, và môn sinh nổi tiếng nhất thắc mắc tới chuyện này là thầy Gozio Shioda, sáng lập viên của hệ phái Yoshinkan. Thầy đã kể lại chuyện đó trong cuốn sách của thầy.

Câu trả lời mà thầy Shioda đã nhận được của sư tổ là cứ tập căn bản hoài. Tập cho tới nhuyễn và khi cần phải áp dụng thì phải là phản xạ và kinh nghiệm cá nhân.

Clip chị hỏi thì không có vì ít ai quay đánh nhau ngoài đường lắm. Clip ở trên mạng thì không phải là thế công thật nữa mà là clip tập thôi.

Học aikio biết là môn võ tình thương trên tinh thần là vậy nếu thực tế thì mình chỉ làm bị thương đối thủ rồi thôi nếu gặp thằng đầu gấu hay nó ra tay độc với mình thì sao có cần học thêm môn võ nào phòng thân thêm không cho em vài đòn cụ thể mà mấy anh đã học nếu chưa học post cũng được

Đòn aikido rất hiểm nếu mình hiểu rõ và biết cách áp dụn. Nhiều khi tập thì võ sinh chỉ bắt chước nhưng không hiểu những động tác đang làm và tại sao lại làm như vậy. Gặp gấu thì đánh kiểu gấu, gặp hiền thì đánh kiểu hiền.

Muốn biết là có áp dụng được hay không thì mình phải biết và hiểu thấu từng đòn và tập 1 cách thực tế. Nhưng cách này hơi khó cho aikido vì cách dạy aikido là khi tập không kháng cự.

Aikido muốn phòng thân 1 cách hữu hiệu chắc cũng cần ít nhất là 4-5 năm tập. Đòn nào cũng hay hết, nhưng thích hay khg là tùy cá nhân. Có thể tôi thích 1 đòn và đánh rất nhuyễn , nhưng đòn tôi thích thì khg hợp với BaoGuo vì thể trạng của chị.

Nói tóm tắt lại, nếu chị học để phòng thân, áp dụng ngoài đường và muốn thành công sớm thì không nên học aikido! Chị nên học Jujitsu thì sau 2-3 năm có thể phòng thân được vì cách dạy của họ là để ''dứt điểm'' địch thủ chứ không phải để kềm chế, như trong phương thức của Aikido.

Cá nhân tôi có biết có 1 vài người chỉ học 1 vài đòn cho thật nhuyễn để phòng thân thôi. Họ học 1 cach rất thực tế và nguy hiểm cả cho bản thân của họ và bạn họ (ví dụ dùng dao thật khi tập đòn hay đánh hết mình khi vô đòn).

GauTUTAM
07-12-2006, 05:07 PM
Câu trả lời mà thầy Shioda đã nhận được của sư tổ là cứ tập căn bản hoài. Tập cho tới nhuyễn và khi cần phải áp dụng thì phải là phản xạ và kinh nghiệm cá nhân.

Cá nhân tôi có biết có 1 vài người chỉ học 1 vài đòn cho thật nhuyễn để phòng thân thôi. Họ học 1 cach rất thực tế và nguy hiểm cả cho bản thân của họ và bạn họ (ví dụ dùng dao thật khi tập đòn hay đánh hết mình khi vô đòn).

Diễm xin được tiếp lời anh Aiki.

Nhiều ngưởi không hiểu rõ về Aikido, xem biểu diễn hay tập luyện thì thấy và đưa ra nhận xét: Aikido nhẹ nhàng đẹp mắt, nhưng tại sao tập đi tập lại hoài 1 số đòn, tập làm gì với mấy đòn đó?

Chẳng có gì khóa hiểu cả nếu tìm hiểu nguyên lý cội nguồn khi O-Sensei lập ra các đòn và kỹ thuật Aikido, vì đòn thế Aikido được sáng lập trên căn bản phù hợp với nhịp sống (Life-Thrym) của con người. Nhịp sống con người được xác định bởi nhịp tim, tốc độ phản xạ của hệ phản xạ, tầng số trường sinh từ, khả năng tính toán phản ứng của não bộ..etc.

Trong cuộc sống thường nhật, những yếu tố đó cấu thành các động tác của cuộc sống, một cách tự nhiên do phàn xạ, do quán tính. Khi tập luyện trên sân, các môn sinh Aikido tập hoài những đòn căn bản, biến nó thành một phản ứng tự nhiên, nhưng với ý thức, nhằm đưa khí đến các phần thân thể đang hoạt động. Tuy không thấy được kết quả ngay nhưng với thời gian các đòn đó sẽ biến thành 1 thao tác khi cần phàn ứng. Chắc chúng ta từng nghe nhiều và có thể đã từng thử qua kinh nghiệm té lăn ukemi của chính mình.

Lịch sử đi tới, kiến thức phát minh sau thường hữu dụng hơn kiến thức trước, nhưng trong võ học thì lại có cái nghịch lý, như hiện nay nhiều phái võ mới, trường phái mới như Brazilian-Jujisu, Capoeira, Kapap, Jeet Kune Do lại quay về triết lý của O-sensei, tập nhiều nhiều lần một đòn để tạo thành phản ứng tự nhiên.

Thân.

David
07-12-2006, 08:40 PM
Tinh thần Aikido là tinh thần bất phân tranh. Nên Aikido là môn võ phòng thân thật hữu hiệu. Vì Aikidokan cần giải quyết cuộc chiến trước khi nó diễn ra :cool:.

GauTUTAM
07-12-2006, 08:53 PM
Tinh thần Aikido là tinh thần bất phân tranh. Nên Aikido là môn võ phòng thân thật hữu hiệu. Vì Aikidokan cần giải quyết cuộc chiến trước khi nó diễn ra :cool:.

Chào anh David.

Nhưng nếu Aikido với tin thần bất tranh, thì làm sao mình giải quyết trước khi cuộc chiến bắt đầu?

Khẩu chiến trong tin thần hòa bình để tránh chiến tranh đúng không anh?

Thân.

David
07-12-2006, 11:49 PM
Nhiều cách lắm, cách nhanh nhất là tránh xảy ra cuộc chiến. "Tẩu vi thượng sách" :drinks:

sutudacam
07-13-2006, 11:55 AM
ơ tui đi lạc vào đây thấy anh em tranh luận xôn xao quá,nên cũng muốn bon chen 1 vài câu :biggrin:
trước hết theo tôi học võ nên chủ hòa chứ ko nên chủ chiến.đó là điểm cơ bản đầu tiên để học 1 môn võ nhu đạo.còn chuyện thực tế và tập khác xa nhau là điều tất nhiên! ban BaoGuo có hỏi về chuyện thực chiến bằng Aikido theo cá nhân tôi suy nghĩ thì,Aikido nghĩa là lấy nhu thắng cương,là lấy yếu thắng mạnh,là tám lạng bạt ngàn cân...nhưng phải hiểu ràng tự nhiên luôn công bằng khi cho người này khỏe hơn người kia,thì cũng lại lấy đi 1 phần nào đó của họ,(vd họ ko thông minh,ko nhanh nhen,ko kiên nhẫn,họ ko có ý chí sắt đá....) thì Ta ng yếu hơn họ h lại muốn đấu lại họ => đi ngược với tự nhiên (cái này con người làm thường xuyên :laugh: ) nếu muốn thắng đc thì có 1 điều cơ bản tối quan trọng là tập luyện, tập luyện và tập luyện.bằng vào tập luyện ng yếu có thể thắng kẻ mạnh.chúng ta đem những thành quả của sự nỗ lực ko mệt mỏi,trong suốt quá trình tập luyện ra để đối phó với ng khỏe hơn kia trong vài phút => điều này thì có lẽ sẽ thành công.
nói nhìu thế nhưng toàn là lý thuyết xuông cả.có lẽ để đối phó thành công bằng Aikido tôi cho rằng ko phải ai cứ tập Aikido lâu năm là làm đc hết,vì ở đây còn rất nhìu lý do khác, (tâm lý,tinh cảm,kinh nghiêm....)
tóm lại tôi nghĩ khi thực chiến vấn đề đầu tiên là bảo toàn lực lượng :biggrin: chúng ta ko nhất thiết gò bó trong chuyện chúng ta học Aikido nghĩa là chúng ta bắt buộc phải dùng Aikido để giao chiến.miễn là chúng ta hiểu đc chữ nhu thắng cương là đc mà :smoking: