PDA

View Full Version : Cái Tên - cái Họ !

Guest
06-09-2006, 04:07 AM
Có bao giờ anh chị em thắc mắc về cái tên của mình không nhỉ?, có bao giờ nghĩ là ít nhiều cái tên của mình ảnh hưởng rất quan trọng với những kẻ xung quanh ta không? Đôi lúc không biết nên cười hay khóc.

Số là thời gian trước đây tui có ông anh chuyên làm nghề quay video đám cưới, ông ta có một người bạn làm chung để phụ việc cầm máy, bấm máy, đèn, cuốn dây điện.v.v.. cho việc quay phim video của ổng. Mà cái anh này thì tối ngày hể cầm đến máy quay phim, ai đời cô dâu chú rể trả tiền thì không quay mà toàn là cứ chiếu ống kính nhắm cô dâu phụ hay mấy đàn bà con gái đi dự đám cưới không hà, cô dâu chú rể đám cưới chưa đi hưởng tuần trăng mật thì cái ông nội nầy đã dẫn cô dâu phụ đi trước rồi, thiệt tình !

Thế là tui được lãnh nhiệm vụ cao quý đi theo ông để quay video, mà không biết quý vị có để ý không?, nơi đám cưới đám tiệc là nơi có bao nhiêu là hỉ, nộ, ái, ố xảy ra, có rất nhiều chuyện cười ra nước mắt, mà theo tôi thì cái tên cô dâu & chú rễ hoặc 2 họ nhà trai gái là đề tài khá hấp dẫn.

Vừa bước vào nhà hàng hỏi ai không tá hỏa tam tinh khi thấy lù lù 1 tấm bảng to tổ chảng "Đám cưới GIANG - MAI trên lầu" (Phan Thanh Giang & Trương Thị Thanh Mai) và "Đám cưới HUNG - HĂNG lầu 2, xin mời" (Tà Thong Hùng, Ma Thị Hằng nhưng tên chủ rễ đều quên bỏ dấu và 2 người có gốc người Mường Việt Nam), "Đám cưới ÂN - Ái hả.. mời vào mời vào...!"

Rồi vào bên trong thì nghe xôn xao... Đám cưới nầy có NGHĨA - TRANG từ bên Việt Nam qua dự nữa !", "Hồi nảy Anh Chị ÂN - CH I có đến một chút, nhưng về rồi !", "Không biết đám cưới này có BÌNH - AN không nữa!".. Nghe bao nhiêu đó là thấy đứt hơi rồi cái gì mà tiệc với tùng nữa phải không các bạn?

Rồi đến màn, chưa xong lễ lạc cũa hai họ thì có ông cậu cũa chú rể vui quá uống trước năm ba chai, phóng lên sàn nhày của đám cưới lên một màn hài đầy hơi men lè nhè.."One, two three, thư Micro !!!"..."Kính thưa hai họ . Hôm nay 2 họ vác mặt về đây để chứng kiến lễ giáp mông của Cháu Nguyễn Văn Ân và cháu Lê Thị Ái . sau bao năm chui bờ rúc bụi , kể từ ngày hôm nay 2 cháu Ân - Ái sẽ đàng hoàng , thả cửa ái ân ...he he..."

Nếu chú ý cái đám cưới ở lầu 2 ghi bên trên, một ông Mục Sư đạo gì đó mà Chú rễ là một tín đồ rất thân tín, tập bập bẹ tiếng Việt rặt giọng Nam kỳ, để làm vui lòng hai họ ông cố leo lên sân khấu chúc mừng bằng tiếng Việt: "Xin thưa quý dzi.. Chúng tôi xin chúc Anh Hùng và Chị Hằng... Hai họ... TÀ - MA trăm năm hạnh phúc...".. Nghe cứ tưởng đang tham dự đại hội Võ lâm 1000 năm 1 lần trên núi Tung Sơn chứ !

Thấy thiên hạ cười rần lên ông ta tưởng đâu bà con khoái, làm thêm 1 màn tiếng Việt bằng cách nói lên sự náo nhiệt đầy hào hứng của đám cưới này.."Ngày xưa đám cưới bên Pháp quê ông nội tôi... Chú rể trong đám cưới thường được các cô gái trong làng đem đến tặng hoa, quê, trái cây nấm, những thứ quý như quế, nhủ hương.. Nhũ hoa...".. Thiên hạ cười rần lên một cách đầy khoái trá, đập ly chén rầm rầm, Ông tây tính tiếp vài màn nữa nhưng mấy Bác lớn tuổi chạy lên dìu ổng xuống chứ nếu để chả nói nữa.. Đám cưới trở thành "Tiếu Lâm Hội" thì bỏ mẹ cà đám !

Còn đi đến màn Cô dâu chú rễ đi từng bàn chúc rượu va thâu tiền đi đám cưới của thiên hạ... vài kết beer xong, mấy cha trong bàn nhậu nói năng bắt đầu lạng quạng, nội cái giới thiệu những ai làm chung công ty với cô dâu có mặt trong ngày em lên xe hoa, nghe xong cũng chóng mặt luôn:

"Hôm nay đám cưới em, các anh chị đến chung vui, gồm có:
Trưởng phòng: Trần Đình Hạnh
Phó phòng: Đặng Hồng Phúc
Nhân viên IT: Nguyễn Chí Vì
Làm chung phòng: Nguyễn Ngọc Sinh
Bạn thân: Đinh Thị Lý
Tất cả tụi anh... H NH PHÚC VÌ SINH LÝ chúc em 100 năm hạnh phúc !"

Nghe tên mà đúng là đầu năm sinh trai giửa năm đôi rồi !

Chỉ cần bao nhiêu đó là các anh em thấy cái tên của mình nó ảnh hưởng với kẻ xung quanh thế nào chưa? Riêng tui ngày xưa có cô bạn gái tên HẢI - Nguyễn Tuấn Hải, nhà có 5 bà chị lớn có lẽ do ông già vợ hụt của tui khoái có thêm thằng con trai út nối dõi tông đường nhưng do tuổi già sức yếu ông lại cho thêm ra thằng út là gái, lấy tên con trai đặt cho cô ấy để giải sầu, cái sầu thiên thu vạn kiếp. Thế là tụi tui HẢI - HÙNG, cả mấy ngày đầu năm nào cũng vậy 2 đưa trốn chui trốn nhủi nhà ai nấy ở, lở đi chung gặp bè bạn thì huông cả năm của nó, cả năm tốt lành thì không sao chứ nếu lỡ vợ đau con ốm nhà cháy.. thì mặc sức mà đay nghiến "Thấy chưa.. sáng mùng 1 tao ra đường gặp ngay 2 đứa HẢI - HÙNG"... Còn chuyện xông đất nhà ai là chuyện không bao giờ có, sáng mùng 1 Tết HẢI - HÙNG đến nhà thì chổi chà mặc sức mà nó phang cho gảy họng !

Kết quả của mối tình "HẢI + HÙNG" thì quý vị biết rồi.."Em đường em, tôi đường tôi... Đường sinh tử chết ai nấy chịu". Bây giờ em đã lấy chồng, nghe nói người xưa bây giờ lấy được người chồng khá tốt, hiền lành, thương yêu vợ con tui rất lấy làm mừng, nghe nói chồng nàng tên "HỒ".. Dù sao "HẢI - HỒ" cũng đở hơn "HẢI - HÙNG" phải không mấy bác?.

Ngay trong HKD.COM của chúng ta... Nếu đám cưới vừa rồi của anh YO... Mà lở bà xã anh YO.. là chị Nguyển Thi RA.. thì ôi thôi.. 2 vợ chồng DÔ - RA hoài thì hạnh phúc phải biết !!!

Thân mến.:friends: :friends:

thevagrant
06-09-2006, 05:38 AM
:no1: :no1: :no1: anh DCH !!!

aiki
06-09-2006, 12:09 PM
Để tiếp chuyện anh DCH, tui xin kể 1 vaì chuyện. Những chuyện này toàn là chuyện thật đó nhe.

Hồi xưa, trước khi có 3 quý tử, nghề tay trái của tui là chụp hình. Tui chuyên chụp đám cưới, và tới bây giờ đã chụp hơn 60 đám rùi. Khi đi chụp đám cưới thì phải đi nguyên ngày, từ lúc rước dâu cho tới tàn tiệc. Nhờ đi theo như vậy nên tui đã chứng kiến nhiều chuyện không biết là vui hay buồn nữa! Xin kể cho mấy người nghe :

Tên và họ :
1 lần, trước khi nhập tiệc, MC đại diện 2 họ đã lên cầm micro cám ơn tất cả các bác, các cô, các anh, các chị đã tới tham dự ngày vui của 2 họ ''TỪ-TRẦN'' (nhà trai họ Từ, như Từ công Phụng, Từ Uyên v..v...) và nhà gái họ Trần. Vừa nói xong thì nhóm trẻ cười ầm lên còn những người lớn thì im thin thít! Công nhận nhiều người tin dị đoan thiệt! Mà cũng hay, ''từ-trần'' mà ăn uống xả láng, công nhận cũng vui .... :funny: :funny: :funny:
Hồi xưa bên VN, các cụ không biết ngừa thai là gì, nên nhiều gia đình có rất đông con. Nhiều người thì cứ coi chuyện có con là trời cho, còn cũng có vài người không chấp nhận là vậy. Tui có biết 1 gia đình kia, có 7 người con. Từ người đầu tới người thứ 4 thì đặt tên cho con rất là hay còn những người còn lại thì được đặt như sau :

thứ 5 : Đủ
thứ 6 : Dư
thứ 7 : Thừa

Chắc mấy người cũng biết là cụ đó muốn bao nhiêu con rồi nhỉ ... :lol: :lol:

Mê tín dị đoan ....
Sau đây là những chuyện mắt thấy tai nghe khi đi chụp hình đám cưới

- Có nhà gái đã giao hẹn nhà trai là khi cho hột xoàn, hột to hột nhỏ, nước trong nước đục không thành vấn đề, nhưng điều tối kỵ là không hột nào thuộc loại ''bốn ly hai''. Mấy người biết tại sao không? ''4 ly hai'' nói lái lại là ''Bái ly hôn'' ..... :oops: :oops: :unsure:
- Thường thường khi đám cưới, nhà trai tới hay cầm lễ vật : Heo sữa quay, rượu, trầu cau, bánh, và lúc nào cũng có 1 mâm trái cây. Có 1 lần tui đã thấy nhà gái không cho nhà trai vô vì trên mâm trái cây có 2 thứ trái mà họ không muốn : trái táo và trái nhãn. Sau đây là lý do :

+ Trái táo, người nam hay gọi là trái ''bom'' (từ chữ pháp Pomme), nhận trái đó là như có ''mìn'' trong nhà, không có hạnh phúc vì có thể nổ bất cứ lúc nào ....
+ còn trái nhãn thì hay đi chung với ''nhãn nhục'' (chè nhãn nhục hạt xen), nên như vậy là nhục nhã cho nhà gái ....

Tui thật không ngờ là VN mình có nhiêù người ''dị đoan'' như vậy! không biết là dị đoan thiệt hay là làm khó dễ anh chị ''xui'' .... :oops: :oops: :unsure:
Tui còn nhiều chuyện nửa cười nửa khóc trong mấy cái đám cưới tham dự, nhưng không có dính líu tới ''tên - họ'' hoặc ''mê tín dị đoan'' nên không tiện kể ra đây.

Guest
06-09-2006, 05:10 PM
Cám ơn 2 bác Aiki và Chú Thavagrant nhe !

Viết và đọc là 2 nhu cầu khá hệ trọng trong đời sống, mình bỏ thời gian viết có người đọc rồi góp ý thì người viết cảm thấy ít nhất thấy được con đường tư duy của mình đi đúng hay sai, thì người viết mới có tin thần và phấn khởi hồ hởi viết tiếp chứ đọc rồi im re vào cỏi hư vô, thà viết vài dòng chưởi thằng viết ngu ngơ cũng được... Để nó khỏi buồn 5 phút.... Dĩ nhiên khen hay chê cũng không mập lên được tí nào.hehehe !

Các anh em ở đây tui thấy bác Aiki, Thevagrant, Cucat, Zen, Yo, Bushido, Hungkid3, Psi, Gia_Khue, Dude là những người thường xuyên góp ý cho các tay viết khác, tiếp tục khí thế đó nhe mấy chú bác, anh chị, cho anh em POST bài lên tin thần.

Bác Aiki có nhiều cái suy nghĩ, sâu sắc thật. Khâm phục:no1: :no1: :no1: phải không các bạn?

Thân mến.
:friends: :friends: :friends:

NgDaLat
06-09-2006, 05:33 PM
Bố khỉ (giọng bắc).... Sao nó viết hay nhể!

Thật đó anh DCH viết hay và dí dỏm nữa. Web này không có bình chọn nếu có tui bầu anh 50 ông sao luôn

Yo
06-09-2006, 07:44 PM
Ngày xưa lúc đi học em có cô bạn người Hoa tên tiếng Hoa là gì viết sao thì không biết nhưng khi phiên âm ra tiếng Việt mình là Bành Hán La cứ mỗi lần kêu tên lên trả bài hay lên bảng thì chỉ có nước nín cười thôi :bigsmile:
Ngừơi Việt Nam mình ngôn ngữ vốn rất phong phú cho nên sau này mấy anh có con thì nhớ suy nghĩ sao cho đừng có nói lái lại được thôi . ví dụ như cô gái mà tên Thu Cúc nghe cũng hay đó nhưng nếu nói lái lại là Thúc . . . thì nam nào dám đứng gần :biggrin:

cucat
06-09-2006, 09:39 PM
Haha,..anh DCH nhiệt tình và tâm huyết với diễn đàn quá! Nói chung cũng ko nên nói nhiều dẫn đến mất "linh" ! Anh nào "quý" anh DCH thì đến khi offline phải uống tặng anh DCH một ly! Hahah...Hôm nào rãnh ta làm một bài vè Hiepkhidao.com đi mấy anh! Nghe vẻ nghe ve, nghe vè Hiệp Khí Đạo, mỗi người tự thêm một câu về mình vào bài vè đó! :biggrin: Cái này chắc zui ah`! :drinks: :funny: :laugh:

Guest
06-10-2006, 08:25 AM
Post này tui viết lên đây, bà con anh em nào vô tình nằm trong trường hợp tui nói, xin vui lòng lượng thứ cho nhe.

Có 2 điều tui cảm thấy thật kỳ lạ,

1. Từ khi chúng ta còn nằm bên nhà cũ (Trung tâm đào tại Võ Thuật TP.HCM), không biết mấy bác có để ý không, tui thấy 1 cái nick có cái phần chữ ký phía dưới 1 câu có ghi đại khái như là: "Aikido: The Marital Art"

Tui tin chắc ý tác giả cái câu bất hữu đó có ý là: "Aikido: THE MARTIAL ART", có nghĩa là : "Hiệp Khí Đạo: Môn võ thuật", chứ nếu tác giả ghi câu "Aikido: The Marital Art" theo tiếng Anh thì có nghĩa là : "Hiệp Khí Đạo: Môn nghệ thuật phòng the" rồi !

Còn 1 câu nữa ở HKD.COM của chúng ta đó là cái NICK: "ANGLE_LOVE", nếu tác giả muốn lấy cái NICK đó với nghĩa là "GÓC_TÌNH YÊU" thì tui thật sự xin lỗi là mình lầm lẫn, tuy nhiên nếu bạn có ý muốn cái tên đúng của nó thì phải là "ANGEL_LOVE" tức là "Thiên Thần Tình Yêu" theo cai kiểu "Charlie Angel" (Thiên thần Charlie)..

Xin Bác Angle_love đại xá.. đại xá !

Thân mến.

aiki
06-10-2006, 04:13 PM
Nói tới việc đặt tên thì cũng nên thận trọng nếu có ý định cho con đi du học nhe! Tui có quen mấy người tên VN thì đàng hoàng lắm, như Nguyễn phúc Long hay Trần Long Phúc.

Tụi dân bên này khi đọc tên đó cứ cười cười xong hỏi: chắc gia đình hạnh phúc lắm hả, hay là zợ anh ... thoả mãn lắm hả ... :lol: :lol: :lol: :funny: :funny: :funny: :drinks: :drinks: :oops: :oops:

Cũng như ai tên Dũng hay Dung! Ai không hiểu thì nên kiếm tự điẻn tra nhe! khó dịch lắm :ihmm: :ihmm: :ihmm:

:pimp: :pimp: :pimp: :pimp: :pimp: :pimp:

NgDaLat
06-10-2006, 04:25 PM
Hỏi thử Angle_Love xem có muốn đổi thành Angel_Love thì nhờ anh Jo sửa dùm. Hai chữ nghĩa khác nhau lắm. Chắc người ta đánh lộn. Tui đánh cũng lộn hoài làm xếp đọc nhiều khi cũng tá hỏa luồn

------------------

Hồi tui mới wa mẽo. Nói tiếng anh bồi (giờ vẫn vậy). Một bữa thấy bà supervisor có nước da cháy nắng sau mấy ngày holiday tui mới hỏi:

--Have you been at beach? (Did you go to beach?)

Nói tiếng anh hay quá nên bả nghe ra

--Have you been at bitch? (.... Bitch)

Bả nghe xong xém đuổi tui khỏi hãng

Beach (bờ biển)
Bitch (chó cái)

-----------------------------

Lúc đó ngồi với thắng mỹ đen tui nói với nó

--Give me a sheet of paper Please!
Nghe xong nó cưới ngất. Nó nghe ra
--Give me a shit of paper

Sheet (tờ giấy)
Shit ( c**)

------------------

Có người sanh con ra đặt tên con là Phúc để mong mọi chuyện tốt lành. Ai ngờ wa mẽo người ta không gọi Phúc được mà cứ gọi là (Fu**) mà gọi

Một cô bé VN mới tốt nghiệp đai học nói trong điện thoại:
--Yes Sir! I will Fu** (Fax) my resume ASAP

Cũng cô bé VN khác khi đi mua hàng:

--Excuse Me Sir
Người ta nghe ra
--Kiss me Sir

Guest
06-10-2006, 04:50 PM
Hi anh NgDalat !
Mấy cái tên nầy cũng khá rắc rồi nè anh NgDALAT:

+ Nguyễn Thị Bích Khanh, cái tên KHANH mà là con gái nữa... tụi Úc nó kêu theo cái giọng của nó "You're.. BIG KHANH" và hiểu theo ý của nó thì giết người trong mộng luôn.
+ Nguyễn Văn Phát, cái tên PHÁT hay PHẤT (CỜ) này được ông tướng WestMoreland của Hoa kỳ viết trong phần phụ chính của hồi ký cũa ông ấy, về sự hiểu lầm khi lần đầu tiên ông chào cờ cùng các quân đội Đồng minh tại Đà Nẳng Việt Nam, đứng chào cờ nghiêm chỉnh... mà gọi "PHẤT" hay "FẤT" thì có chết con người ta không nhỉ?
+ Đỗ Văn Phúc, cái tên Phúc... cũng làm nhiều người ngại ngùng bị kêu tên, hay bị hỏi "Are you Mr Poof".. thì cả đám con nít Tây cười lên 1 cách thật nham nhở.

Ôi thôi ! khổ thật cái tên.
ps: anh em nào thắc mắc không hiểu thì PM riêng tui nhe, chứ kêu tui giải thích chắc mấy đại sư huynh MOD ở đây "banned" tui suốt đời cấm vào HKD.COM luôn quá.
Thân mến.

thevagrant
06-10-2006, 07:44 PM
Hồi còn đi học phổ thông tui có ông thầy dạy Anh Văn tên là Lê Hoàng Tấn, ổng thích dùng kiểu Âu Châu để viết tên lắm, HOANG TAN LE, ổng khen tên đẹp !!! Tui mới dịch cho mấy đứa trong lớp là LÊ HOANG TÀN , xong cả nhóm cười đau bụng !!!
Bên Mỹ chắc không ai đặt tên cho con gái của mình là Nguyễn Thị Bích hả mấy anh ? Phát âm lộn với chữ Bitch này thì chết cha. :biggrin: