PDA

View Full Version : Bài học từ những câu đố !

Guest
05-12-2006, 03:36 PM
Bài học từ những câu đố !

Giả sử tôi hỏi bạn 1 câu rất vô duyên rằng : "Làm thế nào để bỏ một con hươu cao cổ vào trong tủ lạnh?" Bạn sẽ trả lời thế nào? Có thể sẽ là: cắt nhỏ con hươu cao cổ ra hay gỡ hết những vách ngăn tủ lạnh ra. đại loại như thế, phải không?

Xin thưa , đúng trên lý tưởng nhưng hoàn toàn sai lầm. Câu trả lời đúng sẽ là: Bạn phải mở cửa tủ lạnh trước đã rồi bỏ con hươu cao cổ vào. Đây không phải là một câu đố mẹo, đó chỉ là vấn đề suy nghĩ logic mà thôi

Bài học ở đây là : chúng ta luôn nghĩ đến những điều phức tạp mà quên rằng chính những điều tưởng chừng rất đơn giản mới là hướng giải quyết đúng. Hãy sáng suốt nhìn thẳng vào vấn đề và bỏ qua những dây dợ lòng thòng xung quanh nó đi.

Giả sử tôi lại hỏi bạn : "Làm thế nào để bỏ một con voi vào trong tủ lạnh?" Bạn sẽ cười vào mũi tôi và nói : "Dĩ nhiên là phải mở cửa tủ lạnh ra và bỏ con voi vào."

Ha .ha. lại sai lầm một lần nữa. Câu trả lời đúng sẽ là : mở cửa tủ lạnh, đem con hươu cao cổ ra và bỏ con voi vào. Thế đấy.

Bài học ở đây là : trước rất nhiều vấn đề trong cuộc sống bạn thường giải quyết theo thói quen mà không thèm bận tâm suy nghĩ, bởi bạn tưởng bạn đã biết cách giải quyết đúng rồi. Do đó, hãy nhớ là Không _nên _quá _chủ _quan. Thử thách trong cuộc sống rất muôn màu muôn vẻ, có thể bài học lần này lại không bổ ích gì cho lần thử thách sau đâu.

Giả sử tôi kể bạn nghe câu chuyện : "Trong rừng, Chúa sơn lâm có lệnh tất cả muôn thú phải đến tụ họp tại hang của ngài. Không ai dám cãi lệnh, nhưng bọn thú rừng rất lo sợ vì trên đường, chúng phải đi qua một cái đầm lầy nơi sinh sống của những con cá sấu hung dữ." Vậy thì tôi hỏi bạn : chúng phải làm thế nào để khỏi bị ăn thịt?

Có thể bạn sẽ trả lời là : bọn chúng đi đường vòng, tìm một cây cầu nào đó để băng qua chẳng hạn; hay là kết một chiếc bè, đóng một chiếc thuyển để bơi qua ..v..v.. Bạn đã học được bài học từ hai câu trên nên xem ra suy nghĩ khá chu đáo và tỉ mỉ rồi đấy. Nhưng tiếc là, bạn vẫn bị trừ điểm vì trả lời sai. Câu trả lời đúng sẽ là : bọn thú cứ tự nhiên mà đi qua, bởi vì cá sấu cũng đang trên đường đến họp với chúa sơn lâm mà.

Bài học ở đây là : có những vấn đề tự thân đã không còn là vấn đề nữa. Nó không phức tạp như vẻ bề ngoài nó thể hiện. Bạn chẳng cần bận tâm phán đoán hay suy tính làm gì. Do đó, điều quan trọng nhất là bạn hiểu thật ki và nắm thật vững mấu chốt, chắc chắn bạn sẽ nhìn rõ được lối thoát thôi.

Rồi bây giờ tôi lại giả sử đố bạn rằng: "Trong cuộc họp ở trên đây, con vật nào sẽ vắng mặt? Tại sao?"

Bạn bắt đầu nhìn tôi dò xét để xem tôi có chơi trò đố mẹo nữa hay không chứ gì? Không có đâu. Bạn băn khoăn không biết tôi có giở trò gì không đây? Yên tâm đi, tôi hoàn toàn không có ý đồ gì cả. Chỉ là một câu hỏi thôi mà. Vậy bạn sẽ nói sao nè . Thôi để tôi bật mí luôn nghen. Câu trả lời đúng sẽ là: con voi ... vì nó đang nằm trong tủ lạnh.

Bài học ở đây là : bạn hãy nhớ những bài học đã qua, những kinh nghiệm đã được rút tỉa; có thể chúng không có ít cho lần sau nhưng đó sẽ là dữ kiện quan trọng giúp bạn phán đoán chính xác.

ây là một câu chuyện tôi nghe được từ một người bạn. Thấy hay hay và cũng thú vị nên muốn chia sẻ cùng mọi người. Có thể những bài học trên vô bổ đối với bạn, nhưng ít ra đọc câu chuyện bạn cũng thấy khá ấn tượng chứ nhỉ.

(Sưu tầm, nhưng không biết từ chân trời nào)

Bushido
05-15-2006, 08:05 AM
Hay lắm ,hay lắm :no1: :drinks:
Mong sẽ đọc được nhiều câu chuyện thú vị của anh DCH :bigsmile:

NgDaLat
05-15-2006, 08:15 AM
Cái đó còn gọi là Sức Ỳ của tư duy hay quán tính của tư duy

Người có quán tính cao thì người ta gọi là Bảo Thủ. Ngược là gọi là Cấp Tiến

Bảo thủ cao hay câp tiến quá đều không tốt

aiki
05-15-2006, 09:46 AM
Hay lắm, hay lắm! :no1: :no1: Tiếp nữa đi! :laugh: :laugh:

PhanTran
05-20-2006, 11:11 AM
Bắt chước anh DCH, cũng copy đại 1 số bài học trên mạng về đây cho A em nghiên cứu (chả biết có bị kiện về bản quyền không nữa :blink: )

Bài học 1:
Thấy Quạ ngồi trên cây cả ngày mà không làm gì, Thỏ con hỏi:

- Tôi có thể ngồi cả ngày mà không làm gì như anh không?

- Tất nhiên, tại sao lại không. - Quạ nói.

Vậy là Thỏ con ngồi dưới đất nghỉ ngơi. Bỗng nhiên, Cáo già xuất hiện,
vồ lấy Thỏ và ăn thịt.

Bài học rút ra: Để được ngồi không, bạn phải ngồi ở vị trí rất, rất cao.

------------------------------------------------------------

Bài học 2:

Gà tây nói với Bò tót:

- Tôi muốn nhảy lên ngọn cây kia nhưng tôi không đủ sức.

- Vậy thì rỉa phân tôi đi. - Bò tót khuyên.

Gà tây mổ phân của Bò tót và thấy thực sự đủ sức để nhảy lên cành cây
thứ nhất. Ngày tiếp theo, sau khi ăn một ít phân bò, Gà tây nhảy được
đến cành cây thứ hai. Cứ thế đến nửa tháng sau, Gà tây đã lên tới ngọn
cây. Không lâu sau đó, Gà tây bị một bác nông dân bắn rơi.

Bài học rút ra: Sự ngu ngốc có thể đưa bạn lên đỉnh cao nhưng không
thể giữ bạn ở đó mãi.
------------------------------------------------------------

Bài học 3:

Chim non đang bay về phía nam để tránh rét thì bị đông cứng và rơi
xuống một cánh đồng. Trong khi nó đang nằm đó thì Bò cái tới và phóng
uế lên người nó. Trong lúc bị đông cứng vì rét, bãi phân bò lại làm
cho Chim non thấy ấm lên và tỉnh lại. Nó cất tiếng hót vì sung sướng
thì một chú mèo đi qua nghe thấy. Mèo tìm đến bãi phân bò, lôi Chim
non ra rồi ăn thịt.

Bài học rút ra:

1) Không phải bất cứ ai vây bẩn lên bạn cũng đều là kẻ thù.

2) Không phải bất cứ ai kéo bạn ra khỏi chốn bẩn thỉu cũng đều là bạn.

3) Khi bạn đang ở sâu trong chốn bẩn thỉu, hãy im lặng