PDA

View Full Version : hỏi chút về việc học Aikido

EverythinginNothing
07-25-2008, 06:30 AM
Cho tớ hỏi khi đã đăng ký học Aikido, học được một khoảng thời gian rồi nhưng mà bận công việc khác không thể đi học được. Sau đó nếu muốn đi học lại (nhưng không học lại từ đầu) thì phải làm sao?
Mong nhận đựoc trả lời trong thời gian sớm nhất.

Steven
07-25-2008, 06:52 AM
Cái này thì không biết các sân khác sao, nhưng ở clb của mình thì nếu bạn đã thi lên cấp, xanh 1,2,3... thì sẽ đón tiền làm thẻ, một số bạn mới vô không thấy cần thiết nên không chịu làm đến hồi bận việc nghĩ, sau đó đi tập lại mà không có thẻ phải học lại! Nên tốt nhất bạn hỏi hlv xem clb của bạn có lám thẻ không, và đang ký làm (thẻ cấp đai nha). Nhưng bạn có thẻ mà cấp xanh 1,2 mà nghĩ trên 6 tháng là học lại, cấp nâu nghĩ 1 năm cũng vậy!
Đó là clb của mình, mong giúp được cho bạn.

tkdkid
07-25-2008, 07:56 AM
Cho tớ hỏi khi đã đăng ký học Aikido, học được một khoảng thời gian rồi nhưng mà bận công việc khác không thể đi học được. Sau đó nếu muốn đi học lại (nhưng không học lại từ đầu) thì phải làm sao?
Mong nhận đựoc trả lời trong thời gian sớm nhất.

Đúng luật thì một ông Thầy có quyền quyết định tối thượng cho anh học trò học lại từ đầu hay tập tiếp chương trình. Thành ra người võ sinh khôn ngoan là người khi nghỉ học là đến trình rõ với Thầy hay Huấn Luyện Viên hoàn cảnh tại sao mình không học tiếp được và thời gian nào mình có thể tập luyện lại. Thật ra nếu người võ sinh bỏ tập một thời gian nên tập lại căn bản ít nhất 2-3 tháng cho thần nhuyễn trước khi tập lại đúng đòn thế và đúng đẳng cấp của mình.

Thân mến.

EverythinginNothing
07-25-2008, 08:03 AM
Cảm ơn mấy bạn nha.

kachiusa185
07-25-2008, 09:49 AM
Nếu bỏ tập một thời gian dài thì công phu giảm sút rõ rệt chưa kể đòn thế đánh ko chuẩn vì ít tập , nên học lại thì hơn (chứng kiến mấy huynh trong lớp bận đi làm phải nghỉ nên khi tập lại, sức xuống rõ, thầy la hoài). Quan điểm khi học của mình là đai đẳng không có nghĩa gì cả.

Steven
07-26-2008, 11:34 AM
Cái quan điểm của Kachi nói thì dễ mà làm thì mệt lắm đó! :smile:

kachiusa185
07-26-2008, 01:16 PM
Thì mình đang làm nè bác :biggrin: . Cả hơn tháng nay học lại mấy chiêu cũ vì bỏ lỡ đợt thi lên đai, phải đợi đợt kế tiếp. Ngày tập nào cũng học chung với đai trắng mới dzô, tập té nổ, lộn rồi xung phong làm uke cho trợ lý huấn luyện viên để được "bị quăng ầm ầm", ôn đòn... Vẫn không thấy buồn. :laugh:
Ngoài lề tí:
Sau hơn nửa năm tập luyện mình thấy cái giúp ích trong đời sống mình nhất là phần công phu (lớp học 2 tiêng/buổi thì trong đó 70 phút là tập công phu rồi), có thăm vài CLB thì thấy bên mình tập thể lực có nặng hơn, không phải vì bọn mình khỏe hay thế này thế khác, đơn giản vì đó nét riêng ở CLB, ai không chịu cực được thì nghỉ.
Quan điểm đai đẳng ở trên chỉ là ý kiến cá nhân. Việc học để biết nhiều đòn và đạt cấp đai này nọ đối với mình không quan trọng. Nhờ những bài luyện thể lực mà cân nặng, vòng hai giảm xuống rõ rệt (mình hơi béo :laugh: ), sức bền tăng, có thể đứng lâu hay đi lại nhiều trong xưởng mà không thấy mỏi...
Nói vậy không nghĩa là lơi là việc tập đòn, khi tập cũng cố học hỏi để đánh sao cho đúng.
Tóm lại mình tập Aikido để có sức khỏe phục vụ cho học tập và làm việc. Chỉ cần có một chỗ để tập luyện ổn định với những con người nhiệt huyết là tốt rồi, không mong muốn gì hơn. :friends:

aiki
07-26-2008, 01:57 PM
Quan điểm khi học của mình là đai đẳng không có nghĩa gì cả.

100% đồng ý với kachi! tui là vậy!

Hên cho tui là bên này khg tập đòn theo đai, tất cả mọi người tập giống nhau hết nên khg chán. Chứ nếu chỉ tập đòn theo đai thì chắc dễ chán lắm.

Katarang
07-27-2008, 05:46 AM
không theo mình thì không nghĩ vậy đúng đúng là tap.65 thep cấp đai có 1 số phần thì chán nhug ! theo mjnh` thì nghĩ khác . Theo mình tập theo cấp đai sẽ hoàn toàn khác với tập chung cấp đai chẳng hạn như không thể nào mà nguyên sân đai nâu cùng tập chung 1 đòn với đai trắng đươc nhung cũng có nhiều sân tập như vậy và cả bên Nhật . Nhung 1 điều là chúng ta phải tập từ cái căn bản cho đến cái chuyên sâu ,từ cái thô kệch cho đến cái tinh hoa .

Các ban phải tạp cái căn bản từ những kỹ thuật đơn giản trước cho dến những kỹ thuật khó hơn ! thứ 1 có thể cấp đai mới 1 phần sẽ không mềm dẻo bằng cấp đai cũ . thứ 2 cấp đai mới trong các bước di chuyển như taino henko taino tenkan chắc chắn 100% sẽ không bằng đai cao những ng` tập trước sẽ hoàn toàn khác với 1 ng` nâu 1,2,3 cũng như là shodan .

Nói tóm lại , mình chỉ nói là theo mình là nên tập theo chuơng trình phân sẵn vì chương trình phân sãn đã đc các thầy , các HLV phân theo các cấp độ khó dễ khác nhau....... ví vậy các bạn mới vào không thể nào tập những kỷ thuật cua? đai cao hơn vì có thể gây nguy hiểm đến bản thên do người chưa dc dẻo chua quen vời đòn chưa hiểu nguyên lý aikido ...... dẫn đến sái tay sai đòn do tính nguy hiểm của các đòn đai cao hơn ... ! mình xin đc trình bay ý kiến ạ ! Katarang

circle_of_aikido
07-28-2008, 09:46 PM
Ở CLB em thì không cần có thẻ xác nhận cấp đai. Nhưng một khi đã nghỉ mà đi học lại, thì tốt nhất nên làm như mình mới chuyển từ Dojo khác về. Tức là vài buổi đầu tiên nên đeo lại đai trắng, coi như ôn tập sau một kỳ nghỉ, rồi sau đó mới hỏi HLV xem có được phép trở lại học và sử dụng cấp đai của mình hay không.
:)