PDA

View Full Version : Khác biệt ANH và EM !

Guest
06-23-2006, 04:16 PM
1/.Trước khi quen em thì anh lãnh học bổng của anh, đến khi quen em rồi thì học bổng của anh em lãnh.

2/. Có một quả táo, em ăn. Có 2 quả táo em ăn quả to.

3/. Em xấu xí như vậy mà anh vẫn khen em xinh. Anh đẹp trai như thế mà em lại bảo anh xấu.

4/. Đi chơi toàn anh tiêu tiền, khi về KTX anh chỉ dám ăn mì tôm.

5/. Lúc em giận, anh phải làm thùng rác cho em đổ nỗi bực dọc. Lúc anh bực tức thì anh phải làm thùng rác cho chính mình.

6/. Khi em muốn hôn anh, em liền hôn. Khi anh muốn hôn em thì trước tiên phải được em cho phép.

7/. Em thường xuyên đánh anh. Anh chưa bao giờ đánh em.

8/. Có lần em hỏi anh nếu em yêu một người khác thì anh làm thế nào. Anh nói sẽ đánh cho thằng kia một trận cho chửa "cái tật". Anh lại hỏi nếu anh yêu người con gái khác thì thế nào, em trả lời rằng em sẽ giết anh ngay.

9/. Đến nhà em anh phải ngủ ở ghế sopha, em đến nhà anh, anh cũng phải ngủ ở sopha.

10/. Anh mua tặng em một cái áo 60 000, anh nói dối là chỉ có 40 000. Em mua cho anh cái đồng hồ 100 000, em lại nói dối anh là 500 000.

11/. Cùng 1 con cá em ăn phần thân. Còn anh, phần đầu cá.

12/. Anh làm hỏng cái tai nghe của em liền mua 1 cái mới đền ngay, còn em làm mất chiếc xe đạp của anh một lời xin lỗi cũng không có.

13/. Lần em ốm, anh gầy mất 2kg. Lần anh ốm, em béo lên 2 kg (em đến phòng chăm sóc anh, ăn hết mọi đồ ăn, hoa quả, bánh kẹo của anh).

14/. Anh không chê em thấp, thế mà em lại chê anh cao.

15/. Mẹ anh đối xử tốt với em như vậy còn ba em đối với anh một chút cũng không.

16/. Lần đó đi xem rock ngoài trời, em cỡi lên vai anh rất thích thú, gào thét cả buổi. Còn anh bị ép nặng suýt rơi lệ, mém gảy cổ.

17/. Con chó cảnh nhà anh đẻ, anh chọn con đẹp nhất mang đến cho em. Em lại tặng anh con cá vàng em nuôi gần chết, hại anh chăm sóc thêm 2 ngày nữa phải đem chôn nó.

18/. Trước khi quen em, anh ngủ 8 tiếng. Quen em rồi chỉ còn 4 tiếng.

19/. Trước khi quen em anh không bao giờ chờ ai quá 5 phút. Quen em rồi anh phải đứng hàng tiếng đồng hồ.

20/. Trước khi quen em, anh ngày nào cũng ăn sáng. Sau khi quen em, anh chỉ ăn mỗi buổi tối.

21/. Về nhà mẹ anh, anh ngồi cạnh để đỡ lời. Gặp mẹ em, em chạy đi nói điện thoại.

22/. Viết mail cho em viết những lời lẽ ngọt ngào nhất. Nhận mail của em, toàn những lời trách móc.

23/. Chat với em, anh chat mỗi mình em. Còn em chat hàng chục người, anh chat 2 người, em giận và "tự ái" nổi niềm con gái.

24/. Viết thư tay cho em, viết nhiều trang. Nhận thư tay của em, "Hòn VọngThư"

25/. Anh lỡ hẹn, anh xin lỗi đến vài ngày sau. Em lỡ hẹn, em nhoẻn cười lấy lệ "Chắc tại anh đến sớm" rồi quên béng.

26/. Ra đường gặp cướp. Anh đánh nó, em bảo anh côn đồ. Anh không đánh nó, em bảo anh hèn nhát.

27/. Đi xe anh đi cẩn thận, em bảo anh kém thế. Đi nhanh, em bảo anh đi ẩu.

28/. Lễ tết, anh em, chị em đều có quà. Chị anh, anh anh thì anh chẳng mua cho thứ gì.

29/. Em lấy lược ra chải ngay ngã tư. Còn anh vuốt tóc một cái, em bảo anh điệu thế.

30/. Đi xem phim, em thấy chán, em đòi về. Anh thấy chán, ngồi xem hết phim vừa ngủ vừa ngáp.

31/. Đi uống coffee, em ngồi uống cái soạt rồi đứng dậy. Anh bất chấp mọi người cười, cũng uống cái soạt rồi đưa em về.

32/. Đi chơi với em, thấy em buồn, anh cố gắng làm cho em vui. Thấy anh buồn, kệ anh.

33/. Quà em tặng anh, anh để rất trân trọng. Quà anh tặng em, em vứt lung tung trong nhà.

34/. Anh đứng trước trường đợi em, em bảo anh giám sát em. Anh ngồi ở nhà không đi nữa, em bảo anh không quan tâm đến em.

35/. Em bảo anh về đến nhà gọi cho em, anh gọi ngay. Anh bảo em về nhá máy cho anh, em bảo anh khắt khe.

36/. Em tặng anh cái gối bé xíu, anh ôm ấp mỗi khi ngủ. Anh tặng em cái gối ôm, em để gác chân.

37/. Em tặng anh chậu cây, nó tươi tốt sau mấy ngày. Anh mua cho em đủ lọai cây kiểng, chúng được chôn cất vài tuần sau đó.

38/. Anh nói nhiều, em bảo anh lắm mồm. Anh nói ít, em lại bảo anh ít nói.

39/. Cá độ với nhau, anh thua, em bắt anh thực hiện bằng được. Em thua, em viện đủ lý do để không thực hiện.

40/. Những gã nào thích em, em vẫn để kệ họ. Có ai thích anh, anh phải tìm cách xa họ ngay.

41/. Em cười với bao nhiêu là con trai, để cho họ một tia hi vọng. Anh chỉ mới có một lần thôi, vớibạn em, em đã bảo anh là Sở Khanh rồi.

42/. Anh nhắc em chăm chỉ. Nhắc em mặc áo ấm. Nhắc em không thức khuya, em hỏi :"anh là mẹ em à?". Nếu anh không nhắc em, em lại bảo:"Anh chả quan tâm gì đến em".

43/. Có gì anh cũng đều muốn kể cho anh nghe, công việc, bạn bè, gia đình, sở thích...Em thì luôn giấu anh, chỉ kể khi anh đã biết gần hết thôi.

44/. Những cái bưu thiếp anh làm tặng em, em chê óng chê eo. Những cái thiệp em tặng anh. Hầu hết chỉ là E-card. Anh vẫn giữ lại nó, mặc dù nó đã hết hạn xem được từ lâu rồi.

45/. Những gì em viết cho anh, dù chỉ là một tờ giấy nháp, anh vẫn giữ trong cái hộp. Những gì anh viết cho em, đều tự đáy lòng anh, em đọc rồi em chê chữ anh xấu.

46/. Bạn trai của em, chẳng bao giờ em giới thiệu với anh. Bạn gái của anh, em đòi biết hết.

47/. Anh biết hết những người bạn của em, giúp đỡ họ nếu có thể. Em chẳng nhớ tên bạn của anh, cho dù nó là bạn thân của anh đi nữa.

48/. Trước khi quen em, anh chẳng mấy khi ra khỏi nhà. Đến mức mà mẹ anh cũng ngạc nhiên. Sau khi quen em, cứ mỗi lần anh định đi đâu chơi. Anh sẽ có đủ lý do để ra khỏi nhà và cũng chỉ muốn có em đi cùng.

49/. Trước khi quen em, anh muốn mình thật là nổi trội, được nhiều cô gái ngưỡng mộ. Sau khi quen em, anh phải thật bình dị và chỉ cần mỗi mình em thôi.

50/. Em đòi anh hiểu em, thế mà em chẳng hiểu anh gì hết.

Tiếp cái nầy nữa nè:

51/. Anh học JUDO thì em nói "Yếu" quá ! - Karate thì em nói "Cương" quá - Taekwondo thì em nói "Đá nhiều quá" quá - Học Aikido thì em nói "Ẻo lã" quá...
Học Ju-jitsu thì em nói là "Xưa" quá - Học quyền Anh thì em nói là "Bạo động" quá - Học Thiếu Lâm thì em nói là "Múa mai" nhiều quá - Học Muay Thai thì em nói "Ác" quá - Học Vovinam thì em nói "Nổ dzử quá" - Học Ninjitsu thì em nói "Tà đạo" quá... Vậy anh quyết định theo nhập môn "CÁI BANG" thì em lại đi lấy thằng bạn anh không biết võ hẻo gì cả, nhưng mổi lần nó ra đường có 3,4 thằng cận vệ vì nó là con một.. Nhà giàu..Hehehe !

Kiếp đàn ông với con trâu có khác nhau không hả các anh em?

Bà nó !!! Hỏi ngu thế mà cũng hỏi???

Thân mến.:friends:

aiki
06-23-2006, 07:59 PM
Anh DCH có nhiều kinh nghiệm wá há! :laugh: :laugh: :laugh: :laugh:

Guest
06-23-2006, 09:17 PM
kỳ quá àh nha kỳ này anh DCH đích thị là nói xấu con gái roài:dry:

cucat
06-23-2006, 09:29 PM
kỳ này anh DCH đích thị là nói xấu con gái roài

Lonegirl ui, anh DCH đâu có nói xấu đâu, ảnh nói sự thật áh, lonegirl thấy có cái nào sai ko, từ hùi h đến h có bạn gái, cucat cũng toàn thấy zay ko,..( he, đừng mét lại nha ), nhưng được có cái điều cuối cùng, bạn của cucat thì ủng hộ cucat học Aikido,....ko coi đó là môn võ "ẻo lả" vì thiệt tình có biết Aikido là gì đâu,..ặc ặc

noface
06-23-2006, 11:45 PM
Cái bác DCH này biết có ổ kiến lửa mà sao cứ thò tay vô cho nó cắn hoài vậy bác :madflame:.Lần offline này mà bác gặp mấy "của quý" của HKD chắc bác không biết đường về luôn quá bác ơi :biggrin: .Cảnh báo trước cho bác biết để sau bác lại bảo bác bị ăn hiếp, lấy đông hiếp yếu nữa thì mệt:icool: .Bác cứ luyện tập cho nhiều vào để còn có sức chống đỡ nữa nha bác :ieek: .Thân.
Ký tên: Noface (thay mặt toàn bộ "của quý" của HKD.com)

psi_ops2001
06-24-2006, 02:47 AM
úi chà !! tiêu anh DCH rùi:laugh: ! sao anh lại thêm nước vào lửa vậy , ý lộng dầu chứ !! hehe !! mốt anh kêu chú aiki giúp 1 tay chống lại của quý nhe:bigsmile:
Thân

Guest
06-24-2006, 03:35 AM
HI anh em !
Cám ơn các anh em nam ủng hộ DCH nhe, sẽ hậu tạ sau...
Còn các em, các chị gái thì vui lòng thứ tha cho DCH nhe, đúng như Cucat nói (Chú Cucat lúc nào cũng hiểu lòng của anh H, đáng lẻ Chú Cucat phải đi học ngành Tâm Lý Học mới đúng) tui đâu có ý nói bậy hay nói xấu mấy chị em gái đâu... Đúng là thần khẩu hại xác phàm !
Hồi đó cô bạn gái của DCH (Bây giờ lấy chồng rồi !) kếu DCH đừng có học võ, môn nào cổ cũng chê hết nhưng cô ấy khuyên DCH đi học 1 môn... Đó là môn đấm bóp Thái lan !!!... Cô nói đọc truyện ở đâu đó nói đấm bóp là một môn võ công ghê gớm, kêu DCH đi học để tư vệ rồi mỗi ngày đem ra dợt đấm bóp cho cổ... Con gái nó ác như vậy đó mấy bác !
Nhắc lại nhớ cô ấy quá, chanh chua mà duyên dáng.
Thân mến.

camngot
06-24-2006, 09:56 AM
anh DCH ui!em nghĩ lần này anh ko nên về thì tôt hơn,vì em sợ"tặng quà"cho anh em sưng tay mất!:neutral: em thấy mấy cái nì chả có cái nào đúng cả!nếu mà đúng thì tại sao mấy anh cứ wen bạn gái,cứ cưới vợ làm gì!:ohmy:

Guest
06-24-2006, 04:47 PM
Mấy anh thấy đó các chị, các em cứ nói oan cho H hoài, khổ thân ghê.
Tất cả những điều trên H ghi thẳng từ quyển "nhật ký tình yêu" mình ra, không thêm không bớt 1 chử nào hết, nếu vi nói thẳng nói thật mà bị chết thì bất công ghê quá.
Mấy hôm trước H im re đâu có chọc ghẹo ai nữa đâu, nhưng hôm qua đi đóng tiền vé máy bay về Offline với anh em, H cũng bị 1 cô gái bán vé cho Vietnam airline ăn hiếp làm khó dễ nữa nên mới về nhà với lòng "căm thù" như vậy mà thôi.

Thân mến.

psi_ops2001
06-24-2006, 10:01 PM
úi vậy anh DCH ko có tội đâu ! mốt anh DCH về mấy chị nhớ bao anh DCH đi ăn kem nha ! hay đi ăn phở gì đó :bigsmile:
Thân

cutemoon41
06-24-2006, 10:31 PM
Ko, chị em ở HKD sẽ bao bac DCh 1 chầu.............bánh tét.Món đó là đặc sản của Việt Nam đó bác, ăn hoài ko ngán!!:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :smile0:

aikido girl 712
06-25-2006, 12:22 AM
chỉ vì 1 cô bán vé máy bay mà bác DCH nỡ lòng nào thù lây bọn em luôn vậy?:upset:

Ăn mày
06-25-2006, 03:33 AM
:lol: :laugh: :funny:
Anh Hùng mà có "lỡ" quen ai thì đừng dại dột mà bỏ VÕ đi tìm CÁI BANG để theo như Anh chàng khờ kia nhá! Há há... thư giãn cuối tuần. Chúc ACE vui vẻ!
AM

atemixau
07-01-2006, 03:18 AM
thay con gai xau the ma sao contrai van cu theo?

hungkid3
07-01-2006, 07:18 AM
Lý do rất đơn giản atemixau à. Bởi vì mặc dù biết "đàn bà là con rắn độc" nhưng đàn ông chúng ta mãi mãi là "những con rắn đực". Thế mới đau ấy chứ nhỉ??? Hic hic.

GauTUTAM
07-01-2006, 07:52 AM
Ông trời cắc cớ chi sinh ra chỉ có 2 giống, Đực va Cái, bộ anh ban muốn tất cả các anh TV của HKD.COM thành bóng hết hay sao mà kêu may anh đừng đi mê đàn bà con gái. Chả lẻ nên theo đàn ông sao?

Thân chào.

cucat
07-01-2006, 08:20 AM
Hehe,...nhìn đi nhìn lại chỉ có chị GauTuTam là sáng suốt nhất thui! Chị nói chí phải,....hahahahaha:lol:

camngot
07-01-2006, 08:29 AM
hihi!chị GauTUTAM nói đúng lắm!anh DCH thi xong nhanh nhanh để về đọc nè!:lol:

aiki
07-01-2006, 11:57 AM
Chị Gaututam mà nhập với Sumo, Noface, Gỏi Khô cùng Bucat chắc anh DCH te tua rùi! Gấu chờ thêm khoảng 2 tuần nữa nhe, anh DCH sẽ trở lại và hồi đáp! :lol: :lol: :drinks: :drinks: :focus: :focus:

thevagrant
07-01-2006, 12:05 PM
Coi bộ liên quân " của quý" ngày càng mạnh, hy vọng " minh chủ" DCH sau 3 tuần " bế quan luyện công" sẽ xuống núi , lãnh đạo quần hùng chiến đấu với bên kia tiếp !!! :drinks: :drinks: :drinks:

souxauxi
08-21-2006, 06:42 AM
Anh khác biệt Em là lẽ đương nhiên rồi.

Đơn giản : Tiếng gọi Anh đã khác Em.

Đơn giản một chút : Anh là đàn ông , còn Em là đàn bà.

Đơn giản thêm tí híu : Anh là người nhìn vậy mà không phải vậy. Còn Em ... (định nói gì mà quên mất tiu rồi ... vô duyên thiệt).

...

souxauxi
08-26-2006, 08:19 AM
Em và anh và...

Không khó khăn lắm để lập một bảng so sánh giữa anh và em, vì có quá nhiều điểm tương phản. Chỉ ngớ ngẩn ở chỗ là so sánh để làm gì. So sánh làm gì cơ chứ? Chẳng có ai lập một bản so sánh để rồi kết luận có nên yêu nhau hay không cả.

Nhưng em vẫn cứ thích ngớ ngẩn, vì em đã nói rồi, điều đấy dễ dàng quá mà. Thế là em lấy một tờ giấy và chia đôi nó ra. Một cột là anh, một cột là em.

Anh: 27 tuổi. Em: 18 tuổi. Em cười, nhớ có lần nào em bảo, chênh nhau 9 tuổi là đẹp rồi. Anh nhíu mày, ồ, 10 thì đẹp hơn chứ!? Không, 9 có một chữ số, còn 10 thì tận hai chữ số. Thế là nhiều! Nên cảm thấy anh già lắm. Anh vục mặt vào tờ báo cười rinh rích. Em biết hai từ "tủn mủn", "trẻ con" đang ngọ nguậy trong đầu anh.

Anh: nhà văn nhà thơ nhà báo trẻ có tiếng. Em: cũng viết văn đang học báo. Làm sao mà em quen anh nhỉ? À, anh đã cố làm quen với em sau một truyện ngắn đăng báo chỉ để rồi sau đó nói với em rằng ôi, truyện của em dở tệ đi ấy. Con bé ngơ ngác là em nhìn tay bút trẻ danh tiếng như anh đầy e dè và ngưỡng mộ. Truyện em dở tệ đi ấy! Vâng. Run rẩy, khép nép, rụt rè. Nhưng mà em xinh! Vâng. Vẫn run rẩy, khép nép, rụt rè, giờ thì kèm theo ngớ ngẩn, em trả lời. Mà em con gái học báo làm chi vậy? Mai mốt nhỡ có lấy anh rồi hai đứa mình "báo" nhau thì sao? Vâng, em lại trả lời. Anh nhìn em ngộ nghĩnh rồi phá lên cười. Một phút nào đó cá tính đã đi vắng, giờ thì nó trở lại. Em nhăn mặt. Hắn ta là ai kia chứ?! Việc quái gì mà mình phải run rẩy ngớ ngẩn thế này? Thế là em đanh mặt, vậy rồi sao? Anh cười lớn hơn. Em bực mình. Vậy mà em cũng cười. Không dừng nổi! Cười và cười, quên cả lý do tại sao cười, chỉ biết cười lúc ấy là một nhu cầu bức thiết lắm rồi, vậy thôi.

Truyện của anh: thực đến lạnh lùng. Truyện của em: lãng mạn đến không tưởng. Anh đọc đôi ba truyện ngắn của em trên báo, bảo chán, chả thèm đọc nữa. Cũng là lối văn con gái lơ mơ gà mờ chả lúc nào tỉnh được. Em vùi đầu vào mấy quyển truyện ngắn của anh, toàn nhà xuất bản danh tiếng, mấy đêm liền không ngủ chỉ để đọc từng câu từng chữ. Em kính trọng những gì anh viết ra, nó thể hiện tài hoa và một quá trình trải nghiệm, nhưng em không thích. Anh sống cay đắng quá! Anh lại cười. Luôn vậy, anh dùng nụ cười để khiến em cảm thấy mình thua kém và quá nhỏ bé so với anh. Rồi nhẫn nại, anh nói rằng anh không thích thứ văn chương salon diễm mị. Em biết anh nói về em, nhưng em không giận. Em từ tốn nói tiếp, truyện của anh truyền cho người ta sự đau khổ về những thứ vô hình. Anh nổi giận. Phải, chỉ duy nhất trong quan điểm viết lách, anh nổi giận với em. Nhưng thưa em, cuộc sống ngập ngụa những thứ như thế đấy: sex, tiền, tủi hờn, bất công, khánh kiệt niềm tin, sống ngơ ngác... Nhưng mọi thứ trong thực tế vẫn chấp nhận được, bằng chứng là người ta vẫn sống. Họa hoằn lắm mới có người tự tử. Anh nhếch môi, cười gằn, còn dạng "zombie" thì sao? Sống dở, chết dở ấy?! Hay là sống mà như đang chết ấy? Đừng tự làm khổ mình! Những người sống bằng trái tim không thể tránh điều đó được. Nhưng anh sai rồi, những người khôn ngoan họ biết cứu rỗi bản thân khỏi những cơn đau phung phí... Anh lại mỉm cười. Em im lặng.

Em: hoang mang một cách hồn nhiên. Anh: hồn nhiên một cách hoang mang. Một ngày nào gặp nhau online, em rủ anh chơi trò vẽ tranh "Doodle" trong Yahoo! Messenger. Anh bỏ cả việc đấy, hí húi tô tô vẽ vẽ cùng em. Em vẽ ba vòng tròn ba màu, bên dưới là một hình tam giác.

Do anh cai gi day?

Hum... Khong biet! Em noi di

Hehe, kem ba mau. Mum mum!

Troi dat! Thoi duoc, den luot anh...

Anh chọn màu nâu đất. Rồi màu vàng. Rồi màu đen.

Do em cai gi day?

Thap Cham. Anh trang. Con duong.

Sao em gioi vay?

Muoi diem di!

U, muoi mot diem luon! Anh nguệch hai số một lên màn hình.

Gio den luot em! Em lấy màu vàng quơ chuột thành một tảng xoắn quện. Rồi đến màu đỏ.

Ah, anh biet roi, chien tranh va mau...

Ui, nghe ghe qua! Spaghetti do ong!

Troi dat!

May diem?

Muoi diem!

... Sao anh ve xau vay? Dung co hong, tai vi anh ve bang laptop. Chi gioi nguy bien! Ne, do em cai nay la cai gi? Thoi, em phai search tai lieu, khong choi nua dau. Khong, chi mot lan nay nua thoi. Anh lượn những sợi mỏng. Em biet roi, mua! Sao em gioi qua vay? Choi tiep nghe! Anh dụ khị. Khong la khong ma, anh ve tiep di, em hoc bai... Em chúi đầu vào mấy trang web, bỏ mặc anh với những ô màu. Bẵng hai tiếng sau, em mới nhớ đến anh, click vào window hai đứa đã chat chit. Anh offline tự bao giờ. Trên màn hình là một bức tranh. Con vật đang bay trên trời nói "Ta là chim". Con đang bơi dưới nước bảo "Ta là cá". Cái cây xéo xẹo nghênh nghênh mặt "Ta là cây". Một hình người vẽ dạng que kiểu hình nhân nhảy múa trong Sherlock Holmes, mà quả thật nó đang nhảy múa hân hoan "Còn ta là người! A ha!". Những message của anh nằm dưới một nụ hôn dài trên cửa sổ chat. Em oi! Em oi! Em oi!

Anh: từng trải. Em: ngô nghê. Điều này liệt kê ra cũng hơi vô lý, tưởng nó đã nói lên qua tuổi tác rồi. Nhưng vẫn cần nói. Chào em xinh đẹp! Anh nói dễ dàng. Đừng có nói như vậy, em không thích! Ôi, nói mòn môi rồi! Khen ai đó là em xinh đẹp dễ dàng quá ha! Anh cười hì. Đó là điểm khác giữa một "ông già" hăm bảy với mấy thằng nhóc lau nhau mới vào đại học cùng lớp em đấy! Em thấy tụi nó dễ thương hơn! Nhưng em thích anh, đúng không em xinh đẹp? Anh buồn buồn nói về những người đã qua. Nhiều người quá! Em chun mũi. Ờ, cái kiểu đa mang nó vậy. Em đỏ mặt khi anh hỏi về mối tình đầu. Ờ, thằng đó nó học lớp mười chung với em đấy. Đêm trại em với nó nắm tay nhau... Anh bảo, dễ thương quá ha. Em nhìn anh hồ nghi, anh lại đang giễu cợt em phải không? Không anh nói thật. Người ta còn hạnh phúc là khi kể về một tình yêu vừa qua với một nụ cười và đôi má ửng. Còn chai sạn, lầm lì, buồn chán, nói về condom và phá thai, về mua nhà góp, rồi chia tay... Đấy là khi khả năng yêu chân thật đã băng hoại lắm rồi! Em vô thức vuốt mái đầu bù xù của anh, bảo là nghe ghê quá. Anh nắm tay em, ghê, rồi mai mốt biết, nhóc con. Em khéo léo gỡ tay lại, nói lảng. Hèn chi mới hăm bảy tuổi đã có nếp nhăn, coi nè, tóc bạc nữa chứ! Em gọi anh bằng bác cho rồi, nha?! Gọi bằng anh đi! Gọi chú chú bác bác nó nhảm nhí và vớ vẩn lắm. Vì dù sao rồi thì... Em lười hỏi thì sao, vì em biết nếu hỏi, anh sẽ nói.

Vợ anh sẽ có đạo và biết ăn thịt chó! Anh tuyên bố. Em có cả hai điều ấy, em nói xong, trăm ngàn lần trách mình vô duyên. Anh cười tinh quái. Vậy làm vợ anh cho rồi. Làm vợ mà "cho rồi" hả? Anh sôi nổi nói tiếp, ờ, mà vợ anh sẽ sinh 9 đứa con. Em buồn cười, nhớ lại thằng nhóc "mối tình đầu". "Tớ sẽ có 4 đứa con!". Bọn con trai toàn đưa ra những con số không tưởng. Đủ tiền nuôi không đó? Đủ. Anh đang dành dụm tiền mua nhà, rồi sẽ lo hết chuyện gia đình. Cô ấy chỉ việc làm mẹ và làm những việc mà cô ấy thích. Mỗi chủ nhật, cả gia đình đi nhà thờ cùng nhau... Em lặng nhìn anh. Em ngạc nhiên. Anh đang chân thật hơn bao giờ. Gì mà em nhìn anh ghê vậy? Không, em chỉ thấy... Thấy sao mơ ước một một thằng cha ngông nghênh lang bạt chỉ bình dị đến vậy thôi, đúng không? Anh cười, thôi em ạ, lấy anh cho rồi!...

Em vò tờ so sánh ném vào sọt rác.

Tháng mùa đông, lễ hội hoa ở X. Em nhắn "Anh co len le hoi hoa khong?". "Co, em cung len ha?". "Da, em di voi lop". "Duoc, cang tot, len do hai dua to chuc le cuoi luon the". Em gập máy, thầm nghĩ chắc trong đầu anh cứ có một người nào đó khác phái thì lập tức hai từ "đám cưới" và "chín đứa con" sẽ hiện ra tức thì.

X, ngày lễ hội. "Anh dang o dau?". "Minh se gap nhau, luc nao do". Em tưởng tượng anh đang quan sát em từ phía đằng xa. Và anh đang cười khi thấy em ngoái cổ tìm anh dáo dác.

Lúc nào đó. Anh đây nè em xinh đẹp! Cái giọng của anh không lẫn vào đâu được. Sau màn bất ngờ, hai đứa đi vòng vòng quanh hồ Xuân Hương. Anh nè, em thích đi xe đạp đôi. Một ý tưởng hết sức "ngộ nghĩnh trẻ thơ!" - anh nhận xét. Nhưng rồi anh cũng thuê xe đạp. Em ngồi sau lưng anh, gió đọng đầy mặt. Có một đôi mười tám hai mươi lướt qua, tay cầm cái chong chóng. Hai đứa cười vang. Anh đạp xe lặng lẽ, suy nghĩ nhiều. Thôi trả xe đi anh! Thốt nhiên em nói. Quả thật, lúc ấy em chẳng muốn làm gì nữa. Em chỉ muốn một mình.

Anh đưa em đến một quán cà phê. Quán thắp nến và trong góc anh có một vài người bạn đang chờ. Em nhìn lướt, thấy nhiều tên tuổi trẻ lẫy lừng trong làng văn thành phố. Có những cô gái xinh đẹp nhưng trông bất cần. Họ cùng nhau hút thuốc, khẽ gật đầu chào em, kiểu vô thưởng vô phạt, không quan tâm soi mói, nhưng em cảm thấy khó chịu. Em ngồi không ấm chỗ, nghe bàn gì đó về một tập thơ, một nhân vật, rồi những cảm giác. Em tìm cớ đứng lên. Họ lại gật đầu chào. Một cô dựa vào vai anh, nhả khói. Mùi chán chường nồng nực! Anh cứ ngồi, em gọi taxi được...

Em chạy thật nhanh, chạy điên cuồng trên những con phố. Trung tâm! Mọi người vẫn đang nô nức lễ hội. Một cánh tay tóm lấy em. Nè, nãy giờ bồ đi đâu? Tụi này tìm bồ quá trời! Tối nay "nhậu" overnight nhé! Một cậu bạn trong lớp đưa em que pháo bông, dịu dàng: Của bạn nè!

Em sẽ không kể cho anh nghe những điều em đã nghĩ, dù em biết, anh luôn hiểu thông cảm anh và em khác nhau thế nào, tuổi tác, bạn bè, cách sống... Chỉ có chung một may mắn, đó là em đã gặp anh và anh đã gặp em, em xinh đẹp!

Trên chuyến xe từ X về thành phố, em mượn cuốn sổ tay của cô bạn. Chi vậy? Làm thơ hả nhỏ? Em cười, ờ, viết chơi chơi! Ui, qua khỏi đèo rồi, cởi bớt áo lạnh ra thôi. Nóng gì mà nóng!

Em viết tất cả những gì em đã so sánh, trong tờ giấy em từng quẳng vào sọt rác. Em viết thêm nhiều thứ nữa.

Mơ ước của anh: gia đình hạnh phúc. Mơ ước của em: bay xa. Anh đi mãi rồi, anh đã sống vội vàng quá và bây giờ anh mệt. Anh chỉ muốn cùng ai đó ngồi yên lặng bên nhau, lắng nghe cuộc sống. Em, nhóc con mười tám tuổi. Em chưa đi bộ trên đèo Hải Vân, chưa đứng trên đỉnh Lang Biang, chưa ngắm hoa mơ hoa mận đầu năm hay uống bát rượu ngô Tây Bắc ấm nồng... Rồi chuyến du hành trên tuyến xe đi khắp châu Âu, những chợ phiên Đông Ấn...

Em nhét tờ giấy vào ví. Ngày mai em sẽ gửi nó cho anh. Em biết, anh sẽ cười, lại cười. Và em biết có thể mình nhầm lẫn nữa. Cùng một mối quan hệ, nhưng một gã trai trải đời hăm bảy sẽ nhìn khác cô nhóc mười tám. Có thể anh cười vì em quá ngớ ngẩn. Vì anh nói với tất cả những cô gái anh gặp là em lấy anh đi, mình sẽ có 9 đứa con, cùng đi nhà thờ..., anh gọi họ đều bằng "em xinh đẹp" và mọi thứ, mọi thứ... Thì em cũng sẽ làm như thế!

Lại một điều em khác anh rồi!Chỉ có những cô nhóc mười tám tuổi mới đủ can đảm làm những điều mà chính mình cũng thấy mình ngốc, anh nhỉ?!

Truyện ngắn của Nhã Anh

claude.huynh
08-26-2006, 01:09 PM
"con gái nói có là không... nói không là có..." không biết các cô ấy có sinh ngược không mà sao cứ hay nói ngược thế. Nhưng cũng đành chịu thôi anh em ơi! Vì số anh em mình black sinh ra là con trai nên phải chìu chuộng các cô, đó dường như là một bản năng rùi!:confused: "Nước chảy đá mòn" mà các cô không phải là đá nên với tình cảm dạt dào như sóng biển của các anh em mình thì lo gì họ không hiểu chứ.:laugh: (thật ra họ cũng tinh tế lắm, không lì như đá đâu:funny: )